[Funland] Thô nhưng thật : Chủ tàu du lịch Hạ Long kiệt quệ, sốc tâm lý nặng

babeo

Xe điện
Ngân hàng ko bắt vay, nhưng dịch bệnh sảy ra, cấm khách khứa, cấm kinh doanh để bảo vệ những ngành khác. Muốn ng ta ko kêu thì mở toang cửa ra đi ạ
Mở toang ra xong chết cả đống như Ấn hả ?
Lúc đấy đem tàu ra hành nghề chở xác ném xuống biển, tha hồ tiền đút túi nhỉ.

Hako_Le

Xe hơi
Cụ trao đổi rất lịch sự nên em rất tôn trọng.
Cụ có thừa nhận với em là họ đi buôn không? Đã đi buôn thì lời ăn lỗ chịu chứ cụ? Như em đánh ck full margin thôi.
Đúng rồi và có những cái banh xác ko ai thấu, khi mà giải chấp xong thì nó tăng mạnh.

Dân ck có chơi có chịu. Ngay cả uptrend 2 năm nay vẫn có người lỗ đó thôi.

thudo

Xe buýt
K thấy mấy ông bank kêu ca nhỉ, khách hàng của các ông ấy kêu kiệt quê mà chứng thì bank cứ banh nóc là sao. Nguyên tắc đâu hết ấy.

nvk155

Xe điện
Những chỗ kinh doanh nhiều Cash hoặc người mua cuối cùng không có nhu cầu hoàn thuế thì trốn thuế hàng ngày bác ạ: Ăn uống, đặc biệt là ăn uống, đi du lịch, chi phí hotel ....

Còn những ông nhất định phải có Đầu ra đầu vào thì trốn thuế mới khó.
Kinh tế thị trường, quy luật cung cầu cào bằng hết cụ ạ. Đút túi đc tiền thuế thì thi nhau nhẩy vào làm giảm lợi nhuận ngành ngay.
Hoặc cụ nhìn thấy như này: cụ ăn 1 bát phở, tưởng đâu thằng chủ quán nó chạy đc tiền thuế nhưng:
- các thể loại thuế gián thu (vat) thì ko ai có thể chạy đc.
- thằng chủ tiệm vay bank bằng hồ sơ cá nhân nên chi phí tài chính thường ko đc tính thuế đầu vào.
dư cháu làm hotel, nếu tính chuẩn ra(cộng cp khấu hao, chi phí tài chính) thì phải hoàn thuế ngược lại cho cháu ấy. Nhưng nếu làm lỗ để hoàn thuế thì sẽ bị …thế nên là thôi, cứ khai hoà cho nó lành.

polizia

Xe container
Cứ ăn chắc mặc bền, có 1 tàu ko vay ngân hàng thì ko chết.
Cái tội tham thích phất nhanh, tàu 7 tỷ vay tận 5 tỷ lại hẳn 2 con thì phải chịu thôi.
Kinh doanh kiểu mạo hiểm vậy phải chịu.

nvk155

Xe điện
Cụ Dzoro cứ cho Thề: Nếu cụ mợ nào chủ Dn chưa từng lấy chi phí khống để giảm trốn thuế, từ 1 triệu VNĐ trở lên, thì mồm ko bao h ngậm đc.
Đảm bảo im ngay
Cháu thề đây. Thừa đầu vào còn éo dám khai nhé, khai thì thành lỗ nhiều.

ototrieutien

Xe buýt
Ngành nào Không trụ được được nữa thì co cụm lại hoặc giải tán, chuyển đổi, thanh lý, phá sản…kêu ccc, dịch bệnh này nhà nước còn đói rã họng ra kìa. Cứu thế nào mà cứu được các doanh nhân.?
Như em 15 năm nay giải thể dn 3-4 lần, năm ngoái làm khó cũng giải tán hết, co cụm tất vào Bđs

nvk155

Xe điện
Ngành nào Không trụ được được nữa thì co cụm lại hoặc giải tán, chuyển đổi, thanh lý, phá sản…kêu ccc, dịch bệnh này nhà nước còn đói rã họng ra kìa. Cứu thế nào mà cứu được các doanh nhân.?
Như em 15 năm nay giải thể dn 3-4 lần, năm ngoái làm khó cũng giải tán hết, co cụm tất vào Bđs
Cũng tuỳ ngành cụ ạ, có ngành rút ra dễ, có ngành dấn thân vào rồi là khỏi rút

