[Funland] Thế nào là 1 thằng đàn ông có sự nghiệp?

Sự nghiệp theo ý kiến của tôi, tức là 1 người đàn ông có đam mê 1 việc gì đó từ bé, hoặc từ lúc cấp 2,3 gì đó, học hành theo đuổi ví dụ kiến trúc sư chẳng hạn, rồi ra trường đi làm được đúng chuyên môn, yêu thích công việc và cống hiến tìm tòi, sáng tạo....

Ví dụ như tôi chẳng hạn, giờ tôi ăn lương kỹ sư bậc 3, loanh quanh hơn 5tr/tháng gì đó, tôi có 1 cơ quan cũng thuộc dạng uy tín lâu đời ( viện .... 3 chấm ko nói được ) tôi được làm việc, được tư duy, được tiếp xúc với nhiều người cùng đẳng cấp và cùng chuyên môn, được đào tạo nâng cao.... Năm nay 38t, 1 vợ 2 con, con cái thì học ở trường thuộc dạng cổ điển công lập trong nằm trong 1 khu tập thể ...

Đối với tôi, điều quan trọng nhất là được làm việc trong 1 tập thể, có tổ chức, có kỷ luật, được tự đánh giá bản thân và được đồng nghiệp, cấp trên đánh giá tôi... Luôn kiểm điểm, tự kiểm điểm, phê bình, làm báo cáo, kế hoạch ....
Èo kỹ sư mà lương chết đói thế này e chả ham, còn kém cả vài cuốc em chạy.... Trí thức cỡ cụ chắc suốt ngày bị vợ chửi ấy nhỉ... Thiết nghĩ cụ không nên khoe ra người ta khinh cho cụ ạ.

Ranfer

Xe buýt
em số 5 đã đươc 15 năm ồi, chưa có cách nào sang số cả!!!

lrudec

Xe tải
Tuổi đôi mươi tuần trên 7 lần, tuổi tam mươi tuần trên 5 lần, tuổi tứ mươi tuần trên 4 lần. Tuổi ngũ mươi mỉm cười khi vợ đi với thằng tam mươi, tuổi lục mươi cho tiền vợ khi vợ đi với thằng đôi mươi, tuổi thất mươi có luật sư giỏi bào chữa cho vợ đi với thằng dưới 16, tuổi bát mươi di chúc để cho đứa con riêng của vợ mới bi bô. Đời là bể khổ, vợ là giếng oan!

Yaris_2009

Xe tăng
Èo kỹ sư mà lương chết đói thế này e chả ham, còn kém cả vài cuốc em chạy.... Trí thức cỡ cụ chắc suốt ngày bị vợ chửi ấy nhỉ... Thiết nghĩ cụ không nên khoe ra người ta khinh cho cụ ạ.
Vầng e cũng biết vậy, cụ kiếm nhiều hơn e thì tối nay nhớ kể cho cả làng nghe nhé cụ, nếu có điều kiện thì mổ lợn khao mọi người luôn cũng hay, chúc mừng cụ.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net

mone

[Tịch thu bằng lái]
Kỹ sư mà lương 5 củ lại còn tự hào làm việc trong môi trường như này như kia em thấy cũng lạ quá nhỉ. Em cũng là kỹ sư nhưng chả đời nào em chịu ở yên trong hoàn cảnh thế. Chăm làm chăm học và tự tìm tới những môi trường tốt hơn, để xứng đáng với đãi ngộ tốt hơn và bây giờ em đã/đang làm được vậy

mone

[Tịch thu bằng lái]
Vầng e cũng biết vậy, cụ kiếm nhiều hơn e thì tối nay nhớ kể cho cả làng nghe nhé cụ, nếu có điều kiện thì mổ lợn khao mọi người luôn cũng hay, chúc mừng cụ.
Chắc cụ ngoài lương ra thì còn thêm gì chứ lương kỹ sư 5 củ em nghĩ khó sống phết. Em cũng kỹ sư, sống ở SG, lương hiện gấp 8 lần cụ. Năm nay em làm tốt nữa, hy vọng đàm phán được xin công ty tăng lương. Em chỉ làm ăn lương + tháng 13 thôi, ngoài ra không có khoản gì thêm bớt khác.

