[Funland] Thế này thì thiệt thòi cho các cháu Hà Nội quá !

QAZ

Xe container
Đúng vậy, như em chỉ học tiếng Anh trong trường, nhưng vẫn đủ để học và làm việc bình thường. Giờ thấy các cháu từ cấp 3 đã vừa học vừa ôn IELTS, thấy khổ quá. Bọn tận vùng xa như Hà Tĩnh cũng thế thì chả hiểu để làm gì? Ngoại trừ bảo du học thì không nói, chứ tốn tiền thi rồi cái bằng chỉ có hiệu lực trong 2 năm thì thi làm gì cho tốn tiền! Mấy triệu để vào thi 1 lần.
Các cháu và bố mẹ các cháu đang tiếp bước ông Cu để tìm đường đi Gia-nã-đại đấy.

Ở tỉnh bây giờ đã thành mốt đi du học rồi nhé, các cháu được giải tỉnh, bất kể trò gì, cờ vua bóng ném v.v... đều được biên vào học bạ giấy tờ cho đẹp thành tích.

• Vodka
Reactions: TPS

lamthanhngoc

Xe tải
1. Quan điểm của em là KHÔNG NÊN đặc cách, ưu tiên về điểm số trong giáo dục. Đây là biểu hiện của sự KHÔNG CÔNG BẰNG trong xã hội.
Các em, các cháu giỏi như nhau nên có cơ hội học tập, phát triển như nhau.

2. Tuy nhiên, để khuyến khích các cháu có hoàn cảnh khó thì có nhiều cách khác:
- Học bổng cho các cháu giỏi (một phần toàn phần)
- Miễn giảm học phí cho các cháu ở địa bàn khó khăn hay hoàn cảnh đặc biệt,,,
...
Em cũng nghĩ như cụ ạ
Cháu nào giỏi cứ vào, rồi hỗ trợ học phí theo vùng miền.

giang.nguyen

Xe điện
Em trả lời luôn là có cccc ý. Sinh viên ở tỉnh ra HN học, khi học xong thì hầu như chẳng đứa nào muốn về tỉnh nữa ý. Cứ đợi đấy mà Hn lại mò về tỉnh. Mặc dù khá nhiều SV ở tỉnh nhưng là ở TP hoặc thị xã của tỉnh
Cho dù các học trò ấy có ở lại HN thì bằng cách này cách khác, trực tiếp hoặc gián tiếp các em ấy giúp đỡ & thúc đẩy địa phương phát triển.
Các em ấy ở lại HN thì cha mẹ,ông bà, họ hàng cô dì chú bác vẫn ở lại địa phương. Các em ấy ở lại Hn không có nghĩa là cắt đứt hoàn toàn với địa phương ấy.
Thứ 2, cho dù là TP hay thị xã của tỉnh thì sao? Không có các thành phố, thị xã ấy thì lấy ai giữ biên, giữ đất. Cái gì cũng khư khư ôm lấy cho mình hết rồi đến khi chiến tranh loạn lạc lại ngồi than khóc tại sao người dân tỉnh biên nối giáo, đầu hàng giặc à.
Cục mứt gì HN cũng ôm hết, đổ bao tiền xây dựng hạ tầng vật chất sao không thấy cụ nào mở mồm kêu gào phản đối, bảo rằng HN được đầu tư nhiều quá phải san sẻ cho tỉnh khác với. Có chút chính sách ưu tiên ưu đãi cho học sinh vùng biên, miền núi cũng vội vàng mà kêu mà gào.
Các cụ không tự nhận thấy là học sinh học ở HN đã có quá nhiều ưu tiên so với học sinh các vùng khác rồi sao, hay cái mình hưởng thì mặc nhiên là đúng, còn cái người khác hưởng cũng vội đòi dây máu ăn phần.
Em bảo, ai thấy cộng điểm là bất công thì cho con em về học miền núi để mà hưởng cái bất công ấy đi. Kêu với gào cái gì.

