[Funland] Thợ sửa điều hòa

tuongvt

Xe buýt
Các cụ ơi xho e hỏi năm ngoái nhà e lắp điều hoà pana, thợ nó k hút chân không, sau dùng e thấy nó lâu mát hơn mấy cái điều hoà khác. Giờ có cách nào khắc phục dc k a?

banmotnucuoi

Xe lăn
Cám ơn cụ, những phần nào phức tạp thì mình gọi thợ vậy. Tranh thủ mùa dịch sống chậm tự học luôn tại nhà :D
Cũng ko phức tạp mà cụ phải có bơm cao áp xịt rửa. (Em viết nhầm). Hoặc tìm hiểu tý cụ có thể tháo xuống tự rửa

Muon_biet

Xe cút kít
Thưa các cụ,vào một ngày nắng nóng như hôm qua,sau mấy lần hứa hẹn sửa điều hòa hộ người quen,e vác đồ đi và bắt đầu một ngày trải nghiệm làm thợ sửa điều hòa :D
Đồ nghề bao gồm:bộ đồng hồ đo gas,2 bình gas R22 và 134,kìm búa,cờ lê,mỏ lết,đồng hồ đo điện,mỏ hàn khò gas,máy hút chân không....
9h30,e có mặt ở nhà một cụ người quen,điều hòa LG trên 10 năm tuổi,bác chủ nhà nhờ nạp thêm gas vì điều hòa chạy ko mát,kiểm tra thực tế điều hòa chỉ có gió,đèn ''outdoor'' trên cục lạnh nhấp nháy,gas đủ,quạt giải nhiệt giàn nóng ko nhúc nhích,tụ kích quạt ok,phương án:thay quạt giàn nóng,thời gian 30 phút,chi phí:210k.
10h30,quán cà fê của thằng bạn,khách chạy hết vì điều hòa hỏng,thằng bạn mặt dài thượt:gọi thợ từ hôm kia,thợ đầu đến bảo thiếu gas,nó loay hoay nạp mãi vẫn ko mát nên bảo về lấy thêm đồ rồi té luôn,thợ 2 đến check bảo thằng trước ngu như...bò,cái này ko phải thiếu gas,phải tháo về cửa hàng xử lý,hết khoảng 3tr.
ok,để xem thế nào,tầng 3,điều hòa 28k btu,cắm đồng ho đo,áp suất hút âm,đóng băng ống gas cao áp,đặc trưng hiện tượng thiếu gas,tất nhiên gas ko thiếu vì đồng chí thợ hôm kia chắc chắn đã nhồi gas hết mức có thể...
hỏi thằng bạn,lâu nay có sửa gì ko,nó bẩu tháng trước sửa quán làm gãy ống gas nên gọi thợ hàn lại,ok,nhiều khả năng tắc tiết lưu,chuẩn bị thang và gọi thêm mấy cu nhân viên lên tháo máy xuống xử lý..
Trời nắng gay gắt,thêm với tất cả điều hòa xung quanh đều chạy làm ko khí ngột ngạt, bắt đầu dùng đèn khò để tháo ống mao,mấy cu nhân viên né hết vì sợ...nổ,kết quả trong quá trình hàn nối ống lần trước đã làm nghẹt ống mao,máy nén chỉ hút chứ ko nén được,cái này vệ sinh lại là ok, thời gian làm việc:3h,chi phí:1 chai nitơ tinh khiết,2 lon dung dịch làm sạch ống và giàn lạnh,1,2kg gas r22,tất cả khoảng 400k.
15h,tiếp tục sửa ở nhà một thằng bạn nữa,điều hòa không hoạt động,gas và điện nguồn ok,nguyên nhân hỏng:thạch sùng chui vào làm chập bo điều khiển trên mặt lạnh,phương án:thay bo đa năng China,thời gian 45phút,chi phí 250k.
17h,tiếp tục đi tháo và lắp điều hòa cho một thằng bạn khác,lần này ko phải mua thêm gì ngoài mấy con vít nở.....
trong quá trình làm việc có thêm vài cụ nữa gọi(hàng xóm) nhưng e ko còn sức làm nữa nên phải xin lỗi ko làm được.
sau một ngày làm việc vất vả và nắng nóng e thấy nghề này thực sự khoai,mà mấy vụ e làm cũng chưa phức tạp lắm,thỉnh thoảng đọc báo thấy giật tít''thợ điều hòa ngày làm vài triệu''
ko biết mấy chú phóng viên có hình dung ra được nghề này thế này ko,các cụ thấy thế nào ạ?
Cụ rất giỏi....cả nghề lẫn quảng cáo!

