[Funland] Thi tư duy và Toán: Đánh tráo khái niệm.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Giàu nghèo, thành công nó có số. Còn đối với 1 con người thì có học có hơn.
Ai thích lý luận học dốt làm xếp thì về cho con nghỉ học đi. Bắt nó đi học làm gì cho khổ
Dân BK chuyên môn là ôn thi 1-2 tuần, mua bổ đề về cày :))
Còn mấy môn xã hội toàn đi theo thầy về nhà =))
Bám đuổi như thám tử, may ra có mấy thanh niên và mấy nữ sinh còn chịu khó học mấy môn đó :))

Smile1102

Xe container
Khó thì mấy môn tự nhiên thôi cụ ơi :))
Chứ đầu vào BK nó đã cao rồi, đi học điểm danh đủ mấy ai tạch :))
Kinh tế cả quyển Đại nó bằng 1 vài chương bên BK, nhưng về căn bản mỗi trường có mỗi cái khó riêng.
Tóm lại là học kiếm điểm 5-6 là dễ, khó với mấy ông cày ngoài Lê Thanh Nghị và ngõ Cột cờ thôi :))
Em nhớ kỳ 2 năm 1 chơi nhiều quá đi học toàn ngủ xong thầy Trí còn hỏi bạn em là em bị làm sao đấy, tới lúc thi toán cao cấp tích phân đường mặt ... em ko học gì vào phòng thi ko làm đc bài nào kể cả tính đạo hàm vì kỳ này khó mà Toán ko làm nó mất xừ kỹ năng, xong em ngồi viết hết cách làm của các bài cuối cùng đc 5 điểm, nhớ đời luôn vì toán em toàn đc 9, 9.5 thôi.

nhuataiche

Xe container
Giàu nghèo, thành công nó có số. Còn đối với 1 con người thì có học có hơn.
Ai thích lý luận học dốt làm xếp thì về cho con nghỉ học đi. Bắt nó đi học làm gì cho khổ
Tất nhiên là ko học thì ko làm được cái gì cả. Ý của em là có nhiều kiểu, nhiều cách học. Học ko có nghĩa là phải đến trường lớp, thi đỗ lấy được cái bằng mới gọi là có học. Những người trong câu chuyện của em đều là những người học từ trường lớp thì kém nhưng học hỏi từ thực tế rất nhanh và rất nhiều. Và em cũng có vài người quen học từ trường lớp thì giỏi nhưng lại tự cao ko mấy khi chịu học hỏi từ thực tế. Kết quả là như thế nào, cccm đều có thể đoán được, nhưng số này thì ko nhiều.

kvboto

Xe container
Gọi là bài thi tư duy thì trường mới tự chủ và tự quyết được cụ ạ.
Gọi là thi "môn Toán" thì chưa chắc nhé. Anh Dục anh ấy dực lên ngay, định qua mặt anh à.
em đồng ý với cụ =))
Trước 1 vấn đề có liên quan đến giáo dục, em cho là mang tính chuẩn mực của xã hội, thường em hay lọ mọ, và cũng là do Cô Vi làm xã hội sống chậm lại,... rảnh rỗi, em lại lọ mọ, thấy như sau:

Điều 6. Tổ chức tuyển sinh; Điều 12. Tổ chức thi, kiểm tra riêng để tuyển sinh của Thông tư số 09/2020/TT-BGDĐT ngày 07/5/2020 về Quy chế tuyển sinh đại học của Bộ GD ĐT:

Cụm từ "kiểm tra tư duy"; "tư duy": không tìm thấy trong thông tư, cũng không chỗ nào quy định trường "tự chủ" thì không được THI môn nào, ví dụ Thi môn Toán hay Lý, hay Hóa,...

Liệu có các quy định nào khác về truyển sinh của trường tự chủ và việc không cho đặt tên 1 hình thức trong 1 kỳ tuyển sinh đại học là "Thi môn A", B,... các cụ mợ khai sáng giúp,...

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Trước 1 vấn đề có liên quan đến giáo dục, em cho là mang tính chuẩn mực của xã hội, thường em hay lọ mọ, và cũng là do Cô Vi làm xã hội sống chậm lại,... rảnh rỗi, em lại lọ mọ, thấy như sau:

Điều 6. Tổ chức tuyển sinh; Điều 12. Tổ chức thi, kiểm tra riêng để tuyển sinh của Thông tư số 09/2020/TT-BGDĐT ngày 07/5/2020 về Quy chế tuyển sinh đại học của Bộ GD ĐT:

Cụm từ "kiểm tra tư duy"; "tư duy": không tìm thấy trong thông tư, cũng không chỗ nào quy định trường "tự chủ" thì không được THI môn nào, ví dụ Thi môn Toán hay Lý, hay Hóa,...

