[Funland] Thợ sửa điều hòa

Kitty_Loppy

Xe hơi
Giá thì ok thôi ạ,vì giá chung rồi,trừ khi cụ tự mua vật tư về lắp lấy,ống gas 11m hơi dài nhưng vẫn ở trong giới hạn cho phép,máy sẽ lâu lạnh hơn chút thôi ạ,ống ga dài nếu cục nóng lắp cao hơn cục lạnh cụ để ý thợ làm bẫy dầu để tránh tình trạng dầu đọng trong dàn lạnh.
Em đọc trong thông số kỹ thuật của Đh nhà em thì thấy Chênh lệch chiều cao Max 15m và độ xa tối đa 20m. Nhà em mới lắp ngó trong tờ kê thanh toán 16m ống + dây và chênh lệch độ cao khoảng 7-8m (2 tầng nhà). Như vậy có ảnh hưởng gì không Cụ chủ nhỉ? (em lắp sẵn Đh chạy trước mùa nóng đang tới chứ chưa dùng cái phòng đó). Tks Cụ!

joix

Xe điện
Tiện thớt, cụ cho em hỏi: máy em không inverter, bật từ 11h đêm hôm trước, để 27 độ, mà 6h30 dậy em thấy rét quá, em thử đo nhiệt độ gió thổi
ra thì thấy dưới 20 độ, là bình thường hay bất thường ạ? em để ý cục nóng chạy cả đêm, bật lên 28-29 độ thì thấy cục nóng ngắt luôn, cục lạnh vẫn chạy.
Máy cụ đã bảo dưỡng dàn lạnh chưa ạ,cái này thường do cảm biến nhiệt độ trên dàn lạnh bẩn hoặc hoạt động không chính xác

joix

Xe điện
Hỏi rồi nhưng chắc cụ thớt joix quá hót nên chưa đến lượt được trả lời :D

Tôi có cái Sharp AH-X12NEW (1 chiều, Inverter).

Vấn đề: cục trong nhà chạy, có gió nhưng không mát, đồng thời nháy đèn báo lỗi. Cục nóng ngoài nhà không chạy. Máy nén không chạy, sờ vỏ máy không thấy rung động. Quạt làm mát cục nóng cũng không thấy quay gì luôn. Đã có thợ đến và loay hoay một hồi rồi tháo bảng mạch mang đi.

Xin cụ lời khuyên.
Cụ nhớ mã lỗi là gì ko ạ?.thợ mang bo trên giàn lạnh hay nóng đi ạ?.Bo mạch điều khiển máy inverter khá phức tạp và có nhiều khối trên,có mã lỗi sẽ khoanh vùng chính xác hơn ạ.

joix

Xe điện
Hôm qua cháu đi lắp cho khách 1 cái nhật bãi fujisu
Lắp xong bật chạy 1 lúc nó tự ngắt
Quạt gió cũng không chạy
Cụ cho hỏi bị lỗi gì vậy ạ
Lúc máy ngắt cụ có thấy gì bất thường ko ạ,áp hút,dòng máy nén?

Aquaten

Xe đạp
Năm 2018 e cũng làm cho cccm trên này nhưng năm nay e gác kiếm ạ.

joix

Xe điện
E tưởng ga 134 chỉ có tủ lạnh dùng , chứ k biết là đh cũng dùng ga này .
Hiện tại gas 134 chỉ dùng cho điều hoà ô tô và thiết bị lạnh công nghiệp,tủ đông,tủ mát,điều hoà bây h ko sử dụng ga này,e dùng 134 cho một số máy đời cũ thay thế ga r12.

JasonNghia

Xe điện
Máy cụ đã bảo dưỡng dàn lạnh chưa ạ,cái này thường do cảm biến nhiệt độ trên dàn lạnh bẩn hoặc hoạt động không chính xác
Dạ máy em chưa, để em thử bảo dưỡng xem sao, k ổn thì em đi xúc con máy mới vvậy

joix

Xe điện
Em đọc trong thông số kỹ thuật của Đh nhà em thì thấy Chênh lệch chiều cao Max 15m và độ xa tối đa 20m. Nhà em mới lắp ngó trong tờ kê thanh toán 16m ống + dây và chênh lệch độ cao khoảng 7-8m (2 tầng nhà). Như vậy có ảnh hưởng gì không Cụ chủ nhỉ? (em lắp sẵn Đh chạy trước mùa nóng đang tới chứ chưa dùng cái phòng đó). Tks Cụ!
Khi lắp sẽ phải nạp bổ sung ga,và máy làm mát chậm hơn khi mới bật,và nhắc thợ làm bẫy dầu cẩn thận,ngoài ra ko vấn đề gì ạ

