[Funland] Theo các cụ tại sao mixue lại trở nên hot tại việt nam

Ocdaonho

Xe tải
Năm 2019 em đã dẫn lãnh đạo bọn này sang VN khảo sát thị trường rồi, lúc đó mới chỉ có vài cửa hàng. Nó mở rộng vì chi phí nó rẻ hơn các bọn khác. Nhưng hài nhất là đến thằng sếp ở VN nó cũng phải nói là: đối thủ cạnh tranh của Mixue ko phải là những thương hiệu của Đài Loan mà chính ra những quán trà đá vỉa hè ở VN =)), không gì có thể địch được.
Đối tượng khách hàng tiềm năng hoàn toàn khác nhau mà cụ.
Bọn học sinh nó ít uống trà đá lắm.

Chloe_Tran

Xe đạp
Ưu điểm :
- Giá thành rẻ, đang hot, tạo được trend ( trend trên tiktok) trong giới trẻ.
- Đối tượng khách hàng : học sinh, sinh viên, trẻ em... Nói chung là đông
- Hãng khuyến khích và có khảo sát địa điểm tại những nơi gần trường học, tập chung đông người... Ai thuê được địa điểm tốt hút khách thì thu hồi vốn rất nhanh ( trung bình một ngày 500 đơn thì khoảng 4-5 tháng là hồi vốn)
Nhược điểm :
- Ai mở vào thời gian đầu thì chắc chắn đến hiện tại là có lãi ( chỉ là lãi ít hay nhiều thoii), còn vào thời điểm bây giờ mà nhảy vào thì hơi khó : Thứ 1 : Hãng cho phép mỗi điểm cách nhau chỉ 600m, chính vì càng mọc nhiều cửa hàng thì doanh thu cứ thế mà chia đều :)), Thứ 2 : Mixue kinh doanh theo hình thức b2b hãng tập chung bán nguyên liệu, máy móc..., thêm nữa lại hok có chính sách nhất quán và kiểm tra khắt khe về sản phẩm ở các nơi mua thương hiệu, chính vì thế sẽ xảy ra tình trạng : mua ở nơi này thì ngon, mua ở điểm khác lại không ngon bằng.
- Mixue chưa đăng ký nhãn hiệu tại Việt Nam :)))

landaumuaxe

Xe điện
Ngon phết, tối kia e chở bọn nhóc làm 3 cái kém 75k. Ăn thử ngọt sắc, nói chung là được, lạ lạ, chén cái merino cũng 25k mà phều hơn

VuNgoanMuc

Xe điện
Ngon phết, tối kia e chở bọn nhóc làm 3 cái kém 75k. Ăn thử ngọt sắc, nói chung là được, lạ lạ, chén cái merino cũng 25k mà phều hơn
Không có mùi vị thơm kem lắm, mùi vị em ko biết tả thế nào ... em ăn thử 2 lần rồi quay về ăn tràng tiền, 2 chỗ bán cũng gần nhau.

milevsko

Xe tăng
Chắc cụ ít ăn chứ kem mình ( không phải loại gia công ) nó cũng thế , nó rẻ so với dạng shop bán thôi chứ mua ngoài mấy hàng kem nó cũng giá tầm tầm ý
Em tuần nào chả đi cùng các cháu lên bờ hồ và hồ tây. Về lượng kem của mình bằng 1/2 của nó, chất thì sêm sêm, vỏ kem tầu thì ngon hơn và cứng cáp, vỏ kem của mình điêu vãi, mỏng và dễ vỡ. Tối thứ 7 vừa rồi em chết cười với 1 đôi trai gái trên kem hồ tây, chàng vừa đưa nàng cái kem ốc quế, nàng đưa tay nhận, chả hiểu cầm kiểu gì vỏ ốc quế vỡ ra, nàng đưa tay kia đỡ thì cái kem tụt bố nó xuống đường. Mất ăn. Trẻ con mình nó khôn lắm. Không nhanh cải tiến ế là cái chắc.

maximax903

Xe điện
Mấy ông U50 đổ lên cho uống món này của hãng nào cũng lắc đầu quầy quậy hết :D

lamhoangvan87

Xe container
Vì kem rẻ. Nên đông khách.
Người mua nhượng quyền nhìn đông khách là sướng. Nghĩ bán kem hoà còn lãi mấy món trà sữa.
Nhưng đời không như mơ, đầu tư gần 1 tỏi tất tần tật, bán cái kem 10k bao giờ cho lại.
Rồi hãng thì cứ nhượng tràn lan, doanh số bị chia nhỏ, rồi lay lắt và bán lại cửa hàng, thu được bao nhiêu hay bấy nhiêu.

Mr.Alo

Xe lăn
Vì kem rẻ. Nên đông khách.
Người mua nhượng quyền nhìn đông khách là sướng. Nghĩ bán kem hoà còn lãi mấy món trà sữa.
Nhưng đời không như mơ, đầu tư gần 1 tỏi tất tần tật, bán cái kem 10k bao giờ cho lại.
Rồi hãng thì cứ nhượng tràn lan, doanh số bị chia nhỏ, rồi lay lắt và bán lại cửa hàng, thu được bao nhiêu hay bấy nhiêu.
Bán thì cũng được cụ ạ vì rẻ so với hãng khác ( nhất là trà sữa ) . Nhưng 2 cái em không ưng là hợp đồng ép khách quá khi giới hạn giữa 2 quán quá gần và trang thiết bị bán không được bảo hành , túm lại chơi với hội nhượng quyềm khó ăn lắm

phuongmit

Xe cút kít
Bán kem là sp chim mồi để bán các sp chim khác nhưng khách vào lại gọi toàn chim mồi :)) đợt vào thấy 1 bàn tầm 10 khứa ăn 10 cái kem ngồi kín bàn :))

lamhoangvan87

Xe container
Bán thì cũng được cụ ạ vì rẻ so với hãng khác ( nhất là trà sữa ) . Nhưng 2 cái em không ưng là hợp đồng ép khách quá khi giới hạn giữa 2 quán quá gần và trang thiết bị bán không được bảo hành , túm lại chơi với hội nhượng quyềm khó ăn lắm
Nó rẻ chỉ mang lợi cho đội bán nguyên liệu thôi cụ. Chứ người mua nhượng quyền vỡ mồm, que kem cost lên tới 40% chưa tính chi phí khác thì lời lãi ở đâu. Bao giờ mới thu lại 1 tỏi đầu tư?
Đồ setup thì bắt mua lại toàn bộ. Các quán cách nhau chưa đến 500m.
Đồ uống cũng không có gì đặc sắc, theo e biết thì 1 số món cost nước lọc + siro và đá, tính cost ra thì lãi lắm. Nhưng khách hàng tinh miệng, vào toàn mua kem là vỡ tiệm ngay.

GIÁ RẺ + ĐÁNH TRÚNG THỊ HIẾU GIỚI TRẺ + TRUYỀN THÔNG TỐT

toyennha

Xe lăn
Cây kem của nó em ăn rồi. 10 ngàn to gấp 3 cây kem kfc hoặc các quán thức nhanh nhanh có tiếng giá 5 ngàn. Chất lượng giống nhau chất độc em không biết nhưng em giám chắc ăn xong không chết ngay táp lự được. Còn thực đơn của nó em không biết. Vì em hết tuổi ăn rồi. Mà em công nhận giờ tan học bọn sv xếp hàng mua đồ ăn đồ uống như thời các cụ đi mua gạo thời bao cấp. Dù gì cũng cảm ơn nó đã dạy bọn trẻ biết khái niệm sếp hàng

toyennha

Xe lăn
Rẻ không phải phân khúc giới trẻ cụ ạ :)
Với trẻ này với trẻ nọ cụ ơi! Như con em học lớp 5. Nó đã biết cái nào.mắc cái nào rẻ. Cái nào hơi thích thích theo chị ấy là đắt dứt khoát không mua. Nếu thích thật mà đắt quay qua hỏi ba, với mẹ 1 trong 2 ừ là chị mua. Như hồi có bánh Choco-Pie blak pink đắt hơn bánh thường là chị nói ba,ba mắc đó. Ba muốn thì ba mua cho Nhím không thì thôi. Nhưng mà Nhím Thích :D

Mr.Alo

Xe lăn
Với trẻ này với trẻ nọ cụ ơi! Như con em học lớp 5. Nó đã biết cái nào.mắc cái nào rẻ. Cái nào hơi thích thích theo chị ấy là đắt dứt khoát không mua. Nếu thích thật mà đắt quay qua hỏi ba, với mẹ 1 trong 2 ừ là chị mua. Như hồi có bánh Choco-Pie blak pink đắt hơn bánh thường là chị nói ba,ba mắc đó. Ba muốn thì ba mua cho Nhím không thì thôi. Nhưng mà Nhím Thích :D
Đó là trẻ con . Giới trẻ thanh niên 18-25.30 rẻ lại ko phải vấn đề

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mn khen kem nó đc, còn trà sữa hno con em nó mua thử, uống như cứt. Cái chuỗi này mấy thằng học bán fb online là hám giàu bập vào. Còn xu thế em thấy mấy ace có tiền họ tự mở chuỗi riêng. Bạn vợ em tự mở cửa hàng kem. Cụ Boytriton hội TTH mở chuỗi cafe. Ai quen cụ ấy có thể qua ủng hộ 1 cái NKhang, 1 cái khu 2 Bà.

The Avenue

Xe buýt
Trà sữa 25k bọn này uống có đảm bảo an toàn ko các cụ nhỉ, ko biết hoá chất nhiều hay ít, mấy món bán cho lứa tuổi học sinh này em thấy có vẻ quản lý còn lỏng lẻo thế nào ấy

xetaudoidau

Xe tăng
Rẻ chắc cũng không phải là nguyên nhân chính, mà nó tạo được trào lưu như kiểu trà sữa ngày xưa.. gần chỗ em đi tập có hàng kem Tràng Tiền ngồi ngáp cả chiều, 2 Mixue thì khách ra vào liên tục, giá cũng không chênh nhau mấy
Bác nhìn hình này là sẽ hiểu vì sao 1 bên ngáp còn 2 bên ra vào liên tục :))

xetaudoidau

Xe tăng
Kem ốc quế 10k là rẻ nhất tinhs ra thì bình thường , đồ uống khác giá rẻ hơn các hãng khác , chất lượng thì trung bình thôi không ngon .

Nhượng quyền thì giá ra 1 shop tầm 7-800tr , cả chi phí nhập hàng tầm 1 tỷ , em không biết các hãng sao chứ bọn này máy móc mấy trăm củ chỉ bh chạy xong là hết , chủ mà không biết gì chạy sau hỏng hóc gọi thợ là hết lãi ( lãi tầm 40-50% )
Có mỗi cái máy làm kem với máy dập nắp cốc là đáng giá chứ có j đâu mà lo bảo hành, sửa chữa hả cụ. Đồ của nó max 200 củ là full.

MuathuHN252

Xe cút kít
Có ai như em chưa từng vào MIXUE 1 lần ko?