[Funland] thế nào là cuộc sống hạnh phúc?

suzu37

Xe container
Theo em, vài phút mới là khoái cảm thôi. Hạnh phúc là gì đó bền lâu.
Bác thật là tài tình khi dùng hai từ "khoái cảm". Nếu thớt này thuộc nhóm "chanh nuận" thì hai từ này sẽ dẫn đến dững thứ phức tộp khác. He he.

Với iem, sáng thứ 7, được ngồi duỗi chân, lướt mạng "ven đường" cũng là khoảnh khắc "hạnh phúc" ròi.

Supercub_90

Xe điện
Hạnh phúc không ở đâu xa, nó luôn tồn tại xung quanh mỗi chúng ta, chỉ có điều mình có nhận ra nó hay không thôi. Như em thì, sáng dậy vào nhà vệ sinh, ngó xuống dép thấy mũi dép còn khô - ấy là hạnh phúc; ra ngoài phòng khách uống cốc nước lọc rồi vào bếp làm cái bánh pizza cho tụi nhỏ để sẵn ở bàn ăn, mình xỏ giày đi chạy một vòng, về đến nhà vợ con vẫn phần cho một góc bánh - vậy là hạnh phúc; lạch cạch đi pha cốc cà phê, may quá vợ bảo nước vừa đun xong - thế là hạnh phúc. :D
Đấy, hạnh phúc cả ngày.=))=))=))

phuongmit

Xe cút kít
“Không có con đường đầy hoa để đi tới ấm no hạnh phúc.”
Vậy phải hơi gập gềnh, về bờ phút bù giờ… mới hạnh phúc dâng trào nhỉ GS Mít Mật
Hạnh phúc là đấu tranh, k đấu tranh dc thì phải tránh đâu cho đỡ thiệt hại :))

rav4_2010

Xe buýt
Bác thật là tài tình khi dùng hai từ "khoái cảm". Nếu thớt này thuộc nhóm "chanh nuận" thì hai từ này sẽ dẫn đến dững thứ phức tộp khác. He he.

Với iem, sáng thứ 7, được ngồi duỗi chân, lướt mạng "ven đường" cũng là khoảnh khắc "hạnh phúc" ròi.
Úi chết, mắt nhắm mắt mở. Em định viết "khoái lạc" mà nhầm sang "khoái cảm"

Tyrion99

Xe tải
Hạnh phúc phải học, tập mới có được ko đơn giản.

Sẽ là sai lầm nếu lấy vài phút khoái cảm, thăng hoa là tất cả hạnh phúc, vì cơ thể luôn điều chỉnh trở về trạng thái bình thường.

Phải tập bình thường cũng là hạnh phúc mới hay, (cuối tuần cf bao quán)
,l

lộc _ vừng

Xe buýt

Sẽ là sai lầm nếu lấy vài phút khoái cảm, thăng hoa là tất cả hạnh phúc, vì cơ thể luôn điều chỉnh trở về trạng thái bình thường.

,l
Em thấy uống cf với em cũng là hạnh phúc , mình nghĩ hạnh phúc thì sẽ hạnh phúc cụ nhỉ

suzu37

Xe container

,l
Còm của bác có hai dấu phảy thú vị làm iem liên tưởng đến 5,5 và 5o5.
Mà còn liên tưởng được cũng có nghĩa là "vui" ròi.

rav4_2010

Xe buýt

,l
Quan trọng nhất là học thế nào cụ lại không nói.

Người hạnh phúc không có khái niệm bình thường chăng?

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Hạnh phúc là khi Bạn Tự do.
Quan điểm này thật vi diệu. Nghe thì rất là đẳng cấp nhưng đúng thật! Em nghĩ gốc rễ của mọi vấn đề cũng chỉ đúc kết bằng câu nói này mà thôi.

Since2012

Xe hơi
Em nghe osho đại ý là hạnh phúc là thứ đã có sẵn trong mỗi người rồi, nếu tìm trong vật chất tiền bạc vợ con thì chắc chắn sẽ không thấy ở trong đó vì nó ở bên ngoài ta không quyết định được, thế nên trong bất cứ hoàn cảnh nào mà đều thấy vui vẻ và tận hưởng nó thì chắc là hạnh phúc.

drgrace

Xe đạp
Cuộc sống hạnh phúc phụ thuộc vào tinh thần là chính, theo em thì là vậy. Còn với em thì cuộc sống mạnh khỏe về thể chất và tinh thần, sống thoải mái là hạnh phúc.

Raul7

Xe tải
Hạnh phúc chính là quá trình tìm hạnh phúc

Huthasa

Xe container
Người xưa cho rằng có gia đình hạnh phúc, đấy chính là hạnh phúc.

Em lại nghĩ rằng, hạnh phúc đến từ muôn vàn yếu tố. Em từng lục lọi rất nhiều sách về chủ đề này, từ quan điểm phương Tây đến suy nghĩ người phương Đông, em nghe đạo, nghe kinh Phật, nhưng vẫn chưa tìm thấy một câu trả lời hoàn chỉnh. Có lẽ do trải nghiệm của em chưa đủ.

Đa phần người xung quanh nếu được hỏi câu này, họ đều rất ngạc nhiên, vì họ không nghĩ tới. Với họ, sống là sống, cố gắng theo đuổi mục tiêu, giàu có hơn, có vợ con.

Em có hỏi: nếu chỉ là vật chất, là vợ con, vậy thì thời bây giờ chúng ta đã sống sung sướng đầy đủ hơn cách đây vài trăm năm, thậm chí là vài năm, vợ đẹp con khôn đầy đủ cả. Nhưng con người, thực sự đâu có cảm thấy hạnh phúc hơn? Chỉ e là không ít thấy áp lực hơn.

Em cũng từng gặp những người tài sản không kể xiết, có địa vị, đất đai đầy đủ, nhưng em thấy họ không vui vẻ thanh thản gì.

Vậy với các cụ, hạnh phúc là gì? những lúc nào các cụ từng thấy hạnh phúc nhất? Các cụ có đi tìm ý nghĩa của cuộc đời mình?

Bên góc trà đá, nói chuyện vui, các cụ cùng chia sẻ suy nghĩ với em nhé. Em mong được lắng nghe quan điểm của cụ mợ.
Không có định nghĩa chính xác đc. Hạnh phúc của người này là nỗi niềm của kẻ khác. Với em HP nhất là già có tiền và không đau ốm.

Tyrion99

Xe tải
Em thấy uống cf với em cũng là hạnh phúc , mình nghĩ hạnh phúc thì sẽ hạnh phúc cụ nhỉ
Quan trọng nhất là học thế nào cụ lại không nói.

Người hạnh phúc không có khái niệm bình thường chăng?
Hạnh phúc tưởng chừng là mục đích của tất cả mọi người đang ngày đêm kiếm tìm, đấu tranh, mưu cầu... nhưng có vẻ mn định nghĩa, tìm hiểu, nghiên cứu nó thì chưa tương xứng?

Trong quyền "Quẳng gánh lo và vui sống", cụ Dale Carnegie cũng bất ngờ khi tìm trong thư viện quốc gia có hàng trăm quyển sách nói về LOÀI RÙA mà không có quyển sách nào nói, định nghĩa, dạy về Hạnh Phúc 😂. Bản thân cụ cũng chịu, chỉ biết là để có hạnh phúc thì trước tiên phải vứt bỏ đi được các nỗi lo toan, thế là cụ nghiên cứu các nỗi lo và các cách tránh nó trong cuộc sống, cụ viết sách và bán được cả triệu bản.

Rất đồng ý, trước tiên phải loại bỏ đi các nỗi lo.

Thứ 2, vấn đề tiền bạc. Tiền bạc không phải tất cả... nhưng tất cả mọi thứ đều liên quan đến tiền 😂. Tiền yếu tố rất quan trọng, cần tìm cách thoát khỏi nó, độc lập, tự do với nó (tự do tài chính). Ví dụ, mình có quỹ khẩn cấp, có thể chu cấp cho mình và gia đình 1-2 năm, thì ko ngại phải chuyển việc, tâm thế trong công việc cũng rất khác.

Không cần có rất nhiều tiền các cụ, mình ko hiểu sao chú ruột mình có khối tài sản hơn 20 tỉ, nhưng vẫn rất khổ cực, bất chấp tìm cách kiếm tiền nhiều hơn nữa mà không chú ý khía cạnh khác của cuộc sống.

....

Chỉnh sửa cuối:

lộc _ vừng

Xe buýt
Hạnh phúc tưởng chừng là mục đích của tất cả mọi người đang ngày đêm kiếm tìm, đấu tranh, mưu cầu... nhưng có vẻ mn định nghĩa, tìm hiểu, nghiên cứu nó thì chưa tương xứng?

Trong quyền "Quẳng gánh lo và vui sống", cụ Dale Carnegie cũng bất ngờ khi tìm trong thư viện quốc gia có hàng trăm quyển sách nói về LOÀI RÙA mà không có quyển sách nào nói, định nghĩa, dạy về Hạnh Phúc 😂. Bản thân cụ cũng chịu, chỉ biết là để có hạnh phúc thì trước tiên phải vứt bỏ đi được các nỗi lo toan, thế là cụ nghiên cứu các nỗi lo và các cách tránh nó trong cuộc sống, cụ viết sách và bán được cả triệu bản.

...
Dạ thế thì không có hạnh phúc tồn tại cụ nhỉ

Tyrion99

Xe tải

Thứ 2, vấn đề tiền bạc. Tiền bạc không phải tất cả... nhưng tất cả mọi thứ đều liên quan đến tiền 😂. Tiền yếu tố rất quan trọng, cần tìm cách thoát khỏi nó, độc lập, tự do với nó (tự do tài chính). Ví dụ, mình có quỹ khẩn cấp, có thể chu cấp cho mình và gia đình 1-2 năm, thì ko ngại phải chuyển việc, tâm thế trong công việc cũng rất khác.

Không cần có rất nhiều tiền các cụ, mình ko hiểu sao chú ruột mình có khối tài sản hơn 20 tỉ, nhưng vẫn rất khổ cực, bất chấp tìm cách kiếm tiền nhiều hơn nữa mà không chú ý khía cạnh khác của cuộc sống.

....
Thứ 3, công việc, hàng ngày mình đều mất 10-12h có mặt ở cty, có khi đi tắm, nhắm mắt vào cũng nghĩ về công việc. Công việc chiếm thời lượng rất lớn, là mồ hôi, công sức, nhưng cũng có nhiều niềm vui, đồng nghiệp, tiền bạc, sự công nhận...

Với công việc, nên thử dùng mô hình Ikigai để đánh giá mức độ phù hợp, để quyết định lựa chọn, gắn bó với nó.

Làm việc là hạnh phúc, hãy làm thật tập chung, xuất hiện trạng thái dòng chảy (flow), như cảm giác mình chơi thể thao, thời gian trôi đi như gió. Hãy tận hưởng công việc ngay trong lúc tiến hành, đừng chờ đến khi nhận được thành quả. Cái này cũng phải rèn luyện nhiều mới được.