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói linh tinh cái gì thế. Kinh doanh nghành du lịch ko đơn giản như cụ nghĩ đâu. Trung bình để lấy lại vốn ban đầu sau khi trả lãi ngân hàng cũng phải trên 10 năm là nhanh nếu cụ may mắn và cạnh tranh ít.
Chưa kể tàu sau 10 năm có còn mới hay khấu hao như thế nào để có thể tiếp tục cạnh tranh với những tàu mới. Trong khi dịch 2 năm nay ko thể kinh doanh gì mà chủ tàu vẫn phải trả biết bao nhiêu chi phí bao gồm đỗ tàu, quét dọn, khử mốc....
Trước khi nói thì cụ nên suy nghĩ cho kĩ.
Cụ trao đổi rất lịch sự nên em rất tôn trọng.
Cụ có thừa nhận với em là họ đi buôn không? Đã đi buôn thì lời ăn lỗ chịu chứ cụ? Như em đánh ck full margin thôi.
Đen thì ráng chịu thôi bác victory911 à.
Nói sau thì dễ, chắc rồi: Giá mà anh Minh đút tiền của ảnh (2/7 tỷ) vô két, thay vì vay thêm 5 tỷ để có cái tàu 7 tỷ.

Khi ảnh bỏ tiền vô, chắc chắn ảnh cũng có tính toán và chấp nhận rủi ro rồi.

Thế nên, cá nhân tôi cho là:
Các hộ kinh doanh ảnh hưởng đến nhiều lao động (gián tiếp là nhiều gia đình), thì cần hỗ trợ bằng nhiều cách chính phủ đang làm.
Các hộ khác: Cày cuốc từ đầu vậy: " ..... góp 1 nửa tàu rồi đến 1 con tàu ", như anh Minh chia sẻ trong bài viết.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Gớm. Thế lúc mỗi tháng kiếm trăm rưỡi thì chả kêu giang cư mận về HL để chiêu đãi chầu hải sản :)) ai cũng tính được trước cả thì thành tỷ phí hết à? Bao giờ mà rao bán tàu đó 2 tỏi thì em mua để làm thuyền câu cá cuối tuần vậy chứ dịch giã chả biết bao giờ mới mần ăn đc bt :D
Với tình trạng kinh tế dư này chỉ có những thằng sống nhờ hệ thống CQ là to mồm được vì hậu quả đến với chúng là gián tiếp. Mặt khác, cái tâm lý nhỏ nhen đố kỵ với giới Kinh doanh thường ngày giờ được trỗi dậy hả hê vì chúng nó chảy máu nhiều hơn mình.

babeo

Xe điện
Chuẩn cụ, thấy nguy cơ cao thua lỗ thì rút chân ra cho nhanh. Càng ôm càng lỗ thì ôm làm gì ? kêu cứu than phiền cũng chẳng giải quyết được gì vì kinh doanh là lời ăn lỗ chịu.

dzoro

Xe điện
Những chỗ kinh doanh nhiều Cash hoặc người mua cuối cùng không có nhu cầu hoàn thuế thì trốn thuế hàng ngày bác ạ: Ăn uống, đặc biệt là ăn uống, đi du lịch, chi phí hotel ....

Còn những ông nhất định phải có Đầu ra đầu vào thì trốn thuế mới khó.
Em có cơ hội tiếp xúc với nhiều kế toán của nhiều doanh nghiệp và trong rất rất nhiều trường hợp kêu ca về thuế thì đa số là do thuế phạt vì doanh nghiệp làm sai do cố tính hoặc do thiếu hiểu biết về quy định thuế. Điều bất hợp lý ở đây là họ kêu vì họ bị phạt nhưng họ không kiện lên Tổng cục hoặc kiện lên tòa án theo đúng luật thuế vì họ biết là họ sai!!!

Vậy nếu bên thuế nghiệp vụ kém thì có phải là họ trốn được thuế không? Chỉ khoảng 10% các trường hợp em biết là doanh nghiệp kêu ca vì họ thấy họ bị đánh thuế sai. Nếu số tiền đánh thuế sai là lớn em thấy đa số doanh nghiệp đều kiện cả. Tiền của người ta, nếu thuế đánh sai thì chắc chắn người ta không chịu.

