[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Sungtazin

Xe tăng
Các cụ có con học giỏi, đỗ nhiều trường thì để khỏi đau đầu lựa chọn theo em các cụ nên chọn theo tiêu chí: đỗ chuyên và lớp thường trường tốp đầu thì chọn chuyên, đỗ nhiều trường chuyên hoặc lớp chuyên thì chọn trường gần nhà, đỗ cận chuyên (hoặc chất lượng cao) và lớp thường trường top thì chọn cận chuyên (CLC). Đỗ nhiều trường thường top thì chọn trường gần nhà. Các cụ không nên quan tâm quá nhiều vào chuyên gì, trường chuyên gì (CNN, CSP, CTN, Ams)

vihali

Xe container
Cảm ơn cụ vihali nhiều. Phiền cụ cho em hỏi thêm mấy câu nữa ạ:
1) Học đội tuyển có vất vả lắm không ạ?
Em chỉ sợ món này áp lực với con quá, làm cho nó không còn thời gian để bồi dưỡng các kỹ năng khác và vui chơi, giải trí.
2) Bên khối chuyên của ĐH KHTN có nhiều câu lạc bộ và hoạt động ngoại khóa cho các con không ạ?
Em xin cảm ơn cụ lần nữa!
1. Đội tuyển chắc chắn vất vả rồi, học ngày học đêm ấy chứ, ko thì tụt ngay lập tức và thấy thật khó quay lại bởi vào được tuyển thì hầu như ko xuất hiện trên lớp nữa. Bạn nào mà vào tứ lớp 11 thì như mất tích luôn :) Bạn ấy chỉ học mỗi môn chuyên mà ít có thời gian giao lưu với lớp và các hoạt động khác. À được cái bọn tuyển tin vì tiếp xúc máy tính nên game rất cừ. Nói chung là xét về kiến thức thì đội tuyển mới đáng gọi là chuyên, còn lại là học chương trình thường như ở ngoài để thi ĐH từ mấy chục năm nay rồi.

2. Bên này theo danh nghĩa có 4 hay 5 gì đó nhưng thú thực là ít hoạt động. Tuy nhiên, em thấy cháu nào mà năng động thì cũng tự có nhóm riêng chơi với nhau, trong hoặc ngoài trường và đủ để phát huy sở trường. Trường hơi nhỏ nên ko đủ ko gian cho các cháu hoạt động nhưng bù lại thì có đủ thời gian cho các cháu bởi trường chỉ học sáng, nghỉ thứ 7 và CN như SV.

butchikim

Xe ba gác
Dự kiến chiều tối nay (26/6), Hà Nội công bố điểm thi lớp 10 THPT

Mong chờ 17h00 các cụ nhỉ, các cụ có con đỗ chuyên thì yên tâm rồi ;))

Có lẽ nhất thời cụ có ý kiến thế chứ nếu cụ thấy các con học hành ngày đêm vất vả thì cụ sẽ nghĩ khác ạ.
Cháu học vất vả từ bé, nên suy nghĩ cháu không nhất thời đâu ạ. Cháu đang định hướng con sang dân lập, nội trú đây cụ.

@xichlo@

Xe điện
1. Đội tuyển chắc chắn vất vả rồi, học ngày học đêm ấy chứ, ko thì tụt ngay lập tức và thấy thật khó quay lại bởi vào được tuyển thì hầu như ko xuất hiện trên lớp nữa. Bạn nào mà vào tứ lớp 11 thì như mất tích luôn :) Bạn ấy chỉ học mỗi môn chuyên mà ít có thời gian giao lưu với lớp và các hoạt động khác. À được cái bọn tuyển tin vì tiếp xúc máy tính nên game rất cừ. Nói chung là xét về kiến thức thì đội tuyển mới đáng gọi là chuyên, còn lại là học chương trình thường như ở ngoài để thi ĐH từ mấy chục năm nay rồi.

2. Bên này theo danh nghĩa có 4 hay 5 gì đó nhưng thú thực là ít hoạt động. Tuy nhiên, em thấy cháu nào mà năng động thì cũng tự có nhóm riêng chơi với nhau, trong hoặc ngoài trường và đủ để phát huy sở trường. Trường hơi nhỏ nên ko đủ ko gian cho các cháu hoạt động nhưng bù lại thì có đủ thời gian cho các cháu bởi trường chỉ học sáng, nghỉ thứ 7 và CN như SV.
Đội mấy cu bạn thằng nhỡ nhà e có mấy hcv quốc tế, mà ko thấy giải thể thao, ngày hội nào vắng mặt, thi thoảng cũng vắng mặt dăm bữa nửa tháng :) nhưng nhìn chung chẳng thấy chúng nó học lệch với mệt mỏi ji, Ams cụ ah!

tuanzs

Xe container
Có điểm của Sở rồi các cụ ạ.
Ơn giời, chắc con chóa con nhà em đỗ rồi.

