[Funland] Thị trường bất động sản ‘bất động’, sale rơi rụng, sàn teo tóp

Hung Phuc

Xe điện
Đầu tư nghỉ dưỡng đi các bác, thị trường chung cư quá bảo hòa rồi, đây này, dự án này này, siêu tổ hợp 30 héc ta, trung tâm giải trí ở bãi biển đẹp nhất Việt Nam như Bãi Dài, Cam Ranh mà giá có tầm 1 tỷ thôi kia kìa, làm chục căn rồi mở công ty du lịch tự cho thuê mà quản lí, rồi sống cuộc đời hưởng thụ an nhàn :))) http://thearena-tpcamranh.com/
Em đọc báo thấy có tập đoàn du lịch lớn nhất Nhật Bản H.I.S đầu tư vào Bãi Dài Cam Ranh, cụ có thông tin gì về dự án này ko

http://m.kienthuc.net.vn/kinh-doanh/tap-doan-du-lich-khung-nhat-nhat-ban-do-bo-cam-ranh-948558.html

Huylq10

Xe tải
Cũng phải thôi. Chung cư liền kề biệt thự, shop house, officetel... mọc lên như nấm, doanh nghiệp bds nghĩ ra đủ cách để lấy tiền từ nhà đầu tư bds. Giá thì chỗ nào cũng là đỉnh của đỉnh rồi vì phần lớn chủ đầu tư các dự án là tư nhân, mấy ông tính sát giá thị trường lắm. mấy ông có vị trí đẹp đẩy lên cao chót vót. Quy hoạch thì băm nát.
2 năm nữa chả biết sẽ đi đâu về đâu!?

pandahn

Xe điện
Cụ chủ tớt chắc vẫn ngồi dở mấy đồng polime ra ngắm và gõ mõ tụng kinh cho bds chết.

Red Butler

Xe buýt
Cả một nền kinh tế toàn cò mồi, trung gian.
Bảo sao giá đắt hàng top thế giới.
Cái nhà chả đến 1000 thợ xây nhưng có 1000 cò đeo cà vạt ăn mì tôm thuyết khách.
Cứ bơm thổi nữa đi, em chờ :))
Cụ quả là thông tường, em chờ theo cụ