Lại nữa, hầu hết các biên bản phạt thuế đều được doanh nghiệp ký nhận nhanh chóng. Không phải vì họ sợ thuế mà là vì họ tự hiểu là nếu cãi sẽ bị thuế bóc ra nhiều hơn!

Em không có ý chê bai nhưng em khẳng định hầu hết các doanh nghiệp vừa và nhỏ đều nhăm nhe 2 sổ và tìm cách trốn thuế hết.

motthoidongbim

Xe điện
Nói chung giờ ngành nào cũng khó cccm ạ. Dn nào dám làm em thấy là quá dũng cảm và trân trọng. Tưởng covid đỡ đỡ chút nhiều người quay lại đầu tư làm. Mà càng làm càng chết. Không làm còn đỡ tốn hơn. Bạn em mới bán homestay để cứu mảng nhà hàng ở HN. Trước giá 35 tỏi phút mốt là xong, vừa bán 25 tỏi. Bán xong mặt buồn thiu mà may có người mua.

nvk155

Xe điện
Em có cơ hội tiếp xúc với nhiều kế toán của nhiều doanh nghiệp và trong rất rất nhiều trường hợp kêu ca về thuế thì đa số là do thuế phạt vì doanh nghiệp làm sai do cố tính hoặc do thiếu hiểu biết về quy định thuế. Điều bất hợp lý ở đây là họ kêu vì họ bị phạt nhưng họ không kiện lên Tổng cục hoặc kiện lên tòa án theo đúng luật thuế vì họ biết là họ sai!!!

Vậy nếu bên thuế nghiệp vụ kém thì có phải là họ trốn được thuế không? Chỉ khoảng 10% các trường hợp em biết là doanh nghiệp kêu ca vì họ thấy họ bị đánh thuế sai. Nếu số tiền đánh thuế sai là lớn em thấy đa số doanh nghiệp đều kiện cả. Tiền của người ta, nếu thuế đánh sai thì chắc chắn người ta không chịu.

Lại nữa, hầu hết các biên bản phạt thuế đều được doanh nghiệp ký nhận nhanh chóng. Không phải vì họ sợ thuế mà là vì họ tự hiểu là nếu cãi sẽ bị thuế bóc ra nhiều hơn!

Em không có ý chê bai nhưng em khẳng định hầu hết các doanh nghiệp vừa và nhỏ đều nhăm nhe 2 sổ và tìm cách trốn thuế hết.
Doanh nghiệp ko muốn trốn cụ nhé, rất nhiều DN muốn nộp, nhưng cái họ cần là sự công bằng. Nếu tất cả DN đều nộp đầy đủ thì chi phí cũng là đổ lên đầu khách hàng thôi. Nhưng…
Lại chữ nhưng, nếu nộp đầy đủ thì lại ko cạnh tranh đc với thằng trốn, mà trốn đc do đâu thì cụ cũng đã nói ra rồi ạ.

volvo.XC90

Xe tăng
Ko ai cấm cụ hơi chứng khoán.
Nhưng nhà nước cấm du khách đấy cụ ạ.
Cụ nghe tivi hôm nay nói chưa ạ, tbt nói là đừng có chủ quan lơ là để gặp họa lớn đấy, các cụ làm du lịch thì 10 cụ đến 9.9 cụ muốn mở toang ra để vợt được tý nào thì vợt chứ quan tâm quái gì đến cái họa đâu

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Bác đang chê bai rồi đấy.
Không phải bác chê mấy đồng chí gian thương đáng kính. Mấy thằng gian thương lúc nào chả vậy, không thì bị nó sa thải ngay.

Mà chê mấy ảnh.

Giá mà có Quy định chặt chẽ về thuế như ở bển, giá mà các ảnh thu nhập cao hơn 15 triệu đồng/tháng, để "không cần tham nhũng - không dám tham nhũng và không thể tham nhũng", thì hay biết bao, nhể.
Khi đó, sẽ chỉ có những tay to lậu thuế, như anh Sergei Brin và Larry Page hay cậu Tim Cook.

Hay anh Vova không chừng.

Chỉnh sửa cuối: