[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

Nkthanhbinh81

Xe đạp
hay cụ chủ thớt học bài ông mua ý.lên nhà mà ở cùng ông mua thỉnh thoảng đái nhầm phòng tý@@em đùa thôi nhưng cẩn thận 20 năm nữa cụ mới đòi được hết tiền đấy...dính với bựa mệt lắm@@@

Oteconde

Xe buýt
Cần gì toà, bác cứ thử gú gồ cụm từ “thuế phí liên quan xem nó ra 3 loại (lệ phí công chứng, phí trước bạ, thuế tncn) hay chỉ ra 2 loại? Gú gồ xong bác sẽ có ngay câu trả lời. Còn một khi người ta không đàng hoàng cố tình cò quay thì có thể nại ra cả trăm lý do lý trấu. Bác làm ăn gập đối tác cà chớn thì không có HĐ nào có thể bảo vệ bác được. Em khẳng định thế vì em đã từng làm những HĐ hàng trăm trang.

Bác nghĩ toà xử bên bán thua về điều 5? Em lại nghĩ là Bên Mua và Bank thua đấy (trừ phi tpbank chạy chọt thì không tính)
Quan điểm của cụ em tôn trọng.
Quan điểm của cụ mua em cũng tôn trọng.
Quan điểm cá nhân em hiểu thì thuế phí là bao gồm thuế thu nhập, nhưng lý trí em đọc câu chữ thì ko thấy có. Nhiều cụ nói chỉ có 1 loại thuế duy nhất ở đây là thuế tncn, em lại thắc mắc sao ko ghi cmnl là thuế thu nhập cá nhân, mà chỉ ghi là thuế? thuế liên quan là ntn? cãi theo luật thì em ko rõ ? bên nào ăn.
Cụ làm hợp đồng hàng trăm trang thì cụ càng phải hiểu hợp đồng nó phải quy định rõ ràng, quyền lợi, trách nhiệm, nghĩa vụ, xác định thiệt hại.... Vì kể cả có bên vi phạm, mà ko có quy định rõ thì khó mà phạt lắm. Ở đây là quan hệ dân sự, cùng lắm là hủy hợp đồng, 2 bên trả tiền trả nhà nhau thôi, chứ làm được quái gì đâu cụ???

bubu8x

Xe hơi
Cần gì toà, bác cứ thử gú gồ cụm từ “thuế phí liên quan xem nó ra 3 loại (lệ phí công chứng, phí trước bạ, thuế tncn) hay chỉ ra 2 loại? Gú gồ xong bác sẽ có ngay câu trả lời. Còn một khi người ta không đàng hoàng cố tình cò quay thì có thể nại ra cả trăm lý do lý trấu. Bác làm ăn gập đối tác cà chớn thì không có HĐ nào có thể bảo vệ bác được. Em khẳng định thế vì em đã từng làm những HĐ hàng trăm trang.

Bác nghĩ toà xử bên bán thua về điều 5? Em lại nghĩ là Bên Mua và Bank thua đấy (trừ phi tpbank chạy chọt thì không tính)
Cụ có nhầm lẫn gì k??? Tp bank nó liên quan gì mà thua ở đây :))

A_Teo

Xe hơi
ironfoot: chưn sắt ơi ở lại chơi cho zui, Tèo sẽ bảo vệ chưn sắt

Thấy quen hơm?

thin

Xe tải
E đoán là bên bán :)) chưa gì ông ấy lên bắt vạ nói mất nhà này nọ rồi khóc là biết k đơn giản rồi. Ông mua chắc là cũng cay ông này cư xử quá nên cũng cú :))
Cụ thử bán nhà xong cả tháng chưa lấy được tiền, vợ mắng mẹ kêu xong thì NH không tiếp, người mua không thưa điện thoại, lấy cái thoả thuận ra xem thì hoá ra ko có giá trị gì vì không có dấu, lấy cái thông báo cho vay ra thì mới biết sổ tiết kiệm đấy có thể không rút đuợc tiền (cho dù có chi thêm 22 củ ra đóng thuế) thì cụ có rối lên không?

