Thế nào là một lái xe giỏi?

anhtuan17

Xe tải
Lái giỏi trứơc hết phải có kỹ thuật tốt, và để khẳng định thì chỉ lúc nào ko lái nữa mới có thể nói là người đó lái giỏi thôi.
Đồng ý với bác, em đã từng quản lý hàng trăm lái xe và nghiệm ra tay lái xe nào khoe là mình lái giỏi thể nào cũng dính tai nạn, va quệt do rủi ro chủ quan và khách quan khi lái xe là rất cao. Theo em: "Không có lái xe giỏi, chỉ có lái xe gây tai nạn, hay vi phạm luật và lái xe không gây tai nạn nặng, ít vi phạm luật". Cẩn thận, không chủ quan và không được coi là mình lái giỏi kể cả đã từng lái vài chục vạn km an toàn.

Big bus

Xe tải
Cụ nói thế em e là hơi khắt khe quá. Không nên khoe khoang là mình lái xe giỏi, nhưng những người có kỹ thuật lái xe tốt cũng phải thừa nhận là họ lái giỏi (trên đời chẳng có gì là tuyệt đối cụ ợ )!
Trên hết vẫn là khả năng quan sát và phán đoán của người điều khiển xe ( em mạo muội nêu ý kiến xin các cụ đại xá :))).

Phuonglgy

Xe máy
Em toàn tay trái 8h tay phải nếu đường đông để cần số,tình huống phức tạp trên đường nhiều xe thì cả 2 tay,tay trái 8h tay phải 3h

leduk

Xe đạp
chào các a.theo e lx ngót 10nam nay.xe lon xe be xe me xe con e quần het.lx mjh nen co nhug nguyen tac bat dj bat djch du gap tjnh the hay hoan canh nao de dat an toan len tren het.lun nghj den kaj gja faj tra la rat dat day a.e xjn fep het a.

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ nói thế em e là hơi khắt khe quá. Không nên khoe khoang là mình lái xe giỏi, nhưng những người có kỹ thuật lái xe tốt cũng phải thừa nhận là họ lái giỏi (trên đời chẳng có gì là tuyệt đối cụ ợ )!
Trên hết vẫn là khả năng quan sát và phán đoán của người điều khiển xe ( em mạo muội nêu ý kiến xin các cụ đại xá :))).
Chuẩn đó Big bus. Lái giỏi là một chuyện, còn gây tai nạn là một chuyện khác. Lái xe giỏi là người phải có đầy đủ các tố chất: có đạo đức nghề nghiệp, tay nghề vững vàng, giúp đỡ mọi người nhiệt tình, có bản lĩnh và thần kinh thép, thao tác lái xe trở thành bản năng, có tầm quan sát rộng và phán đoán tình huống chính xác, xử lý kịp thời.

hungcz

Đi bộ
mình cũng thường để tay "6" hoặc "12". Khi để ở tư thế tiêu chuẩn lại hay mỏi và thấy gượng

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
óc phán đoán tình huống mau lẹ, phản xạ thành bản năng là bản lĩnh tối cần thiết của người lái xe. Để đạt được yêu cầu này cần có giờ bay nhiều và kết hợp lòng yêu nghề, năng khiếu trời cho của mỗi người (có cụ đi học LX vần vô lăng mỏi tay nhưng khi rời người kèm lái thì lại không dám lái, ngay khi học lái thày dạy còn phải thẳng thắn nói: anh học chỉ để biết chứ không thể lái được xe - y như rằng đến nay người này có bằng 10 năm rồi mà vẫn chưa thể lái xe được các cụ ạ)

nguyenducdung

Xe buýt
CÁ NHÂN EM NGHĨ, GIỎI CÁI GÌ CHỨ CÁI NÀY THÌ KHÔNG NÊN, CỨ ĐẢM BẢO, HẠN CHẾ ĐẾN MỨC TỐI THIỂU VA CHẠM ( NHỮNG TÌNH HUỐNG NHƯ NGƯỜI KHÁC HÚC VÀO MÌNH THÌ CHỊU) NHƯ VẬY LÀ QUÁ ĐỦ :D

anhtho

Xe ngựa
CÁ NHÂN EM NGHĨ, GIỎI CÁI GÌ CHỨ CÁI NÀY THÌ KHÔNG NÊN, CỨ ĐẢM BẢO, HẠN CHẾ ĐẾN MỨC TỐI THIỂU VA CHẠM ( NHỮNG TÌNH HUỐNG NHƯ NGƯỜI KHÁC HÚC VÀO MÌNH THÌ CHỊU) NHƯ VẬY LÀ QUÁ ĐỦ :D
Không giỏi có nghĩa là kém đúng không cụ ? Mà lái kém thì nguy hiểm lắm. Có lần, cơ quan em nhận một lái xe mới, cũng chỉ đi vài ba lần trong thành phố thì cũng chưa rõ lái kém hay lái tốt, đại loại đang dạng thử việc. Đến hôm thứ 3 thì ku cậu đánh xe từ trong gara ra đường, thả dốc, đạp phanh nhưng .. tắt máy. Hậu quả là không va chạm vào người nào (may thế), nhưng đâm vào tường nhà đối diện, móp capo. Đấy là 1 ví dụ về lái kém đó cụ.

PhuongAnh_Cun

Xe máy
Em bây giờ toàn 8 và 4 thôi, không biết thế có ổn không?
Cái này cũng tùy thói quen của mỗi người bác ợ, nhưng thường thì số 10 & 3 là hợp lí nhất ợ ....

anhkeep

Đi bộ
Phán đoán va xu ly tinh huống nhanh. Hiểu luật va biết cách tránh xxx.

Muon_biet

Xe cút kít
Phán đoán va xu ly tinh huống nhanh. Hiểu luật va biết cách tránh xxx.
Tránh xxx có thừa không? Người LX cần hiểu luật và thực hiện đúng luật thì việc gì phải tránh xxx hả cụ?

tinhco2212

Xe máy
Hơ,em tài non.em hay để tay 9 - 3.Vậy có ổn không các bác ?Hì,lâu lâu mới được chạy.Mỗi lần được chạy em thấy hớn hở vô cùng.Khi chạy rồi mới thấy mình còn non-xanh lắm các bác ợ.Khi vào cua thì hay đánh lái,hoặc trả lái hơi chậm.Thao tác Côn,số thì chưa mượt mà lắm.Bao giờ em mới cải thiện được tình hình này nhể?Em muốn làm công việc lái xe,mà tài non - xanh như em thì có chỗ nào nhận vào làm nhỉ???

dongco

Xe tăng
theo em lái xe giỏi cũng giống như trong cuộc sống là mình phải lái có trách nhiệm với bản thân và những người xung quanh tham gia giao thông.

beomap2

Xe container
Đối với tôi không có khái niệm lái xe giỏi, chỉ có khái niệm lái xe an toàn hoặc lái xe cẩn thận. Là vì có những tình huống giỏi mấy cũng không tránh nổi tai nạn, tốt nhất là không để rơi vào tình huống đó.
Cơ quan tôi có nhiều lái xe chuyên nghiệp, trong đo có một ông được mọi người khen là lái xe giỏi vì phản xạ tốt, ước lượng tốt, tay lái lụa. Nhưng tôi thì cho là ông ấy lái không giỏi vì không an toàn. Lâu lâu nhìn xe ông ấy lại thấy bị tét đầu tét đuôi. Nhưng tôi sợ nhất vụ đi công tác lên Lai Châu (Chưa có tỉnh Điện Biên) mà ông ấy lái. Đó là năm 1996 đi bằng xe Land Cruiser. Hôm trước khi đi, ông ấy đánh xe vào gara để đổi chỗ 2 lốp trước xuống 2 lốp sau cho an toàn. Hôm đi đến đèo Thung Khe nghe tiếng từ gầm xe cứ ken két lại cứ tưởng do chạy nhanh mà lốp xe miết xuống đường mà phát ra tiếng đó. Đến Tòong Đậu đường phẳng thì thấy rầm một phát, rồi cái bánh sau xe nó phi lên đàng trước gần 100m. Hoá ra là hôm trước cho xe vào ga ra, mấy ông thợ chỉ mới vặn tay bu long mà không dùng dụng cụ xiết chặt bu lông, thế là cả 6 cái bu lông tắc kê nó bay sạch. Cái này cũng là lỗi một phần ông lái xe không kiểm tra cẩn thận. Hôm đó mà văng bánh sớm 2 phút, lùi lại đó 500m là đang ở trên đèo Trường Đông thì rất nguy hiểm. Nhưng chưa hết tội, hai hôm sau sửa xong xe, lúc đổ đèo Pha Đin ông ấy toàn cài số 5, lao cứ ầm ầm, đến cuối đèo thì cháy phanh do nóng phanh quá. Bảo với ông ấy đổ đèo thì phải đi số thấp, ông ấy cãi là đi số thấp dùng động cơ ghìm xe sẽ hại động cơ. Nếu cháy phanh sớm hơn vài phút, lúc còn trên đèo cao thì chưa biết số mệnh ra sao nữa. Sau vụ đi công tác đó tôi cứ hãi ông đó.
Dó đó ngoài tay lái lụa còn cần phải có tính cẩn thận, có kiến thức nữa, chứ đầu đất là không ăn thua đâu. Đã để xe mất an toàn thì đừng nói chuyện lái giỏi làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

Namhung.club

Đi bộ
là lái mới có gì mong các bác chỉ bảo thêm nhé~o)

theo em cứ cứ 9 rồi xuống 7 không cần lên 10 đâu >:D<>:D<:-bd