Thị trường ô tô tháng 4 : hồi phục mong manh

Cy22M4

Xe máy
Em thì chưa vào xưởng của Ford hay Honda, nhưng vào xưởng của Toy thì thấy hầm bà lằng cả Mit, Honda, Ford, Kia... có hết. Chả biết hậu mãi của Toy làm ăn ra sao mà xưởng của Toy ăn tạp ghê, xe gì cũng chiến ;))

AcidS

Xe điện
Họ chạy lữ hành khách quốc tế, đội xe 4 chỗ cứ 4 năm đổi mới hoàn toàn, hình như cả 16, 45 cũng không lâu hơn bao nhiêu thì sao họ chờ "hàng chợ giời" để thay như bác nói được. Cái ông phụ trách sửa chữa đưa hàng chợ giời đến cái xe thứ 2 xong thì chắc được mời nghỉ việc luôn!
Xe sau mỗi chuyến phục vụ đều được khách chấm điểm từ thái độ phục vụ của lái, đúng giờ, tình trạng đến vệ sinh trong xe. Trục trặc trên đường coi như hết điểm, còn nơi thuê (Minh Việt cũng chỉ chạy thuê) phạt hợp đồng... Em thấy mấy ông lái suốt ngày rửa xe, còn hơn xe nhà mình.
Còn mời nước, rồi hỏi thăm thì chắc các hãng đều học nhau cả, đâu chả có. Có mỗi cái mạng Viettel mà sau mỗi lần hỏng hóc họ cũng hỏi, có khác gì đâu!
Thế thì do Sì Vịt đời 2006-2009 nhiều lỗi, thấy bên thớt Honda có nhiều bác chém lắm.
Nhưng em thì chả tin ông nào phụ trách sửa chữa ở Việt Nam mà chả có tý mẻ... Mà xe chạy 4-5 năm đã thay thì rõ ràng là tốc độ hao mòn rất nhanh... Có thay tý phụ tùng ông nào biết
Nói gì thì nói, xe Hòn đá có vụ gia hạn bảo hành lên 5 năm với giá rẻ là biết dịch vụ hậu mãi hơn hãng khác rồi.

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Em thì chưa vào xưởng của Ford hay Honda, nhưng vào xưởng của Toy thì thấy hầm bà lằng cả Mit, Honda, Ford, Kia... có hết. Chả biết hậu mãi của Toy làm ăn ra sao mà xưởng của Toy ăn tạp ghê, xe gì cũng chiến ;))
Vậy bác nên vào xưởng của fò chứ giữ lối nghĩ giới hạn thía lày thì giống em quá:21:
Honda kô có cs bán xe chạy dịch vụ với taxi thì hậu mãi thiá lào cho được?

leducanh2010

Xe tăng
Theart một đằng mà các cụ chém một nẻo,khiếp thật

coolpix8700

Xe ngựa
Theart một đằng mà các cụ chém một nẻo,khiếp thật
Vẫn đang tranh luận tại sao hãng này bán nhiều, hãng kia bán ít đấy thôi bác!

Nhưng em thì chả tin ông nào phụ trách sửa chữa ở Việt Nam mà chả có tý mẻ... Mà xe chạy 4-5 năm đã thay thì rõ ràng là tốc độ hao mòn rất nhanh... Có thay tý phụ tùng ông nào biết...

Không phải 4-5 năm mà 4 năm họ đổi cả dàn luôn!
chuyện chấm mút thì em không bình luận, nhưng trong 1 cty tư nhân thì rất khác với cơ sở NN. Mà với dàn xe đông như vậy họ sẽ ký hợp đồng dịch vụ chung, chắc Honda không dám làm nên họ bỏ!

Thế sao bác không hỏi chủ mấy cái xe khác kia sao không làm chính hãng?

Em thấy mấy bác chạy Audi cũng hay sang trung tâm của VW, hình như muốn vào bên Audi phải mua thẻ!

Chỉnh sửa cuối:

Cy22M4

Xe máy
Vậy bác nên vào xưởng của fò chứ giữ lối nghĩ giới hạn thía lày thì giống em quá:21:
Honda kô có cs bán xe chạy dịch vụ với taxi thì hậu mãi thiá lào cho được?
Tại em sợ lỡ có bề gì Toy lại ngoảng mặt ko cho em bảo hành thì đúng là Toi. Chắc tại mấy bác Mit, Honda, Ford... kia dũng cảm hơn em. Đợi khi nào qua 3 năm thì e sẽ thử xem sao

lapin

Xe container
Toy nổi tiếng đơn giản dễ sửa, thợ vườn ở hải đảo sửa tốt. Mấy hãng khác ngược lại. Cứ thiá mà suy, nơi nào sửa được, bảo dưỡng được thấy hài lòng thì vào:21:

nnyeuxehoi

Xe đạp
Sặc, khó đỡ hen bác.

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Bác nên vào xưởng hãng khác đi, em đồ còn ăn tạp hơn TOY :))

Toy nổi tiếng đơn giản dễ sửa, thợ vườn ở hải đảo sửa tốt. Mấy hãng khác ngược lại. Cứ thiá mà suy, nơi nào sửa được, bảo dưỡng được thấy hài lòng thì vào:21:
Em thấy đám thợ ấy còn chả biết tháo xe khác ra như thế nào :))

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Giữ được thợ giỏi ở những trung tâm bảo hành hiện nay hơi khó, do vậy ngay cả việc các hãng đào tạo cũng chỉ có giới hạn, cách làm chắc là vừa vừa để khỏi phải đào tạo "hộ"!
Cái cách nhấp nhổm, học chưa xong đã nhòm bên cạnh thì ở VN mình chắc rất khó để có được thợ giỏi thật sự!

