Thế này thì khối cụ toi kể từ ngày 1-8

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Mượn xe hả? thế thằng chủ xe đâu? gọi nó ra đây xem có đúng nó cho chú mượn không lào? Hay là chú ăn trộm xe mí cả gấy tờ củ ló. Bi giờ chưa xác minh được tạm cho xe về đội để đảm bảo giao thông nhá! Nó đi nước ngoài hả? Thế giấy cho mượn xe có công chứng của chú đâu?:21:

Tran Nam Hai

Xe tăng
Từ 1/8, Cục CSGT Đường bộ - Đường sắt (C26) sẽ xử lý ô tô mang biển sai quy định, xe không chuyển quyền sở hữu sau khi đã cho, tặng, bán. Ô tô mang biển sai quy định chạy trên một số tuyến giao thông trọng điểm sẽ bị xử nghiêm. Địa bàn tập trung kiểm tra là các tuyến giao thông trọng điểm: QL 1, 5, 8, 9, 18, 51, Hà Nội, Hà Tĩnh, Quảng Trị và TP Hồ Chí Minh. Lực lượng CSGT sẽ làm rõ việc xe mang biển số không đúng quy định, đình chỉ lưu hành và buộc chủ phương tiện làm thủ tục chuyển quyền sở hữu theo quy định.C26 cùng cảnh sát các địa phương nói trên sẽ xây dựng phương án chuyên đề, bố trí lực lượng thường xuyên hoặc đột xuất kiểm soát các loại xe ô tô con, xe ô tô khách, bao gồm cả xe mang biển số trong nước, biển số khu kinh tế thương mại đặc biệt và biển số nước ngoài.Đợt ra quân này sẽ tập trung xử lý các hành vi vi phạm như xe ô tô vi phạm hiệp định vận tải đường bộ, vi phạm các quy định về hoạt động trong khu kinh tế thương mại đặc biệt; xe gắn biển số không đúng quy định; xe không chuyển quyền sở hữu phương tiện sau 30 ngày kể từ ngày làm giấy tờ mua, bán, tặng, cho và các vi phạm về tốc độ, tránh vượt, phần đường, làn đường.
(theo Vnexpress)
Các bác hiểu quy định như thế nào ấy nhỉ ? Sao em chả thấy có chữ nào liên quan đến việc cấm cho mượn xe hay buộc người lái xe phải chứng minh là xe tôi đang lái là xe đi mượn chứ k phải là xe k chịu sang tên đổi chủ nhỉ ?

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Mượn xe hả? thế thằng chủ xe đâu? gọi nó ra đây xem có đúng nó cho chú mượn không lào? Hay là chú ăn trộm xe mí cả gấy tờ củ ló. Bi giờ chưa xác minh được tạm cho xe về đội để đảm bảo giao thông nhá! Nó đi nước ngoài hả? Thế giấy cho mượn xe có công chứng của chú đâu?:21:
Ghi số hiệu, hỏi tên, đội và.... Alo! hehehe

vili

Xe tải
Nên giảm thuế trước bạ "thay đổi chủ sở hữu" để dễ quản lý - không hiểu sao cái chân lý giản đơn thế mà xxx không làm

Website
www.facebook.com
Thuế trước bạ thay đổi chủ sở hữu trước đay là 4%, thấy khó nhắn, xxx đã hạ giá xuống 1% rồi nhưng dân vẫn chê. Còn cái khoản thủ tục mới lằng nhằng, tiền ăn thua giề, đục nước thì lại béo CÒ.

Chỉnh sửa cuối:

MORNING_123

Xe đạp
1.
Hỏi: tại sao CMT và đăng ký xe mang 2 tên khác nhau? Xe anh sẽ bị phạt vì không chuyển chủ...v.v
Đáp: tôi mượn xe bạn tôi. Luật không quy định người mượn phải có cái giấy gì cả.

2.
Hỏi: tại sao đăng ký xe của công ty mà anh lại lái? Xe anh sẽ bị phạt vì không chuyển chủ...v.v
Đáp: Tôi là bạn ông Giám đốc công ty + <như trên>

:)):)):))

Thực ra em nghĩ quả này là oánh biển Lào + biển NN. Chứ biển Việt Nam thì chả ông nào bắt được cái gì đâu.
Đi biển NN thì khó bắt lắm các cụ ạ.Toàn hàng khủng thôi à.Nó mà gọi cho người thân thì lại rách việc.

Chỉnh sửa cuối:

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Đi biển NN thì khó bắt lắm các cụ ạ.Toàn hàng khủng thôi à.Nó mà gọi cho người thân thì lại rách việc.
Cũng không hẳn bác ạ, một số phần trăm chứ không phải tất cả đâu. Ai có gì sẽ khác ngay trong 2 phút đầu. Dừng xe thì cứ dừng, nếu ngoài 2 phút không giải quyết được thì mất 20p, mà 20p vẫn không xong thì... :21::21::21:

@2Sờ: lái xe mà để thủ trưởng bị quấy bởi những việc không đâu về nhà là dễ bị cắt... cắt... cắt đấy ... hehehe :)):)):))

viciv

Xe buýt
Từ 1/8, Cục CSGT Đường bộ - Đường sắt (C26) sẽ xử lý ô tô mang biển sai quy định, xe không chuyển quyền sở hữu sau khi đã cho, tặng, bán. Ô tô mang biển sai quy định chạy trên một số tuyến giao thông trọng điểm sẽ bị xử nghiêm. Địa bàn tập trung kiểm tra là các tuyến giao thông trọng điểm: QL 1, 5, 8, 9, 18, 51, Hà Nội, Hà Tĩnh, Quảng Trị và TP Hồ Chí Minh. Lực lượng CSGT sẽ làm rõ việc xe mang biển số không đúng quy định, đình chỉ lưu hành và buộc chủ phương tiện làm thủ tục chuyển quyền sở hữu theo quy định.C26 cùng cảnh sát các địa phương nói trên sẽ xây dựng phương án chuyên đề, bố trí lực lượng thường xuyên hoặc đột xuất kiểm soát các loại xe ô tô con, xe ô tô khách, bao gồm cả xe mang biển số trong nước, biển số khu kinh tế thương mại đặc biệt và biển số nước ngoài.Đợt ra quân này sẽ tập trung xử lý các hành vi vi phạm như xe ô tô vi phạm hiệp định vận tải đường bộ, vi phạm các quy định về hoạt động trong khu kinh tế thương mại đặc biệt; xe gắn biển số không đúng quy định; xe không chuyển quyền sở hữu phương tiện sau 30 ngày kể từ ngày làm giấy tờ mua, bán, tặng, cho và các vi phạm về tốc độ, tránh vượt, phần đường, làn đường.
(theo Vnexpress)
Em không rành lắm về ngôn ngữ luật pháp nhưng có ý kiến phân tích thế này, các bác giám định giúp em
1. Quy định là "xe không chuyển quyền sở hữu sau khi đã cho, tặng, bán." , thì trước tiền phải xác định thế nào là xe đã cho, tặng, bán ? Nếu em bảo là xe đi mượn thì rõ ràng không thuộc phạm vi điều chỉnh của quy định trên.
2. Nếu là xe đi mượn, thi theo luật quy định trong trương hợp vi phạm luật giao thông, thi đối tượng bị xử phạt là lái xe, chứ ko phải chủ sở hữu => cũng không cần chủ sở hữu xuất hiện.
3. Nếu không phải giấy tờ chính chủ, theo phân tích (2), xxx sẽ bắt chứng minh là xe đi mượn, hoặc lái thuê. Vậy làm thế nào để chứng minh, có quy định nào không ? Không có đúng không các bác. Nói tóm lại, xxx cũng dez làm được gì đâu.
4. Các ông làm quy định dech biết là quyền sở hữu và quyền sử dụng là 2 quyền khác nhau. E đồng ý với một số bác la trình độ quản lý của mấy ông này dưới mức trung binh của xã hội so với các ngành nghề khác.:mad:

morningslxn

Xe tải
Xe em đăng ký tên công ty thì sao hả các bác? Lúc nào đi cũng phải mang theo con dấu của công ty và dấu chức danh giam đốc à?(vì em là giám đốc công ty mà).

Fundriver

Đi bộ
cái này theo em nghĩ thì cũng đơn giản thui, các bác cứ lái xe bình thường:69:. xxx có vịn thì cũng đầy lý do rất chính đáng mà, theo em biết thì xe chính chủ cũng không chiếm nhiều % trong tổng số xe đâu.

Văn bản đó quy định như thế nhưng có lẽ chỉ áp dụng cho các bác mua xe thanh lý chưa chuyển chủ (các bác đi xe biển xanh, biển NN, biển NG nhưng chả công cán ở cơ quan nhà nước nào nào hết , thậm trí bằng còn là loại B1:21:) hay các xe tạm nhập (biển Lào, căm pu chia..) hoặc xe mang biển tỉnh khác nhưng cả tháng chạy nhông nhông ở HN....

Em đang chạy 1 con xe mà by giờ để tìm được chính chủ sang tên thì chắc phải đăng tin trên truyền hình mất:P

saigonvw

Xe tăng
Chuyện thật 100% ! Bác nào tin hay không thì kệ !
Hôm qua E đi xe biển 66S XXXX đến đoạn gần SBay TSN ( SG ), đang đi đúng luật thì có chú XXX đi xe Mo-to kè theo bảo tấp vô lề.
E : Tôi có lỗi gì không nhỉ ?
XXX: Anh cho kiểm tra giấy tờ xe!
E: Cụ thể Anh muốn kiểm tra giấy tờ gì ?
XXX: giấy đăng ký xe, sổ Đăng kiểm, bằng lái xe !
E: Được ! Tôi có đủ đây ! Nhưng trước hết nhờ Anh xác định giúp tôi bây giờ là mấy giờ và Anh dừng xe tôi lại để kiểm tra vì lý do gì và trong khoảng thời gian bao lâu ?
XXX: Thì Anh cứ đưa Giấy tờ đây đã !
E: Không ! Trước tiên Anh phải chứng minh cho tôi biết Anh là XXX đã chứ !
XXX: Tôi là XXX đang mặc sắc phục mà !
E: Thế Anh có nhìn thấy tôi đang mặc thường phục không ?
XXX : Dạ E xin lỗi vì thấy Anh đi xe biển số tỉnh nên cứ tưởng ...