Liệu có các quy định nào khác về truyển sinh của trường tự chủ và việc không cho đặt tên 1 hình thức trong 1 kỳ tuyển sinh đại học là "Thi môn A", B,... các cụ mợ khai sáng giúp,...
Quy chế cho phép đặt tên "Siêu việt Bách Khoa 2020" cũng không vi phạm gì cả, miễn là cấu trúc đề thi/kiểm tra năng lực HSSV phù hợp.

kvboto

Xe container
Quy chế cho phép đặt tên "Siêu việt Bách Khoa 2020" cũng không vi phạm gì cả, miễn là cấu trúc đề thi/kiểm tra năng lực HSSV phù hợp.
Cụ có thể xem lại tên thớt, nội dung, phạm trù (chắc là về khái niệm và đặt tên với nội dung thực tế) cụ chủ thớt muốn bàn, không hiểu chủ đề bàn luận, hay kiểu thích thì đặt, thế thôi, .... thế thì có thế, thế thôi nhỉ,...

Funny phết.

honda78

Xe tải
Ủng hộ đề thi này.

Làm chuẩn sàng lọc đầu vào để đỡ phải tiếp nhận những thủ khoa Hà Giang - SƠn La - Lạng Sơn như năm trước.

Nhận hàng đầu vào chất lượng kém lấy đâu ra đầu ra đẹp.

pk2018

Xe tải
Em lại ủn lên, năm nay Bách Khoa lại thay đổi hình thức thi rồi, mỗi năm một kiểu. Mong cao kiến của các cụ.

Grandtouring

Xe điện
Đại học nước ngoài họ có Thinking Assessment exam, dịch ra tiếng Việt là Thi đánh giá tư duy.
Vậy thôi.

Thi Toán thì cứ gọi là thi Toán sao lại phải ép gọi là thi tư duy. Cho nó sang mồm hay thế nào ? Môn nào chẳng phải tư duy kể cả LSĐ. Lại còn vận dụng vào xyz.
Thế nên, mới có các trung tâm luyện thi toán Tư Duy đó cụ.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Em lại ủn lên, năm nay Bách Khoa lại thay đổi hình thức thi rồi, mỗi năm một kiểu. Mong cao kiến của các cụ.
Họ lại thay đổi sao cụ?

Mà liên tục thay đổi là tốt chứ, để sinh viên ko thể luyện mà thi được. Sinh viên phải hiểu bài sâu để có thể làm được mọi loại đề. Như vậy mới tuyển được sinh viên giỏi. Em thì ủng hộ thay đổi liên tục, ko có bộ đề gì hết.

CAP_bl

Xe điện
Năm nay, Đại học Bách khoa Hà Nội dự kiến điều chỉnh cấu trúc, nội dung bài thi Kỳ thi đánh giá tư duy gồm 3 phần:
+ Tư duy Toán học (thời lượng 60 phút),
+ Tư duy Đọc hiểu (30 phút),
+ Tư duy Khoa học/Giải quyết vấn đề (60 phút).
Bài thi này hứa hẹn phù hợp hơn với chương trình giáo dục phổ thông hiện hành cũng như chương trình giáo dục phổ thông mới.
Thông tin chi tiết thì phải đợi đề án công bố chính thức đã.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay, Đại học Bách khoa Hà Nội dự kiến điều chỉnh cấu trúc, nội dung bài thi Kỳ thi đánh giá tư duy gồm 3 phần:
Bài thi này hứa hẹn phù hợp hơn với chương trình giáo dục phổ thông hiện hành cũng như chương trình giáo dục phổ thông mới.
Có vẻ tân tiến, giống giống thi SAT ở Mỹ.

kvboto

Xe container
Gần gần theo các đại học Mỹ, EU,... nói chung là đi sau thì cứ coi mấy ông đi trước đã có thành/kết quả ngon mà học tập... chứ cứ bài xích, 1 mình 1 kiểu chả giống ai, chi kq thực tế gì,.... thì chỉ xuống hố cả nút thôi

Tùng Hoàng 06

Xe hơi
Em thấy cái đề thi toán lớp 1 con em thi nó ntn, đề kiểu này phải gọi là Toán tư duy chứ các cụ nhỉ?

CAP_bl

Xe điện
Khi viết cái com này cụ không dùng tư duy à?
Không hiểu ý bác định nói gì?
Comment trên của tôi là vào tháng 8/2020 - năm đầu tiên có bài thi tư duy. Khi đó, bài thi tư duy phục vụ tuyển sinh đại học là khái niệm còn mới đối với nhiều người, đề bài thi có không ít người chưa đọc, nhưng đã có nhận xét không chính xác.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Theo thống kê, thì mấy tay sau làm đc việc lương cao thì tầm 6-7 điểm tổng kết :D
Mấy tay giàu thì lại đi thi hay nhờ xem bài :))
Mấy tay điểm 8 toàn làm giảng viên, hoặc đi làm cũng lẹt đẹt :))
Vặn lão cái.
Nguồn thông kê ở đâu lão? :))

VietMinhTLH

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu ý bác định nói gì?
Comment trên của tôi là vào tháng 8/2020 - năm đầu tiên có bài thi tư duy. Khi đó, bài thi tư duy phục vụ tuyển sinh đại học là khái niệm còn mới đối với nhiều người, đề bài thi có không ít người chưa đọc, nhưng đã có nhận xét không chính xác.
Giải bài toán nào mà con người không có tư duy?
Ngay cả khi cụ viêt com trên đây cụ cũng cũng phải tư duy chứ.
Nên cái gọi tên Toán tư duy là cách làm màu cho vẻ nguy hiểm thôi