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Nay rảnh mới đọc kỹ vụ này. Hazzz... Về khoản thuế TNCN không hề nhỏ chút nào nếu khi giao dịch các bên không biết cách "xử lý" - vợ em bảo thế :D Em từ vấn cho một số người mua NƠXH - mua theo kiểu trao tay - vì chưa đến thời hạn được chuyển nhượng hợp pháp căn hộ theo quy định đối với NƠXH (5 năm kể từ ngày bên mua hoàn thành nghĩa vụ tài chính với bên bán). Cứ thế trao tiền và trao nhà (giấy viết tay) cho nhau rồi sau này sẽ sảy ra không ít vụ kiên tụng liên quan đến việc trả tiền thuế TNCN và 10% phí sử dụng đất. Thuế TNCN đương nhiên người bán phải chịu (nếu không có thỏa thuận khác).

kin_ha

Xe tăng
Nhà này ở khu nào mà rẻ thế

Nói chung cụ mất thì ko mất . Nhưng đòi mất thời gian thôi. Cụ nện cho vài cái đơn . Thì cả ngân hàng và sổ sách còn lâu đã làm đc ji

Còn báo chanh chấp vơid tìa nha thì cũng chẳng ai đc ở cả

Còn nhà nào bán giá đó ko gt e 1 căn cụ

tolan13

Đi bộ
Em thấy các cụ chẳng nói đến bên công chứng. Làm hợp đồng không ghi rõ ràng. Em cũng vừa bán cái nhà cũng qua ngân hàng làm hợp đồng 3 bên, tiền vào tk bên bán sau 3 tiếng từ lúc ký hết các giấy tờ liên quan với ngân hàng. Ngân hàng sẽ phong toả lại và hỏi bên bán có muốn gửi tiết kiệm hay để tk.
Đằng nào cũng mất 20 ngày nếu cập nhật tên và khoảng hơn 2 tháng nếu đổi sổ mới. Do đó bên bán thường mở sổ tk bằng với thời gian của 1 trong 2 trường hợp trên.
Ngay thời điểm này bên mua sẽ trả lãi ngân hàng và bên bán sẽ hưởng lãi gửi tk.
Thường thì ngân hàng sẽ làm tất cả các dịch vụ ra tên mới và lấy sổ làm tài sản đảm bảo. Sau đó sẽ giải toả tk của bên mua.
Đây là đk khoản rõ ràng trong hợp đồng cc của em.

Ghi rõ các loại thuế và phí.

Qua trường hợp này em thấy:

Hợp đồng cc ghi không cụ thể nên cả 2 bên đều có lý do để lật.

Ngân hàng nghiệp vụ yếu, hay họ nghĩ 2 bên đều thống nhất với nhau rồi hoặc có ý đồ gì khác. Trường hợp của em là ngân hàng hỏi thẳng trước khi ký hợp đồng 3 bên về các loại phí thuế (ngay thời điểm đó em giao luôn tiền thuế cho bên mua luôn) do đó mọi việc cứ thế mà chạy. Không có khúc mắc gì.

Taihoatu

Xe lăn
Qua vụ này ngẫm ra một điều, trong các quan hệ mua bán ếu tin thằng nào cả, đủ tiền nhận hàng, đừng có trình bày nhiều, và có thêm 1 cái TPBank bị đưa vào Blacklist ếu bao giờ giao dịch

A_Teo

Xe hơi
Quan điểm của cụ em tôn trọng.
Quan điểm của cụ mua em cũng tôn trọng.
Quan điểm cá nhân em hiểu thì thuế phí là bao gồm thuế thu nhập, nhưng lý trí em đọc câu chữ thì ko thấy có. Nhiều cụ nói chỉ có 1 loại thuế duy nhất ở đây là thuế tncn, em lại thắc mắc sao ko ghi cmnl là thuế thu nhập cá nhân, mà chỉ ghi là thuế? thuế liên quan là ntn? cãi theo luật thì em ko rõ ? bên nào ăn.
Cụ làm hợp đồng hàng trăm trang thì cụ càng phải hiểu hợp đồng nó phải quy định rõ ràng, quyền lợi, trách nhiệm, nghĩa vụ, xác định thiệt hại.... Vì kể cả có bên vi phạm, mà ko có quy định rõ thì khó mà phạt lắm. Ở đây là quan hệ dân sự, cùng lắm là hủy hợp đồng, 2 bên trả tiền trả nhà nhau thôi, chứ làm được quái gì đâu cụ???
Em cũng nghĩ mua bán không thoả mãn thì giải tán. Vấn đề là ông bán muốn lấy lại nhà và trả lại tiền mà ông mua ếch chịu, chỉ thích cò quay, thế mới có chuyện. Em cũng có bảo ông bán kiện để thu được abc gì đâu, em đang bảo ông í làm rùm lên để bảo vệ lợi ích của ông í trước bè lũ cò quay thôi.

Ông mua cứ chửi ông bán nọ kia sao không trả béng nhà cho xong. Là em, mua bán láo nháo là em giải tán, và em đã từng giải tán cả bên mua lẫn bank tại vp công chứng (em bán nhà). Cuối cùng bank phải chấp nhận yêu cầu của em thì mới giao dịch tiếp.