joix

Xe điện
Vâng , cảm ơn cụ .
E vừa sửa máy của cụ một cụ trên này,hiện tượng giống của cụ:máy nén chạy mấy s ngắt,nguyên nhân tụ kích bị giảm trị số và dòng khởi động tăng quá mức,thay tụ là okla
cụ có làm bảo dưỡng điều hòa không ạ? Nhà em chung cư, điều hòa âm trần, cục nóng gắn ở lô gia.
E sửa thôi ạ,bảo dưỡng ít làm,vì nhiều khi ko cần thiết,nếu đh của cụ chạy ổn định bình thường thì chưa cần bảo dưỡng đâu ạ

Chỉnh sửa cuối:

tuyetchinh29

Xe buýt
E vừa sửa máy của cụ một cụ trên này,hiện tượng giống của cụ:máy nén chạy mấy s ngắt,nguyên nhân tụ kích bị giảm trị số và dòng khởi động tăng quá mức,thay tụ la
E sửa thôi ạ,bảo dưỡng ít làm,vì nhiều khi ko cần thiết,nếu đh của cụ chạy ổn định bình thường thì chưa cần bảo dưỡng đâu ạ
Cụ ơi, điều hòa nhà em Funiki báo lỗi e6 từ năm ngoái em để kệ, mấy ngày nay nó cứ kêu tít tít liên tọi và ko hiển thị gì nữa ạ. Cụ cho em cách xử lý với nhé, hoặc nếu ở gần cụ xử lý giùm em với được không cụ? Em ở khu Hoàng Văn Thái- Ngã 4 Sở ạ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thưa các cụ,vào một ngày nắng nóng như hôm qua,sau mấy lần hứa hẹn sửa điều hòa hộ người quen,e vác đồ đi và bắt đầu một ngày trải nghiệm làm thợ sửa điều hòa :D
Đồ nghề bao gồm:bộ đồng hồ đo gas,2 bình gas R22 và 134,kìm búa,cờ lê,mỏ lết,đồng hồ đo điện,mỏ hàn khò gas,máy hút chân không....
9h30,e có mặt ở nhà một cụ người quen,điều hòa LG trên 10 năm tuổi,bác chủ nhà nhờ nạp thêm gas vì điều hòa chạy ko mát,kiểm tra thực tế điều hòa chỉ có gió,đèn ''outdoor'' trên cục lạnh nhấp nháy,gas đủ,quạt giải nhiệt giàn nóng ko nhúc nhích,tụ kích quạt ok,phương án:thay quạt giàn nóng,thời gian 30 phút,chi phí:210k.
10h30,quán cà fê của thằng bạn,khách chạy hết vì điều hòa hỏng,thằng bạn mặt dài thượt:gọi thợ từ hôm kia,thợ đầu đến bảo thiếu gas,nó loay hoay nạp mãi vẫn ko mát nên bảo về lấy thêm đồ rồi té luôn,thợ 2 đến check bảo thằng trước ngu như...bò,cái này ko phải thiếu gas,phải tháo về cửa hàng xử lý,hết khoảng 3tr.
ok,để xem thế nào,tầng 3,điều hòa 28k btu,cắm đồng ho đo,áp suất hút âm,đóng băng ống gas cao áp,đặc trưng hiện tượng thiếu gas,tất nhiên gas ko thiếu vì đồng chí thợ hôm kia chắc chắn đã nhồi gas hết mức có thể...
hỏi thằng bạn,lâu nay có sửa gì ko,nó bẩu tháng trước sửa quán làm gãy ống gas nên gọi thợ hàn lại,ok,nhiều khả năng tắc tiết lưu,chuẩn bị thang và gọi thêm mấy cu nhân viên lên tháo máy xuống xử lý..
Trời nắng gay gắt,thêm với tất cả điều hòa xung quanh đều chạy làm ko khí ngột ngạt, bắt đầu dùng đèn khò để tháo ống mao,mấy cu nhân viên né hết vì sợ...nổ,kết quả trong quá trình hàn nối ống lần trước đã làm nghẹt ống mao,máy nén chỉ hút chứ ko nén được,cái này vệ sinh lại là ok, thời gian làm việc:3h,chi phí:1 chai nitơ tinh khiết,2 lon dung dịch làm sạch ống và giàn lạnh,1,2kg gas r22,tất cả khoảng 400k.
15h,tiếp tục sửa ở nhà một thằng bạn nữa,điều hòa không hoạt động,gas và điện nguồn ok,nguyên nhân hỏng:thạch sùng chui vào làm chập bo điều khiển trên mặt lạnh,phương án:thay bo đa năng China,thời gian 45phút,chi phí 250k.
17h,tiếp tục đi tháo và lắp điều hòa cho một thằng bạn khác,lần này ko phải mua thêm gì ngoài mấy con vít nở.....
trong quá trình làm việc có thêm vài cụ nữa gọi(hàng xóm) nhưng e ko còn sức làm nữa nên phải xin lỗi ko làm được.
sau một ngày làm việc vất vả và nắng nóng e thấy nghề này thực sự khoai,mà mấy vụ e làm cũng chưa phức tạp lắm,thỉnh thoảng đọc báo thấy giật tít''thợ điều hòa ngày làm vài triệu''
ko biết mấy chú phóng viên có hình dung ra được nghề này thế này ko,các cụ thấy thế nào ạ?
Mùa nóng sửa 3h cả vật tư mà cụ xơi có 400k thì nên giải nghệ. Chưa kể leo trèo nguy hiểm. Em thật. Mặc dù e chỉ là người sử dụng. Nhưng cái nghề muốn bền thì phải sống được.
Em cứ tính bo tiền công là 100k/h k kể chi phí vật tư là ít nhất.
Đợt em gọi thằng em quen đến kiểm tra điều hòa chạy rồi tătz. K phải sửa gì nhưng cũng loay hoay đo ga, ampe kìm, kiểm tra quạt tản..cuối cùng vì quạt dàn lạnh bị kẹt, nó k lấy xiền. Nhưng em cho nó 200k. Cụ nào máu cứ leo lên mái giữa nắng nóng ngồi chơi mà lấy 100k/h.
Thằng em tâm sự nghề khá bạc, nhiều nhà tập thể cũ cục nóng lắp ngoài đu đưa bên ngoài rơi khi nào k biết. Nóng quá tải điều hòa tự ngắt giục thợ đến, thợ trèo lên giữa nắng kiểm tra check các kiểu k điều hòa có bệnh, nhưng chủ k thèm cho thợ tẹo đồng tiền nước tiền xăng nào.
Vài hôm sau thấy zalo cu em đăng ảnh bó bột trong viện vì ngã.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ giúp em đc ko ah. Em có cái pana 1200btu 2 chiều dùng tầm 6 năm rồi giờ bật lên ko mát, cục nóng cứ đóng lúc lại ngắt, nhờ đội thợ có cửa hàng gần nhà vào sửa bảo hỏng mạch nhưng loay hoay cả buổi ko sửa đc. Em bảo mai lắp cái daikin mới thay thế rồi. Mai e tháo cái cũ xuống cụ sửa giúp em đc để lắp sang chỗ khác ko phí quá
Thằng bạn em kiểm tra online điều hòa nhà em phán: pana mà nhiệt độ trên tum tầm 45°C thì tự ngắt, muốn chạy thì chuyển vị trí. K có bệnh tật gì. Hết.

