[Funland] Thế này thì thiệt thòi cho các cháu Hà Nội quá !

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Các cháu Hà Nội thì thi đại học trong nước không lại các cháu ở các tỉnh đâu ạ. Dần dần nên bỏ việc cộng điểm đi thì hay hơn ạ
Sao ko lại với các cháu ở tỉnh vậy cụ?

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cháu Hà Nội IELTS 7-8 cũng chả được công nhận là học sinh giỏi câp tỉnh thành, trong khi các cháu tỉnh kia đạt danh hiệu được cộng điểm ?

70 học sinh Hà Tĩnh được đặc cách là HSG cấp tỉnh vì đạt IELTS 6.5 trở lên, nhiều phụ huynh Hà Nội lo sốt vó, sợ cửa vào ĐH của con ngày càng hẹp

Quyết định đặc cách cho 70 học sinh đạt IELTS 6.5 được giải HSG cấp tỉnh của Hà Tĩnh có thể giúp khích lệ phong trào học tiếng anh của học sinh trên địa bàn. Mừng cho tỉnh bạn nhưng nhiều phụ huynh Hà Nội không khỏi lo cho con em mình. Bởi tại Hà Nội, học sinh được 7.5 - 8.0 IELTS cũng chưa được đặc cách đạt giải HSG cấp thành phố.

Trong khi đó, khi xét tuyển đại học, các trường tốp đầu như Đại học Ngoại thương, Đại học Ngoại giao, Đại học Bách Khoa,... đều ưu tiên xét tuyển thẳng hoặc cộng điểm với các học sinh thi HSG các môn trong tổ hợp xét tuyển từ cấp tỉnh, thành phố trở lên.

Vốn không được cộng điểm ưu tiên khu vực, nay lại có thêm áp lực từ học sinh các tỉnh thành khác nên phụ huynh Hà Nội cho rằng: Việc đặc cách của các tỉnh sẽ gây ra sự mất cộng bằng. Chị Phương H. (Hà Nội) có con đang học lớp 12 năm nay chia sẻ: "Nếu phong trào IELTS lan rộng sang các tỉnh thành khác trừ Hà Nội thì quả thật con đường vào đại học top đầu của các cháu Hà Nội sẽ trở nên eo hẹp. Chẳng hạn con mình được 8.0 IELTS + GPA trên 9.0 cả 3 năm học thì khi xét tuyển cũng chỉ là xét phương thức 2. Trong khi đó, các bạn được học sinh giỏi cấp tỉnh nhờ IELTS 6.5 sẽ được ưu tiên xét tuyển loại 1 luôn".

ủa chỉ các cháu HN thiệt thòi ?? các cháu SG ko thiệt thòi ?

xebetong

Xe container
Thế con em ở HN có mò về giúp phát triển Lào Cai không? Hay chỉ cần tập trung đầu tư cho Hà Nội thôi còn Lào Cai hay Hà Giang bỏ trống hết?
Luật chơi đã ra, nhà nào HN muốn con em được cộng điểm thì về Hà Giang hay Lào Cai mà sống đi, điều kiện một 8 một 10 mà. Thay đổi cả cuộc đời thế kia thì sao mà ko làm?
Hay nói trên mồm thì hay lắm, một 8 một 10 nhưng bảo muốn thì về quê mà sống đi lại kéo nhau chạy làng
Ok luật chơi!
Chỉ cần không đổi luật xoành xoạch là dc

drchimnon

Xe tăng
Năm 97 em thi ĐH thiếu 0,25 điểm trường công lập mà ko hạ đây ạ, đau đớn lắm, phỉ phui cái mồm lúc đấy lại ước mơ là con em ngoại tỉnh. Em đành đi học dân lập, toàn lũ HN he he, học hành cũng ba chi khươn. Năm sau thi lại trường năm ngoái trượt mới đỗ, lớp sỹ số 27 mà chỉ có 4 đứa HN. Giờ thì bạt ngàn trường ĐH rồi, e cũng chả lo cho bọn trẻ con. CV thi tuyển cty cũng ko cần đòi hỏi hệ công lập nhiều.