[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Cap nhi tan

Xe buýt
Top 5 là về cái gì chứ cụ? Em đoán là top 5 môn chuyên và qua các kì thi của lớp dự tuyển chứ ko ai xếp top 5 điểm trên lớp rồi bắt vào đội tuyển cả. Mà đã có điểm dự tuyển thì nghĩa là anh máu đi thi rồi.

Em thấy đầy chú xét về các mặt tổng hợp còn hơn các chú tuyển nhiều mà nó có đi tuyển đâu. Bởi mục tiêu du học thì chúng nó học tiếng Anh, làm dày hồ sơ qua các kinh nghiệm và trải nghiệm sống.
Vào tuyển thì người nói dĩ nhiên là nói về môn chuyên, nghe cụ diễn giải ta lại nghĩ người nói là thiểu năng, híc

Camontinhyeu

Xe điện
Cún con nhà em đỗ cận chuyên NN, nếu so với các trường công lập tốp đầu của HN thì học cận chuyên NN hay học trường công ạ?
Cận chuyên NN là thế nào cụ? Năm nay lấy bao nhiêu điểm ạ

vihali

Xe container
Năm nay chỉ khác chút là nếu các con thi mà hồ sơ không đăng ký cận chuyên thì đủ điểm vẫn trượt ( có hơn 20 con trượt vì lỗi này)
Tức là vẫn có chuyện 2 hệ học chung ấy à cụ?

vihali

Xe container
Cụ ấy băn khoăn giữa CNN với công lập top đầu chứ có so với các chuyên khác đâu mà cụ đưa Ams, KHTN, CSp vào. Kể cả Chu thì cũng phải bỏ các lớp chuyên ra khỏi so sánh này.
Theo em biết thì CSP, Chuyên KHTN, Ams đều là công lập chứ ko phải trường tư mà cụ và đều là công lập top đầu.

Còn nếu trường công lập tốp đầu mà ko phải chuyên thì đúng là hơi chênh lệch, CNN thôi. Em cứ nghĩ cụ ấy băn khoăn giữa chuyên này với chuyên khác.

Cún con nhà em đỗ cận chuyên NN, nếu so với các trường công lập tốp đầu của HN thì học cận chuyên NN hay học trường công ạ?

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Hệ thường của các trường công lập làm gì có trường nào 1 chọi 6 đâu cụ
CNN là trường chuyên, nếu so với CVA thì em hiểu cũng đang so hệ chuyên và nên lấy tỉ lệ căng nhất, chính xác là 1:5,58 nên em lấy tròn 6.

Còn hệ thường CVA thì 2,98 nhưng đem tỉ lệ đó để so thì thiệt cho CVA quá.

vihali

Xe container
Em cũng vod cụ vì cụ trả lời rất nhiệt tình ạ.

Thực tình em thấy học chuyên cũng chẳng để làm gì, nhưng chúng nó còn bé để chơi suốt thấy cũng ớn :) Kể mà có nhiều lớp ngoại khoá thú vị học mà chơi, learning by doing, không mất quá nhiều tiền, không phải đưa đón thì hay hơn.

Nói cách khác, học chuyên không phải vì nó tốt, mà vì hiện giờ chưa có lựa chọn tốt hơn :)
Nói học chuyên thì chung chung quá, em nghĩ phải chỉ rõ trường nào, hệ nào. Theo em thấy chuyên như Ams, CNN thì hoạt động ngoại khóa khá nhiều.

Lựa chọn tốt hơn chuyên mà theo tiêu chí learning by doing mà lại ít tiền thì quả ko có thật. Còn nhiều tiền thì khá nhiều lựa chọn :)

Sungtazin

Xe tăng
CNN là trường chuyên, nếu so với CVA thì em hiểu cũng đang so hệ chuyên và nên lấy tỉ lệ căng nhất, chính xác là 1:5,58 nên em lấy tròn 6.

