Thiết kế Lacetti 2010 Vs. Kia Forte 2010: Đòi lại công lý!!!

muadem

Xe cút kít
Úi dời, em thì em thấy xe nào cũng đẹp, vấn đề là xiền và sở thích thôi. Gớm, em đang chạy KM nhìn thấy em nào cũng xèm xèm ... chẹp chẹp ... (Giá có con Lac 2010 mà cỡi thì ...)

*Leo

Xe hơi
Lac nhìn chắc chắn . Fot nhìn thời trang *-)

teapot

Xe buýt
"....Kia Forte là một trong những sản phẩm đầu tay của Peter Schreyer - nguyên Giám đốc thiết kế của Volkswagen..." kụ chủ thớt xem lại nguồn tin đê, là cha đẻ của audi TT thì đúng chứ
Đuôi na ná Lexus ES chứ kụ ơi!!!

sepbu

Xe điện
riêng em lac mới này em đã gặp cách đây cũng lâu rồi ... ở cái bãi để xe cuối đừong võng thị ... em nghĩ chắc vứt đó cũng lâu ,vì lốp xe sẹp hết hơi rồi
cảm nhận của em thì thời điểm đó xe khá ấn tượng, hợp nhãn của mình ... nhưng mới đây có kia fote ... tự nhiên sẽ có sự so sánh ..
Em thấy nghiêng nhiều về Kia fote hơn ...

luxus

Xe tăng
em thấy chiếc Lac mới này trông manly hơn chú Forte kia. Chất lượng thì không dám bàn vì em chưa được sử dụng cái xe Daewoo hay Kia nào cả, tuy nhiên để so Daewoo với Hyundai thì chắc Daewoo kém hơn, nhưng so với Kia thì chắc hai thằng bằng nhau. Đấy là nghe mấy ông lái xe ở cơ quan nói thế (so Matiz với CD5 - xe của hai đồng chí cùng cơ quan mua hồi 1999, so Hyundai Sonata với Daewoo Leganza - xe của cơ quan có từ hồi 1998)

Gcar

Xe container
Thiết kế gốc của cái Forte sedan là 1 phiên bản 2 cửa tên Koup, cái Forte Koup này mới giống với Koup ban đầu nè:
http://otofun.net/showthread.php?t=95476

Lac có manly bằng Forte Koup không?

boom_boom

Xe tải

dungboder

Xe tải
Website
www.autoland.vn
"....Kia Forte là một trong những sản phẩm đầu tay của Peter Schreyer - nguyên Giám đốc thiết kế của Volkswagen..." kụ chủ thớt xem lại nguồn tin đê, là cha đẻ của audi TT thì đúng chứ
Đuôi na ná Lexus ES chứ kụ ơi!!!
Nguyên giám đốc thiết kế của VW và bây giờ là Trưởng thiết kế của Kia Bắc Mỹ mà bác, còn VW lại là mẹ của thằng Audi :69:

teapot

Xe buýt
Nguyên giám đốc thiết kế của VW và bây giờ là Trưởng thiết kế của Kia Bắc Mỹ mà bác, còn VW lại là mẹ của thằng Audi :69:
Vâng, kụ phải bổ sung thêm như vậy chứ ợ!
Em có thằng ku em cũng khen Laceti CDX lắm, chắc là Laceti 2010 của kụ nói phải không ợ. Form thì em thấy trên web rồi, gần như camry. Kụ phân tích đúng đới. Tuy nhiên, người việt miềng chọn xe dựa trên nhiều tiêu chí. Như kụ nói và cả động cơ nữa. Xác to thế thì động cơ phải có dung tích xi lanh lớn mới tải được. Thời buổi nài xăng đang tăng giá. Laceti của kụ khó địch lại được KF ở VN.(b)

dungboder

Xe tải
Website
www.autoland.vn
Em nó sao mà to được như Cam hả cụ, xác nó cũng chỉ nhỉnh hơn Lac cũ vài phân thôi. Còn về khoản xăng cộ chắc em nó phải chịu thua KF rồi :P em chỉ thấy thương em nó đẹp mã mà mấy xe ngoài salon cứ xếp mãi không ai rước :'(