Red Butler

Xe buýt
Thế này các cụ ạ, tình hình năm rồi em tóm tắt thế này để định hình giá trị tài sản nhà ở tương lai - em bên chung cư nên em xét mặt chung cư thôi nhé.
về giá:
thứ 1: tình hình vật liệu cơ bản như tôn hoa sen HSG đi làm thép, HPG tăng theo chu kì đầu năm giá thép tăng, Cát thì xây nhiều, đang lo nguồn cung cát phải nhập, xi măng thì ổn định hơn... đơn giá nhân công cũng tăng lên. Trước em làm xd nên em hiểu, các cụ muốn xem tình hình bds các cụ cứ hỏi mấy bác kĩ sư và mấy bác thợ xem có bị nợ lương ko là biết ạ. bị nợ thì coi chừng nguồn vốn cty xd và cđt còn ko thì mái thoải, em biết lương xd hiện ko cao như trc nhưng tình hình nợ hạn chế hơn trc nhiều.
Thứ hai, vi mô hơn thì các cụ cứ nghía cái thông tin tăng 2% vat đi dù dãn thời điểm 2019-2021 nhưng chắc cũng p xảy ra vì đơn giản là nhà nc đang cần xiền nào là nhập siêu, rồi bội chi ngân sách mà ngay cả việc cổ phần dn nhà nc ~ bán sạch lúa cả non ngon và già dai, nó sẽ ảnh hưởng trực tiếp vào vật tư và gián tiếp tới việc giá trị bđs
Thứ ba: các chính sách vốn, chính sách hành chính ưu đãi, với áp lực phải giải ngân dòng tiền thì việc đẩy dòng tiền vào bds là phương thức tốt nhất để giải ngân nhanh mà đạt hiệu quả, và tạo nguồn cung ứng tốt cho nhu cầu sử dụng, nôm na giờ các cụ đi mua cái nhà/ cái chung cư cũng đơn giản như mua cái tivi ấy. Đơn giản là bds dần trở thành sản phẩm tạo dịch vụ.
Một vài thông tin, còn các cụ tự đánh giá thị trường tương lai ạ.
Còn lạm bàn thêm thì lẽ dĩ ngẫu cái gì quá cũng đều có cái ko hay và phải bàn nhiều, nhưng các cụ đánh giá thì cũng không nên có quá nhiều ác cảm với thị trường này. Có cụ nói giá cao nhất nhì khu vực thì cụ cần cân nhắc lại bởi giá, nó chả nói lên cái vấn đề gì ở đây cả. cái quan trọng p xét là nó đem lại những giá trị như thế nào so với nhu cầu ng sd.
Cụ Đỗ Nam Trung đã nói rồi bds ngon là ở vị trí, vị trí và vị trí.
Mác Đỗ Nam bán gà rán nhưng cũng phải nói là bố đó cũng phải kinh doanh lựa chọn bds đấy chứ?? Ko chọn vị trí tốt để cạnh tranh có mà bán cho ma nó ăn.
Thế nên vd giờ nó khoảng 20 có cụ nói chờ thì em nói thật nó cũng chả về 2/m2 ngoại trừ: chiến tranh, nn vỡ nợ... mà những cái trg hợp này có xảy ra em nghĩ cụ cũng chả đủ để mua mà có đủ thì cụ cũng chả mặn mà, còn chả có time mà ngồi đây vỗ đét đùi mà bảo: đấy thấy chưa ông nói chỉ chuẩn :D
Năm xưa em cũng nghe những lời vừa là tư vấn, vừa là tạo ap lực đe dọa, và rồi em đã mua... Và đến bây h đi toi 500 củ. Bài cuả các cụ nó tạo ap lực cho thị trường và người mới mua lần đầu khủng khiếp. Phân tích sâu vào thì toàn là dự đoán...

cadan

Xe container
Nôm na là mua thì dễ - nhât là các dự án mới. Bán nhà nguyên căn thì bắt đầu khó, vì ng mua thực tế ko nhiều và khi mua thì ngta lại còn bị cám dỗ bởi các dự án mới có đủ ưu đãi hỗ trợ kèm theo. Nó sẽ thành một vòng tròn luẩn quẩn gối đầu nhau mà các dự án mới ra sẽ gây tác động tới thanh khoản của các dự án cũ.

Các nhà đầu tư thứ cấp dễ ăn quả đắng trong thị trường như thế này vì đã "ôm bom" và tiềm lực tài chính (NH hỗ trợ vay các kiểu) sẽ ko bì được các chủ ĐT.

MAVI

Xe tăng
Chính xác cụ ạ, em bán The Harmony nên nắm đc tiến độ bán, tổng 1500 lô thì chốt gần 1000 rồi ạ.
Nhiều căn chênh khách vẫn cứ ok
Thực ra thế này, bán được 501 căn nhiều khi vẫn có thể nói là gần 1000 căn, làm tròn thành 1000 cũng không phải là không thể. Chưa kể chốt xong bỏ chốt là thường. Nhà em khách mua đặt cọc xong rồi không vay được ngân hàng bỏ cọc chạy lấy người cũng một đôi lần.

Tóm lại, hãy là người tỉnh táo, khi cả 1 xã hội rủ nhau đi buôn BĐS là lúc sắp tiến lên giai đoạn xuống hố cả nút.

HiệpKan

Xe tải
giờ em thấy các nhà đầu tư thứ cấp dần chuyển qua đầu tư các sản phẩm nghỉ dưỡng biển rồi, giá trị thấp hơn, rủi ro cũng xuống thấp, mà thanh khoản dễ dàng hơn các sản phẩm chung cư, chung cư bây giờ toàn là người mua ở thực

Sieubietthu.vn

Xe tải
Website
sieubietthu.vn
Theo em thì thế này các cụ ạ. Dự án thời gian qua bán tốt nhưng hàng thực thì bán chậm. Vấn đề dự án hút khách hơn vì đó là chính sách (chiêu bán hàng - maketing)
Nào là 0% lãi suất- nào là cam kết thuê - rồi tặng đủ các thứ trên trời.
Nhưng có một thực tế là dự án xong khách hàng bán lại sản phẩm đó rất khó, hoặc những sản phẩm đã sử dụng đa phần là gặp khó khăn vì sao? Vì khách hàng phải xuống tiền thật 100% không có 0% cũng không có cam kết gì cả
Như vậy đánh giá một phần thị trường là khách hàng khả năng sẽ gặp khủng hoảng trong thời gian tới khi họ không còn tự tin với tài chính của họ nữa, đầu tư để lúc bàn giao nhà bán thì không bán được. Các chủ đầu tư thì định giá quá sát rồi kiếm miếng không đơn giản
Nên nếu đầu tư phải ra vào đúng thời điểm và đúng nơi và cái này thật sự cần kinh nghiệm cả người mua và người làm môi giới.
To nhỏ không quan trọng lúc này quan trọng là lời nhuận và chắc.
Vì thị trường sớm sẽ có biến

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Năm xưa em cũng nghe những lời vừa là tư vấn, vừa là tạo ap lực đe dọa, và rồi em đã mua... Và đến bây h đi toi 500 củ. Bài cuả các cụ nó tạo ap lực cho thị trường và người mới mua lần đầu khủng khiếp. Phân tích sâu vào thì toàn là dự đoán...
Cụ ơi, tất cả là dự đoán vì hiện tại ko p là tương lai. Tuy nhiên dựa trên những dữ liệu hiện tại và gần đây cả chứ ko phải điều gì to tát. Cụ cứ nghĩ đây chỉ là một cách nhìn để cụ đánh giá và kiểm chứng đi ạ. Còn mỗi cá nhân đều có 1 cách nhìn mà cụ :>

Duong tien sih

Xe tải
Bds có chu kỳ 5 năm mà. Chậm nhất là 6-7 năm sẽ có đáy.

Mazda082015

Xe tải
Tiền trong dân lúc nào chả vậy, nhiều hay ít nó liên quan đến chính sách tiền tệ của Ngân hàng NN.

Khi thị trường BĐS hấp dẫn tiền nó được dồn vào nhiều, thanh khoản cao nên vòng quay nó nhanh. Tiền liên tục nhồi vào, rút ra, chuyển từ tay người này sang người khác nên cảm giác nó ... nhiều.

Giai đoạn này đang trôi qua đỉnh hình sin, giá đã đến ngưỡng, thanh khoản kém, dân đầu tư bắt đầu rút dần vốn và cân đối danh mục đầu tư, ngân hàng cũng vậy kiểm soát cho vay BĐS chặt chẽ hơn. Dòng tiền dần chuyển qua kênh khác như gửi tiết kiệm, đầu tư sản xuất, vàng, CK v.v... thì dòng chảy trong thị trường BĐS bị khô cạn dần.

Đơn giản vậy thôi, đó là quy luật diễn ra khá thường xuyên và có tính chu kỳ rồi
Vậy cụ cho em hỏi năm sau liệu BDS còn nóng bỏng như năm nay ko ạ ? Mấy năm trước thị trường hơi im ắng có 2 năm trở lại đây thị trường bắt đầu nóng dần. Em thấy nhu cầu mua để ở dân mình còn rất nhiều, năm nay em thấy rất ít người đầu tư bds cụ ạ

cadan

Xe container
Vậy cụ cho em hỏi năm sau liệu BDS còn nóng bỏng như năm nay ko ạ ? Mấy năm trước thị trường hơi im ắng có 2 năm trở lại đây thị trường bắt đầu nóng dần. Em thấy nhu cầu mua để ở dân mình còn rất nhiều, năm nay em thấy rất ít người đầu tư bds cụ ạ
Mấy ông chú bà bác em là những người nắm nhiều BĐS lại ko nói vậy. Giá ko hề lên, thanh khoản thì cực thấp, bất kể đất mặt đường, trong ngõ, nội đô lịch sử (4 quận cũ) hay ven đô ngấp nghé lên quận. Chả hiểu báo đài với dân tình đồn đại kiểu gì.

