[Funland] Thế nào gọi là THỢ

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Lương 8 củ, toàn tự học nhau thì thế thôi cụ. Bao giờ học hành đàng hoàng, chứng chỉ đầy đủ lương lậu phúc lợi ổn áp thì lại khác ngay, nhưng mà giá cũng cao lên.
Chứng chỉ với bằng cấp méo gì với cái xã hội này khi mà 1 triệu có cái bằng cử nhân,300k có cái chứng chỉ nghề...xin việc hỏi dăm câu về cơ bản quy trình thực hành cv cũng tịt thì ......

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ô cửa sổ lúc chát vữa cụ phải nhắc thợ đánh dốc ra khoảng 5mm cụ ạ.
Còn cái cửa nhôm kia chắc hở keo mép khung rồi. Còn phải khoan lỗ thoát nước dưới đáy khung nhôm nữa, chắc họ quên rồi.
Má....nhìn cái cạnh cửa lem nhem kia thì xác định.....đuổi cmn cái gọi thợ đi.
Còn việc cái bậu cửa mà trát dốc 5mm thì ....thôi chả nói.
À mà ...trát chứ không phải chát nhá bác.

FUN PLUS

Xe buýt
Thợ cỏ là vãi nhất. Từ ông sửa xe thành phá xe. Thợ điều hòa thợ nội thất thợ xe.... Nhiều quá em ko viết ra xuể.

Sứa.

Xe điện
Nguyên nhân chủ yếu là nó ko bơm keo mặt ngoài hoặc có bơm nhưng ko kỹ, vì bơm mặt ngoài khó thi công hơn và chủ nhà cũng ko biết hoặc ngại thò mặt ra kiểm tra :D Chỉ cần 1 chỗ ko kín là nc nó sẽ len lỏi lâu dần là lọt vào nhà :D

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Thợ nhôm kính thường lắp ẩu lắm cụ.
Khi khoan lắp khung cũng phải dặn khoan chéo, kẻo thợ không có kinh nghiệm khoan thẳng thì dễ bung toang.
Các đinh vít phải bắn đầy đủ không nó xộc xệch kính ngay.
Ngoài ra nhiều thợ quên khoan lỗ thoát nước khung nhôm lắm.
Đấy là chưa nói đến phần chốt, khoá nữa.

vieteuro

Xe container
E đều làm thêm phào
Vừa đẹp lại yên tâm

Demchinhhang.net

Xe container
Nếu bác tự cho là ( kinh nghiệm đầy mình) thì bác còn trách cái gì? Lỗi của bác đấy.
Đời là thế cụ ới, em dặn bọn nó từng tí, keo với súng 1 đống, mua cả bộ đeo để mang thêm keo khi thi công trên cao, rồi ô GS cũng dạ dài như con đê. Nói chung mọi thứ lường hết, dặn hết nhưng nói xong bỏ đi :D
Nhưng cái hay là nhà mẹ em đội khác cũng bị, mấy ông hàng xóm cũng bị mà các đội khắp nơi chứ ko phải 1. Có cả đội xưởng to đến gần 1.000m2 nom oai ra phết. Thế em mới thắc mắc về THỢ:(

Nhimtiu

Xe container
Thằng cu làm mái tôn nhà em nó là thằng em cùng xóm, nó dạng nhóm thợ đụng ngành cơ khí, đụng gì làm nấy. Làm xong dột gọi nó bảo mưa ở đâu quay phim nó xem hôm nào nó đến, ngày nắng nó ghé qua xem bảo ko sao, hôm mưa lại dột alo nó lại bài cũ, cuối cùng gọi thợ khác hóa ra thối vít (chắc mua vít xịn quá:D) Tiền công cả hàn khung sắt cả bắn mái em đưa nó 80tr tiền công (không phải là ít 2020, có lợp thêm 20m2 mái ngói bán bình đầu hồi) Tấm tôn mái em nhớ mua của 1 cụ trên này. Bây giờ gặp nó vẫn hỏi mái sao rồi tỉnh như không:D
Photo_6553688_DJI_88_jpg_5738188_0_202111084254_photo_original.jpg
Em trộm vía cũng đã làm thêm nhôm kính tầng trên với cửa trượt và trc đó cũng có làm mái tôn nhưng mái thì ông anh quen làm lâu rồi chả vđ gì. Nhôm kính bt em làm cái phòng tầm 20m2 gì đó khung nhôm kính và mái nữa hết đâu 80củ cả chút phần nề. Hiện tại nhà em k vđ gì tất nhiên mưa thì phải đóng cửa k có nc phi vào phía có gió mạnh vì em gần hồ. Chắc may hơn khôn cc ạ cơ mờ em cũng tự giám sát và xem thợ bơm keo cả trong ngoài.

Nhimtiu

Xe container
Nhà cụ mợ nào bị bục ống kẽm mới nhục, em bị vụ này đúng hôm tết. Gọi hai đội thợ vào nhưng k bắt đc đúng bệnh may em check thợ sau lại xử lý đc đúng chỗ luôn, măng sông ống kẽm bục tận mặt trong rất khoai em k hiểu cắt và măng sông kiểu gì đc mà ok tới giờ mấy năm rồi. Nhà em xây 2001 và có 4 đg ống kẽm lên xuống vì làm 2 đg dự phòng. Đg chính đã nứt gãy và dùng đg dự phòng rồi mà vẫn bị nên phải xử lý. Kiếm đc thợ giỏi là k đơn giản. Vụ này em mất đâu có 4,5 củ gì đó em k nhớ chính xác:

Sứa.

