[Thảo luận] Thế nào là lỗi sai phần đường !

Bopbi_hsgs

Xe container
Vâng cụ. Chiếu theo QC thì "phần đường" được mô tả như thế. Nên chúng ta cũng ko thể dùng tuỳ tiện. Và xxx cũng ko dùng tuỳ tiện để qui lỗi. Các cụ nắm chắc luật có thể dùng để cãi ạ.

Nhưng em cho rằng lỗi này vẫn đủ cơ sở để áp mức "ko đúng làn", khó mà nói rằng đi như thế chỉ là "đè vạch".
Cụ chủ đi sang phần đường của xe chạy chiều ngược lại rồi, nên qui là đi sai "phần đường" là đúng rồi, làn đường chỉ dành chia dòng xe chạy cùng chiều thôi

Cụ chủ đi sang phần đường của xe chạy chiều ngược lại rồi, nên qui là đi sai "phần đường" là đúng rồi, làn đường chỉ dành chia dòng xe chạy cùng chiều thôi
He he. Cụ nói "đi sang phần đường ngược chiều" nhưng câu từ trong luật nó ko thể hiện thế cụ ạ. "Phần đường" nó bao gồm cả 2 chiều cơ :)) Thế mới oái oăm.

Và đây là chỗ các cụ nhà ta vin vào để cãi. Nhưng nếu qui vào "đi ko đúng làn đường qui định" (em xin phép dùng nguyên văn chứ ko thay = từ "sai" như cụ) thì sẽ rõ ràng hơn.

Nôm na là làn nó được giới hạn bởi 2 vạch 2 bên đấy. Bác nào đi theo kiểu hấp diêm vạch, tức cho vạch chui giữa h áng, thì là đi "ko đúng làn" (trừ vượt và sang đường).

Em thấy cái này đơn giản, cứ vặn vẹo câu chữ mà quên đi bản chất là đi thế nào cho an toàn (cho cả mình và phương tiện khác) các cụ ạ.

Còn cái QC 41 thì ôi thôi, biết dồi, khổ lắm. Thực tế nhiều khi chả thấy giống qui chuẩn qué gì cả, toàn thấy...có vẻ giống, với lại...gần giống :))

buinguyenhadong

Xe tải
hai za......cụ từ từ rồi e làm bb....