[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

3077

Xe container
giờ em thấy đặt cửa nguyện vọng cho lũ nhóc hệt oánh xóc đĩa, phải cao đoán dựa trên cảm giác bóng =))
mà những cái bài phân tích, dự báo vvv trên mạng cũng đóng vai trò như thơ đề thôi, ko có giá trị gì nhiều, vì ngoài phổ điểm năm nay thì yếu tố hot hay nguội của khoa đó với thí sinh năm nay mới đóng vai trò quyết định điểm chuẩn.
nên mình phải tự đoán thôi cụ, nếu + so với điểm chuẩn năm ngoái độ 1-2 điểm thì cũng khá yên tâm/
con cháu em đặt cửa Đa khoa Y hn, điểm nó cao hơn điểm chuẩn năm ngoái gần 2 điểm, mà cũng vẫn lo lo đây
Đáng sợ nhất là cao hơn 1 điểm, đang ở mức đỗ tất cả các nguyện vọng nhưng tạch NV1 vào Y phát là có thể đi hết các nguyện vọng kế dưới do các trường dưới nó không dùng tới NV2

NNS

Xe ngựa
Đáng sợ nhất là cao hơn 1 điểm, đang ở mức đỗ tất cả các nguyện vọng nhưng tạch NV1 vào Y phát là có thể đi hết các nguyện vọng kế dưới do các trường dưới nó không dùng tới NV2
quá đánh xóc đĩa mà =))

hiennhuho

Xe hơi
Em mới tìm hiểu song bẳng của HVNH thấy nói là ok cụ ạ, sinh viên theo học yêu cầu tập trung cũng cao, chứ lơ tơ mơ dễ tốn tiền và thời gian học lại.
Còn chương trình DDP của HVTC em đang tìm hiểu mà ít thông tin quá.
Nhà cụ đang hướng đến chương trình nào ạ? Có thể chia sẻ được không?
F1 nhà mình tối qua vừa chốt đăng ký hệ song bằng của HVNH lk với Coventry, đã đỗ xts và IELTS 7.5 nên dc miễn năm 1, cũng bớt được 60tr học phí. DDP của HVTC là liên kết với ĐH Greenwich, học phí cao hơn hệ tương đương của NH. Cả hai trường này đều tầm trung trong bảng xếp hạng thế giới, Greenwich năm nay mới nhỉnh hơn Coventry 1 chút, xếp loại chuyên ngành Tài chính - Kinh tế nganh nhau, nhưng theo bảng xếp loại của châu Âu thì Coventry cao hơn. Giáo viên 2 trường thì đều đi đào tạo ở nước ngoài về.
Không nên học các chtr liên kết đâu bác nhé, nó lưng chừng kiểu treo đầu dê ..... Đã QT thì quốc tế hẳn, không thì cứ học theo chtr ĐH Việt nam hoặc CLC
CLC thì cũng là bê chương trình đt bên hệ QT sang, bổ sung các tín chỉ Triết, LSĐ thôi mà cụ. Vẫn giáo viên đó, khác nhau ở đầu vào SV thôi. Nhưng có lẽ nhà em cũng phải tính lại xem thế nào.

3077

Xe container
quá đánh xóc đĩa mà =))
Cụ cho em hỏi chút là cùng 1 khoa, vd nó xét 2 nguyện vọng thì tới NV2 nó có chênh điểm đầu vào so với NV1 không nhỉ. E đọc qui chế tuyển sinh mà không thấy nói

banchaophoi

Xe tải
Cũng biết đầu vào sinh viên không cao, nhưng có lợi thế là song bằng, và học phí thấp hơn RMIT kể cả học chuyển tiếp năm cuối tại nước ngoài. Nhà em hướng đến song bằng để sau làm master đỡ mất công chuyển đổi tín chỉ. Giờ nghe thông tin này thấy phân vân quá.
Cụ tìm hiểu kỹ lại xem thông tin về song bằng có chính xác không ạ. Vì như em biết thi không phải chương trình liên kết nào của trường nào cũng cấp song bằng đâu cụ, ví dụ liên kết của FTU hay NEU chỉ do trường nước ngoài cấp bằng thôi cụ ạ. HVNH thì có ngành Mar liên kết cũng chỉ cấp 1 bằng.

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe tăng
F1 nhà mình tối qua vừa chốt đăng ký hệ song bằng của HVNH lk với Coventry, đã đỗ xts và IELTS 7.5 nên dc miễn năm 1, cũng bớt được 60tr học phí. DDP của HVTC là liên kết với ĐH Greenwich, học phí cao hơn hệ tương đương của NH. Cả hai trường này đều tầm trung trong bảng xếp hạng thế giới, Greenwich năm nay mới nhỉnh hơn Coventry 1 chút, xếp loại chuyên ngành Tài chính - Kinh tế nganh nhau, nhưng theo bảng xếp loại của châu Âu thì Coventry cao hơn. Giáo viên 2 trường thì đều đi đào tạo ở nước ngoài về.