Mercedes S65

Xe máy
Các cụ cho em hỏi, ngày xưa em lắp điều hòa 1 chiều, giờ em muốn đổi thành loại 2 chiều, mà vấn đề là đường ống nhà em làm âm tường thì có thay được không ạ?
Nếu thợ trc k cắt cụt dây điện thì vẫn lắp dc cụ nhé, nếu khác gas thì vệ sinh lại đường ống ạ

Parejo_10

Xe điện
Em đây ko biết sửa điều hòa chỉ biết sửa ....ông nước thôi ạ.
Nghề này còn vất vả hơn nhiều :D

RealMen9999

Xe tải
Gặp chủ nhà không hào phóng rồi. Chứ thường sửa với lắp điều hòa phải đứng trên cao mệt. Làm xong thường bo thêm từ 50-100k. Ngày làm 10 cái thì tiền bo cũng hơn 500k rồi bác.

RealMen9999

Xe tải
À xin hỏi bác thớt. Điều hòa chạy mà cục nóng kêu to là sao ạ. Có cần lót đế cao su ko? Trước thợ lắp mà em thấy nó ko lót chân cao su cho cục nóng

joix

Xe điện
À xin hỏi bác thớt. Điều hòa chạy mà cục nóng kêu to là sao ạ. Có cần lót đế cao su ko? Trước thợ lắp mà em thấy nó ko lót chân cao su cho cục nóng
Nếu lắp chuẩn thì ko cần cụ ạ,cục nóng kêu to phần lớn do lắp không cân,máy bị rung,cái này kê kích lại là được.

cuongdiv

Xe container
Nếu lắp chuẩn thì ko cần cụ ạ,cục nóng kêu to phần lớn do lắp không cân,máy bị rung,cái này kê kích lại là được.
E muốn vệ sinh hai điều hoà thì giá cả thế nào ạ

beanbag

Xe tải
Năn nay đến giờ vẫn lạnh thế này, mấy hôm nay ngủ em toàn để điều hoà 28 độ.
Gọi thợ sửa điều hoà bây giờ đúng là đa số thợ lôm côm học mót, thiếu kiến thức, nói trắng ra là dốt nát, nghệ chưa tinh đã ra kiếm tiền. Chủ yếu thợ vớ vẩn chỉ chăm chăm lừa khách nạp ga với báo lỗi láo lếu để sửa. 3 năm nay em bảo dưỡng điều hoà mà gặp phải toàn thợ bố láo, lần nào cũng có sự cố.... Hay là do em quá đen?

escape2012

Xe buýt
Nhà tôi hôm nọ thuê thợ điện đến lắp đặt một số thứ. Vui chuyện kể các cậu ấy nghe "Cái điều hòa này trước hỏng mạch anh thay hết 2 triệu", các cậu ấy cười khành khạch nói đưa em ra chợ trời mua linh kiện chỉ hết 500K.

Có thể biết một chút thì có thể tự thay linh kiện được và chi phí rất ít thôi.

(Điều hòa trong câu chuyện là loại inverter).
Cái này giống câu chuyện của Edison khi sửa động cơ. Chuyện kể kiểu như này:
Edison đến sửa động cơ cho khách, ông ấy ngắm nghía một lúc rồi lấy cờ lê gõ 3 nhát vào động cơ, động cơ chạy luôn. Tính tiền công rất đắt luôn: 100 usd.
Khách thắc mắc sao đắt thế, kê biên lai xem làm gì mà hết 100 usd.
Edison kê:
1. Gõ 3 phát: 3 usd.
2. Biết chỗ gõ: 97 usd.

coquay

Xe container
nếu trước đó bác gọi cậu ta đến sửa thì cũng 2tr thôi
thợ toàn bới móc dìm hàng nhau kiểu ko ăn được thì đạp đổ, hay nói 1,2 câu vu vơ cho nó suy nghĩ chơi :)) . Nhưng cũng phải nói ông thợ kia ăn dầy quá 5lít thành 1 củ là ngon rồi.

kienvinh

Xe lăn
Làm dịch vụ thì nhận thù lao là đương nhiên roài. Tuy nhiên người ta chia sẻ những câu chuyện trên này là chia sẻ kinh nghiệm sao cho không bị lừa đảo, ăn chặn, hoặc tính tiền sai. Ví dụ như sửa xe lỗi nhẹ thì bị bổ máy, hút bể phốt tốn cả dăm bẩy triệu, hoặc thay mỗi cái tụ mà tính tiền như thể thay cả cục nóng.