Thiền Viện Trúc Lâm Giác Tâm trên đảo Vân Đồn, nơi sơn thủy hữu tình.

Caterpillar

Xe tăng
Chùa này em vừa đi hôm tết AL. Nói chung cảnh đẹp nhưng xây dựng vẫn chưa xong. Chùa này còn gọi là chùa Cái Bầu. Chùa do doanh nghiệp đầu tư như kiểu chùa Bái Đính. Mà em thấy sư ở đây toàn nói giọng ở Huế thì phải
Thế thì phải gọi là CTCP chùa ...
Ở quê e có cái chùa, giờ cũng đang đc đầu tư theo kiểu cty, chán
Ở Cẩm Phả họ gọi là Chùa kinh doanh cụ ạ...
Các cụ luyên thuyên rồi, thánh vật cho méo mồm.
Chùa này vào chùa không mất vé, có cơm chay miễn phí đấy.

kentdju

Xe điện
Nghe cục chủ kể về Thiền Viện Trúc Giác Tâm em nghe lạ quá, sau mới biết là chùa Cái Bầu (tên cũ) và em mặc dù cũng đến nơi này khá nhiều nhưng chưa đến chùa này bao giờ, lót cái dép hóng ảnh cụ vậy.

tmanhthang

Xe tăng
chùa này gủi xe máy , ô tô có người trông mà không mất tiền . có cả cơm chay phục vụ miễn phí . các ni cô trong chùa nhiều em xinh lắm .

minhmo

Xe cút kít
Đoàn em có gọi điện đặt cơm chay nhưng không được vì phải đặt trước một ngày. Thế là lại phải ăn mặn, mặn quá lại phải đổ rượu bia vào cho nó nhạt.:D:D

chùa này gủi xe máy , ô tô có người trông mà không mất tiền . có cả cơm chay phục vụ miễn phí . các ni cô trong chùa nhiều em xinh lắm .
Đấy là điều em thấy lạ nhất, lên xe có người ra xi nhan, tưởng ra thu tiền, đưa tiền trả thì họ bảo miễn phí. Chả bù cho gửi xe ở bãi Đinh Tiên Hoàng bên bờ hồ, đắt lòi, chả có vé, nhưng gửi ở đấy chưa mất gì bao giờ.
Nơi đây là Thiền Viện nên các ni cô đều trẻ vì đang học mà.

Nghe cụ chủ kể về Thiền Viện Trúc Giác Tâm em nghe lạ quá, sau mới biết là chùa Cái Bầu (tên cũ) và em mặc dù cũng đến nơi này khá nhiều nhưng chưa đến chùa này bao giờ, lót cái dép hóng ảnh cụ vậy.
Đúng rồi, tên cũ là Chùa Cái Bầu ạ. Nhưng giờ đây xây dựng thêm thành một nơi đào tạo về phật giáo vì vậy có tên như vậy.

anh_cp

Xe hơi
Em xin tiếp tục chuyến đi ra chùa Cái Bầu nay còn có Thiền Viện Trúc Lâm Giác Tâm.
Xuất phát từ Thành phố Cẩm Phả, em không để ý nên chẳng hiểu nó trở thành Thành phố từ khi nào. Nhìn cái ảnh tên thấy mừng ghê, mấy năm nay dưới triều đại đổi mới các thành phố mọc lên như nấm. Quảng Ninh cũng không ngoài xu thế đó thế là có đến 4 thành phố, hiện tượng giầu đến nơi rồi.

Nhà em gần chỗ này cụ ơi, lúc nào đi qua nháy em mời cafe :D

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Chùa này em vừa đi hôm tết AL. Nói chung cảnh đẹp nhưng xây dựng vẫn chưa xong. Chùa này còn gọi là chùa Cái Bầu. Chùa do doanh nghiệp đầu tư như kiểu chùa Bái Đính. Mà em thấy sư ở đây toàn nói giọng ở Huế thì phải
Ko phải doanh nghiệp đầu tư mà họ công đức đấy cụ, đa phần các thiền viện đều do việt kiều công đức xây dựng. Công đức có thể bỏ của hoặc bỏ công (ví dụ bố trí 1 ngày lên dọn gạch vỡ chẳng hạn)
Thiền viện khác với chùa cụ ạ, nó gần giống trường đàog tạo phật giáo hơn, tăng và ni có thể học chung. Thiền viện thuộc thiền tông là môn phái chính tông VN do vua Trần Nhân Tông (là 1 trong Tam tổ Trúc Lâm) sáng lập.
Nói chung quan điểm của thiền tông có nhiều điểm tiến bộ như ko đốt vàng mã, hạn chế cúng bái, bày vẽ các thủ tục ma chay, cưới xin lằng nhắng rắc rối...

minhmo

Xe cút kít
Nhà em gần chỗ này cụ ơi, lúc nào đi qua nháy em mời cafe :D
Em sẽ ĐT cho cụ, nhưng cụ đừng bảo với em là: ngày trước ở trên ấy tôi hay đi uống rượu cơ, còn dạo này xuống đây em mới uống cafe:D:D:D.

