Thiền Viện Trúc Lâm Giác Tâm trên đảo Vân Đồn, nơi sơn thủy hữu tình.

minhmo

Xe cút kít
Đợt nghỉ lễ này khá dài, chương trình thì nhiều, nhưng đi đâu cho hợp lý vì chắc chắc phải có cả vợ cả và F1 chứ không như những lần rong ruổi vào ngày thường được.
Đang cân nhắc thì ông bạn rủ về quê chơi. Điểm đến là Cẩm Phả Quảng Ninh, cho nên lịch trình được chốt nhanh chóng. Đây là nơi hội tụ được nhiều yếu tố cho một đoàn bao gồm: dân nhậu, lũ thích bơi lội và mấy bà Gấu muốn mua và chế biến hải sản cho đối tượng thứ 1.
Sáng chủ nhật cả đoàn xuất phát từ Hà Nội, thẳng tiến vùng than của tổ quốc.
Em gửi tạm mấy cái ảnh các cụ xem trước. Mà sao cái số em nó nhọ, đi chơi toàn vào ngày trời mưa, âm u, nên ảnh chỉ có tính chất minh họa cho câu chuyện:D. Các cụ, các mợ thông cảm.

Đã đến Hạ Long

Mình thì đi chơi mà họ vẫn phải làm việc.

Cầu Bãi Cháy, nên trời phải dội nước cho tắt. Cụ nào có xe thì ra mà nhận giúp em nhóe.

Thiền Viện Trúc Lâm Giác Tâm, nơi sơn thủy hữu tình.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít

giangcoi79

Xe điện
Chùa này em vừa đi hôm tết AL. Nói chung cảnh đẹp nhưng xây dựng vẫn chưa xong. Chùa này còn gọi là chùa Cái Bầu. Chùa do doanh nghiệp đầu tư như kiểu chùa Bái Đính. Mà em thấy sư ở đây toàn nói giọng ở Huế thì phải

Civic TN

Xe lăn
Chùa này em vừa đi hôm tết AL. Nói chung cảnh đẹp nhưng xây dựng vẫn chưa xong. Chùa này còn gọi là chùa Cái Bầu. Chùa do doanh nghiệp đầu tư như kiểu chùa Bái Đính. Mà em thấy sư ở đây toàn nói giọng ở Huế thì phải
Thế thì phải gọi là CTCP chùa ...
Ở quê e có cái chùa, giờ cũng đang đc đầu tư theo kiểu cty, chán

netmexanh

Xe hơi
Website
www.youtube.com
Ở Cẩm Phả người ta gọi là Chùa Cái Bầu. Chùa Cái Bầu càng ngày càng đẹp, càng nhiều du khách tới thăm. Vài năm về trước chùa Cái Bầu có vẻ đẹp hoang sơ, em ra đó còn được chiêm ngưỡng các bà sư tắm biển..! Nhưng cơ mà các bà để nguyên cả quần áo dài lội xuống biển tắm!

Chỉnh sửa cuối:

xe cút kítt

Xe hơi
Thiền viện này e đi 30/4 năm ngoái khi còn chưa xây xong. Ở đây đẹp thật là đẹp :D

HorsePower

Xe container
Gấu nhà em đã đến đây. Thích lắm. Có khoe mấy cái ảnh chụp toàn thấy nét cái cây bên cạnh.keke.
Cụ minhmo chỉ lên đây đileex thôi à?

minhmo

Xe cút kít
Thế thì phải gọi là CTCP chùa ...
Ở quê e có cái chùa, giờ cũng đang đc đầu tư theo kiểu cty, chán
Ở Cẩm Phả người ta gọi là Chùa Cái Bầu. Chùa Cái Bầu càng ngày càng đẹp, càng nhiều du khách tới thăm. Vài năm về trước chùa Cái Bầu có vẻ đẹp hoang sơ, em ra đó còn được chiêm ngưỡng các bà sư tắm biển..! Nhưng cơ mà các bà để nguyên cả quần áo dài lội xuống biển tắm!
Em đi vãn cảnh có mất đồng nào đâu. Công đức là tùy tâm mà. Khi ra khỏi chùa em vượt một chú get mầu vàng, nhìn lại thấy một cậu sư đang lái.:D

Thiền viện này e đi 30/4 năm ngoái khi còn chưa xây xong. Ở đây đẹp thật là đẹp :D
Đẹp thật các cụ ạ. Em đang lựa chọn ảnh để gửi các cụ.

