[Funland] Theo dõi 3 bác chủ 911 Dakar, Land Cruiser 300 và Ranger Raptor phượt Trung Quốc, Mông Cổ

Dream Thai

Xe điện
Một đoạn chia sẻ của bác Hoàng Anh trước khi xuất phát, em copy cho các bác cùng đọc

- Tôi thích nhất là chiếc xe này đi đâu cũng được!

Anh trả lời một cách ngắn gọn khi được hỏi thích điều gì nhất trên chiếc Porsche 911 Dakar của mình. Anh nói rằng mong muốn cùng chiếc xe này đi vòng quanh Việt Nam, vòng quanh Đông Dương, vòng quanh Đông Nam Á, vòng quanh châu Á hay thậm chí là vòng quanh thế giới.

Như đã chia sẻ, vào cuối tháng 9 này, anh Hoàng Anh sẽ cùng chiếc 911 Dakar thực hiện một hành trình dài gần ba tháng với đích đến sa mạc Gobi tại đất nước Mông Cổ xa xôi.

- Tại sao lại là sa mạc Gobi, thưa anh?

- Tôi thích cầm lái Porsche 911 Dakar đi khám phá những vùng đất huyền thoại. Chiếc 911 Dakar được thử nghiệm ở sa mạc Sahara. Vì thế tôi lựa chọn sa mạc Gobi cũng là một nơi khắc nghiệt, chứng minh được khả năng đặc biệt của xe. Có lẽ đây sẽ là chiếc 911 Dakar đầu tiên lăn bánh tại đây.

Trước một hành trình dài, công tác chuẩn bị được thực hiện một cách cẩn thận và kỹ càng. Đầu tiên, xe cần được bảo dưỡng lần đầu sau khoảng 2.000km. Theo đó, anh cho biết sẽ chạy chiếc 911 Dakar từ TP HCM ra Đà Nẵng rồi vòng trở lại TP HCM. Sau đó xe sẽ được đưa vào hãng, thay dầu và thực hiện các công đoạn bảo dưỡng lần đầu. Điều này sẽ giúp xe hoạt động trơn tru, mượt mà hơn. Khi đến các thành phố có đại lý Porsche tại Trung Quốc, xe cũng sẽ được kiểm tra để đảm bảo luôn vận hành ở trạng thái tốt nhất.

Chia sẻ về mục tiêu của hành trình này, anh Hoàng Anh nói rằng: Chúng tôi đi để thỏa mãn đam mê khám phá chứ không tự đặt ra cho chính mình một mục tiêu có gì đó nghe quá cao sang. Không có cung đường nào là cung đường để đời, đi cung này xong đi cung sau lại còn hoành tráng hơn. Mỗi chuyến đi mang lại những trải nghiệm mới, thêm hiểu biết về văn hóa của những vùng đất mới.

Trong hành trình này, anh cùng các thành viên sẽ đi qua Việt Nam - Lào - Trung Quốc - Mông Cổ. Một vấn đề mà các thành viên lo ngại là điều kiện thời tiết, nếu mùa đông tại Trung Quốc đến sớm thì sẽ gây ra đôi chút chút khó khăn. Nhưng sau cùng, anh tỏ ra rất lạc quan: “Việc lái xe trên những cánh đồng tuyết rộng lớn là trải nghiệm thú vị, tôi hào hứng với điều đó”.

View attachment 8105987
View attachment 8105988
View attachment 8105989
View attachment 8105991
Ngày xưa quân Nguyên Mông cưỡi ngựa mà rong ruổi tới tận VN nhỉ :), Porsche đi 3 tháng, cưỡi ngựa vừa đi vừa oánh nhau chắc mất 3 năm

icemain

Xe tăng
Em thì hóng vụ này nữa

xexunghe

Xe tải
Một chút hình ảnh ngày hôm nay ạ

Côn Minh đi Đại Phương
Hơn 500 km toàn tuyến cao tốc, chạy qua 2 cầu vượt bắt ngang qua núi rất cao.
Dọc đường ghé tham quan thác nước lớn nhất châu Á (Hoàng Quả Thụ).

xexunghe

Xe tải
Bữa giờ nói chuyện 911 Dakar nhiều, giờ em nói chuyện cái xe thứ 2 là Land Cruiser 300 đời mới nhất.

Bác chủ LC300 này theo em được biết là 9x, trẻ nhất đoàn. Về bác này có một số chuyện em thấy khá hay xin được chia sẻ với các bác.
Chuyện 1: Cái này khá lâu rồi, phải cỡ 6-7 năm trước. Bác này lúc đó còn khá trẻ, cùng 1 đoàn toàn Merc lái xe từ VN qua Thái chơi. Ở bên Thái chơi sao đó mà bị mất chìa khóa, phải gọi người bay từ VN sang Thái để đưa chìa khóa.
Sau khi có chìa khóa thì đoàn xe lần đó đã di chuyển trước vài tiếng cách xa hàng trăm km. Nên phải thuê 1 lái xe chuyên nghiệp của Thái chạy hộ để đuổi theo cho kịp đoàn. Nhưng mà tay lái này k quen chạy xe lái thuận của VN nên bác chủ lên chạy luôn, và vẫn kịp nhập đoàn vào lúc 7-8h tối hôm đó.

Chuyện 2: Năm 2018 bác này cùng 2 bác còn lại cùng đi Tây Tạng. Năm đó bác 9x vừa mua con F150 Raptor đầu tiên VN, nhưng chiếc xe được chọn để đi là Merc ML350. Chuyến đó em không nhớ chính xác nhưng cũng phải vài tháng.

Chuyện 3: Trước chuyến đi lần này thì bác 9x vừa đi phượt TQ cũng 3 tháng, bằng xe pkl. Và khi đang ở TQ thì đc bác 911 gọi điện rủ đi sa mạc Gobi. Sau đó thì bác này về VN, mua mới cái LC300 này, thay lốp và lên đường. Và cái LC300 đi chuyến này đến hôm xuất phát mới chỉ mua đâu đó 2-3 tuần, nghĩa là thời gian từ lúc về VN đến chuyến này k đầy 1 tháng.

Có ít ảnh em lượm lặt, là hình ảnh các chuyến đi mà bác này đã từng thực hiện.

Gionam72

Xe lăn
Bữa giờ nói chuyện 911 Dakar nhiều, giờ em nói chuyện cái xe thứ 2 là Land Cruiser 300 đời mới nhất.

Bác chủ LC300 này theo em được biết là 9x, trẻ nhất đoàn. Về bác này có một số chuyện em thấy khá hay xin được chia sẻ với các bác.
Chuyện 1: Cái này khá lâu rồi, phải cỡ 6-7 năm trước. Bác này lúc đó còn khá trẻ, cùng 1 đoàn toàn Merc lái xe từ VN qua Thái chơi. Ở bên Thái chơi sao đó mà bị mất chìa khóa, phải gọi người bay từ VN sang Thái để đưa chìa khóa.
Sau khi có chìa khóa thì đoàn xe lần đó đã di chuyển trước vài tiếng cách xa hàng trăm km. Nên phải thuê 1 lái xe chuyên nghiệp của Thái chạy hộ để đuổi theo cho kịp đoàn. Nhưng mà tay lái này k quen chạy xe lái thuận của VN nên bác chủ lên chạy luôn, và vẫn kịp nhập đoàn vào lúc 7-8h tối hôm đó.

Chuyện 2: Năm 2018 bác này cùng 2 bác còn lại cùng đi Tây Tạng. Năm đó bác 9x vừa mua con F150 Raptor đầu tiên VN, nhưng chiếc xe được chọn để đi là Merc ML350. Chuyến đó em không nhớ chính xác nhưng cũng phải vài tháng.

Chuyện 3: Trước chuyến đi lần này thì bác 9x vừa đi phượt TQ cũng 3 tháng, bằng xe pkl. Và khi đang ở TQ thì đc bác 911 gọi điện rủ đi sa mạc Gobi. Sau đó thì bác này về VN, mua mới cái LC300 này, thay lốp và lên đường. Và cái LC300 đi chuyến này đến hôm xuất phát mới chỉ mua đâu đó 2-3 tuần, nghĩa là thời gian từ lúc về VN đến chuyến này k đầy 1 tháng.

BMW R1200GS. Toàn hàng khủng.

Hư Không

Xe tăng

Cậu này e cũng theo dõi FB, có thể nói là chất chơi. Chắc gia thế rất khủng, thấy trẻ mà chỉ việc đi khám phá theo ý thích

Dream Thai

Xe điện
Cậu này e cũng theo dõi FB, có thể nói là chất chơi. Chắc gia thế rất khủng, thấy trẻ mà chỉ việc đi khám phá theo ý thích
Vâng cụ, họ mua xe mới 5 7 tỷ chỉ để đi 1 chuyến :)
Nói chung họ là ở thế giới khác với e rồi, nên cái đam mê của họ cũng khác mình :)

Ngày xưa quân Nguyên Mông cưỡi ngựa mà rong ruổi tới tận VN nhỉ :), Porsche đi 3 tháng, cưỡi ngựa vừa đi vừa oánh nhau chắc mất 3 năm
Trước khi tiến đanh Đại Việt của nhà Trần thì quân Nguyên Mông đã xâm lược xong Trung Quốc của nhà Tống.
Quân Nguyên Mông từ biên giới Trung Quốc - Đại Việt đánh sang và trong đoàn quân xâm lược có cả tướng người Hán Lý Hằng

inovavgj

Xe container
911 Dakar ; gầm cao ngang Suv mà , nó mạnh mẽ sinh ra để đi địa hình , nhìn vậy thôi chứ trong nó rộng rãi cho 2 người thoải mái

inovavgj

Xe container
cụ giàu thì đã già , cụ trẻ thì cũng giàu :D
Có 1 điều có vẻ hơi ngược so với suy nghĩ của nhiều cụ cũng như của e

Con xe 911 nhìn chơi bời nhất thì bác chủ 6x lớn tuổi nhất đoàn
Còn con LC300 bố chủ tịch nhất thì bác chủ 9x trẻ nhất đoàn 😆

maximax903

Xe điện
Em thấy Tàu nó đồn thế thật mà
Lại còn đúng dịp ASIAD 19, môn bóng bàn có bao nhiêu cao thủ châu Á dồn về Trung Quốc
Nếu cụ 911 cầm vợt ngang thì em thấy luyện môn bóng bàn 2 tay là phù hợp vì cụ ấy vần vô lăng mấy nghìn km chỉ có 1 mình. Bên Tàu em nhớ chơi bóng bàn cầm la-két dọc mà cụ.

Chỉnh sửa cuối:

inovavgj

Xe container
Các cụ google về con posch này là ra nhé , nó là vua Rally của Posh đấy

911 đem đi việt dã như này em không tin tưởng,chỉ là cảm giác thôi các cụ nhé.
2 em kia to khoẻ đem lại sự tin cậy lớn hơn.
cụ nói thế lại oan em, em ko khinh kỹ sư.
như trên kia thì cũng mới là chủ yếu vận hành trên đường nhựa, đúng là bản rallye sẽ có phần êm ái, bớt cực đoan hơn bản sport. Rally cũng có nhiều loại như chạy sỏi cát đá kết hợp, sa mạc. chứ em chưa thấy 1 chiếc porsche nào chạy như Land kiểu quăng quật
Mạnh dạn dự con 911 đi dc 2/3 chặng là dừng. :D

bmwp0wer

Xe tăng
e theo dõi mấy kênh chuyên lang thang, có kênh on her bike các kiểu, đúng là thấy đã thật
Đã cụ nhỉ. Tây đc cái tự do rong ruổi, xin visa on arrival cũng dễ hơn ta. Vừa đi vừa làm clip giờ thành idol mạng.

Nếu cụ 911 cầm vợt ngang thì em thấy luyện môn bóng bàn 2 tay là phù hợp vì cụ ấy vần vô lăng mấy nghìn km chỉ có 1 mình. Bên Tàu nhớ chơi bóng bàn cầm la-két dọc mà.
Các cao thủ cuối cùng của Trung Quốc cầm vợt dọc Hứa Hân (Xu Xin - sinh năm 1990) đã từ giã đội tuyển
Bây giờ tất cả các VĐV đội tuyển nam và nữ Trung Quốc đều bắt chước Việt Nam cầm vợt ngang rồi cụ

Vulq71

Xe container
Chắc bạn cụ so sánh với ở đâu chứ Nhật ý thức cực kì tuyệt vời. Ko chỉ mình e nói mà có thống kê của thế giới rồi, khách Nhật đc các khách sạn đánh giá số 1 thế giới về ý thức và sạch sẽ. E cũng ở bên đó vài năm và đi công tác khá nhiều nên cũng có chung góc nhìn thế cụ à. Cụ sang đó vài tháng cụ ko phải đánh giầy là chuyện bt.
Đúng là mấy bố chỉ hóng là giỏi xong phán như đúng rồi. Nhật mà nó không sạch thì chả có nước nào sạch cả. Mịe, em bên đó muốn kiếm tí rác còn khó. Nhiều bố cứ kiểu khen nước nào hơn nước mình cứ như là bị sỉ nhục không bằng ấy.