Loại này là trí thức dởm rồi nhục vậy mà vẫn còn vào múa mép được, lương còn thua cả thằng lái công nông là tôi mà không biết xấu hổ, ăn bám váy vợ....

mone

[Tịch thu bằng lái]
Loại này là trí thức dởm rồi nhục vậy mà vẫn còn vào múa mép được, lương còn thua cả thằng lái công nông là tôi mà không biết xấu hổ, ăn bám váy vợ....
Hồi 2005 cháu có ông bạn, du học về nước, ngành kỹ sư. 1 năm đầu tiên chịu vào nhà máy đi làm vận hành, lương có 4 triệu/tháng. Nhưng 1 năm sau đó qua công ty khác lương tăng mấy lần. Sau đó chuyển nữa thì em đoán lương cỡ 4-5 ngàn đô là ít vì tay này làm ngoài giàn khoan ở vị trí khá to. Xong lão vay ngân hàng mua căn hộ tung tăng luôn. Nói chung lương thấp thì người ta chỉ chấp nhận để học việc, lấy kinh nghiệm tạo bàn đạp thôi. Lúc có con cái mới sinh, cứ đi mua đồ là cảm giác như bị mất cắp, cứ vào tiệm xách sữa bỉm tả ra lần nào cũng cả triệu, sởn tóc gáy. Nên động lực của em là phải vươn lên để vợ con có điều kiện tốt hơn. Chứ bảo còn trẻ mà đi làm chấp nhận đồng lương chết đói là em không chấp nhận được

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ hỏi này em biết cụ làm nghề tự do, xin lỗi cụ chứ kể cả công ty ngoài quốc doanh giờ lương người ta cũng để như vậy chứ chả phải chỉ cơ quan nhà nước hành chính sự nghiệp... Công an, giáo viên, y tá.... sao họ cũng vẫn sống tốt, mua nhà to, xe ô tô vậy ? Kỹ su bậc 3 lương vậy đúng rồi, cụ khỏi thắc mắc, viện khoa học vật lý hạt nhân, viện năng lượng, viện kỹ thuật.... cũng vậy thôi... Cụ cứ coi như em là thằng ngu mà thích nguy hiểm cũng đc, hay như cụ nói đúng rồi đó, vợ em nó nuôi em hết em chỉ có ăn và đi làm thôi...

Chỉ có những thằng ngu mới bô lô ba la tao đây làm lương tháng nghìn $ cụ ạ....
Lg nghìn đô giờ là chuyện bt , có gì lạ mà cụ nói họ ko dám nói ra đó là khả năng của họ có gì sai hay ngu ? . Còn cụ lg 5 tr mà nuôi nhà 4 ng thì hoặc vợ cụ thu nhập cao gấp 4 lần cụ hoặc cụ có thu nhập xxx ngoài lương , chứ cụ ở hà nội gia đình 2 vc + 2 con đi học , ít nhất cũng phải chi phí hết 20 tr / tháng . Cụ mà chỉ có 5 tr / tháng thì đưa lg cho vợ hết vẫn thiếu mà cụ hít ko khí để đi làm sao ?