Xe điện
Nhà cụ mợ nào bị bục ống kẽm mới nhục, em bị vụ này đúng hôm tết. Gọi hai đội thợ vào nhưng k bắt đc đúng bệnh may em check thợ sau lại xử lý đc đúng chỗ luôn, măng sông ống kẽm bục tận mặt trong rất khoai em k hiểu cắt và măng sông kiểu gì đc mà ok tới giờ mấy năm rồi. Nhà em xây 2001 và có 4 đg ống kẽm lên xuống vì làm 2 đg dự phòng. Đg chính đã nứt gãy và dùng đg dự phòng rồi mà vẫn bị nên phải xử lý. Kiếm đc thợ giỏi là k đơn giản. Vụ này em mất đâu có 4,5 củ gì đó em k nhớ chính xác:

Giờ ko ai dùng ống kẽm mà toàn dùng ống hàn nhiệt nên ko bị bục nữa mợ nhé :D

Demchinhhang.net

Xe container
À thợ xây á? Cũng là 1 chủ đề hay nhưng nó dài, nhà em phần trát rất kém, phần kết cấu thì rất ngon vì em thuê 1 cty GS có 3 cán bộ luân phiên kiểm tra phần kết cấu và xây thô (trắc đạc, kiểm tra báo cáo, quay phim chụp ảnh và người độc lập riêng của em theo từng tầng ). Xong phần đó hết hợp đồng ăn vụ trát như bờ rào, lát nền dốc ngược vào nhà.
Kể chuyện lát nền sảnh tầng 1 mới buồn cười, nước nó dốc vào trong em gọi chủ thầu thì nó bảo "thế mới lộc". Thế là em áp dụng luôn với nó:))

Dodge Ram

Xe điện
Em thì ác mộng với mấy ông thợ hàn! Nghề nguy hiểm mà toàn học truyền tay kiểu ăn cắp bố láo, coi thường an toàn lao động.
Vậy nên 10 vụ cháy nhà xưởng, biển QC trong lúc sửa chữa thì đến 9 rưỡi do các ông thợ hàn.

maximax903

Xe điện
Chỗ khung nhôm kính em sẽ lắp thụt vào 1,5cm so với mép tường mặt ngoài, bơm keo cả mặt ngoài trời & mặt trong nhà sao cho bề rộng vệt keo là 1cm thì sẽ đảm bảo hơn. Quan trọng ở đây chúng ta U50-60-70 góc nhìn khác so với mấy cháu thợ đang 18-20 tuổi. Thế nên thợ càng trẻ mà làm thì mình nên giám sát, kiểm tra. Sai chỗ nào bảo làm lại luôn.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Hàn ko đúng nhiệt bục như thường cụ nhóe.
Chuẩn là gãy mối hàn chứ áp lực thì hiếm khi bục ống. Thêm nữa thợ làm láo thì đường cắt,đục k thẳng cố ép ống cũng gây gãy mối hàn.

Nhimtiu

Xe container
Chuẩn là gãy mối hàn chứ áp lực thì hiếm khi bục ống. Thêm nữa thợ làm láo thì đường cắt,đục k thẳng cố ép ống cũng gây gãy mối hàn.
Tự nó oxy hoá sau hơn 20 năm ở môi trg ẩm sẽ hỏng thôi cụ ạ.

Sứa.

Xe điện
Em thì ác mộng với mấy ông thợ hàn! Nghề nguy hiểm mà toàn học truyền tay kiểu ăn cắp bố láo, coi thường an toàn lao động.
Vậy nên 10 vụ cháy nhà xưởng, biển QC trong lúc sửa chữa thì đến 9 rưỡi do các ông thợ hàn.
Thợ ở mình đa phần học truyền tay và vì thế luôn coi thường an toàn mà bỏ qua nhiều công đoạn. Nhất là thợ miền Bắc.
Ví dụ như thợ lắp ĐH em hãi nhất chúng nó lúc lắp hoặc bảo trì cục nóng lắp ngoài tường trên tầng cao.
Mấy lần gọi thợ ngoài nó làm ẩu ghê quá sau em toàn gọi thợ Nguyễn Kim ...đắt tý nhưng rất yên tâm vì họ làm bài bản và sd thiết bị an toàn đầy đủ, ko giở trò vòi vĩnh hoặc làm ẩu.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Đời là thế cụ ới, em dặn bọn nó từng tí, keo với súng 1 đống, mua cả bộ đeo để mang thêm keo khi thi công trên cao, rồi ô GS cũng dạ dài như con đê. Nói chung mọi thứ lường hết, dặn hết nhưng nói xong bỏ đi :D
Nhưng cái hay là nhà mẹ em đội khác cũng bị, mấy ông hàng xóm cũng bị mà các đội khắp nơi chứ ko phải 1. Có cả đội xưởng to đến gần 1.000m2 nom oai ra phết. Thế em mới thắc mắc về THỢ:(
Vấn đề là quy trình nghiệm thu,quy trình yêu cầu thi công bác ạ. Đều có biên bản nghiệm thu,có bản quy trình thi công. Ký vào rồi làm. Không đúng cứ ví mà phang. Còn nói thì ai cũng nói đc. Cơ mà lời nói gió bay....sự đã rồi...thông cảm hay trừ tí tiền thì còn lâu mới có kết quả tốt.
Còn thợ thì thằng nào hót chả hay...làm như mèo mửa. Ý thức như ruồi.