[Funland] Thợ sửa điều hòa

joix

Xe điện
Em nhờ cụ chủ hoặc cụ thợ nào cao tay giúp e vụ điều hoà với ah. Em có con daikin invecter nhập gì đó. Lắp 1 thời gian bị thợ lắp dây đểu lõi nhôm. Sau vài năm giờ có hiện tượng cứ chạy được một lúc nó nổi đèn vàng. Không mát. Mà em ở tỉnh không làm sao xử lý dc. Giờ tháo ra mang đi thủ đô thì quá tội. Mà thay con khác thì tiếc quá. Các cụ giúp em xử lý với ah. Em đọc thì mông lung quá. Em có thể thuê thợ tháo mạch mang đi hà nội để xử lý Dc ah. Đội ơn các cụ vào giúp đỡ em.
Nếu cụ biết được chính xác thợ lắp dây lõi nhôm thì có khả năng sau:Điều hòa bật và ngay lập tức báo lỗi,nháy đèn timer/power: mất kết nối từ cục lạnh đến cục nóng,mất nguồn hoàn toàn,khởi động sập nguồn là do dây nhôm không đủ tải hoặc chập dây.
Như cụ nói bật một lúc mới nháy đèn,lại chia ra 2 khả năng:
1.Chạy mát bình thường,sau đó nổi đèn lỗi,không mát,áp suất ga đường đẩy/hút bất thường,quạt dàn nóng hoạt động không ổn định,dàn nóng giải nhiệt kém...
2.Bật chạy ko mát và báo lỗi,quá dòng máy nén,mất áp suất hoặc hết ga,bo điều khiển ở cục nóng lỗi....
Nói chung phải kiểm tra tại chỗ mới xác định dc,chưa thể nói lỗi tại bo điều khiển.

daibo888

Xe tải
Nút on/off thường nằm trên bo mạch tập hợp nhiều thứ,cụ nhổ cả cụm ra điều hòa sao chạy dc ?
Đây là một bo trên mặt lạnh điển hình,cụ định nhổ cụm nút điều khiển nào ra đây?
Nhà e có cái điều hoà Electrolux 2 chiều đời 2017 thì phải.Giờ gọi lên hãng cũng ko có điều khiển,mua loại điều khiển đa năng Tàu cũng ko dò được mã đh nhà cháu.Cụ có cao kiến gì ko :(.Hay cố gắng tháo cái điều khiển cũ ra sửa bằng được.Món điện tử này e biết qua qua,giờ nghiên cứu sửa mạch lại phải đọc lại sách.Hic

joix

Xe điện
trc vì dịch bệnh em ngai sửa chữa, h hết dịch rồi cụ còn nhận sửa chữa bảo dưỡng ko, đc thì cho e cái hẹn qua ngó cho e cái đh
Cụ chủ giúp e bảo dưỡng 2 cái LG đc ko, cục nóng để ở sân phơi nên rất tiện, e ở BKhoa.
Đt. O9o 329 383o
Cụ chủ có thể kiểm tra giúp em cái điều hòa LG dc không? Chả là mấy hôm vừa rồi ẩm quá, định bật lên cho khô mà nó không chịu chạy.
E lâu rồi ko làm điều hòa dân dụng,e mở thớt tư vấn sửa chữa thôi,có vài lần e qua giúp mấy cụ mấy vụ lằng nhằng phức tạp thôi ạ.

diennuocxaydung

Xe buýt
Nếu cụ biết được chính xác thợ lắp dây lõi nhôm thì có khả năng sau:Điều hòa bật và ngay lập tức báo lỗi,nháy đèn timer/power: mất kết nối từ cục lạnh đến cục nóng,mất nguồn hoàn toàn,khởi động sập nguồn là do dây nhôm không đủ tải hoặc chập dây.
Như cụ nói bật một lúc mới nháy đèn,lại chia ra 2 khả năng:
1.Chạy mát bình thường,sau đó nổi đèn lỗi,không mát,áp suất ga đường đẩy/hút bất thường,quạt dàn nóng hoạt động không ổn định,dàn nóng giải nhiệt kém...
2.Bật chạy ko mát và báo lỗi,quá dòng máy nén,mất áp suất hoặc hết ga,bo điều khiển ở cục nóng lỗi....
Nói chung phải kiểm tra tại chỗ mới xác định dc,chưa thể nói lỗi tại bo điều khiển.
Vâng, chính xác cụ ơi. Trường hợp em là số 1: Chạy mát một lúc xong nổi đèn vàng ko mát. Myas nhà em Khi lắp đâu có biết 1 dây là dây nhôm đâu, chạy 1 năm ổn định và hai ba năm sau năm nào cũng bị hỏng dây, nối lại lại chạy được. Sau ba bốn năm bị lỗi đèn vàng như cụ nói ạ. Em cũng đọc về lỗi này thấy các cụ phán nó bị lỗi con tụ hay cái gì đó thay là hết nhưng em ko biết cái món này. Cụ có thể xử lý cho em một cách tốt nhất được không ạ.

diennuocxaydung

Xe buýt
e ko hiểu lắm
dây nhôm thông thường dây điện và tín hiệu, nếu nó làm đểu thì đi lại là xong, sao phải tháo mạch vác đi xử lý?????
Nó lắp dây đểu. Một lõi nhôm, một lõi đồng, sau mấy năm mới phát bệnh và giờ bị lỗi đèn vàng cụ ạ. Chạy mát được một lúc, có khi vài h, sau nổi đèn vàng thì không mát. EM thay ga, các kiểu. Không ăn thua ạ.

trung102

Xe tăng
Em cần thợ sửa điều hoà ss, ra lạnh nhưng chạy max cao nhất luôn trên điều khiển có lên đèn nhưng k chỉnh và k mở tắt đc

joix

Xe điện
Vâng, chính xác cụ ơi. Trường hợp em là số 1: Chạy mát một lúc xong nổi đèn vàng ko mát. Myas nhà em Khi lắp đâu có biết 1 dây là dây nhôm đâu, chạy 1 năm ổn định và hai ba năm sau năm nào cũng bị hỏng dây, nối lại lại chạy được. Sau ba bốn năm bị lỗi đèn vàng như cụ nói ạ. Em cũng đọc về lỗi này thấy các cụ phán nó bị lỗi con tụ hay cái gì đó thay là hết nhưng em ko biết cái món này. Cụ có thể xử lý cho em một cách tốt nhất được không ạ.
Máy của cụ là dòng inverter nên ko có tụ khởi động như điều hòa cơ bình thường ạ,cụ ở tỉnh chắc e ko giúp dc,nếu ở Hn e có thể chạy qua,nhưng như cụ nói thì nhiều khả năng do lỗi cảm biến (nhiệt độ dàn nóng,dàn lạnh,áp suất ga) mấy cái này lỗi hoặc chập chờn sẽ gây lỗi cho toàn hệ thống,thứ 2 là cụ kiểm tra lại dàn nóng,vị trí lắp,xem có bị cản trở thông gió hoặc dàn quá bẩn ko,cái này nguyên nhân gây ra áp suất ga quá cao cũng sẽ nổi đèn như trường hợp của cụ.Trước mắt cụ gọi dịch vụ về vệ sinh cả trong và ngoài xem thế nào (chỉ vệ sinh dàn,cảm biến nhiệt,ko nạp thêm ga,cụ nhắc thợ để ý tránh bắn nước vào bo điều khiển của cả 2 cục)

Moriarty

Xe container
Cụ chủ cho em hỏi con daikin nhà em lỗi gì với ạ? Trc nó bị lỗi đèn vàng đã gọi thợ đến sửa kiểm tra, thay ga, đã chạy lại rồi nhưng giờ để 25 độ chỉ lạnh vừa vừa mà phải bật quạt gió mức cao nhất, quạt chạy cũng ồn ko êm như trước khi hỏng, hồi trước 25 độ là phải đắp thêm chăn rồi :(

Cu_in_Car

Xe điện
E lâu rồi ko làm điều hòa dân dụng,e mở thớt tư vấn sửa chữa thôi,có vài lần e qua giúp mấy cụ mấy vụ lằng nhằng phức tạp thôi ạ.
Tiếc quá, em đang muốn tìm người có nghề, có tâm bảo dưỡng 1 máy và kiểm tra sửa chữa 1 máy ạ

untimate

Xe hơi
Em cần thợ sửa điều hoà ss, ra lạnh nhưng chạy max cao nhất luôn trên điều khiển có lên đèn nhưng k chỉnh và k mở tắt đc
đù .Cụ làm e nhớ lại tuổi thơ dữ dội :)) máy lạnh nhà e chỉ 1 nút 1 tốc độ mở bằng gậy:)). Cục nóng mỗi lần đề pa nghe 1 cái ầm như bom :))mà máy lạnh nhà e chắc phải 30 năm rồi.. hiệu national ... chắc giờ chả a còn nhớ brand này :))

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ thay lại dây đồng là được mà. Cụ hỏi Guc mã lỗi rồi tra nhịp nháy đèn sẽ biết lỗi chính xác.
Em dự lỗi của cụ do dây kém, chạy lúc nóng lên mất kết nối điều khiển từ dàn lạnh ra dàn nóng thôi.
Thay hẳn dây đồng đi, đừng nối linh tinh không ổn định đâu cụ.
Chỉ cần cụ kéo được dây từ giàn lạnh ra giàn nóng là đc, không nhất thiết phải đi cùng ống đồng đâu \m/

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ chủ cho em hỏi con daikin nhà em lỗi gì với ạ? Trc nó bị lỗi đèn vàng đã gọi thợ đến sửa kiểm tra, thay ga, đã chạy lại rồi nhưng giờ để 25 độ chỉ lạnh vừa vừa mà phải bật quạt gió mức cao nhất, quạt chạy cũng ồn ko êm như trước khi hỏng, hồi trước 25 độ là phải đắp thêm chăn rồi :(
Lỗi này khá nhiều nguyên nhân, nhưng chủ yếu là do gas.
- Thừa gas, thiếu gas đều kém lạnh. Nếu ồn ở cục nóng thì khả năng thừa gas, áp suất quá cao nên máy nén ồn.
- Quá trình nạp gas thợ hút chân không chưa chuẩn, vẫn còn không khí trong đường ống. Trong không khí có hơi nước, bị đóng băng ở ống tiết lưu gây tắc gas, vừa kém lạnh, vừa gây quá áp cho máy nén cũng gây ồn.
Lúc máy chạy, cụ kiểm tra cụm đầu ống nối vào giàn nóng xem có lạnh đến mức ngưng tụ nước ko?
Trường hợp đầu ống mà đóng tuyết trắng là thiếu gas ;D

xeghe22

Xe tải
Bác joix mở dịch vụ điều hòa trên off đi . Chỉ cần tốt giá cả anh em không tiếc tiền mua chất lượng dịch vụ tốt
Tụi thợ còn ẩu khi lắp máy không chịu hút chân không đường ống như yêu cầu của nhà sản xuất

joix

Xe điện
Nhà e có cái điều hoà Electrolux 2 chiều đời 2017 thì phải.Giờ gọi lên hãng cũng ko có điều khiển,mua loại điều khiển đa năng Tàu cũng ko dò được mã đh nhà cháu.Cụ có cao kiến gì ko :(.Hay cố gắng tháo cái điều khiển cũ ra sửa bằng được.Món điện tử này e biết qua qua,giờ nghiên cứu sửa mạch lại phải đọc lại sách.Hic
Cụ nhắn e mã của điều hòa nhà cụ,e hỏi đội kỹ thuật bên Elec xem có ko ạ.

Bitbuger

Đi bộ
Em nhờ cụ chủ joix hoặc cụ thợ nào cao tay giúp e vụ điều hoà với. Em có con điều hòa 12000btu, nó bị lỗi chạy liên tục không ngắt, gọi thợ đến sửa thì bảo hỏng bo mạch, họ tháo ra mang về sửa, lắp vào chạy điều hòa lại bị lỗi khác: để 24 độ thì có ngắt nhưng nóng, để 23 độ thì lại chạy không ngắt, ( trước đây bình thường thì nó chạy mát lạnh phòng). E muốn tìm địa chỉ sửa điều hòa uy tín chứ nhiều chỗ sửa điều hòa quảng cáo thì hay, mà toàn bán khách,tiền mất tật mang, lúc gọi bảo hành mệt mỏi lắm, mà nó còn không đến bảo hành cho. Đây là ảnh thợ sửa điều hòa nhà em từ năm 2019, tên Long, để mọi người cẩn thận:

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
điều hòa để nguyên zin như ban đầu dùng thỏa mái ít lỗi lắm, dính vào sửa chữa gặp thợ ẩu cái là mệt ngay.
Em cũng bị lỗi con đh vì tháo chuyển lắp chỗ khác, khi tháo lắp chắc thợ khi đấy làm ẩu thế nào cũng bị lỗi i như của cụ, trước mua về dùng e toàn để 27d là mát lanh rồi, thế mà sao khi chuyển thì phải để 24,25 mới thấy lạnh, em cũng gọi thợ về bảo dưỡng xịt rửa bơm gas các kiểu cũng chả khá đc em kệ dùng như vậy cũng gần 2 năm. đến vừa rồi con dh em bị lỗi tự tắt mở liên tục nhờ mãi chả đc ai đành gọi cho hotline của daikin luôn, gọi 2,3h chiều thì 7h thợ hãng đã qua xem cho luôn ( công để thợ qua xem ko đã là 212k + phí di chuyển là 35k tổng 250k ).
chú thợ qua xem và mang bo mạch về sửa cho em vừa lắp lại tối nay xong khá nhanh. tiện mồm e hỏi luôn vụ đh trước để 27d h phải để 24d cậu thợ bảo chắc trc anh tháo lắp bơm gas lại thợ ko hút chân không trong ống đồng cho anh vì thế bị lẫn khí, h muốn hết thì phải tháo xả hết gas cũ ra rồi hút chân ko bơm gas lại từ đầu

Moriarty

Xe container
điều hòa để nguyên zin như ban đầu dùng thỏa mái ít lỗi lắm, dính vào sửa chữa gặp thợ ẩu cái là mệt ngay.
Em cũng bị lỗi con đh vì tháo chuyển lắp chỗ khác, khi tháo lắp chắc thợ khi đấy làm ẩu thế nào cũng bị lỗi i như của cụ, trước mua về dùng e toàn để 27d là mát lanh rồi, thế mà sao khi chuyển thì phải để 24,25 mới thấy lạnh, em cũng gọi thợ về bảo dưỡng xịt rửa bơm gas các kiểu cũng chả khá đc em kệ dùng như vậy cũng gần 2 năm. đến vừa rồi con dh em bị lỗi tự tắt mở liên tục nhờ mãi chả đc ai đành gọi cho hotline của daikin luôn, gọi 2,3h chiều thì 7h thợ hãng đã qua xem cho luôn ( công để thợ qua xem ko đã là 212k + phí di chuyển là 35k tổng 250k ).
chú thợ qua xem và mang bo mạch về sửa cho em vừa lắp lại tối nay xong khá nhanh. tiện mồm e hỏi luôn vụ đh trước để 27d h phải để 24d cậu thợ bảo chắc trc anh tháo lắp bơm gas lại thợ ko hút chân không trong ống đồng cho anh vì thế bị lẫn khí, h muốn hết thì phải tháo xả hết gas cũ ra rồi hút chân ko bơm gas lại từ đầu
Thôi đúng cmn rồi cụ ạ, giờ để 24 mới man mát chả bù trước 25 là đắp chăn bông, kiểu này phải gọi hãng thôi :(

joix

Xe điện
Ngoài việc ko hút chân không gây khí ngưng còn một nguyên nhân nữa là gas lởm cụ ạ.

Lilak

Xe tải
Thưa các cụ,vào một ngày nắng nóng như hôm qua,sau mấy lần hứa hẹn sửa điều hòa hộ người quen,e vác đồ đi và bắt đầu một ngày trải nghiệm làm thợ sửa điều hòa :D
Đồ nghề bao gồm:bộ đồng hồ đo gas,2 bình gas R22 và 134,kìm búa,cờ lê,mỏ lết,đồng hồ đo điện,mỏ hàn khò gas,máy hút chân không....
9h30,e có mặt ở nhà một cụ người quen,điều hòa LG trên 10 năm tuổi,bác chủ nhà nhờ nạp thêm gas vì điều hòa chạy ko mát,kiểm tra thực tế điều hòa chỉ có gió,đèn ''outdoor'' trên cục lạnh nhấp nháy,gas đủ,quạt giải nhiệt giàn nóng ko nhúc nhích,tụ kích quạt ok,phương án:thay quạt giàn nóng,thời gian 30 phút,chi phí:210k.
10h30,quán cà fê của thằng bạn,khách chạy hết vì điều hòa hỏng,thằng bạn mặt dài thượt:gọi thợ từ hôm kia,thợ đầu đến bảo thiếu gas,nó loay hoay nạp mãi vẫn ko mát nên bảo về lấy thêm đồ rồi té luôn,thợ 2 đến check bảo thằng trước ngu như...bò,cái này ko phải thiếu gas,phải tháo về cửa hàng xử lý,hết khoảng 3tr.
ok,để xem thế nào,tầng 3,điều hòa 28k btu,cắm đồng ho đo,áp suất hút âm,đóng băng ống gas cao áp,đặc trưng hiện tượng thiếu gas,tất nhiên gas ko thiếu vì đồng chí thợ hôm kia chắc chắn đã nhồi gas hết mức có thể...
hỏi thằng bạn,lâu nay có sửa gì ko,nó bẩu tháng trước sửa quán làm gãy ống gas nên gọi thợ hàn lại,ok,nhiều khả năng tắc tiết lưu,chuẩn bị thang và gọi thêm mấy cu nhân viên lên tháo máy xuống xử lý..
Trời nắng gay gắt,thêm với tất cả điều hòa xung quanh đều chạy làm ko khí ngột ngạt, bắt đầu dùng đèn khò để tháo ống mao,mấy cu nhân viên né hết vì sợ...nổ,kết quả trong quá trình hàn nối ống lần trước đã làm nghẹt ống mao,máy nén chỉ hút chứ ko nén được,cái này vệ sinh lại là ok, thời gian làm việc:3h,chi phí:1 chai nitơ tinh khiết,2 lon dung dịch làm sạch ống và giàn lạnh,1,2kg gas r22,tất cả khoảng 400k.
15h,tiếp tục sửa ở nhà một thằng bạn nữa,điều hòa không hoạt động,gas và điện nguồn ok,nguyên nhân hỏng:thạch sùng chui vào làm chập bo điều khiển trên mặt lạnh,phương án:thay bo đa năng China,thời gian 45phút,chi phí 250k.
17h,tiếp tục đi tháo và lắp điều hòa cho một thằng bạn khác,lần này ko phải mua thêm gì ngoài mấy con vít nở.....
trong quá trình làm việc có thêm vài cụ nữa gọi(hàng xóm) nhưng e ko còn sức làm nữa nên phải xin lỗi ko làm được.
sau một ngày làm việc vất vả và nắng nóng e thấy nghề này thực sự khoai,mà mấy vụ e làm cũng chưa phức tạp lắm,thỉnh thoảng đọc báo thấy giật tít''thợ điều hòa ngày làm vài triệu''
ko biết mấy chú phóng viên có hình dung ra được nghề này thế này ko,các cụ thấy thế nào ạ?
Htrc nha hỏng đh mà ko có bài của bác