CLC thì cũng là bê chương trình đt bên hệ QT sang, bổ sung các tín chỉ Triết, LSĐ thôi mà cụ. Vẫn giáo viên đó, khác nhau ở đầu vào SV thôi. Nhưng có lẽ nhà em cũng phải tính lại xem thế nào.
Cụ ơi, song bằng của HVNH ko có IELTS thì vẫn phải học 4 năm ah? hay ko đủ đk xét tuyển luôn?

hiennhuho

Xe hơi
Cụ ơi, song bằng của HVNH ko có IELTS thì vẫn phải học 4 năm ah? hay ko đủ đk xét tuyển luôn?
Vẫn xét tuyển như bình thường, đầu vào mấy hệ này điểm xét TN thấp hơn hẳn so với hệ đại trà (chắc do học phí cao gấp đôi). Chương trình học bình thường là 4 năm, được lựa chọn hoặc cả 4 năm tại VN hoặc 3 năm VN và 1 năm chuyển tiếp tại nước ngoài. Nếu các cháu đã có IELTS ổn, VD hệ lk Coventry nếu IELTS trên 6.5, IELTS 6.0 với hệ lk với Sunderland thì dc vào thẳng năm 2. Các cháu khác chưa đạt thì năm 1 rèn tiếng Anh, với môn Phương pháp nghiên cứu khoa học.

hiennhuho

Xe hơi
Cụ tìm hiểu kỹ lại xem thông tin về song bằng có chính xác không ạ. Vì như em biết thi không phải chương trình liên kết nào của trường nào cũng cấp song bằng đâu cụ, ví dụ liên kết của FTU hay NEU chỉ do trường nước ngoài cấp bằng thôi cụ ạ. HVNH thì có ngành Mar liên kết cũng chỉ cấp 1 bằng.
Ngành Ngân hàng & Tài chính Quốc tế trên website của HVNH là cấp song bằng cụ ạ. Mar thì đúng là 1 bằng. Thế nên em mới tham.

trungthu2020

Xe tăng
DDP nếu học 4 năm trong nước hết có 280tr (70tr/1 năm) rẻ hơn HVNH cũng 4 năm trong nước gần 400tr thì phải cụ ạ. Chất lượng, môi trường đào tạo của DDP thì em thấy ít thông tin quá
Theo em chương trình liên kết của HVNH OK hơn. Để đỗ các con cũng phải có Ielts 6.0; điểm thi tầm 23-24 điểm. Học phí 320-350 triệu/4 năm. Còn chương trình DDP của HVTC, em ko tìm hiểu sâu. Tuy nhiên em thấy đội ngũ CTV quảng cáo của chương trình này khá nhiều.
Thông tin xét tuyển cần Ielts 6.0 có chuẩn ko cụ?

DDP nếu học 4 năm trong nước hết có 280tr (70tr/1 năm) rẻ hơn HVNH cũng 4 năm trong nước gần 400tr thì phải cụ ạ. Chất lượng, môi trường đào tạo của DDP thì em thấy ít thông tin quá

Các con đỗ XTS vào ngành này là phải có Ielts 6.0 thì mới đỗ; còn trong quá trình học nếu có Ielts từ bao nhiêu trở lên được miễn học phần TA, chứ ko phải bắt buộc nếu đỗ bằng điểm thi. Em nghĩ là vậy.

hiennhuho

Xe hơi
Nhà em hướng năm cuối tại Anh nên tính tổng tiền thì bên NH thấp hơn, lại ngay sát cạnh nhà, nên sau ko nghiên cứu DDP nữa. Em có tờ rơi về DDP con em lượm về từ Ngày hội tuyển sinh, nếu cụ đợi dc thì tối em về tìm rồi inbox cụ.
có mấy phương thức tuyển sinh, tuyển sinh qua ielts chỉ là 1 phương thức xts sớm thôi. Nhưng để lên dc năm 2 nghe giảng chuyên ngành bằng tAnh thì em nghĩ cũng tối thiểu phải đạt dc 6.0 mới theo được.

Hanamlut

Xe buýt
Các cụ mợ lấy thông tin trường nào đó chỉ lấy nguyện vọng 1 (hoặc chỉ lấy nv 1,2; ...) ở đâu ạ ? Em đăng kí cho con. Không cẩn thận lại nhầm, hỏng hết thì khổ. Cảm ơn các cụ mợ ạ

jobber

Xe tăng
Đỗ xt sớm rồi giờ đưa xuống làm nguyện vọng 2,3 nếu ko đỗ các ng vọng trên thì vẫn còn nguyện vọng xt sớm đó, ko ảnh hưởng gì các cụ nhỉ?