lamthanhngoc

Xe tải
Em thấy 6.5 là điều kiện để học thạc sĩ rất nhiều trường nước ngoài rồi cụ.
Nhiều cháu 6.5 chả đủ trình học 1 số môn tiếng Việt tại Vn chứ không nói nước ngoài cụ ạ, tiếng Anh thi cử nó khác học thuật lắm. Cháu em là 1 ví dụ.

duyawa

Xe tăng
Có khó j đâu, ở HN mà muốn đc cộng điểm thì 2/3 năm cấp 3 cứ cho nó học ở mấy huyện lân cận có nhiều trường tốt như Gia Lâm, Đông Anh chả hạn. Sáng sớm chịu khó dậu sớm mà bắt xe bus chuyến đầu thôi. Nửa ngày về thì lại đi học thêm thầy cô giỏi ở HN. Vậy là xong.

xeruabo2

Xe điện
Chi phí luyện thi chứng chỉ vài chục triệu là cả một vấn đề đối với đa số các gia đình ở tỉnh lẻ.

Au79 Dragon

Xe điện
Cho dù các học trò ấy có ở lại HN thì bằng cách này cách khác, trực tiếp hoặc gián tiếp các em ấy giúp đỡ & thúc đẩy địa phương phát triển.
Các em ấy ở lại HN thì cha mẹ,ông bà, họ hàng cô dì chú bác vẫn ở lại địa phương. Các em ấy ở lại Hn không có nghĩa là cắt đứt hoàn toàn với địa phương ấy.
Thứ 2, cho dù là TP hay thị xã của tỉnh thì sao? Không có các thành phố, thị xã ấy thì lấy ai giữ biên, giữ đất. Cái gì cũng khư khư ôm lấy cho mình hết rồi đến khi chiến tranh loạn lạc lại ngồi than khóc tại sao người dân tỉnh biên nối giáo, đầu hàng giặc à.
Cục mứt gì HN cũng ôm hết, đổ bao tiền xây dựng hạ tầng vật chất sao không thấy cụ nào mở mồm kêu gào phản đối, bảo rằng HN được đầu tư nhiều quá phải san sẻ cho tỉnh khác với. Có chút chính sách ưu tiên ưu đãi cho học sinh vùng biên, miền núi cũng vội vàng mà kêu mà gào.
Các cụ không tự nhận thấy là học sinh học ở HN đã có quá nhiều ưu tiên so với học sinh các vùng khác rồi sao, hay cái mình hưởng thì mặc nhiên là đúng, còn cái người khác hưởng cũng vội đòi dây máu ăn phần.
Em bảo, ai thấy cộng điểm là bất công thì cho con em về học miền núi để mà hưởng cái bất công ấy đi. Kêu với gào cái gì.
Nếu cam kết học xong quay lại xây dựng quê hương thì tuyển thẳng ĐH cũng sẽ nhận được ủng hộ. Nhưng bản chất sâu xa là muốn học và xây dựng cs mới ở TW nên mới cần phân bổ lại điểm vùng một cách hợp lý hơn, còn những đóng góp với quê hương thì xin lỗi cỡ anh Thăng trước đây cũng chả làm được cái mẹ gì cho Nam Định. Thi tốt nghiệp tại địa phương nhưng được dùng điểm đó để xét ĐH chẳng phải cũng là 1 ưu ái hay sao?! Nay một số trường ĐH lớn tổ chức xét tuyển thẳng, tự tổ chức thi riêng, giảm xét tuyển bằng điểm TN thì ông Hà Tĩnh là nơi bắn phát súng đầu tiên qua khe cửa hẹp nhằm tạo lợi thế cho mình. Mong là các trường sẽ nhận ra dã tâm này để giữ sự công bằng cho các thí sinh nơi khác.