Mazda082015

Xe tải
Mấy ông chú bà bác em là những người nắm nhiều BĐS lại ko nói vậy. Giá ko hề lên, thanh khoản thì cực thấp, bất kể đất mặt đường, trong ngõ, nội đô lịch sử (4 quận cũ) hay ven đô ngấp nghé lên quận. Chả hiểu báo đài với dân tình đồn đại kiểu gì.
Giờ dân mua để ở, mua để giữ tiền thôi cụ ạ. Bán cho khách đầu tư e cũng còn ngại, mua dễ bán khó rồi mất khách ruột :)) Mấy năm ttước còn hớt váng được nên đầu tư còn lãi mấy năm nay ông CDT nào cũng độn lên vài giá, khó bán lại giảm giá nên phá thị trường. Dân tình lao đao ai còn dám đầu tư đầu teo gì nữa cụ.

cadan

Xe container
Giờ dân mua để ở, mua để giữ tiền thôi cụ ạ. Bán cho khách đầu tư e cũng còn ngại, mua dễ bán khó rồi mất khách ruột :)) Mấy năm ttước còn hớt váng được nên đầu tư còn lãi mấy năm nay ông CDT nào cũng độn lên vài giá, khó bán lại giảm giá nên phá thị trường. Dân tình lao đao ai còn dám đầu tư đầu teo gì nữa cụ.
Thanh khoản mà ko tốt thì BĐS lại ko phải là món của tốt để giữ. Khi cần món tiền to to mới thấm. Ông chú em định bán miếng đất cho con đi học NN mà bán mãi ko được. 1 bà cô khác bán biệt thự cũng thế. Bản thân trong dự án biệt thự đã thừa hàng (của các nhà ĐT thứ cấp khác), xong quanh đấy dự án lại được mọc lên như nấm, thế là giảm giá so với giá mua ban đầu mà còn ko bán được ấy.

Ví dụ ai đó đã đầu tư chục tỷ mua Happy Garden gần Việt Hưng, giờ mấy cái Há Mồm Ni Ri-vờ-sai cách chưa đầy 1km mọc lên 1500 căn (như cụ sâu gì bẩu), ngân hàng xúm vào trừ lãi nọ lãi kia, được trả chậm mấy năm, rồi quảng cáo quần thể đẳng cấp tiện ích tận răng (dù nằm trên 2 nghĩa trang cũ). Bảo sao các vị đã nắm BĐS đã trả hết tiền ko bán được. Ngay cái Ri vờ sai GĐ 1 cùng chủ ĐT của Há Mồm Nị, e cũng thấy mấy người muốn bán để làm việc khác mà ngắc hết cả. Nói gì thì nói, 12-15 tỷ tối thiểu lãi 1 năm cũng hơn 1 tỷ, nó mà ko sinh lời ra từng đó thì câu chuyện "giữ tiền" nghe hơi bay bay thế nào ấy.

Chỉnh sửa cuối:

The Peace

Xe tăng
Em không dám phán vì không phải chuyên gia. Nhưng trong thông tin của cụ có sai lệch ít nhiều.

Thị trường ấm dần lên ở cuối 2014, đầu 2015. Nóng bỏng tay trong nửa cuối 2015 đến 2016. Từ đầu 2017 khi bác Cả nhóm lò thì thị trường lại có xu hướng ngược lại, nguội dần cho đến giờ.

Hiện về tổng quan thị trường giao dịch giảm sút nhiều, thanh khoản kém, giá chững lại trong khoảng 6 tháng gần đây và bắt đầu đảo chiều giảm giá (hoặc khuyến mãi tăng).

Về cơ bản cá nhân em dự 2018 dễ rơi vào trạng thái trầm lắng, điều chỉnh. Trừ khi có tác động chính sách ở tầm vĩ mô