Ko phải doanh nghiệp đầu tư mà họ công đức đấy cụ, đa phần các thiền viện đều do việt kiều công đức xây dựng. Công đức có thể bỏ của hoặc bỏ công (ví dụ bố trí 1 ngày lên dọn gạch vỡ chẳng hạn)
Thiền viện khác với chùa cụ ạ, nó gần giống trường đàog tạo phật giáo hơn, tăng và ni có thể học chung. Thiền viện thuộc thiền tông là môn phái chính tông VN do vua Trần Nhân Tông (là 1 trong Tam tổ Trúc Lâm) sáng lập.
Nói chung quan điểm của thiền tông có nhiều điểm tiến bộ như ko đốt vàng mã, hạn chế cúng bái, bày vẽ các thủ tục ma chay, cưới xin lằng nhắng rắc rối...
Cảm ơn cụ về những thông tin bổ ích.

minhmo

Xe cút kít
Ngay cổng bãi để xe là một căn lầu kiến trúc kiểu cổ được xây dựng dưới gốc cây đa nhưng nó được sử dụng làm nơi bán hàng lưu niệm và giải khát. Cây đa chắc là mới tròng nhưng đã rất xum xuê, phía xa là bức tượng Quan Thế Âm Bồ Tát.

Một góc bãi đỗ xe, khu vực để xe 4b.

minhmo

Xe cút kít
Rất nhiều du khách đến thăm vào dịp này, từng đoàn lũ lượt dắt nhau lên Thiền Viện.

Cận cảnh một tí nào.

it_tien

Xe buýt
He he, cụ ơi lên chùa chỉ có ĐỨC PHẬT thôi chứ ạ, mà ĐỨC PHẬT thì có hại ai bao giờ đâu ạ, chúng sinh mình thì các ngài ko chấp nhặt đâu ạ. Em Fun tí thôi cụ đừng chém em nhé. Bác Minh tiếp đê, em hóng với, 30-4 toàn phải phục vụ gấu và F1 - em chẳng có thời gian mà ngắm với nhìn, hóng các cụ vậy

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu chưa có dịp đến Thiền Viện Trúc Lâm này - Nhìn hoành tráng quá kụ nhờ (b)(b)(b)

minhmo

Xe cút kít
Đi một đoạn dốc nhỏ là lên đến cổng Thiền Viện. Như mọi chùa đền, thiền viện khác đều có những câu đối hai bên, nội dung thì em không hiểu lắm.

Người lớn, trẻ em cắm cúi leo, chụp mấy cái ảnh mà toàn thấy mờ..ông.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Vẫn còn hơi thở của mùa xuân vương lại nên hoa lá cỏ cây xanh tươi trên các con đường ngoài khuôn viên Thiền Viện.

Em không biết cây hoa này tên gì??

Sen cảnh hay sao ấy.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
He he, cụ ơi lên chùa chỉ có ĐỨC PHẬT thôi chứ ạ, mà ĐỨC PHẬT thì có hại ai bao giờ đâu ạ, chúng sinh mình thì các ngài ko chấp nhặt đâu ạ. Em Fun tí thôi cụ đừng chém em nhé. Bác Minh tiếp đê, em hóng với, 30-4 toàn phải phục vụ gấu và F1 - em chẳng có thời gian mà ngắm với nhìn, hóng các cụ vậy
Cụ lại trốn việc để lướt OF rồi. Em cũng đang tranh thủ đây. :D

Nhà cháu chưa có dịp đến Thiền Viện Trúc Lâm này - Nhìn hoành tráng quá kụ nhờ (b)(b)(b)
Mấy hôm nghỉ lễ bia rượu suốt, thế mà nhìn cái cốc của cụ vưỡn thèm.=P~

Chỉnh sửa cuối:

Armani77

Xe hơi
Cụ đi thiền viện đúng ngày âm u quá nhỉ???

anh_cp

Xe hơi
Em sẽ ĐT cho cụ, nhưng cụ đừng bảo với em là: ngày trước ở trên ấy tôi hay đi uống rượu cơ, còn dạo này xuống đây em mới uống cafe:D:D:D.
Khổ 1 nỗi rượu bia em k biết uống cụ ợ :D

minhmo

Xe cút kít
Tòa tháp bên phải Thiền viện ngay cổng lên, ở đây có một bức tượng dát vàng rực rỡ, tựa lưng vào núi, nhìn ra biển.

Phía trên nhìn xuống có cảm giác tòa tháp chênh vênh ngay trên biển.

inochi

Xe điện
Chúc mừng cụ đã có chuyến đi Cái Bầu, ở đây các cụ có thể ngắm cảnh Vịnh rất đẹp

minhmo

Xe cút kít
Bức tượng phật rực rỡ với vẻ phồn thịnh tọa trên tầng 3 của tòa tháp.

Ở đế tượng có ghi tên, chắc là người công đức cho việc đúc tượng. Nhìn cái tên em đoán là người Thái Lan

Mỗi tầng tháp đều rất nhiều hoa đặt xung quanh, nở rực rỡ.