E : (Sau khi đi một đoạn ) Vái Thánh cả mớ luôn !:21::21::21:

Cuong_moico

Xe đạp
(theo Vnexpress)
:))Văn bản nào thế bác, em chưa được nghe!Ngày xưa, chuyện xe gắn máy phải đúng tên đúng chủ đã bị thất bại, bây giờ lại đến ôtô...?Vậy em có chục con xe, có lẽ em cũng phải sang tên hết cho các lái xe của em hay sao? Nếu không mấy "ổng" nhốt hết xe của em thì vợ con em phải ăn cháo Gà cầm hơi thì khổ cho em lắm.

ca phung

Xe tải
Cái gì chứng minh là chính chủ nhỉ?
Xe em tên Cty, Cty tên vợ em, lái xe em thuê, thế khi em tự lái chở vợ con em thì sao nhỉ?????? nhỉ
Thì cứ coi Bác là .... chú lái xe thuê mà...không được trả lương thôi, xxx bắt vẫn .... chít như thường:)):)):)):)):))....

AQ.

Xe tăng
Chuyện thật 100% ! Bác nào tin hay không thì kệ !
Hôm qua E đi xe biển 66S XXXX đến đoạn gần SBay TSN ( SG ), đang đi đúng luật thì có chú XXX đi xe Mo-to kè theo bảo tấp vô lề.
E : Tôi có lỗi gì không nhỉ ?
XXX: Anh cho kiểm tra giấy tờ xe!
E: Cụ thể Anh muốn kiểm tra giấy tờ gì ?
XXX: giấy đăng ký xe, sổ Đăng kiểm, bằng lái xe !
E: Được ! Tôi có đủ đây ! Nhưng trước hết nhờ Anh xác định giúp tôi bây giờ là mấy giờ và Anh dừng xe tôi lại để kiểm tra vì lý do gì và trong khoảng thời gian bao lâu ?
XXX: Thì Anh cứ đưa Giấy tờ đây đã !
E: Không ! Trước tiên Anh phải chứng minh cho tôi biết Anh là XXX đã chứ !
XXX: Tôi là XXX đang mặc sắc phục mà !
E: Thế Anh có nhìn thấy tôi đang mặc thường phục không ?
XXX : Dạ E xin lỗi vì thấy Anh đi xe biển số tỉnh nên cứ tưởng ...

E : (Sau khi đi một đoạn ) Vái Thánh cả mớ luôn !:21::21::21:
Quả là em chưa hiểu ý bác, bác giải thích rõ hơn tí được không?

Còn ý "biển số đúng quy định" có phải muốn nói về biển vuông đeo trước, biển dài đeo sau không các bác ơi?

buonchuoi

Xe tăng
văn bản kiểu này thì ai kinh doanh cho thuê xe tự lái chết hết :102::102:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Quả là em chưa hiểu ý bác, bác giải thích rõ hơn tí được không?

Còn ý "biển số đúng quy định" có phải muốn nói về biển vuông đeo trước, biển dài đeo sau không các bác ơi?
Biển đúng quy định là biển phải được bắt ở phía trước và sau xe tại vị trí có lỗ bắt biển, ko được bắt biển trên nóc xe, đặt trong xe hay dưới gầm xe...
Nhưng điều này quan trọng hơn nhiều: Biển ko được bắn đinh rút, ko được được phép ép biển mà phải được vặn = 2 con ốc cùng loại và đủ chặt, ko được phá ren, ko được khóa ecu bên trong biển (để cho GTCC dễ tháo :P). Hết!

NEW JOLIE

Xe máy
1.
Hỏi: tại sao CMT và đăng ký xe mang 2 tên khác nhau? Xe anh sẽ bị phạt vì không chuyển chủ...v.v
Đáp: tôi mượn xe bạn tôi. Luật không quy định người mượn phải có cái giấy gì cả.

2.
Hỏi: tại sao đăng ký xe của công ty mà anh lại lái? Xe anh sẽ bị phạt vì không chuyển chủ...v.v
Đáp: Tôi là bạn ông Giám đốc công ty + <như trên>

Cả hai trường hợp bác nói nếu em là xxx thì sẽ mời chính chủ đến để nhận lại xe.