Chỉnh sửa cuối:

xe cỏ

Xe buýt
Giữ được thợ giỏi ở những trung tâm bảo hành hiện nay hơi khó, do vậy ngay cả việc các hãng đào tạo cũng chỉ có giới hạn, cách làm chắc là vừa vừa để khỏi phải đào tạo "hộ"!
Cái cách nhấp nhổm, học chưa xong đã nhòm bên cạnh thì ở VN mình chắc rất khó để có được thợ giỏi thật sự!
cụ nói đúng,như em cũng thế thôi,tâm lý đi học và trở thành thợ thì ko ai muốn cả,học lành nghề rồi thì phải bay cao bay xa...ngóng lên làm ông chủ chứ ai đời nào thợ giỏi lại đi làm cuni cho người ta đâu

coolpix8700

Xe ngựa
Xã hội VN bây giờ đang định hình, còn phải mất thời gian dài nữa để các giá trị ổn định em không bình luận.
Nhưng "làm ông chủ" và cỡ nào nó phụ thuộc vào tố chất tự nhiên của từng người. Từ "làm thuê" có vẻ không "cao sang" nhưng chưa chắc đã tồi, có nhiều người cả đời đi "làm thuê" nhưng đạt được danh vọng, như ông Tim Cook của Apple, nhưng nhà bác học, giáo sư nhận các loại giải Nobel, rồi cả tổng thống, thủ tướng,... đều là những người làm công, ăn lương cả!
Còn cũng không ít người vô vọng vấp hết thất bại này đến thất bại khác phấn đấu làm ông chủ...!

cụ thể thì người nước ngoài sẽ coi trọng mấy ông công nhân tay nghề cao hơn các ông chủ quầy hàng ở chợ Flea markets!

Chỉnh sửa cuối:

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Xã hội VN bây giờ đang định hình, còn phải mất thời gian dài nữa để các giá trị ổn định em không bình luận.
Nhưng "làm ông chủ" và cỡ nào nó phụ thuộc vào tố chất tự nhiên của từng người. Từ "làm thuê" có vẻ không "cao sang" nhưng chưa chắc đã tồi, có nhiều người cả đời đi "làm thuê" nhưng đạt được danh vọng, như ông Tim Cook của Apple, nhưng nhà bác học, giáo sư nhận các loại giải Nobel, rồi cả tổng thống, thủ tướng,... đều là những người làm công, ăn lương cả!
Còn cũng không ít người vô vọng vấp hết thất bại này đến thất bại khác phấn đấu làm ông chủ...!

cụ thể thì người nước ngoài sẽ coi trọng mấy ông công nhân tay nghề cao hơn các ông chủ quầy hàng ở chợ Flea markets!
Ai mà cũng hiểu được như cụ thì tốt quá, nhưng em nghĩ còn lâu mới định hình được, chí ít cũng đến lúc hết tham quan. Mà cái này khó lắm :)

sh87

Xe hơi
Em dự phải sang 2020 giá xe mới trở về đúng giá trị thực của nó được ợ...

hieutm2000

Xe hơi
Tháng 4 còn chút dư âm của hạ thuế trước bạ và nhu cầu mua xe cho đợt nghĩ lễ dài ngày.
Tháng 5 rồi các Cụ xem, lại trở về "Máng lợn" thôi, đó là em chưa nói các tháng tiếp theo.
6, 7 và 8 sẽ cực kỳ ảm đạm.
Em dự vậy!

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Tháng 4 còn chút dư âm của hạ thuế trước bạ và nhu cầu mua xe cho đợt nghĩ lễ dài ngày.
Tháng 5 rồi các Cụ xem, lại trở về "Máng lợn" thôi, đó là em chưa nói các tháng tiếp theo.
6, 7 và 8 sẽ cực kỳ ảm đạm.
Em dự vậy!
Thị trường các xe khác ảm đạm thì mặc ảm đạm, riêng TOY vỡn k có xe bán đới kụ (đơn giản vì giảm sản lượng đi), hehe

SmallRiver

Xe điện
Thị trường các xe khác ảm đạm thì mặc ảm đạm, riêng TOY vỡn k có xe bán đới kụ (đơn giản vì giảm sản lượng đi), hehe
Toy không hề giảm sản lượng đâu, Toy vẫn nhất, em ủng hộ Toy!

hieutm2000

Xe hơi
Toy không hề giảm sản lượng đâu, Toy vẫn nhất, em ủng hộ Toy!
Toy cũng không thoát khỏi quy luật đâu Cụ.
Có thể cụ là fan Toy, em cũng vậy. Trước Tết AL em định làm con 2.0E LD mới.
ĐL quất đúng 982T, thêm 20 củ để lấy xe ngay. T3 vừa rồi em hỏi lại, cũng chỗ đó, cũng sales đó giá là 955T.
Tuần trước cũng đúng cậu sales đó bảo em có lấy sẽ KM thêm bộ pin xịn.
Em hỏi Cụ, nếu ko chậm thì sao Toy phải làm thế nhỉ?

lapin

Xe container
Em nghĩ bác nhầm, có thớt khoe camry màu lạ hot lắm:D