Còn hệ thường CVA thì 2,98 nhưng đem tỉ lệ đó để so thì thiệt cho CVA quá.
Vâng bác. Nhưng ý cụ trên kia là lựa chọn giữa cận chuyên của CNN và lớp thường của các trường công lập tốp đầu ạ. Quan điểm em là học cận chuyên sẽ hơn

gaixixon

Xe tải
Nhà cháu không có hộ khẩu ở nơi đang thường trú tại huyện Thanh Trì, sang năm cháu thi lớp 10.
Cháu nghe nói: nếu học sinh chỉ có 1 nguyện vọng thì có thể thi vào bất kỳ trường công nào mà không cần hộ khẩu. Điều này đúng không ạ?

Và nếu cháu thi thêm trường chuyên Nguyễn Huệ thì có tính là 2 nguyện vọng không nhỉ? ( Chắc là có)

Sungtazin

Xe tăng
Nhà cháu không có hộ khẩu ở nơi đang thường trú tại huyện Thanh Trì, sang năm cháu thi lớp 10.
Cháu nghe nói: nếu học sinh chỉ có 1 nguyện vọng thì có thể thi vào bất kỳ trường công nào mà không cần hộ khẩu. Điều này đúng không ạ?

Và nếu cháu thi thêm trường chuyên Nguyễn Huệ thì có tính là 2 nguyện vọng không nhỉ? ( Chắc là có)
Nhà bác ở Thanh Trì nếu chỉ đăng kí 1 NV1 thì được đk ở bất cứ trường nào của tất cả các quận huyện. Và đăng kí thi chuyên Nguyễn Huệ thì không tính vào nguyện vọng.

vihali

Xe container

Đấy là năm nay thì đúng là nếu chỉ 1 nguyện vọng thì thi bất cứ đâu. Các trường Ams, Nguyễn Huệ là chuyên không tính là nguyện vọng kể trên.

Năm sau chả biết thế nào. Con em năm sau mới thi.

gaixixon

Xe tải
Đội ơn 2 cụ bên trên đã chỉ giáo. Nhà cháu yên tâm rồi. Đọc toét mắt các nội dung hướng dẫn mà không hiểu nổi.

formen

Xe lăn

Tl giúp cụ là sau một hồi thay đổi thì k có gì thay đổi cả. Cụ đc chọn 3 nv trong nhóm trg như xưa.

Nv với trg chuyên không tính vào cái trên nên cụ cũng chọn thả mái luôn.

Nhimtiu

Xe container
Khả năng chiều nay sau 17h hay sang ngày mai có khi có điểm thi cccm nhể? F1 thi mà có vẻ nhiều cụ mợ sốt xình xịch hết cả lên roài.

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Nhân tiện có cụ vihali ở đây, em mạo muội xin cụ tư vấn giúp.
F1 nhà em đợt này đỗ chuyên tin KHTN, chuyên toán SP và khả năng lớn là đỗ cả chuyên tin Ams. Em thì muốn cháu học chuyên KHTN, học thường kết hợp bồi dưỡng tiếng Anh và luyện SAT để kiếm học bổng du học. Cu cậu thì lại thích chuyên toán SP (có vẻ muốn được vào đội tuyển). Em sợ nếu theo ý cháu thì việc học hành nhiều áp lực quá chưa kể việc đi lại cũng khá vất vả do đường xa (~ 9km) và thường xuyên ùn tắc. Nhà em đang khó nghĩ quá, chưa biết chọn thế nào.
Cụ là Thầy giáo trong ĐH KHTN, cũng lại là người đi trước có nhiều kinh nghiệm nên em nhờ cụ tư vấn giúp:
1) Có nên vào đội tuyển hay không và học hành ở đó có thực sự vất vả lắm không?
2) Cơ hội du học cho các cháu học chuyên KHTN và chuyên SP thế nào?
3) Giữa chuyên KHTN và chuyên SP thì nên chọn trường nào?
Mong cụ giúp em với ạ. Cảm ơn cụ nhiều.
Cụ hỏi thế khó em quá vì em chỉ biết 1 vế thôi. Bên CSP thế nào em cũng ko rõ lắm vì ít giao lưu.

