[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

coolpix8700

Xe ngựa
Con số 10.000 cháu đạt ielts 6.5 trở lên làm nhiều cụ mợ giật mình. Trình độ Ta của các con đã vượt thế hệ trước. E thống kê vui dựa vào các thông tin báo chí thôi cụ.
2 đứa cháu con ông anh vợ thi. Đứa chị học khá hơn, nhưng chỉ được 7, đã học xong năm thứ 2 ngoại giao. Thằng cu em thường học dốt hơn, nhưng được 7,5, mẹ nó khoe suốt. Vừa rồi học xong vinschool không thi tốt nghiệp. Đúng hôm thi tốt nghiệp đầu tiên cả nhà vào SG nhập cho nó học dự bị Rmit. Ông ấy bảo học xong dự bị nó sẽ sang học ở Úc!

Hoàng tử đỏ

Xe container
Con số 10.000 cháu đạt ielts 6.5 trở lên làm nhiều cụ mợ giật mình. Trình độ Ta của các con đã vượt thế hệ trước. E thống kê vui dựa vào các thông tin báo chí thôi cụ.
10.000, 20.000 k quan trọng, e đang muốn nói về cách viết của cụ, gây nhầm lẫn về đọc hiểu.
Về con số nên có cách thống kê chính thống, đủ tin cậy, k nên thống kê vui cụ ơi.

Hoàng tử đỏ

Xe container
2 đứa cháu con ông anh vợ thi. Đứa chị học khá hơn, nhưng chỉ được 7, đã học xong năm thứ 2 ngoại giao. Thằng cu em thường học dốt hơn, nhưng được 7,5, mẹ nó khoe suốt. Vừa rồi học xong vinschool không thi tốt nghiệp. Đúng hôm thi tốt nghiệp đầu tiên cả nhà vào SG nhập cho nó học dự bị Rmit. Ông ấy bảo học xong dự bị nó sẽ sang học ở Úc!
Phần nào đó, kết quả của thi cử nó chỉ là biểu hiện bằng số điểm khô khan, k phản ánh hết, đúng thực lực. Thế mới có câu "học tài thi phận" mà cụ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Cụ đọc không kỹ câu trả lời của cụ biển xanh06 à?

"Tổng số thí sinh Hà Nội thi tốt nghiệp năm nay 105k cháu. Số có chứng chỉ 22k. Khoảng 20% có chứng chỉ ngoại ngữ. Khoảng 10% từ 6.5 trở lên thì cũng 10,000 cháu . ( em ước tính)"

Số chứng chỉ nộp, tức là các cháu có thi nhiều lần thì chỉ tính lần cao nhất thôi.
Ơ hay, về đọc hiểu thì sẽ phải là tính số cháu 6.5 trở lên trong số có chứng chỉ (ở đây cụ í đưa ra là 22k, và ngay câu trên cụ í đưa số 22k ra trước), chứ so với các cháu k thi làm gì ạ?

biển xanh06

Xe điện
[QUOTE="Hoàng tử đỏ, post: 69549018, member: 384004"
Về con số nên có cách thống kê chính thống, đủ tin cậy, k nên thống kê vui cụ ơi.
[/QUOTE]
E ghi nhận sự nhắc nhẹ của cụ. Ở đây e nghĩ ko phải hội nghị hội thảo.. e mạnh dạn đưa ra các con số dựa trên thông tin chính thống ít ra cũng có con số tương đối nào đó.

White Dragon

Xe tăng
Ở trong này có F1 nhà cụ nào đăng ký xét tuyển Đại học Dược Hà Nội không ạ?
Vừa có thông báo kết quả xét tuyển sớm.
Screenshot_20240709-215517_Samsung Internet.jpg

ruby_eagle

Xe điện
Mấy năm trở lại đây nhiều trường vẫn cho xét tuyển điểm học bạ nhỉ, vừa rồi cháu em đỗ vào sư phạm kỹ thuật tphcm ngành hot luôn mà chẳng phải thi cử gì, điểm học bạ 3 môn 26d (trường huyện, tỉnh lẻ). Trường spkt cũng có tiếng hẳn hoi nhé. Đúng là thời buổi trượt đại học còn khó hơn thi đậu. :)

Em thấy bảo hoàn thành việc chấm Văn rồi. Phổ điểm 6-7 là nhiều. Từ 8 trở lên phải viết tốt mới đạt được. Còn 9+ là rất hiếm. Chả bù năm ngoái, những bạn học rất bình thường mà đạt 9-9.5 Văn. Em thực sự rất ngạc nhiên vì thi vào 10 phải rất xuất sắc mới được từ 9 trở lên và cũng rất hiếm.