Sùng A Khoái

Xe tải
Vpcc (do ông thớt chỉ) và ông thớt lập hợp đồng...thế là cụ hiểu rồi chứ...hố hố

Em thấy các cụ chẳng nói đến bên công chứng. Làm hợp đồng không ghi rõ ràng. Em cũng vừa bán cái nhà cũng qua ngân hàng làm hợp đồng 3 bên, tiền vào tk bên bán sau 3 tiếng từ lúc ký hết các giấy tờ liên quan với ngân hàng. Ngân hàng sẽ phong toả lại và hỏi bên bán có muốn gửi tiết kiệm hay để tk.
Đằng nào cũng mất 20 ngày nếu cập nhật tên và khoảng hơn 2 tháng nếu đổi sổ mới. Do đó bên bán thường mở sổ tk bằng với thời gian của 1 trong 2 trường hợp trên.
Thường thì ngân hàng sẽ làm tất cả các dịch vụ ra tên mới và lấy sổ làm tài sản đảm bảo. Sau đó sẽ giải toả tk của bên mua.

Ngân hàng nghiệp vụ yếu, hay họ nghĩ 2 bên đều thống nhất với nhau rồi hoặc có ý đồ gì khác. Trường hợp của em là ngân hàng hỏi thẳng trước khi ký hợp đồng 3 bên về các loại phí thuế (ngay thời điểm đó em giao luôn tiền thuế cho bên mua luôn) do đó mọi việc cứ thế mà chạy. Không có khúc mắc gì.

Chỉnh sửa cuối:

Nkthanhbinh81

Xe đạp
Em cũng nghĩ mua bán không thoả mãn thì giải tán. Vấn đề là ông bán muốn lấy lại nhà và trả lại tiền mà ông mua ếch chịu, chỉ thích cò quay, thế mới có chuyện. Em cũng có bảo ông bán kiện để thu được abc gì đâu, em đang bảo ông í làm rùm lên để bảo vệ lợi ích của ông í trước bè lũ cò quay thôi.

Ông mua cứ chửi ông bán nọ kia sao không trả béng nhà cho xong. Là em, mua bán láo nháo là em giải tán, và em đã từng giải tán cả bên mua lẫn bank tại vp công chứng (em bán nhà). Cuối cùng bank phải chấp nhận yêu cầu của em thì mới giao dịch tiếp.
cụ không đọc hết ah ông mua cố tình kể nghèo kể khổ để chui được vào nhà ông bán để ở mặc dù người thuê còn chưa đi lại còn không biết thật không đái nhầm phòng e nghĩ nếu thật thì đấy là mưu để đuổi khéo ông thuê kia đi cho nhanh.vào ở được rồi bắt đầu cò quay.mất bao công mới vào ở được để cù nhầy giờ cụ lại nghĩ nó chịu trả nhà dễ thế sao@@e thật vụ này ông bán đen rồi dính phải bựa khoai lắm

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Để em edit cái : e dừng còm sau khi nghe reply của cụ gang, là vì em thấy đủ rồi nha, tránh TH sau này mấy đồng chí bám đuôi em lại cứ nghĩ ngồi đếm còm với nói kiểu đó với em suốt.
Em thấy mợ còm lạc chủ đề nên em quote lại thôi, còn diễn đàn có công cụ chứ ai dại gì đi đếm còm làm cái gì cho thêm việc vào người. Sorry mợ nhé.

Oteconde

Xe buýt

Không rõ hợp đồng này do cụ yêu cầu hay bên CC làm, nhưng ghi rõ chi tiết là chuẩn nhất ạ. (dù nn quy định bên nào nộp cái gì rồi, nhưng ghi rõ lại trong hợp đồng như cụ em thấy mới chuẩn.
Cái hợp đồng của 2 cụ kia chắc bên CC nó lấy theo mẫu từ lâu rồi cứ thế ốp vào. Hoặc cố tình xóa đi đoạn định nghĩa "Thuê và lệ phí liên quan gồm:..." phía sau ?

tolan13

Đi bộ
Thế là cả 2 bên đều có “chiến lược” thảo nào rối như nồi canh. Em bẩu sao kg rõ ràng từ lúc lập hợp đồng cc. Mà bên bank cũng không hỏi vấn đề này trước khi ký hđ 3 bên nhẩy.

tolan13

Đi bộ
Hợp đồng của em là mẫu của cc đó cụ. Họ chỉ hỏi là thuế phí như thế nào. Mình khai sao là họ chia A B rõ ràng. Khỏi lằng nhằng.

echnikj

Xe container
Em thấy mợ còm lạc chủ đề nên em quote lại thôi, còn diễn đàn có công cụ chứ ai dại gì đi đếm còm làm cái gì cho thêm việc vào người. Sorry mợ nhé.
À vâng. Em góp câu chuyện ngoài lề, trong thớt này có 1 cụ đã đếm xem bao nhiêu còm đòi oánh, xiên từ đoạn đầu thớt :))