mone

[Tịch thu bằng lái]
Lg nghìn đô giờ là chuyện bt , có gì lạ mà cụ nói họ ko dám nói ra đó là khả năng của họ có gì sai hay ngu ? . Còn cụ lg 5 tr mà nuôi nhà 4 ng thì hoặc vợ cụ thu nhập cao gấp 4 lần cụ hoặc cụ có thu nhập xxx ngoài lương , chứ cụ ở hà nội gia đình 2 vc + 2 con đi học , ít nhất cũng phải chi phí hết 20 tr / tháng . Cụ mà chỉ có 5 tr / tháng thì đưa lg cho vợ hết vẫn thiếu mà cụ hít ko khí để đi làm sao ?
1 nghìn đô, khoảng 22-23 triệu, đối với nhiều ngành kỹ sư là bình thường, nhất là những người có kinh nghiệm. Mức này nếu sống ở thành phố lớn như SG, HN thì cũng gọi là tạm đủ thôi. Dĩ nhiên ở SG 5 củ/tháng vẫn sống được nhưng bóp mồm bóp miệng vất vả hơn. Đối với những người không dính đến chính trị, rồi lũng đoạn tham nhũng thì đồng lương phản ánh khá tốt tình trạng công việc và nên tự hào nếu đồng lương này cao. Dĩ nhiên nếu mới ra trường thì chưa nên hò hét đòi lương cao, mà chấp nhận mức lương đủ sống, rồi làm, học, quan sát, phát triển bản thân dần lên, thì tự khắc tới môi trường/đãi ngộ tốt hơn. Cho nên để làm được lương cao nhất là những người làm kỹ thuật, là cả 1 quá trình và nên tự hào.

Đối với em thì làm nghề gì cũng được, miễn là lương thiện và thu nhập càng cao càng tốt.

vietpq75hanes

Xe container
Nhiều gái hay ra tiêu chuẩn, phải chọn 1 thằng đàn ông có sự nghiệp, có ý chí.

Vậy có sự nghiệp ở đây là như nào?

1. Làm công ăn lương ở 1 tập đoàn lớn, lương 15-20 củ đều, thưởng tháng 13, Tết Dương, Tết Âm, có nhà chung cư bố mẹ mua cho, đi làm ngày 8 tiếng, tuần 5 buổi, nghỉ T7, CN.

2. Bán hàng online, kinh doanh tự do, cò cưa chộp giật tháng được tháng không 15-40 củ, vẫn ở nhà trọ và nuôi mộng mua chung cư trả góp.

3. Làm sếp cho 1 công ty, tập đoàn lớn lương trên 1,5K$, có thưởng doanh số, áp lực đau dạ dày, có nhà chung cư dưới 1,5 tỷ nhưng đang trả góp.

4. Làm chủ, tự mở cty nhỏ và tự cày, thuê dăm ba nhân viên và chạy sô quan hệ suốt để kiếm dự án, khách hàng, mới mua chung cư và đang trả góp.

5. Làm chủ cty do bố mẹ để lại, nhà cửa của nả hồi môn, cuộc sống ko áp lực lắm vì có nhiều hỗ trợ nhưng cũng tự điều hành chèo chống cty của nhà.
Những con đấy cho ế xưng lên cho biết đời.

spartacus88

Xe tăng
em thuộc đúng dạng 4 rồi đấy, nhưng em ko mua chung cư :))

Em vừa lên google gõ tại sao lương thấp vẫn nhà lầu xe hơi, thì ra toàn những cán bộ làm nhà nước giống cái trường hợp của cụ, hóa ra lương chỉ để đóng thuế, cụ kiếm tiền khác, xin lỗi cụ nhé.

Website
totuongngocbinh.com
có "sự nghiệp" nó vô cùng bỏ mịa, có 1 sự nghiệp thất bại có tính không cụ :))

- Tính đi làm lương 100 củ thì người ta trả đúng 10% nguyện vọng

- Tính mua nhà 10 tỷ thì cũng thực hiện 10% mơ ước.

- Tính lấy cô vợ quyến rũ, có mỗi "rũ" đ éo có "quyến", ok, đc hẳn 50% nguyện vọng :))

- Bảo nó đẻ đứa con hiền lành ngoan ngoãn thì nó đẻ cho đứa vl đanh đá :))

Em có sự nghiệp hoành tráng không ?
Thế là hạnh phúc rồi cụ ạ