Đỗ xt sớm rồi giờ đưa xuống làm nguyện vọng 2,3 nếu ko đỗ các ng vọng trên thì vẫn còn nguyện vọng xt sớm đó, ko ảnh hưởng gì các cụ nhỉ?
Bộ thì trả lời PV báo chí là vẫn đỗ. Một số trường thì chỉ cần yêu cầu đặt NV lên cổng thông tin của bộ; có trường thì ra thông báo thí sinh đặt NV1 lên hệ thống của bộ. Việc này em thấy khá mông lung. Lỡ chẳng may các trường ưu tiên các con NV1 thật mà con mình đặt NV2 thì lúc lại thành mệt ý

3077

Xe container
Các cụ mợ lấy thông tin trường nào đó chỉ lấy nguyện vọng 1 (hoặc chỉ lấy nv 1,2; ...) ở đâu ạ ? Em đăng kí cho con. Không cẩn thận lại nhầm, hỏng hết thì khổ. Cảm ơn các cụ mợ ạ
Khi công bố điểm chuẩn mới biết thì phải, em vd như trường sư phạm này thì khoa thứ tự 1 và 3 trong ảnh chỉ lấy NV1, mấy ông số 2 thì lấy tới NV2, ông số 4 thì tới nv10. Em chỉ không biết là cái khoa số 2 ấy thì NV2 sẽ bao nhiêu điểm là đỗ

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Bộ thì trả lời PV báo chí là vẫn đỗ. Một số trường thì chỉ cần yêu cầu đặt NV lên cổng thông tin của bộ; có trường thì ra thông báo thí sinh đặt NV1 lên hệ thống của bộ. Việc này em thấy khá mông lung. Lỡ chẳng may các trường ưu tiên các con NV1 thật mà con mình đặt NV2 thì lúc lại thành mệt ý
Về nguyên tắc là đã xếp xuống nv2 thì phải nằm dưới ưu tiên của các bạn nv1. Nếu khoa đó không xét tới nv2 thì làm gì có chuyện chắc chắn đỗ được. Em đọc qui chế tuyển sinh trường QG thì nó ghi là thí sinh "chắc chắn đỗ" nếu xếp xts là nv1, tức là nếu xếp nv2,3 sẽ không còn "chắc chắn", tùy khoa đó có tính tới nv2 hay không

Mít tố nữ

Xe tăng
Các cụ/mợ cho em hỏi chút:
Bên Bách Khoa HN đã công bố điểm sàn và dự kiến điểm đầu vào. Ví dụ khoa ABC dự kiến điểm từ 24,5-26,5; nhóc nhà em thì đang tầm 25,5, thì liệu có cửa đỗ ko nhỉ?
Thường trong các năm trước thì tương quan giữa khoảng điểm dự kiến và điểm chính thức như thế nào ạ?
Qua điểm sàn thì có đỗ hay không cụ mợ cứ để cho cháu đặt nguyện vọng, mất 20k phí thôi mà. Đặt thì hên xui còn khổng đặt thì chắc chắn không vào được trường rồi.

jobber

Xe tăng
Nghe một số trường có ưu tiên ng vọng lạ thật, bây giờ e mới thấy. Hôm trc ngồi cùng cháu đky ng vọng vào 2 trường Neu, Ftu rồi vào cả web bộ cũng ko thấy nói gì ưu tiên gì, chỉ thấy cho phép thay đổi thứ tự ng vọng trước 30/7. Trường Ftu thì khi đky thêm điều kiện là tổng 2 môn thi TN trừ TA phải 16,5 đ trở lên hay 16 đ gì đó

3077

Xe container
Nghe một số trường có ưu tiên ng vọng lạ thật, bây giờ e mới thấy. Hôm trc ngồi cùng cháu đky ng vọng vào 2 trường Neu, Ftu rồi vào cả web bộ cũng ko thấy nói gì ưu tiên gì, chỉ thấy cho phép thay đổi thứ tự ng vọng trước 30/7. Trường Ftu thì khi đky thêm điều kiện là tổng 2 môn thi TN trừ TA phải 16,5 đ trở lên hay 16 đ gì đó
Đúng là mỗi trường mỗi khác, con nhà em xác định vào SP nên em mới nghiên cứu qui chế tuyển sinh trường. Hóa ra trường khác nó lại không lấy theo NV ạ, hay nhỉ

Hoàng tử đỏ

Xe container
Đọc kỹ hướng dẫn tuyển sinh của các trường thấy để hiểu rõ, hiểu hết cũng ong cả thủ, cccm ạ.
Xem kỹ trường mà định NV1 thôi cho chắc.