Nowherelands

Xe buýt
Em thấy bảo hoàn thành việc chấm Văn rồi. Phổ điểm 6-7 là nhiều. Từ 8 trở lên phải viết tốt mới đạt được. Còn 9+ là rất hiếm. Chả bù năm ngoái, những bạn học rất bình thường mà đạt 9-9.5 Văn. Em thực sự rất ngạc nhiên vì thi vào 10 phải rất xuất sắc mới được từ 9 trở lên và cũng rất hiếm.
Đề khó chấm chặt thì điểm thấp, dự báo lại một kỳ tuyển sinh khốc liệt với các cháu dùng phương án điểm PTTH.

chickbong2106

Xe tải
Mợ có hơi phiến diện ko nhỉ? Con nhà em năm ngoái đc 8.5 Văn đây ạ, nhưng ẻm viết kín sang đến mặt 2 của tờ giấy thi thứ 4 đấy mợ. Ko có chuyện học bình thường mà được điểm cao đâu ạ, cả 1 quá trình khổ luyện của các con cả đấy.

Năm ngoái con nhỏ nhà em đỗ NEU theo phương thức 1 S.A.T nên điểm thi tốt nghiệp cũng chỉ để tốt nghiệp, nhưng ẻm kêu "Văn là người" nên học môn Văn rất nghiêm túc, & ko đi học thêm học nếm 1 buổi nào.

Mợ có hơi phiến diện ko nhỉ? Con nhà em năm ngoái đc 8.5 Văn đây ạ, nhưng ẻm viết kín sang đến mặt 2 của tờ giấy thi thứ 4 đấy mợ. Ko có chuyện học bình thường mà được điểm cao đâu ạ, cả 1 quá trình khổ luyện của các con cả đấy.

Năm ngoái con nhỏ nhà em đỗ NEU theo phương thức 1 S.A.T nên điểm thi tốt nghiệp cũng chỉ để tốt nghiệp, nhưng ẻm kêu "Văn là người" nên học môn Văn rất nghiêm túc, & ko đi học thêm học nếm 1 buổi nào.
Con của bác, em ko có ý kiến. Chăm học, khổ luyện ắt điểm từ 8.5 trở lên. Em biết một số trường hợp bình thường chỉ 8-8.5 khi thi giữa kỳ và cuối kỳ mà đến khi thi văn tốt nghiệp đạt 9-9.5. Chính các nhân vật đó còn phải mừng húm và khoe loạn lên. Thế nên mới có chuyện Em thực sự rất ngạc nhiên vì thi vào 10 phải rất xuất sắc mới được từ 9 trở lên và cũng rất hiếm.

Nowherelands

Xe buýt

Con nhà mợ học thế nào mợ biết và cháu không đại diện cho cái gì cả.
Còn người thật việc thật cháu thằng bạn em đỗ Neu năm ngoái cả họ nhà nó không hiểu sao Văn nó lại được 9, dù cả đời đi học chưa bao giờ được 7 điểm Văn. Theo nó nói thì thằng cháu môn Văn dốt như bò.
Cháu ruột em thi 2016 được có 5 điểm Văn dù nó học Văn chưa bao giờ dưới 7, mà nó cũng đỗ sớm Ulis rồi nên không phúc khảo nữa. Cùng đợt thi bạn nó được 4.5 Văn sau phúc khảo lên 7 điểm, nó bảo chẳng hiểu chấm kiểu gì luôn.

Sangthuy

Xe đạp
F1 nhà em là nữ, bạn ấy xét tuyển sớm vào UEB và NEU nhưng không phải là ngành bạn ấy thích nhất, hôm qua được thêm ngành ngôn ngữ Trung của Ulis thì có vẻ thích hơn, nhưng em băn khoăn về cơ hội việc làm của ngành này vì theo em nghĩ học 1 ngành nghề cụ thể rồi học thêm ngôn ngữ Trung thì ổn hơn. Theo quan điểm các bác thì như thế nào ạ? Em muốn tham khảo ý kiến để tư vấn thêm cho con.

3077

Xe container
Mấy năm trở lại đây nhiều trường vẫn cho xét tuyển điểm học bạ nhỉ, vừa rồi cháu em đỗ vào sư phạm kỹ thuật tphcm ngành hot luôn mà chẳng phải thi cử gì, điểm học bạ 3 môn 26d (trường huyện, tỉnh lẻ). Trường spkt cũng có tiếng hẳn hoi nhé. Đúng là thời buổi trượt đại học còn khó hơn thi đậu. :)
Như trường dược trên chỉ xét học bạ trường chuyên e còn thấy ok chứ trường nào cũng như nhau thì ảo thật

Ngoài lề có cụ nào có đề thi môn Anh năm rồi k ạ, trên mạng toàn bản chụp từ đề của hs có khoanh kết quả hết r

nguyendiep

Xe tải
F1 nhà em là nữ, bạn ấy xét tuyển sớm vào UEB và NEU nhưng không phải là ngành bạn ấy thích nhất, hôm qua được thêm ngành ngôn ngữ Trung của Ulis thì có vẻ thích hơn, nhưng em băn khoăn về cơ hội việc làm của ngành này vì theo em nghĩ học 1 ngành nghề cụ thể rồi học thêm ngôn ngữ Trung thì ổn hơn. Theo quan điểm các bác thì như thế nào ạ? Em muốn tham khảo ý kiến để tư vấn thêm cho con.
Trong ngành NNT sẽ có chuyên sâu: Biên - phiên dịch, du lịch, ngôn ngữ, kinh tế. Tuỳ cháu nó thích gì sẽ chuyên sâu cái đó. E vẫn nói đùa với con e, sau này con có thể dạy tiếng Anh cho ng nói tiếng Trung, dạy tiếng Trung cho ng nói tiếng Anh.
Em làm KCN nên e biết, hầu hết các ông chủ người Trung đều không biết tiếng Anh hoặc không thạo, không như ng Hàn - Nhật. Mà ng TQ chỉ ký các giấy tờ khi là song ngữ Việt -Trung. Máy móc, dây chuyền thiết bị, công nghệ của TQ hiện cũng rất phát triển mà VN mình sử dụng không ít.
Các trường chuyên cấp 2-3 cũng bắt đầu tuyển sinh lớp tiếng Trung nên cơ hội trong ngành này tương lai theo em cũng không ít.
F1 nhà e là nam, cũng đỗ UEB khoa kinh doanh QT, ĐH Hà nội ngành công nghệ TC, ĐHTM nhưng con cũng chọn NNT và cũng đang rất hào hứng với lựa chọn này. C/M tham khảo nhé.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Em làm KCN nên e biết, hầu hết các ông chủ người Trung đều không biết tiếng Anh hoặc không thạo, không như ng Hàn - Nhật. Mà ng TQ chỉ ký các giấy tờ khi là song ngữ Việt -Trung.
...
Bác sang tầu mà dùng tiếng Anh sẽ chẳng bao giờ tìm được đường đi. Sang Nhật sẽ khá hơn 1 chút, nhưng sẽ nhận ra là người Việt mình chưa phải là nhóm người không giỏi ngoại ngữ!

Taihoatu

Xe lăn
Đứa thứ 2 nhà e là nữ, nó xét tuyển vào dhxd rồi nên thi tốt nghiệp nó cứ dửng dưnh

nguyendiep

Xe tải
Bác sang tầu mà dùng tiếng Anh sẽ chẳng bao giờ tìm được đường đi. Sang Nhật sẽ khá hơn 1 chút, nhưng sẽ nhận ra là người Việt mình chưa phải là nhóm người không giỏi ngoại ngữ!
Đúng đó cụ, vì thế nên người Trung sang VN đều cần phiên dịch trong cả công việc lẫn cuộc sống.
Công ty e có nhiều người Hàn sang VN tầm 2-3 năm là họ nói tiếng Việt khá tốt nhưng mấy ông TQ có ông ở tận 7 năm mà vẫn bập bẹ và dùng ngôn ngữ cơ thể là chính :).
Làm việc với ng Hàn - Nhật đa phần sẽ dùng tiếng Anh, nhưng khi tranh cãi về 1 vấn đề gì đó họ sẽ yêu cầu phiên dịch và nói ngôn ngữ nước họ, quyết không nói tiếng Anh mặc dù bình thường hai bên sử dụng TA để trao đổi công việc.

ntdz27

Xe tải
Các cụ cho hỏi công nghệ thông tin thì nên học ở BK hay ĐHQG nhỉ. Cụ thể là khoa IT1 của BK vs khoa AI của ĐHQG. Thanks các cụ.