Muon_biet

Xe cút kít
Thưa các cụ,vào một ngày nắng nóng như hôm qua,sau mấy lần hứa hẹn sửa điều hòa hộ người quen,e vác đồ đi và bắt đầu một ngày trải nghiệm làm thợ sửa điều hòa :D
Đồ nghề bao gồm:bộ đồng hồ đo gas,2 bình gas R22 và 134,kìm búa,cờ lê,mỏ lết,đồng hồ đo điện,mỏ hàn khò gas,máy hút chân không....
9h30,e có mặt ở nhà một cụ người quen,điều hòa LG trên 10 năm tuổi,bác chủ nhà nhờ nạp thêm gas vì điều hòa chạy ko mát,kiểm tra thực tế điều hòa chỉ có gió,đèn ''outdoor'' trên cục lạnh nhấp nháy,gas đủ,quạt giải nhiệt giàn nóng ko nhúc nhích,tụ kích quạt ok,phương án:thay quạt giàn nóng,thời gian 30 phút,chi phí:210k.
10h30,quán cà fê của thằng bạn,khách chạy hết vì điều hòa hỏng,thằng bạn mặt dài thượt:gọi thợ từ hôm kia,thợ đầu đến bảo thiếu gas,nó loay hoay nạp mãi vẫn ko mát nên bảo về lấy thêm đồ rồi té luôn,thợ 2 đến check bảo thằng trước ngu như...bò,cái này ko phải thiếu gas,phải tháo về cửa hàng xử lý,hết khoảng 3tr.
ok,để xem thế nào,tầng 3,điều hòa 28k btu,cắm đồng ho đo,áp suất hút âm,đóng băng ống gas cao áp,đặc trưng hiện tượng thiếu gas,tất nhiên gas ko thiếu vì đồng chí thợ hôm kia chắc chắn đã nhồi gas hết mức có thể...
hỏi thằng bạn,lâu nay có sửa gì ko,nó bẩu tháng trước sửa quán làm gãy ống gas nên gọi thợ hàn lại,ok,nhiều khả năng tắc tiết lưu,chuẩn bị thang và gọi thêm mấy cu nhân viên lên tháo máy xuống xử lý..
Trời nắng gay gắt,thêm với tất cả điều hòa xung quanh đều chạy làm ko khí ngột ngạt, bắt đầu dùng đèn khò để tháo ống mao,mấy cu nhân viên né hết vì sợ...nổ,kết quả trong quá trình hàn nối ống lần trước đã làm nghẹt ống mao,máy nén chỉ hút chứ ko nén được,cái này vệ sinh lại là ok, thời gian làm việc:3h,chi phí:1 chai nitơ tinh khiết,2 lon dung dịch làm sạch ống và giàn lạnh,1,2kg gas r22,tất cả khoảng 400k.
15h,tiếp tục sửa ở nhà một thằng bạn nữa,điều hòa không hoạt động,gas và điện nguồn ok,nguyên nhân hỏng:thạch sùng chui vào làm chập bo điều khiển trên mặt lạnh,phương án:thay bo đa năng China,thời gian 45phút,chi phí 250k.
17h,tiếp tục đi tháo và lắp điều hòa cho một thằng bạn khác,lần này ko phải mua thêm gì ngoài mấy con vít nở.....
trong quá trình làm việc có thêm vài cụ nữa gọi(hàng xóm) nhưng e ko còn sức làm nữa nên phải xin lỗi ko làm được.
sau một ngày làm việc vất vả và nắng nóng e thấy nghề này thực sự khoai,mà mấy vụ e làm cũng chưa phức tạp lắm,thỉnh thoảng đọc báo thấy giật tít''thợ điều hòa ngày làm vài triệu''
ko biết mấy chú phóng viên có hình dung ra được nghề này thế này ko,các cụ thấy thế nào ạ?
Nghề này vất vả và nguy hiểm, thợ chả kiếm được bao nhiêu nhưng cai thì chắc bỏ túi nhiều...

joix

Xe điện
Cụ ơi, điều hòa nhà em Funiki báo lỗi e6 từ năm ngoái em để kệ, mấy ngày nay nó cứ kêu tít tít liên tọi và ko hiển thị gì nữa ạ. Cụ cho em cách xử lý với nhé, hoặc nếu ở gần cụ xử lý giùm em với được không cụ? Em ở khu Hoàng Văn Thái- Ngã 4 Sở ạ.
E6 là lỗi sensor dàn lạnh,cụ inbox e số đt,tiện e chạy qua ạ

HoangNam626

Đi bộ
cụ joix cho em hỏi, điều hòa nhà em sanyo dùng cũng lâu lâu rồi, mấy tháng trước có gọi thợ chuyển vị trí sang chỗ khác, thay dây mới,lúc đấy chạy ngon. Đợt này nóng em bật lên mà mở cả tiếng ko thấy mát mấy, để tay chỉ thấy gió, ko thấy hơi lạnh, cục nóng em thấy vẫn chạy bình thường, là điều hòa bị làm sao ạ. cụ có tiện qua xem giúp em thì may quá ạ

cochmong

Xe buýt
Cám ơn cụ chủ, rất nhiệt tình đến sửa đh nhà e hôm nay. Cụ phán đúng bệnh một phát xong luôn. Một lần nữa cám ơn cụ một người thợ rất có tâm hiếm gặp.

thanhgamo

Xe container
Cụ xem cho em xem nó bị lỗi gì với
Trước đây nó chạy khoảng 15 phút thì tắt cái đèn dưới, mấy ngày hôm nay thì không chịu tắt nữa, cả hai đèn đều sáng suốt đến khi tắt máy thì thôi.
Hơn nữa cảm giác nó không mát như trước, nghe tiếng quạt gió cảm giác như tiếng cắt một làn gió khác, rất khó chịu.
Cụ bắt bệnh giúp.