[Funland] Thế giới quần vợt - Liệu triều đại Big3 đã kết thúc và tương lai cho các cây vợt trẻ?

miit90

Xe buýt
Chưa đâu ah,
chủ quan em đánh giá Nadal sẽ trở lại và tiếp tục thống trị sân ruộng ít nhất 2 năm nữa.
Nole thì sẽ vẫn dzật dzẹo thêm ít nhất 3 năm nữa, kiểu yếu dần đều nhưng vẫn cứ gặm GS 1, 2 cái mỗi năm.
Tính ra là big 3 chỉ còn 2 + NG + Z Gen, và big 2 này vẫn thống trị trong 2 năm nữa.
Em thì nghĩ khác cụ 1 tý. Nad trở lại nhưng để ăn được 1 cái FO nữa thì e là quá sức. 2022 thì anh đã 36 và còn chấn thương đầy mình nữa.
Nô thì phong độ cũng sẽ xuống dần đều nhưng có chậm hơn do phong cách đánh, sự điều độ trong sinh hoạt và ít chấn thương hơn. Em dự đoán 2022 Nô còn đủ sức tranh chấp ở tất cả 4GS,sẽ ăn được 1-2 cái, còn sang 2023 may ra thì vẫn vớt vát được ở Wim. OLP thì chắc là vô vọng rồi.

Huy9Son

Xe hơi
Em thì nghĩ khác cụ 1 tý. Nad trở lại nhưng để ăn được 1 cái FO nữa thì e là quá sức. 2022 thì anh đã 36 và còn chấn thương đầy mình nữa.
Nô thì phong độ cũng sẽ xuống dần đều nhưng có chậm hơn do phong cách đánh, sự điều độ trong sinh hoạt và ít chấn thương hơn. Em dự đoán 2022 Nô còn đủ sức tranh chấp ở tất cả 4GS,sẽ ăn được 1-2 cái, còn sang 2023 may ra thì vẫn vớt vát được ở Wim. OLP thì chắc là vô vọng rồi.
em vẫn tin vào khả năng trở lại của Nadal,
thực tế là big 3 đã nhiều lần đối diện với nguy cơ (từ truyền thông, khản giả) giải nghệ rồi mất phong độ vì chấn thương nhưng họ đều trở lại và còn lợi hại hơn. Tất nhiên đó là hồi trước chứ giờ già hơn thì nguy cơ cao hơn.

rachfan

Xe container
Phải của Thiem spin nhiều nên sân đất nện bóng chậm mới là sở trường mà cụ. Có ông nào bóng bạt chơi dc ở đất nện đâu, điển hình hiện nay là Medvedep toàn bị loại ở những vòng đầu tiên
Có Soederling 2 lần vào chung kết RG đấy cụ.

Soederling bạt bằng cả vai nên bóng không xoáy nhưng rất nặng, đủ để thắng ở sân đất nện. Còn Medvedev đánh chủ yếu bằng cánh tay nên bóng nhanh nhưng không đủ nặng, đánh sân đất nện không được.

dzoro

Xe điện
Chào thớt của cụ Giấc mơ 100 mới mở, em cũng chém phát đánh dấu.
Nhóm G5 trong năm 2021 chỉ đoạt 1 GS trong khi Djo đại diện cho Big3 đoạt 3 cái) nhưng xem trình độ của nhóm G5 đã được hoàn thiện hơn nhiều, nhiều trận đấu đã chơi 5 sec ngang ngửa chứ không chỉ thua chóng vánh 3 sec, năm 2022 sẽ là một năm khó khăn của Big 2 (bỏ từ big 3 được rồi)

Mùa giải 2022 khả năng cạnh tranh GS của Big2 thôi (anh Roger móm chắc chỉ chờ ngày giải nghệ)

Nhận định:

1- Sân cứng Úc: trong big 3 thì Djo có sở trường mạnh nhất (vđ 9 lần) Tuy nhiên xem Djo từ Olympic đên AO vừa rồi thì khả năng là Djo lại để tuột mất vào một chú nào đó trong nextgen, nếu không kịp lấy lại thể chất & tinh thần.
2- Sân nện Pháp: Nadal vẫn là ứng cử viên vđ nếu vấn đề chấn thương chân được bình phục kịp, sân này Thiêm & Tsitsipas chơi khá hay nên vẫn là 50/50 cho Nadal, tiếp đến mới là Djo
3- Sân cỏ anh: Djo có khả năng vđ cao nhất, vì sân này số một là Roger (8 cái) thì hết thời rồi, Djo từng 6 lần vđ và vẫn chưa thấy ai mạnh trong nhóm Nextgen ở mặt sân này, Nadal thì ít cơ hội sân cỏ
4-Sân cứng Mỹ: Lại như năm 2021 một chú nào đó trong Nextgen lấy cup, tiếp đến Nadal cũng có chút cơ hội vì cũng từng 4 lần vđ.

Tóm lại: Theo dự đoán của em trong năm 2022 nhóm Big3 chỉ có khả năng đoạt 2 cái GS là cùng, trong đó Djokovic kiếm cái sân cỏ anh (hoặc may mắn thì vđ Úc). Nadal kiếm được cái sân đất nện (hoặc máy mắn vđ Mỹ)
Em thấy cụ phân tích hợp lý. