[Thảo luận] Theo các cụ nên làm gì với những người bật đèn pha trong thành phố?

29X-6789

Xe tải
E 2B lắp sẵn xenon,đi trong ngõ mà cứ gặp mấy ông 2B ngược chiều SH,Li giương pha là em giương lại bằng xenon luôn,chứ mình đang đi cứ bị giảm tốc gần như phải dừng lại vì chói mắt thì ức chế lắm.

h_mdc

Xe điện
Thường em nháy pha hai lần, nếu đối tác không cụp xuống thì em lại bật pha, đèn em rất sáng nếu đã bật pha đảm bảo phía bên kia chỉ có nước đứng lại rồi chửi gì đó em cũng chẳng nghe thấy. Với những người cố ý thì được bài học, với những người vô ý thì cũng phải cho họ hiểu. Họ như vậy cũng chẳng nên lịch sự làm gì, trong trường hợp này không thể đánh đồng mình cũng như họ được, họ gây ra trước kia mà và mình cũng đã cảnh báo.

verybadrat

Xe hơi
Ở HN thì em nghĩ họ "quên" là đang để pha, kiểu như đang chạy Pháp Vân Cầu Giẽ về đang phê nên chưa hạ được :))
Chứ cũng ít trường hợp giương mắt như thế cũng ít :D
Thường thì em giương lại cái thì họ cũng cụp xuống, chắc do đèn mình sáng quá :))
Cụ nói đúng ạ. Nhà em ở Nguyễn Văn Cừ, tối nào cũng về qua cầu Chương Dương. Em đoán các xe giương pha thô lố lên mà chạy phần lớn là đi từ đường 5 vào.
Thỉnh thoảng em cũng cáu, giương pha lại cho biết tay. Nhưng nếu làm thế thì xe chạy trước mặt cùng chiều với mình cũng bị ảnh hưởng. Không khéo cụ đi trước cũng mắng mình không ra gì luôn.

Chỉnh sửa cuối:

vietduy269

Xe máy
E nhiều lần bức xúc quá nên lập thớt này nhờ các cụ giải quyết. Rất nhiều người hiện nay đi xe máy trong thành phố toàn bật đèn pha. Nói thật là lắm lúc đi trong ngõ tối mà gặp là phải gần như dừng lại vì ko nhìn thấy gì. Lắm lúc e muốn bật pha lại nhưng nếu thế thì mình lại giống họ nên thôi Mà toàn những xe ga đắt tiền. E nghĩ có lẽ những người này ko biết chức năng của đèn pha và đèn cốt hay sao ý. hay là phải bật đèn pha thì nhìn Congtomet nó mới đẹp? E mạo muội đề nghị các cụ trong OF để ý và nói lại cho người thân, những người quen và người xung quanh biết để tránh tình trạng này tiếp tục xảy ra.
Phải làm giống như Thủ tướng Nga cho xe bọc thép cán qua xe đỗ vi phạm luật giao thông ý. Chắc lần sau nhớ ngay thôi mà. E ủng hộ biện pháp mạnh với những trường hợp vi phạm
Ko hẳn là xe máy đâu cụ ạ , ô tô vẫn bật bình thường , mà em akay lắm như mù luôn :-ss , hôm qua đi cửa bắc có con fortuner bật fa em mù luôn >"< xong nó thấy em loạng choạng nó tắt fa đi cái 3-5s sau mới bình thường trở lại :( híc , ô tô còn thế huống chi xe máy hả các bác >"< :@

Bằng Nguyễn

Xe đạp
Ngày trước hồi em đi học lái xe thì ổng thầy dạy lái của em giải quyết tình huống như thế này ạ:

Nhìn thấy xe bật pha từ xa ---> lán dần sang bên trái, đi chậm chậm ---> lấn đường đến mức xe kia phải dừng lại ---> ổng đánh lại về đường của mình và mở kính: bác ơi pha của bác sáng quá em đ' thấy đường đâu cả. bác thông cảm em nhé (cười toe toét)

anw, em kể cho vui thôi, các bác đừng làm thế nhé :P

Tribute

Xe container
Riêng về "văn hóa đèn pha" em thấy ở trong TP kém hơn ở ngoại thành, thậm chí kém hơn cả miền núi, nông thôn. Em nhận xét vậy vì trong TP khi gặp xe (cả 2b lẫn 4b) bật pha, em nháy pha lại thì chỉ có vài xe (chủ yếu 4b) hạ cos còn lại như không biết gì kể cả mình điên tiết giương thẳng Pha vào mẹt luôn cũng kệ. Nhưng đi đường trường ban đêm em thấy hầu hết 2b đều hạ cos khi mình nháy pha, kể cả tận giữa rừng trên Lào Cai, Yên Bái, Điện Biên, Phú Thọ hay giữa cánh đồng Bắc Ninh, Thái Bình, Nam Định. Như vậy, chả lẽ dân TP lại kém hiểu biết hơn dân các tỉnh về khoản đèn đóm này??? Em cũng chưa lý giải nổi.

hubugi

Xe buýt
Riêng về "văn hóa đèn pha" em thấy ở trong TP kém hơn ở ngoại thành, thậm chí kém hơn cả miền núi, nông thôn. Em nhận xét vậy vì trong TP khi gặp xe (cả 2b lẫn 4b) bật pha, em nháy pha lại thì chỉ có vài xe (chủ yếu 4b) hạ cos còn lại như không biết gì kể cả mình điên tiết giương thẳng Pha vào mẹt luôn cũng kệ. Nhưng đi đường trường ban đêm em thấy hầu hết 2b đều hạ cos khi mình nháy pha, kể cả tận giữa rừng trên Lào Cai, Yên Bái, Điện Biên, Phú Thọ hay giữa cánh đồng Bắc Ninh, Thái Bình, Nam Định. Như vậy, chả lẽ dân TP lại kém hiểu biết hơn dân các tỉnh về khoản đèn đóm này??? Em cũng chưa lý giải nổi.
"Cụ lại đúng rồi! Tribute".
Em về quê, thấy 2b; 4b nàm cái này nghiêm chỉnh lắm. Có nhẽ do nếu ko như thế thì sẽ "chết mà chả ai hay".
Còn dân phố thì mấy khi vì vậy mà trết. Mà va chạm thì ko ở đồng không mông quạnh nên thằng 4b sẽ chết vì đầy nhân trứng. Em đề nghị: bây giờ cứ nói đến "thằng nhà quê; kiểu quê-->nghĩa là văn minh. Còn cứ nói đến dân phố; kiểu phố-->nghĩa là nông dân, lạc hậu, cần giáo dục thêm nhiều nữa":((.
Trên otophun này cứ nói đến từ "quê" là các cụ lại mắng ầm ầm. Nên định nghĩa lại, cụ nhẩy???

anhtho

Xe ngựa
Theo em nó có lý do. Ở ngoại tỉnh, nhất là miền núi, đi đêm mà bị giương pha là chỉ có tối sầm. Em từng 1 lần bị chiếu hồi đi Lào Cai, đúng là chỉ có nước phanh đứng xe lại chờ cho nó đi rồi mình đi tiếp. Đường hẹp, một bên là vực, chói pha ko thấy đường thì đúng là đi vào mắt. Chính thế nên các xe tải, xe con đi đường dài nhiều họ hiểu chuyện này và thường hạ pha mỗi khi gặp xe đối diện hoặc nếu ta hạ pha trước. Bà con đi 2b cũng nhiều người hiểu nên họ cũng làm thế. Thực tình, nếu ta đi 4b, người đi 2b ở các tỉnh thường là xe số, đèn yếu nên nếu không hạ pha, họ chịu phần thiệt chứ không phải 4b. Còn các nam thanh nữ tú ở HN thì có biết gì đâu, nếu có bị xe chiếu pha vào mặt thì cũng ko tới mức nguy hiểm, mà chỉ là khó chịu thôi, bởi vậy họ hầu như chẳng biết gì về tác dụng và tác hại của pha cốt cũng như khi bị giương pha.
Nếu mấy chú xxx chăm phạt lỗi này, đảm bảo chỉ vài tháng sau, mọi việc ngon ngay. Hồi thằng em em từ Đức về, nó ngồi xe và thấy pha đối diện không hạ, nó rất ngạc nhiên: "Thế công an không phạt lỗi này à !" Đối với chúng nó, lỗi giương pha khi gặp xe đối diện hoặc đi sau xe khác, kể cả trên đường cao tốc là bị phạt ngay, và cũng mất kha khá thóc.

Chỉnh sửa cuối:

blackcat321

Xe máy
E cũng nháy lại để nhắc nhở, chứ mình đi oto còn đỡ, người khác đi xe máy sẽ nguy hiểm lắm, vd trước mặt họ có vật cản hoặc ổ trâu mà k thấy thì sao

Mazda CX9

Xe điện
[
Phải làm giống như Thủ tướng Nga cho xe bọc thép cán qua xe đỗ vi phạm luật giao thông ý. Chắc lần sau nhớ ngay thôi mà. E ủng hộ biện pháp mạnh với những trường hợp vi phạm[/QUOTE]
Cụ nhầm rồi ko phải anh Putin lái bọc thép đâu đấy là thị trưởng thủ đô Ringa của Estonia.

ktphong

Xe tăng
Nếu xe có đèn pin siêu sáng thì để lên trên taplo, thấy thằng nào pha thì mình nháy đèn, nó ko hạ thì mình pha với nó và lấy đèn pin chiếu vô mặt nó. Nên mua loại đèn pin led dành cho cảnh sát mỹ hoặc đèn pin dùi cui.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Nếu xe có đèn pin siêu sáng thì để lên trên taplo, thấy thằng nào pha thì mình nháy đèn, nó ko hạ thì mình pha với nó và lấy đèn pin chiếu vô mặt nó. Nên mua loại đèn pin led dành cho cảnh sát mỹ hoặc đèn pin dùi cui.
Thôi cụ ạ, tập trung vào nhìn đường cho nó lành.

Các cụ đi trong phố còn đỡ vì còn có đèn đường, các cụ đi tỉnh nhiều mới thấy chối tỉ cơ :) vẫn phải sống chung với lũ thôi, nháy pha và căn theo mép đường.

TSTA

Xe container

leanhchien

Xe hơi
thôi cố mà chịu thôi cụ ạ, biết thế nào được, rất nhiều người đi xe máy còn ko phân biệt được pha xa và pha gần .giải pháp duy nhất chắc đeo kính dâm.:D

MB E250

Xe tải
Văn hóa giao thông ở ta quá kém, có những cụ cậy xe to đèn Bi xenon sáng, nháy đèn như chớp làm cho xe đi ngược chiều hoặc cùng chiều bị chói rất dễ gây TNGT. Như vậy những cụ đó là gián tiếp hại người còn gì. Các cụ tích đức 3 đời chẳng đc mà.....mỗi người ý thức 1 chút XH tốt đẹp lên

qua_khoang

Xe tăng
Theo e chúng ta tạm gọi bọn đấy là ngợm chạy xe bật pha trong phố là chuẩn đấy ạ,mà e thấy tỷ lệ đấy tương đối nhiều đấy ạ.Đúng như cụ nào nói ở trên là chúng nó k phân biệt được cốt với pha đâu,nó chỉ biết đấy là cái đèn thôi.

nobito

Xe máy
E nhiều lần bức xúc quá nên lập thớt này nhờ các cụ giải quyết. Rất nhiều người hiện nay đi xe máy trong thành phố toàn bật đèn pha. Nói thật là lắm lúc đi trong ngõ tối mà gặp là phải gần như dừng lại vì ko nhìn thấy gì. Lắm lúc e muốn bật pha lại nhưng nếu thế thì mình lại giống họ nên thôi Mà toàn những xe ga đắt tiền. E nghĩ có lẽ những người này ko biết chức năng của đèn pha và đèn cốt hay sao ý. hay là phải bật đèn pha thì nhìn Congtomet nó mới đẹp? E mạo muội đề nghị các cụ trong OF để ý và nói lại cho người thân, những người quen và người xung quanh biết để tránh tình trạng này tiếp tục xảy ra.
Phải làm giống như Thủ tướng Nga cho xe bọc thép cán qua xe đỗ vi phạm luật giao thông ý. Chắc lần sau nhớ ngay thôi mà. E ủng hộ biện pháp mạnh với những trường hợp vi phạm
Đèn pha thì đã đỡ cụ ạ vì mình còn biết trưóc, em nhiều khi đang đi bị các chú đi xe máy chơi đèn phanh mới ác. Nó phanh 1 cái là mình tối sầm cả mắt luôn

Taxi 0000

Xe hơi
Ở ngoài đường quốc lộ, các bác xe tải xe khách cứ pha ngược lên, mình nháy đèn nhắc thì họa hoàn lắm mới có bác xuống cốt. Ở trong phố đa phần là quên thôi.