Au79 Dragon

Xe điện
Test trung tâm thì trừ đi cũng kha khá đó! Thi thật khoai hơn nhiều! Tuy nhiên 6,5 thì cũng ko cao. Để được 8.0 bọn chúng cũng phải cày lòi mắt chứ ko phải khó đôi chút 😀
Mợ nói chuẩn, từ 7.5 len 8.0 là cả bàu trời kiến thức. Nó khó không kém gì từ 0-7.5 :)

caisua

Xe lăn
Chỉ cần thi ở HN là chấp hết luôn ạ, thi ở tỉnh là cả 1 vấn đề rất rất tế nhị

Mít tố nữ

Xe tăng
Chi phí luyện thi chứng chỉ vài chục triệu là cả một vấn đề đối với đa số các gia đình ở tỉnh lẻ.
Với dân thành phố thì cũng vậy nhé cụ. Đâu cứ phải dân thành phố là đương nhiên giầu có hơn dân tỉnh đâu. Khái niệm dân nghèo thành thị em đọc đâu lâu lắm rồi.
Tiếng Anh có nhiều cách để học chứ không chỉ có luyện thi ở trung tâm.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Với dân thành phố thì cũng vậy nhé cụ. Đâu cứ phải dân thành phố là đương nhiên giầu có hơn dân tỉnh đâu. Khái niệm dân nghèo thành thị em đọc đâu lâu lắm rồi.
Tiếng Anh có nhiều cách để học chứ không chỉ có luyện thi ở trung tâm.
Dân thành phố gốc chính ra nghèo. Dân các tỉnh giờ vác tiền lên HN mua nhà ầm ầm ;))

Au79 Dragon

Xe điện
Dân thành phố gốc chính ra nghèo. Dân các tỉnh giờ vác tiền lên HN mua nhà ầm ầm ;))
Nghe đồn dân quanh Hàng Dầu và mấy phố cổ nhiều dân Lạng Sơn, Quảng Ninh lắm, có người mua 2-3 nhà liền kế trước sau với giá cao. Ông anh em trước ở Hàng Dầu bảo thế

TNT_123

Xe buýt
Cơ chế nào cũng vẫn thiệt. Đợt giữa 200x đến đầu 201x, hội nhà giàu học ở Lomonoxop hay mấy trường ở Mỹ Đình, ở biệt thự chục tỷ gần đấy nhưng vẫn tính là ngoại thành (huyện Từ Liêm), thi đh vẫn đc cộng 0.5 điểm :))

TPS

Xe điện
Hihi, the hả chị? E tưởng thi mock test cũng tương tự thật, chứ vớ vỉn thế này sau thi thật so sánh sao dc nhỉ
Phải bỏ tiền ra thi thật mợ ơi Mock test như khỉ mốc, thi cho phí thời gian. :D
Hà tĩnh chơi tiểu xảo vãi!
Các tỉnh khác học theo thì loạn
Chứng tỏ bộ dục làm chính sách có kẽ hở
Tiểu xảo 1 phát 70 cháu được cộng từ 1-2.5 điểm cho thi ĐH. Các tỉnh khác học theo nữa thì loạn.
Nó lại "ưu ái" lấy cả kết quả mock test để thưởng thi toi nặng ạ

khai

Xe hơi
Thế mới nói bây giờ chứng chỉ Ielts quan trọng như thế nào. Mình luyện thi Ielts hoàn thiện được 4 kĩ năng nghe - nói - đọc - viết. Thì đó cũng sẽ là một lợi thế cho bản thân mà. Giờ các cụ cũng biết tiếng Anh quan trọng mà.
E ngày trước đi làm muốn giữ công việc cũng phải đăng kí 1 khóa luyện thi Ielts ở Anh ngữ Enta đó. Đi học toàn các bạn trẻ, mình chững chạc hơn tí nhưng được cái đoàn kết giúp đỡ nhau trong học tập. Mách cái là ở đây có cô Quỳnh Ngã tư sở (thấy mấy bạn trẻ gọi vậy) còn trẻ mà dạy hay lắm nhé!

alceste

Xe điện
Các cụ chửi ơi đây có vẻ chưa bao h thì IELTS mà hình như cũng ko nắm được quy chế cộng điểm thi đại học và vào thẳng Đh, nên chửi bọn mồm nhể.
hsg cấp tỉnh là đc ưu tiên gì a???Mỗi năm hàng chục nghìn cháu.
Vào đọc cái bài lá cải xong nhao lên chửi.
Thời đại nào rồi, làm phụ huynh thông thái đi cụ ơi?