1. Về đội tuyển tin thì em thấy kiểu tổ chức hơi khác chuyên khác. Người dẫn đầu là thầy Hồ Đắc Phương (cháu nội cụ Hồ Đắc Di) rất giỏi về chuyên môn cũng như gần gũi với với hs. Tổ tin có 1 phòng học dự/đội tuyển khá rộng, kiểu CLB, lứa này dạy lứa kia. Kể cả ko học đội tuyển thì cũng nên tham gia CLB vì nếu ko học chuyên tin xong mà ko biết gì về tin cũng dở. Ấy nhưng gia đình cụ lại muốn học thường+TA+SAT thì đó cũng là một hướng. Nói thật là xưa em vừa học đội tuyển vừa chăm lo TA và các kĩ năng khác và em thấy TA+kĩ năng giúp ích cho em khá nhiều sau này.

2. Giờ thì cơ hội đều rộng mở cho nhiều đối tượng. Bên KHTN hàng năm có khá nhiều đoàn sang giới thiệu du học nên cơ hội cũng nhiều. Em ko rõ bên CSP ra sao. Kiểu gì thì hồ sơ phải đủ thuyết phục các trường ĐH mà như em đã nói ở comment đâu đó, HC quốc tế chỉ là 1 chứ không phải yếu tố quyết định. Theo em biết thì số hs ko phải đội tuyển du học lại áp đảo các cháu học đội tuyển đó. Thời gian có hạn, tập trung vào tuyển thì ít thời gian chăm sóc hồ sơ là điều dễ hiểu.

3. Như trên, em ko có thông tin gì thì khó so sánh. Vả lại ko có công thức chung nào cả vì rất phụ thuộc vào hs, gia đình.

LuckyCar

Xe container
Nhiều cụ mợ có F1 xuất sắc quá, chúc mừng các cụ mợ.

Matxech

Xe container
Chuyên đâu phải ai cũng vào đội tuyển
Và vào đội tuyển cũng đâu phải đê
Nói chuyên bh học lệch là sai bét
Vd như CNN bọn nó cũng chơi hết mình học hết sức
Cũng cầm kì thi hoạ nhảy múa các clb đủ kiểu
Môi trường thì quá tốt rồi chả phải suy nghĩ nhiều
Cận chuyên cũng học như chuyên cái khác duy nhất là đóng tiền nhiều hơn
À cnn 2 năm nay tách chuyên và cận chuyên ra học riêng chứ ko chung nữa

butchikim

Xe ba gác
Nhân tiện có cụ vihali ở đây, em mạo muội xin cụ tư vấn giúp.
F1 nhà em đợt này đỗ chuyên tin KHTN, chuyên toán SP và khả năng lớn là đỗ cả chuyên tin Ams. Em thì muốn cháu học chuyên KHTN, học thường kết hợp bồi dưỡng tiếng Anh và luyện SAT để kiếm học bổng du học. Cu cậu thì lại thích chuyên toán SP (có vẻ muốn được vào đội tuyển). Em sợ nếu theo ý cháu thì việc học hành nhiều áp lực quá chưa kể việc đi lại cũng khá vất vả do đường xa (~ 9km) và thường xuyên ùn tắc. Nhà em đang khó nghĩ quá, chưa biết chọn thế nào.
Cụ là Thầy giáo trong ĐH KHTN, cũng lại là người đi trước có nhiều kinh nghiệm nên em nhờ cụ tư vấn giúp:
1) Có nên vào đội tuyển hay không và học hành ở đó có thực sự vất vả lắm không?
2) Cơ hội du học cho các cháu học chuyên KHTN và chuyên SP thế nào?
3) Giữa chuyên KHTN và chuyên SP thì nên chọn trường nào?
Mong cụ giúp em với ạ. Cảm ơn cụ nhiều.
Con cháu mà giỏi như con cụ thì cháu sẽ không nghĩ đến vất vả, thậm chí chọn đường khó mà đi.

vihali

Xe container
Vào tuyển thì người nói dĩ nhiên là nói về môn chuyên, nghe cụ diễn giải ta lại nghĩ người nói là thiểu năng, híc
À ko, em ko có ý đó đâu cụ. Em hỏi lại vì có khả năng thứ nhất trong 2 khả năng sau:
- Nhìn điểm thi đầu vào (môn chuyên hay tổng) và ép chọn==> họ ko chọn tuyển như thế.
- Thi thố vài vòng thì mới ra điểm top đó mà đã thi thì do tự nguyện rồi.