[Funland] Thế nào là 1 thằng đàn ông có sự nghiệp?

SƠN CƯỚC

Xe điện
1 nghìn đô, khoảng 22-23 triệu, đối với nhiều ngành kỹ sư là bình thường, nhất là những người có kinh nghiệm. Mức này nếu sống ở thành phố lớn như SG, HN thì cũng gọi là tạm đủ thôi. Dĩ nhiên ở SG 5 củ/tháng vẫn sống được nhưng bóp mồm bóp miệng vất vả hơn. Đối với những người không dính đến chính trị, rồi lũng đoạn tham nhũng thì đồng lương phản ánh khá tốt tình trạng công việc và nên tự hào nếu đồng lương này cao. Dĩ nhiên nếu mới ra trường thì chưa nên hò hét đòi lương cao, mà chấp nhận mức lương đủ sống, rồi làm, học, quan sát, phát triển bản thân dần lên, thì tự khắc tới môi trường/đãi ngộ tốt hơn. Cho nên để làm được lương cao nhất là những người làm kỹ thuật, là cả 1 quá trình và nên tự hào.

Đối với em thì làm nghề gì cũng được, miễn là lương thiện và thu nhập càng cao càng tốt.
Vâng cụ . Nếu 1 ng độc thân đi làm ko phải nuôi ai thì 5tr/ tháng có thể vẫn co kéo đc , thậm trí 2vc mà mỗi ng 5tr/tháng cũng ok . Nhưng khi có con thì thật sự là chi phí tăng lên chóng mặt . Một số cụ sống chung với bố mẹ thì đỡ đc tiền nhà , nhưng đổi lại thì bố mẹ đã già lại còn phải phục vụ thêm cả con cháu thì như thế còn làm khổ bố mẹ . Mà thuê ng giúp vc cũng phải 5tr/ tháng + ăn 3 bữa thì chi phí lên đến 8tr/ tháng , quá tiền lg đi làm 5tr/ tháng. Thế nên có trình độ , có vợ con mà chịu chấp nhận thu nhập5tr/ tháng thì quả là quá thiếu thốn chưa nói là nợ nần

SƠN CƯỚC

Xe điện
Theo em thất nghiệp hay có việc làm, là nhân viên hay là sếp, làm cty nhà nước hay cty nc ngoài... đều chả liên quan, quan trọng là thằng đàn ông phải làm trụ cột về kinh tế, nuôi đc vợ con, đảm bảo đc chi phí cho cuộc sống gia đình ở mức trung bình hoặc khá, vậy là đc rồi.

Em biết có ông làm sếp 1 cơ quan nhà nước, giám đốc trung tâm hẳn hoi, mà lương tháng chỉ đủ lo bản thân, ko có khoản ngoài, để mình vợ phải cáng đáng hầu như mọi chi phí từ sinh hoạt tới tiền học cho con, rồi tiền du lịch, tiền lễ tết, cái ô tô vivu hàng ngày cũng là vợ vay NH mua cho...đến lúc Gđinh gặp khó khăn về tài chính thì mình vợ bạc đầu lo nghĩ xoay sở, còn ổng tự nhận số sướng nên kệ, chả lo nghĩ hỗ trợ gì... cứ ủ lì như thế, cam chịu số phận, éo phấn đấu vươn lên, bám víu vào cái vị trí giám đốc rồi về quê thì ta đây học cao, làm quan, vênh vang như éo ai bằng!

Ai mà biết nội tình thì thấy đàn ông như vậy kém cỏi bỏ mẹ ra!

(éo biết lão này có tài khoản Of ko, mong sao lão đọc đc cho hết thói vênh vang tinh vi)
Loại đấy là ăn bám rồi cụ . Chả đóng góp đc gì chỉ về nhà moi thêm ra thôi. Vợ nó ko bỏ là may

Shadow381

Xe điện
Sự nghiệp theo ý kiến của tôi, tức là 1 người đàn ông có đam mê 1 việc gì đó từ bé, hoặc từ lúc cấp 2,3 gì đó, học hành theo đuổi ví dụ kiến trúc sư chẳng hạn, rồi ra trường đi làm được đúng chuyên môn, yêu thích công việc và cống hiến tìm tòi, sáng tạo....

Ví dụ như tôi chẳng hạn, giờ tôi ăn lương kỹ sư bậc 3, loanh quanh hơn 5tr/tháng gì đó, tôi có 1 cơ quan cũng thuộc dạng uy tín lâu đời ( viện .... 3 chấm ko nói được ) tôi được làm việc, được tư duy, được tiếp xúc với nhiều người cùng đẳng cấp và cùng chuyên môn, được đào tạo nâng cao.... Năm nay 38t, 1 vợ 2 con, con cái thì học ở trường thuộc dạng cổ điển công lập trong nằm trong 1 khu tập thể ...

Đối với tôi, điều quan trọng nhất là được làm việc trong 1 tập thể, có tổ chức, có kỷ luật, được tự đánh giá bản thân và được đồng nghiệp, cấp trên đánh giá tôi... Luôn kiểm điểm, tự kiểm điểm, phê bình, làm báo cáo, kế hoạch ....
Một số người nói khinh cụ, em khuyên cụ đừng chấp họ, đó là quan điểm của mỗi người! Mỗi người có thể giỏi hoặc đam mê ở 1 lĩnh vực, có người giỏi (đam mê) kiếm tiền, có người giỏi (đam mê) nghiên cứu, có người giỏi (đam mê) sáng tạo, làm nghệ thuât... Không nên mang việc làm được bao nhiêu tiền ra làm thước đo để đánh giá. Nếu ai cũng đặt kiếm tiền lên trên hết sẽ không có những nhà nghiên cứu miệt mài, không có giáo sư, nghệ sỹ... lúc đó ai cũng nhiều tiền thì tiền sẽ mất giá! Ai thiếu cái gì sẽ cần cái đó, khi có nhiều tiền rồi cho con cái, lúc nó cãi lại hoặc ko nghe lời mình sẽ thấy vô ích như nào. Khi tiền nhiều rồi mà không có sức khoẻ, hoặc leo lên... rồi lại ngậm ngùi leo xuống lại thấy tiền vô ích! Cuối cùng là mình có được 1 chỗ đứng trong công việc của mình không, mình có làm ra nhiều sản phẩm có ích cho cộng đồng không. Em nhìn góc độ nào đó cũng giống cụ, miệt mài nghiên cứu, đọc ngày đêm làm ra 1 sản phẩm mà chỉ có ý nghĩa với 1 số người còn đa số sẽ nghĩ là vô nghĩa vì nó không làm ra tiền, nhưng em vẫn thấy ý nghĩa vì em được làm với đam mê. Em ủng hộ cụ.

Sự nghiệp theo ý kiến của tôi, tức là 1 người đàn ông có đam mê 1 việc gì đó từ bé, hoặc từ lúc cấp 2,3 gì đó, học hành theo đuổi ví dụ kiến trúc sư chẳng hạn, rồi ra trường đi làm được đúng chuyên môn, yêu thích công việc và cống hiến tìm tòi, sáng tạo....

Ví dụ như tôi chẳng hạn, giờ tôi ăn lương kỹ sư bậc 3, loanh quanh hơn 5tr/tháng gì đó, tôi có 1 cơ quan cũng thuộc dạng uy tín lâu đời ( viện .... 3 chấm ko nói được ) tôi được làm việc, được tư duy, được tiếp xúc với nhiều người cùng đẳng cấp và cùng chuyên môn, được đào tạo nâng cao.... Năm nay 38t, 1 vợ 2 con, con cái thì học ở trường thuộc dạng cổ điển công lập trong nằm trong 1 khu tập thể ...

Đối với tôi, điều quan trọng nhất là được làm việc trong 1 tập thể, có tổ chức, có kỷ luật, được tự đánh giá bản thân và được đồng nghiệp, cấp trên đánh giá tôi... Luôn kiểm điểm, tự kiểm điểm, phê bình, làm báo cáo, kế hoạch ....
cụ mà lương b3, 5cu/thang thì nghe hơi bèo nhỉ? thế cụ à kỹ sư xd ak?;))