A_Teo

Xe hơi
cụ không đọc hết ah ông mua cố tình kể nghèo kể khổ để chui được vào nhà ông bán để ở mặc dù người thuê còn chưa đi lại còn không biết thật không đái nhầm phòng e nghĩ nếu thật thì đấy là mưu để đuổi khéo ông thuê kia đi cho nhanh.vào ở được rồi bắt đầu cò quay.mất bao công mới vào ở được để cù nhầy giờ cụ lại nghĩ nó chịu trả nhà dễ thế sao@@e thật vụ này ông bán đen rồi dính phải bựa khoai lắm
Vầng em bỏ khoảng 20 trang, page tăng nhanh quá em đọc ko kịp. Quả thực là thế thì ông bán đen như chó mực zồi, thế nên càng phải rắn, quyết không chùn bước trước lũ bẩn bựa.

Bác nào bảo NH liên quan gì, mất gì: liên quan nhiều, mất nhiều đấy bác. Thời buổi thông tin minh bạch không làm ăn kiểu cả vú lấp miệng em được đâu, láo láo là mất uy tín, mất khách ngay.

Bác nào bảo ông bán và công chứng soạn HĐ lừa ông mua, ok thế thì 22tr đó là ngu phí ông mua phải chịu để rút bài học kinh nghiệm. Đằng này ông bán còn cho trả lại nhà cơ mà, không thoả mãn thì trả nhà đi. Chưa kể bác nào bảo lão mua chuyên lướt sóng bđs thì em ếch tin lão mua không đọc HĐ.

xe rùa 2012

Xe container
THẰNG mua nhà ngay từ đầu nhảy vào thớt đã mở mồm rủa ông bán nhà chết sớm. Giờ lại mở mồm nói NHÂN QUẢ

TỞM

vâng. hôm nay Chú ấy ra ks ở rồi vì điện nước tự nhiên cắt hết rồi .
hy vọng chú ấy hiểu tốt nhất là ngồi vào nói chuyện với nhau hoặc là sống trong cảnh ko điện ko nước và kiện cáo liên miên.
chứ ăn ko1 cái nhà thì khó

Chủ thớt thắc mắc buổi làm việc 3 bên sáng nay không có chã với min, mod OF nào có mặt thì em cũng hiểu cụ thớt thuộc dạng gì
Xưa nay hiếm:D:D:D
vâng, có bảo với em là có bên min mod chã vì oto fun là diễn đàn xh uy tín .... dưng cuối cùng thấy mỗii chú mua tử tế với các nv tp bank
em hỏi khí ko phải thế là dư lào ạ

Chỉnh sửa cuối:

vnthan

Xe buýt
Quan ngại sâu sắc vì quan điểm bên mua. Thế này thì ko bên nào lùi đc một tấc nào rồi, ra toà cho cả làng cùng khóc.

Em chém theo hiểu biết của em về luật nhá, mong các cụ góp ý:
- hai bên ngồi chơi xơi nước trong 180 ngày cho cái hợp đồng với TP Bank nó vô hiệu đi thì mới có căn cứ khởi kiện.
- bank thanh lý hợp đồng. Ông mua tạm ở trong nhà, lại dừng ko phải trả lãi cho khoản 450tr đang vay.
- đối tượng kiện là ông mua, toà xử là toà TP (chắc thế, theo quy định từ HĐ công chứng). Kiện đòi lại nhà do bên mua ko thanh toán hết công nợ.
- toà xử chia tay, huỷ hợp đồng công chứng, hai bên cầm về tài sản vốn của mình: 285tr / nhà
- ông bán cầm quyết định của toà ra vp đăng ký yêu cầu huỷ sổ mới, khôi phục lại sổ cũ. Ông mua lúc này mới ra khỏi nhà, kết thúc khoảng 1 năm ở miễn phí trong nhà ông khác (hoặc 2-3 năm nếu có phúc thẩm, giám đốc thẩm gì đó)

Thiệt hại:
- bank mất uy tín, ko cách này thì cách khác. Nếu lên fb nó tạo ra dư luận xấu thì cũng nhọ
- ông mua mất vài chục triệu án phí, với ít tiền cho luật sư nó tư vấn sao cho ko mặc áo juve. Cái này tương đương với tiền thuê nhà. Coi như ông mua ko mất gì ngoài công sức đi lại.
- ông bán thì thiệt quá nặng dù đúng hoàn toàn về luật: mất không cái nhà trong 2 năm cộng với công sức đi lại.

Em chém hoàn toàn trên cơ sở ko ai manh động nhé. Còn trong quá trình đó mà các luật sư bày trò thối thì chưa biết gió sẽ xoay chiều nào, có thể sẽ có một bên bốc mứt mà ăn