Booong

Xe tăng

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com

Em bổ xung thêm bên chuyên sư phạm thì các cháu vẫn phải đi học thêm bên ngoài bình thường, trừ môn chuyên.

vihali

Xe container
Đội mấy cu bạn thằng nhỡ nhà e có mấy hcv quốc tế, mà ko thấy giải thể thao, ngày hội nào vắng mặt, thi thoảng cũng vắng mặt dăm bữa nửa tháng :) nhưng nhìn chung chẳng thấy chúng nó học lệch với mệt mỏi ji, Ams cụ ah!
Cái em trả lời kia là cho cụ hỏi về đội tuyển chuyên KHTN. Tình hình chung là thế còn nếu về cá nhân vẫn có bạn này bạn kia. Ams em thấy khá cân bằng. Bọn em còn nghe nói xin phỏng vấn vào CLB mà ko được nhận là rất có thể bạn đó về nhà lập 1 CLB mới để làm chủ tịch :)

Nhimtiu

Xe container
Cụ cho xin link với, em tìm mấy chỗ mà chưa hiện điểm
Em chưa tra được chính thức trên mạng cụ ạ.
Em cũng chả biết kiếm em Thuỳ Link ở đâu vào trang này thì load toàn bị lỗi, em đang vào thử mục kì thi thpt thì chưa vào đc:

formen

Xe lăn
Nhân tiện có cụ vihali ở đây, em mạo muội xin cụ tư vấn giúp.
F1 nhà em đợt này đỗ chuyên tin KHTN, chuyên toán SP và khả năng lớn là đỗ cả chuyên tin Ams. Em thì muốn cháu học chuyên KHTN, học thường kết hợp bồi dưỡng tiếng Anh và luyện SAT để kiếm học bổng du học. Cu cậu thì lại thích chuyên toán SP (có vẻ muốn được vào đội tuyển). Em sợ nếu theo ý cháu thì việc học hành nhiều áp lực quá chưa kể việc đi lại cũng khá vất vả do đường xa (~ 9km) và thường xuyên ùn tắc. Nhà em đang khó nghĩ quá, chưa biết chọn thế nào.
Cụ là Thầy giáo trong ĐH KHTN, cũng lại là người đi trước có nhiều kinh nghiệm nên em nhờ cụ tư vấn giúp:
1) Có nên vào đội tuyển hay không và học hành ở đó có thực sự vất vả lắm không?
2) Cơ hội du học cho các cháu học chuyên KHTN và chuyên SP thế nào?
3) Giữa chuyên KHTN và chuyên SP thì nên chọn trường nào?
Mong cụ giúp em với ạ. Cảm ơn cụ nhiều.
Cụ. Vihali tl giúp cụ bên chuyên khtn em tl giúp cụ theo cách nhìn bên csp.
1. Học vào đội tuyển thực sự vất vả.
Vậy nó đc lợi gì so với các bạn cùng lớp: nếu thi được hsg quốc gia thì vào thẳng đh trong nc dễ hơn.
2. Cơ hội du học như nhau, 2 bên và các cháu vẫn có. Cac hội nhóm vừ đua tranh vừa giúp nhau.
3. Tính ganh đua đội tuyển của khtn mạnh hơn csp rất nhiều. Bằng chứng là thành tích của khtn vượt trội so với csp trong 5 7 năm gần đây. Nếu con cụ muốn vào đội tuyển có thành tích chon khtn. Đặc biệt chuyên tin khtn áp đảo tuyệt đối về mặt thành tích.
Còn về trình độ kiến thức tụi nó ngang nhau nhé. Chuyên tin ams nên bỏ qua.

p.s: em gõ bằng đt nên không đọc soát bị sai lỗi logic mất roài.
em muốn gõ là bỏ quan tin chu
chứ tin ams nó học cũng ngang ngửa so với csp,ctn.
để em sửa lại không cc lại hiểu sai bỏ bu.

Chỉnh sửa cuối:

tuanzs

Xe container

Nhimtiu

Xe container
Em k rõ mọi khi website nó có chạy kiểu này không hay là do hiện tại nhiều lượt truy cập chứ site của sở gdđt tp mà chạy kiểu này thì bó tay . com.

formen

Xe lăn
Em k rõ mọi khi website nó có chạy kiểu này không hay là do hiện tại nhiều lượt truy cập chứ site của sở gdđt tp mà chạy kiểu này thì bó tay . com.
năm nào chả ngẫn ngờ cụ ợ. Cứ bình tĩnh ạ.

phuongcad

Xe tải
Con em 50.15, NV1 Việt Đức, không biết là khả năng đỗ đc bao nhiêu % nhỉ? Các cụ trên này thông tường tin tức thì báo em với. :D