[Thảo luận] Thế nào là để xe dưới lòng đường trái quy định pháp luật?

Tribute

Xe container
Thế thì em thắc mắc tiếp đây, nếu chưa có văn bản quy phạm pháp luật mới về biển báo giao thông thì sao lại mọc ra cái biển 408 a,b, và cả cái biển "cấm quay đầu xe" nữa?
Cụ hỏi câu này hơi lạ. Thế ko có quy định thì tại sao cụ lại biết có biển 408a và 408b rồi biển cấm quay đầu nữa???

Còn đoạn cụ giải thích về quay đầu xe thì em thấy chưa đúng: điều 15 Luật GTĐB quy định:
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhaunơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
Đây là chữ "và" nêu phải kết hợp và hiểu là "chỉ được quay đầu xe nơi vừa có đường giao nhau, vừa có biển báo cho phép quay đầu", còn nếu là chữ "hoặc" thì mới đúng như cụ nói. Em bẻ chữ tí, nhưng em hiểu luật là vậy.
Nhân tiện cụ nào chỉ cho em thấy được cái biển được phép quay đầu xe ở giữa đoạn phố, nơi ko có đường giao nhau ở HN với ợ, em toàn thấy ở chỗ giao nhau thôi.
Em nghĩ là cụ cố tình hiểu sai, theo em đó là 2 vị trí chứ không phải ở cùng 1 vị trí phải thỏa mãn 2 điều kiện vì nó có 2 chữ "nơi". Cụ phải đọc là "nơi....và nơi..." chứ ai lại đi tách chữ "và" ra.

Giả sử câu đó là "Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau đồng thời có biển báo cho phép quay đầu xe." thì hiểu như cụ là đúng. Mà em nghĩ chả ông viết Luật nào ngờ u đến mức phải lồng 2 điều kiện đó vào nhau. Giả sử muốn quy định chỉ chỗ nào có biển "nơi quay xe" mới được quay còn lại là cấm thì cần gì phải ghép cái "nơi đường giao nhau" vào câu luật đó.

Chỉnh sửa cuối:

minhconspq

Xì hơi lốp
Cụ hỏi câu này hơi lạ. Thế ko có quy định thì tại sao cụ lại biết có biển 408a và 408b rồi biển cấm quay đầu nữa???

Em nghĩ là cụ cố tình hiểu sai, theo em đó là 2 vị trí chứ không phải ở cùng 1 vị trí phải thỏa mãn 2 điều kiện vì nó có 2 chữ "nơi". Cụ phải đọc là "nơi....và nơi..." chứ ai lại đi tách chữ "và" ra.

Giả sử câu đó là "Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau đồng thời có biển báo cho phép quay đầu xe." thì hiểu như cụ là đúng. Mà em nghĩ chả ông viết Luật nào ngờ u đến mức phải lồng 2 điều kiện đó vào nhau. Giả sử muốn quy định chỉ chỗ nào có biển "nơi quay xe" mới được quay còn lại là cấm thì cần gì phải ghép cái "nơi đường giao nhau" vào câu luật đó.
Về ngữ pháp Việt Nam thì theo em chữ "và" có nghĩa là phải có cả 2 điều kiện, nếu vậy thì luật vớ vẩn quá......

Tribute

Xe container
Về ngữ pháp Việt Nam thì theo em chữ "và" có nghĩa là phải có cả 2 điều kiện, nếu vậy thì luật vớ vẩn quá......
Các cụ đang luận ngữ pháp theo kiểu thuật toán tin học thì phải!

3_banh

Xe điện

Em hỏi văn bản là để cập nhật. Còn về quay xe thì cụ nói cũng có lý nhưng như vậy thì luật ko rõ ràng, em nghĩ câu trên nếu theo cách hiểu của cụ thì phải thay chữ "và" bằng chữ "hoặc" cho rõ nghĩa. Những quy định kiểu này khi bị xxx vịn thì cãi cũng mệt lắm ợ.

Truongvk

Xe tải

Em thấy cụ Tribute giải thích thế này là đúng rồi chứ. Luận ngữ pháp trong câu đó là ".... nơi đường giao nhau và nơi có biển báo...." thì và ở đây để kết hợp 2 cái nơi đó lại, nếu là "... nới đương giao nhau và có biển báo ..." thì mới là kết hợp 2 điều kiện vừa là đường giao nhau lại vừa có biển báo.

Thêm nữa là em nhớ có cụ nào trước đây đã tranh luận với xxx rằng qui định này chỉ áp dụng với các xe chuyên dùng vì có ghi "...người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng...", và cụ đó đã thắng. Lập luận này thì em không chắc lắm, có thể đúng ý người soạn thảo là như vậy nhưng nếu xxx cứ hiểu theo nghĩa áp dụng chung cho tất cả các lái xe thì mình cũng khó cãi.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Cụ này được quá, em học tập. :-|

DuongNV

Xe buýt
Cụ công tác ở văn phòng Luật & Cộng sự nào thế hả?

streetwalker

Xe tải
Em bị CAP y như vậy ở Trường Lâm. Nhưng em dứt khoát không đưa giấy tờ. các chú chịu cứng
May cho cụ là CAP đấy. Nếu mà gặp TTGT hay CSGT thì cụ có "cương to" cỡ nào thì cũng bị tháo biển hoặc kéo xe... >:)

Comeback86

Xe buýt
nhiều cụ bị lỗi như này sau khi ko ăn đc bài cũ '' biển cấm ở đầu phố '' em ở Nguyễn trãi nên những việc như này xảy ra e thấy thường ngày nhưng e cũng chưa bị xxx hay GTCC làm việc lần nào.nhưng nếu 1 ngày xảy ra còn lâu sờ đc vào giấy tờ xe nhà e .e thấy câu '' công dân đc làm những gì pháp luật ko cấm '' quá hay.vote cụ

Chỉnh sửa cuối:

azzA

Xe tải
Tuyệt quá cụ chủ ah, đọc được bài của cụ chủ em thấy tự tin lên. Em là ghét nhất cái bọn xxx nó bắt nạt những người mới như em. Cảm ơn cụ chủ nhiều!

Adam_hd

Xe hơi
Mấy thằng GTCC gặp đúng đối thủ . Em ghét bọn chuyên ăn bẩn này lắm!

khongan

Xe buýt
GTCC và XXX ai hơn ạ ?

Undo

Xe đạp
Luật họ quy định thế để các lái xe không đỗ xe bừa bãi trên phố khi mà đã quy định nơi đỗ xe. Thực tế chì chả có tuyến phố nào dài cả Km mà ko có dăm bảy cái lối rẽ ngang, cụ chỉ cần liếc tới cái lối rẽ gần nhất mà ko thấy biển P là cụ đỗ được, nếu thấy biển P thì cố bò đến đó mà đỗ cho nó lành.
Em nghĩ 2 cụ chưa logic lắm, vì nếu muốn đỗ tại 1 điểm nào đó trên phố ko có biển cấm đỗ thì phải liếc tới cái ngã gần nhất cùng chiều đã mệt, lại còn phải liếc xem bên ngược chiều xem có P ko nữa thì ko khả thi, vì luật nó quy định là tuyến phố, nghĩa là hiệu lực cả 2 chiều.
Luật GTDB, điều 18.3c (quy định dừng đỗ xe): Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;

Nghị định 34, điều 8.1e (xử phạt dừng đỗ xe): dừng xe, đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe;

Biển 408a, 408b: Hết hiệu lực ở 10m trước ngã 3, ngã 4 kế tiếp.

Trong luật GTĐB cũng như Nghị định 34 chả nói gì về tuyến phố cả, như vậy có nghĩa là biển 408a, 408b sẽ có hiệu lực từ chỗ đặt biển cho đến 10m trước ngã 3, ngã tư kế tiếp. Vậy mình nên hiểu là: nếu đỗ xe trong phạm vi hiệu lực của biển, thì phải đỗ đúng theo vạch kẻ vị trí đỗ xe; còn ngoài ra, thì cứ đỗ thoải mái nếu không có biển cấm hoặc vi phạm các quy định khác. Tất nhiên, nếu đi đến gần và nhìn thấy cái biển rồi thì cứ tạt vào đó đỗ cho lành.

Biển 408a, 408b được dùng cho đường bộ nói chung, không chỉ riêng trong đô thị. Chẳng có cái lý nào lại phải đi hết đoạn đường để biết được đường này có chỗ đỗ xe theo quy định hay là không.

Cụ nào bị XXX bắt vì lỗi này, cứ cãi thật lực vào và nhớ là làm như cụ chủ thớt, khẳng định là mình "đỗ xe" chứ không phải "để xe" nhé. Vì theo nghị định 34, điều 8.2h thì "để xe ở lòng đường, hè phố trái quy định của pháp luật" là bị phạt đó.

Chỉnh sửa cuối:

knedi1

Xe tăng
Hôm nọ em cho con lên nhà ông bà ngoại cũng đỗ xe ở phố Hàng Đồng bị 2 thằng xxx ra đòi kiểm tra giấy tờ, em nhất quyết không đưa vì tôi không có lỗi, đường này không có biển cấm. Thằng xxx trẻ nói mãi không được ra bảo với thằng già. Nó gọi em lại và giải thích là 36 phố cổ thì không có biển cũng không được đỗ (em có ghi âm nhưng không biết đưa lên cho các cụ nghe được). Em định cãi nhau cho ra trò với chúng nó nhưng nhạc phụ, nhạc mẫu nhà em ở đấy cứ xin chúng nó làm em ngại quá phải bảo là thôi xin anh, em đánh xe đi chỗ khác. Thằng xxx già bảo nể bố mẹ mày nên tao tha. Em đánh xe 1 vòng lại quay lại đỗ vào chỗ đấy đến tối mới về.

llbt32

Xe đạp
Hoan hô cụ chủ thớt, cần hành xử như vậy để đảm bảo nhà nước pháp quyền và buộc cả lực lượng thực thi pl cũng phải tuân thủ luật. Thậm chí văn bản của HN mà trái luật thì cũng chỉ cần tuân thủ luật cụ ạ.

minck

Xe container
Các cụ ơi! Em mới lái xe nên ko biết Vodka để đâu để rót mời các cụ...