Gấu nhà em đã đến đây. Thích lắm. Có khoe mấy cái ảnh chụp toàn thấy nét cái cây bên cạnh.keke.
Cụ minhmo chỉ lên đây đileex thôi à?
Thế cụ không áp tải gấu nhà cụ à???:D

Chỉnh sửa cuối:

tenluatomahoc

Xe tăng
hihi Quê em là em ủn rồi. Chùa này gọi là chùa Cái Bầu cụ nhìn ra ngã 3 chỗ Vịnh Bái tử Long ôi trời ơi đẹp thế Hehe

minhmo

Xe cút kít
hihi Quê em là em ủn rồi. Chùa này gọi là chùa Cái Bầu cụ nhìn ra ngã 3 chỗ Vịnh Bái tử Long ôi trời ơi đẹp thế Hehe
Cụ có ảnh vịnh Bái Tử Long nào sáng sủa up lên em ngắm tí. Em đi vào ngày trời mây mù, vả lại trình còi nên ảnh tối như...hộ ấy.:D:D

minhmo

Xe cút kít
Em xin tiếp tục chuyến đi ra chùa Cái Bầu nay còn có tên Thiền Viện Trúc Lâm Giác Tâm.
Xuất phát từ Thành phố Cẩm Phả, em không để ý nên chẳng hiểu nó trở thành Thành phố từ khi nào. Nhìn cái ảnh tên thấy mừng ghê, mấy năm nay dưới triều đại đổi mới các thành phố mọc lên như nấm. Quảng Ninh cũng không ngoài xu thế đó thế là có đến 4 thành phố, hiện tượng giầu đến nơi rồi.

Mấy ngày lễ liền nhau, nhân dân được nghỉ nhiều ngày nên cờ hoa cũng nhiều và rực rỡ hơn thì phải.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Đường phố hôm nay đông hơn, xe các tỉnh khác về QN nhiều, lượn lờ khắp nơi. Đến Cửa Ông thì có hiện tượng tắc đường. Thành phố có khác, không tắc đường thì làm sao đủ tiêu chí của thành phố.

Ôi cái áo đo đỏ.

minhmo

Xe cút kít
Qua thị trấn Cái Rồng là một không gian khác hẳn, lô nhô phía biển là những hòn đảo như lô nhô như non bộ, không khí trong lành mát mẻ, nhưng hình như chỗ này không tắm được.

Qua cánh đồng xanh mướt này là biển. Ở dưới biển là những hòn đảo nhỏ lô nhô.

Biển khát.

minhmo

Xe cút kít
Chắc là thủy triều xuống cho nên biển mới trơ các bãi cát như thế này, khi triều lên chắc là không còn thấy các bãi cát này nữa.

Mấy chú nhóc háo hức đòi tắm, nhìn thấy biển nhiều nước thế này thì cụt hứng, chắc chẳng sơ múi gì nữa. đã thế lại còn bị dọa, nếu xuống thì sẽ bị mắc cạn thế này.

minhmo

Xe cút kít
Không được tắm thì thôi, chẳng nhẽ không có cái gì ghi dấu à. Lôi cả lũ F1 lên cái chòi ngắm cảnh của bà con dựng ngay bờ biển chụp cái ảnh, nghe chừng các chú phấn khởi lắm.
Mà thế này thì đại họa đến nơi rồi, bé tí mà đã tiêu tiền cả quyển thế kia, nhưng lớn lên mà vẫn tình trạng thiếu g..ái như này thì chắc phải cho chúng sang châu phi.... lấy vợ.

Định ngồi nước nôi, ngắm cảnh nhưng thấy cơ sở thế này thì thôi, đi tiếp vào Bãi Dài, và lên Thiền Viện vậy.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Bỏ qua Bãi Dài, nơi tắm, bơi, ăn uống, thẳng tiến tới Thiền Viện. Đây rồi, mà sao vắng vẻ thế này, có mỗi hai ông, chẳng biết có phải là bảo vệ hay không mà ngồi giống như ngủ gật.

Hóa ra không phải, các bác ấy ngồi để chặn không cho xe cộ đi đường ấy lên chùa. Thế mà lúc leo lên cửa thiền viện em thấy một chú taxi và mấy xe 4b khác ở sân.
Nơi gửi xe, tưởng mềnh đi sớm nên cũng vắng xe, hóa ra không phải, cái bãi xe nó hình vòng cung, xe máy để trong đến xe 4b nhỏ còn mấy xe to một tí thì đậu gần cổng vào.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Thiền Viện nhìn từ bãi gửi xe là một quần thể kiến trúc nhiều lớp trên sườn núi và kéo dài tới sát bờ biển. Trên đỉnh núi là bức tượng màu vàng chóe, sát bờ biển là tượng Quan thế âm Bồ Tát có hai khuôn mặt, một mặt nhìn vào núi, một mặt hướng ra biển.

Đường cho khách thăm quan đi bộ, còn đường cho khách đi ô tô nữa cơ. Không hiểu đến đây mà leo bằng 4b thì ngắm được quái gì??

minhmo

Xe cút kít
Cái này ở lưng chừng núi... e mấy lần đến Vân Đồn mà chưa lên... đẹp quá...
Hôm qua mấy ông bạn đi cả gia đình ra Quan Lạn, lúc về cảng lấy xe, alo gọi đi nhậu ở Thị trấn Cái Rồng. Em bảo nên đi thăm Thiền Viện, mấy ông mặt ngắn tũn, bảo chưa nghe bao giờ, sau đó có vẻ rất tiếc nuối và kết luận, thôi để lần khác. Lý do toàn dép tông, quần lửng lên chùa phạm phải thất lễ.

Chỉnh sửa cuối: