[Funland] thế nào là cuộc sống hạnh phúc?

TN1805

Xe điện
Người xưa cho rằng có gia đình hạnh phúc, đấy chính là hạnh phúc.

Em lại nghĩ rằng, hạnh phúc đến từ muôn vàn yếu tố. Em từng lục lọi rất nhiều sách về chủ đề này, từ quan điểm phương Tây đến suy nghĩ người phương Đông, em nghe đạo, nghe kinh Phật, nhưng vẫn chưa tìm thấy một câu trả lời hoàn chỉnh. Có lẽ do trải nghiệm của em chưa đủ.

Đa phần người xung quanh nếu được hỏi câu này, họ đều rất ngạc nhiên, vì họ không nghĩ tới. Với họ, sống là sống, cố gắng theo đuổi mục tiêu, giàu có hơn, có vợ con.

Em có hỏi: nếu chỉ là vật chất, là vợ con, vậy thì thời bây giờ chúng ta đã sống sung sướng đầy đủ hơn cách đây vài trăm năm, thậm chí là vài năm, vợ đẹp con khôn đầy đủ cả. Nhưng con người, thực sự đâu có cảm thấy hạnh phúc hơn? Chỉ e là không ít thấy áp lực hơn.

Em cũng từng gặp những người tài sản không kể xiết, có địa vị, đất đai đầy đủ, nhưng em thấy họ không vui vẻ thanh thản gì.

Vậy với các cụ, hạnh phúc là gì? những lúc nào các cụ từng thấy hạnh phúc nhất? Các cụ có đi tìm ý nghĩa của cuộc đời mình?

Bên góc trà đá, nói chuyện vui, các cụ cùng chia sẻ suy nghĩ với em nhé. Em mong được lắng nghe quan điểm của cụ mợ.
Từ khi tôi đến Hà Giang....tôi mới hiểu : Hạnh phúc là 1 con đường, chứ không phải là đích đến. Thật đấy, trên đèo Mã Pì Lèng có con đường mang tên Hạnh Phúc. =))

phuongmit

Xe cút kít
Cụ Mít nhìn chuẩn phết :)) 4 củ bao phòng overnight, sáng có thêm bonus gói xôi xoài :)) best Thái đợt vừa rồi ạ :D
À thế lại hạt dẻ cụ nhỉ. Giá em đoán là one shot bye bye chứ k phải over9 :)) thế thảo nào cc cứ khen Thái thế ;))

caisua

Xe lăn
Hạnh phúc là gì? Hạnh phúc là khi Bạn Tự do.
Tự do là gì? Tự do là khi bạn xxx.
xxx là gì? xxx là khi bạn yyy zzz yzyz :D
Đọc bài của cụ/ mợ em cười không nhặt được mồm :D
Hạnh phúc là khi Bạn Tự do.
Độc lập là quyền tự trị, tự quyết, tự chịu trách nhiệm
Tự do là được làm những điều mình thích
Hạnh phúc là thấy thích những điều mình làm
CCCM viết mãi Độc lập - Tư do - Hạnh phúc rồi mà

Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
Biết đủ với khả năng là hạnh phúc.

Dân Tổ

Xe container
À thế lại hạt dẻ cụ nhỉ. Giá em đoán là one shot bye bye chứ k phải over9 :)) thế thảo nào cc cứ khen Thái thế ;))
Hí hí, đa dạng mà chất lượng với rất yêu nghề nữa cụ Mít ạ :)) Bảo sao không chỉ ae đồng chí trong khu vực vote vẫn uy tín nhất nhiều năm mà hội đồng nghiệp Tây lông của em cũng cứ hở ra cái là đòi biz trip to Thailand ăn xoài ;))

Em lại nghĩ rằng, hạnh phúc đến từ muôn vàn yếu tố. Em từng lục lọi rất nhiều sách về chủ đề này, từ quan điểm phương Tây đến suy nghĩ người phương Đông, em nghe đạo, nghe kinh Phật, nhưng vẫn chưa tìm thấy một câu trả lời hoàn chỉnh. Có lẽ do trải nghiệm của em chưa đủ.

Đa phần người xung quanh nếu được hỏi câu này, họ đều rất ngạc nhiên, vì họ không nghĩ tới. Với họ, sống là sống, cố gắng theo đuổi mục tiêu, giàu có hơn, có vợ con.

Em có hỏi: nếu chỉ là vật chất, là vợ con, vậy thì thời bây giờ chúng ta đã sống sung sướng đầy đủ hơn cách đây vài trăm năm, thậm chí là vài năm, vợ đẹp con khôn đầy đủ cả. Nhưng con người, thực sự đâu có cảm thấy hạnh phúc hơn? Chỉ e là không ít thấy áp lực hơn.

Em cũng từng gặp những người tài sản không kể xiết, có địa vị, đất đai đầy đủ, nhưng em thấy họ không vui vẻ thanh thản gì.

Vậy với các cụ, hạnh phúc là gì? những lúc nào các cụ từng thấy hạnh phúc nhất? Các cụ có đi tìm ý nghĩa của cuộc đời mình?

Bên góc trà đá, nói chuyện vui, các cụ cùng chia sẻ suy nghĩ với em nhé. Em mong được lắng nghe quan điểm của cụ mợ.
Cụ suy nghĩ giống e cách đây hơn 10 năm, giờ e đã tìm đc câu trả lời. Hanh phúc phải đến từ chính tâm mình, ko từ vật chất hay ng nào khác. Hoặc xa hơn nữa hạnh phúc chỉcos khi mình luôn đem lại hạnh phúc cho chúng sanh. Cụ ko thể có hạnh phúc khi gây đau khổ cho ai đó

Tlbooks

Xe buýt

1. Đi đến tận cùng của nhận thức, còn hỏi câu này, còn phân biệt thế nào là hạnh phúc, thế nào là đau khổ thì hạnh phúc sẽ không bao giờ hiện ra.
2. Về mặt tâm lý, khi ta đau khổ, ta biết là ta đang đau khổ, biết khổ, cố gắng bỏ chữ khổ đi - giữ lại chữ biết. Khi ta vui sướng, ta biết ta đang vui sướng, biết sướng, cố gắng bỏ chữ sướng đi - giữ lại chữ biết. Lúc này thái độ với nhân sinh đã bình lặng như nước, núi Thái Sơn có sập cũng không nhíu mày, bắt đầu thấy sự bình an thư thái hiện ra mà thôi.
3. Về nhu cầu CON người ở góc độ thô tế, theo Maslow, khi mỗi cá nhân thoả mãn đủ tháp nhu cầu 5 tầng nấc [sinh lý (ăn - ngủ - đ....), được an toàn, được giao tiếp, được thể hiện và thừa nhận cái tôi, được cống hiến cho đời] cũng có thể được gọi là hạnh phúc. Nhưng thực tiễn nó lại không phải thế, ví dụ ai dám chắc Messi hay Ronaldo giờ này có hạnh phúc không ? hay Johnny Depp với drama gần đây.
4. Với người tu hành, mang sự an lạc của thân tâm ra giảng giải cho phàm nhân đấy là hạnh phúc, cũng không thuyết phục được mấy ai.
5. Một nghiên cứu khách quan của Harvard trong gần 80 năm, khá có sức thuyết phục, khi đưa ra một công thức tóm lược:
hạnh phúc = no ấm tương đối ở mức khá so với mặt bằng chung xã hội (trên trung lưu một chút) + chất lượng cao của các mối quan hệ về mức độ gần gũi, thân thiết, chia sẻ. Trong đó nhấn mạnh tầm quan trọng của hôn nhân - gia đình - đồng nghiệp.
6. Đa phần mọi người cảm thấy không hài lòng, bất hạnh, không bởi sự thiếu thốn, mà bởi sự tham cầu muốn thêm (sự thừa ra).
7. Thân tặng người hữu duyên trên con đường tìm sự bình an, hài lòng trong hôn nhân - gia đình, mối quan hệ xã hội - công việc mưu sinh:
ĐÚNG SAI không quan trọng, quan trọng là VIỆC THÀNH và HOÀ THUẬN
ĐƯỢC MẤT cũng cần để ý, nhưng quan trọng và cần để ý cân nhắc kỹ hơn là sự PHƯỚC/HOẠ
Mỗi khi có sự cố, "đứng lại thì chìm nghỉm, bước tới thì trôi dạt, chỉ có cách vượt qua", như lời Đức Như Lai

Chỉnh sửa cuối:
Có tiền là có hạnh phúc thôi. cuộc sống cũng rứa.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

Láu

Xe điện
Hạnh phúc là đơn giản nhất có thể: vui vẻ khoẻ mạnh, vợ đẹp, con ngoan học giỏi, bố mẹ khoẻ mạnh vui vẻ, công việc như ý, tiền bạc sung túc, nhà cao cửa rộng, thích chén gái đẹp thì chén…đấy là ý kiến cá nhân của e

Xe bọ xít

Xe container

Cứ có tiền là hạnh phúc chủ động, còn ko tiền thì hạnh phúc bị động. Còn hạnh phúc nó phục thuộc vào mỗi thời kỳ, mỗi giai đoạn của tuổi tác của cuộc sống mỗi người.

Nhimtiu

Xe container
Khó trả lời lắm ạ,mỗi người một góc nhìn về hp khác nhau,với em thì mỗi sáng thức giấc thấy mình còn thở là hp rồi ạ
Đấy nhiều khi cc đơn giản chỉ là mình tự đi vs được k phải nhờ vả ai cũng đã thấy hp lắm rồi mợ ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hạnh phúc của mỗi người mang tính thời điểm và tùy từng hoàn cảnh, không có đáp số chung ạ.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Đấy nhiều khi cc đơn giản chỉ là mình tự đi vs được k phải nhờ vả ai cũng đã thấy hp lắm rồi mợ ạ.
Dạ đúng rồi ạ,thế nên ko định nghĩa được như nào mới là HP phải không cụ?

Nhimtiu

Xe container
Dạ đúng rồi ạ,thế nên ko định nghĩa được như nào mới là HP phải không cụ?
Người ta rút lại hai từ HP cho gọn giờ mình lại chẻ nát nó ra để phân tích thì chẻ đi chẻ lại xong lại xếp lại hai từ cho gọn mợ ạ. Người ta thiếu tiền, thiếu tình, thiếu sức khoẻ hay mưu cầu gì thì sẽ thấy đó là hp mợ ạ....hp nó bao la lém em đi mãi vẫn chưa tìm ra nó hay thấy bến bờ hp nó ở nơi mô??? HP ơi mi là ai mà cả đời ta vẫn mải miết đi tìm??? HP ơi em là ai??? Em là cô gái hay nàng tiên? HP ơi em có tuổi hay k có tuổi???? HP không khéo có lúc lại như một quái thú, nếu cho nó ăn no quá nó lại trốn đâu mất ta k tìm thấy nhưng nếu chỉ cho ăn vừa đủ thì ta lại thấy nó thấp thoáng đâu đây. :)) =))

Nắng nhạt

Xe điện
Em cứ thấy lúc nào vui vẻ là lúc đấy hạnh phúc. Lúc bình thường không vui không buồn nó nhàm chán em không cho là hạnh phúc nhưng nhiều người lại coi đó là hạnh phúc, là bình yên. Nói chung những thứ không phải vật chất thì khó định nghĩa lắm, tùy cảm nhận mỗi người

Thành Civic

Xe buýt
Mỗi người, mỗi thời điểm sẽ có 1 khái niệm hạnh phúc khác nhau. Điều này làm cho con người ta khó cảm thấy thoả mãn bản thân mình, nhưng nó lại là động lực để phát triển xã hội.
Các đích đến của các cụ mợ, suy cho cùng đều phải có tài chính, kinh tế thì mới làm đc. Hạnh phúc của 1 người nông dân khác 1 người công nhân, khác 1 nhân viên công sở, lại càng khác 1 ông quan chức nào đó. Rốt cuộc, cũng đều mong muốn cs tốt đẹp lên. Với bản thân em, hạnh phúc là đc tự do tài chính, đc làm những điều mình thích. Và con cái thành đạt, người thân vui vẻ. Thời điểm này với em hp chỉ có thế thôi :)

FunnyDino

Xe tải
Giờ này HP theo em đơn giản là được ngả lưng ôm vợ và không phải lo chuyện ngoài đường.