dunlopillo

Xe buýt
em thấy chiếc Lac mới này trông manly hơn chú Forte kia. Chất lượng thì không dám bàn vì em chưa được sử dụng cái xe Daewoo hay Kia nào cả, tuy nhiên để so Daewoo với Hyundai thì chắc Daewoo kém hơn, nhưng so với Kia thì chắc hai thằng bằng nhau. Đấy là nghe mấy ông lái xe ở cơ quan nói thế (so Matiz với CD5 - xe của hai đồng chí cùng cơ quan mua hồi 1999, so Hyundai Sonata với Daewoo Leganza - xe của cơ quan có từ hồi 1998)
Ở Hàn, trên mọi phương diện, Huyndai là hãng xe lớn số 1, Kia là hãng xe lớn thứ 2, thứ 3 thì tôi không rõ có phải Daewoo không? Huyndai và Kia thì thuộc cùng group Hyundai Kia. Mấy ông lái xe không đọc internet nên phán lung tung bác ạ. Trên phương diện hãng xe, Daewoo chưa so với Kia được.

BNN

Xe buýt
Em thấy forte đã đi trước một bước rồi. Nếu có nhiều người đã mua thì những người khác sẽ bớt lăn tăn về khoản phụ tùng thay thế sau này hơn. Hai SP gần ngang nhau mà KF đã đi khá xa rồi thì Lac khó mà bắt kịp.

dunlopillo

Xe buýt
Đính chính bác tí. Cha này là Thiết kế trưởng của Kia, phụ trách 3 trung tâm thiết kế của Kia tại Bắc Mỹ, Hàn Quốc và Nhật Bản.

dunlopillo

Xe buýt
Em thấy forte đã đi trước một bước rồi. Nếu có nhiều người đã mua thì những người khác sẽ bớt lăn tăn về khoản phụ tùng thay thế sau này hơn. Hai SP gần ngang nhau mà KF đã đi khá xa rồi thì Lac khó mà bắt kịp.
Phụ tùng Kia Forte chắc phần lớn dùng chung với Cerato Trường Hải lắp. Không lo cụ ạ.

kukumalu1803

Xe máy
Phụ tùng Kia Forte chắc phần lớn dùng chung với Cerato Trường Hải lắp. Không lo cụ ạ.
đúng dzay......KF thì đi khỏi phải lo.....hư thì có sẵn phụ tùng của TH mà giá khoảng 29k.....LAC e nghe nói giá tới 31k.........
kia jo` là thuơng hiệu đứng top 5 trên TG rùi Bác.....
Nên ng` ta chọn KF nhiu` hơn ........

ngoc enzo

[Tịch thu bằng lái]
lac mới đắt wa mà cấu hình cũng ngang nhau nên khó cạnh tranh được với Forte (b)(b)

hanhtoyota

Xe tải
Cả 2 em đều đẹp và ăn đứt Civic, nhưng em vẫn chấm cho Chevrolet Cruze hơn Kia Forte , thứ nhất Chevrolet Cruze có thiết kế đậm nét hiện đại nhưng vẫn mang 1 chút hoài cổ còn Kia Forte thì mang nét hiện đại nên dễ bị lỗi mode dù sao cả 2 em này em đều thích
Chấm điểm của em :
1. Chevrolet Cruze :8,5 điểm
2.Kia Forte :8 điểm
Nhân tiện hôm nay vừa xem một thớt vừa bị khóa về Lac 2010, bức xúc cho em nó bị chê mà em viết luôn một bài bày tỏ cảm xúc của mình về 2 mẫu xe cùng cha khác ông nội này. Các bác cứ đọc, cứ ném đá, bàn luận nhiệt tình nhé, vì dẫu sao đây cũng là những ý kiến chủ quan của em thôi.

Nhân vật chính:

Lacetti Premiere 2010 vs.

Kia Forte 2009

Em thấy nhiều bác nói Lac mới thiết kế thiếu nét riêng và vay mượn, trong khi thiết kế của KF cũng vay mượn chẳng kém lại được các bác đề cao. Hôm nay quyết đòi lại công lý cho Lac. Hì. Đầu tiên phải kể đến là phần đầu xe, Kia Forte phần đầu giống Civic US, các bác ngắm 2 em nhé:

KF

Civic US

Lac thì giống Accord 08, so sánh đầu Lac 2010 với Accord 08:
Lac 2010

Accord 08

Kết luận là gì: cả 2 xe đều nhái xe Honda và đều nhái đẹp hơn mẫu gốc, nhưng ý kiến riêng của em là Accord nhìn thế nào cũng vẫn đẹp hơn Civic. Chuẩn men :69:

Thứ 2 là nói về đuôi, đuôi của KF mang hơi hướng các thế hệ Audi mới (trưởng thiết kế mới của Kia trước là giám đốc thiết kế của Volkswagen, hãng mẹ của Audi). Cái này em không có ý kiến gì nhiều vì đuôi KF cũng khá là đẹp và mới. Nói về cái đuôi oan uổng của Lac, em nó bị chê là nhái Civic. Cái này thì các bác nói vừa đúng lại vừa oan cho em nó. Civic thiết kế đền khác hẳn, đuôi cắt cụt, mui nhập dần vào đuôi xe. Còn Lac thì nở nang tròn trĩnh hơn, đèn mới và mui cũng khác. Ở đây em đưa ra 3 cái mông để các bác so sánh nhé:

Mông Civic ra mắt sớm nhất:

Tiếp đến là mông Lac 2010 ra mắt sau vài năm:

Cuối cùng là Series 7 đời mới nhất ra mắt sau cùng:

Nhìn 3 ảnh này em đảm bảo không bác nào bảo Lac nhái Civic mà phải nói là Bim 7 nhái Lac mới đúng ạ. Các bác công nhận ko(b)

Kết luận: Forte đuôi đẹp, Lac đuôi cũng đẹp và được Bim 7 nhái he he, quá chuẩn

Nhìn ngang thì không bác nào chê bai em nào cả, có thể nhận ra là em Lac vẫn được chau chuốt kĩ hơn. Nhìn ngang xe, KF cho cảm giác ngắn xe hơn và cảm giác không có sự ăn nhập giữa đầu xe và phần còn lại, thân xe không liên tục, ăn khớp với nhau. Trong khi đó, thân xe Lac được vuốt mượt, khỏe khoắn và góc cạnh hơn. Mui xe của 2 xe này đều đượt thiết kế khá đẹp, đặc biệt là trụ C

Lac 2010

Kia Forte

Các bác cứ nhìn quen sẽ thấy con Lac này dáng đẹp và có thần hơn hẳn KF và nó cũng mang trong mình những nét thiết kế riêng của nó đấy chứ. Em đã nhìn nó ngoài đường rồi, lúc đó em nó chạy ngang hàng với một em Civic, phải nói một câu là hiện đại và khỏe khoắn, đẹp hơn CV nhiều. Còn so với KF thì các bác cứ thử xem lại xem nhé. Về thiết kế ngoại thất, em chấm Lac hơn KF

Nói một chút về nội thất, Lac 2010 có nguyên mẫu là Chevrolet Cruze, nên nội thất mới khá đẹp và ấn tượng, giống với Chevy Malibu(l). Xét về tổng thể, kiểu nội thất này vui mắt, liền mạch và hiện đại trẻ trung

Nội thất Kia Forte là một bước đi cách mạng với Kia, nhưng vẫn rối mắt, chưa toát lên được sự liền mạch, thống nhất và mang nhiều nét châu Á:102:. Bù lại thì em nó được trang bị nhiều option hơn.

Như đã nói ở trên, Lac mang trong mình đường nét thiết kế của xe Mỹ, từ nội thất đến ngoại thất. Trong khi đó, KF mang nét thiết kế ngoại thất châu Âu và nội thất phảng phất nét châu Á. Cả 2 xe đều đẹp và mới. Mỗi người có thể có sở thích khác nhau để lựa chọn. Riêng em chấm điểm thiết kế:
Lac 8
KF 6.5

Lưu ý: Bài viết này chỉ đánh giá về thiết kế của 2 chiếc xe, mà chủ yếu là ngoại thất. Về khả năng vận hành KF được đánh giá cao hơn, máy khỏe hơn (theo comment của các bác trên OF) và bản thân xe của Kia Hyundai trước nay cũng có độ tin cậy cao hơn. Vote bài này nếu bác thấy hay nhé (b)(b)(b). Cảm ơn các bác đã đọc bài.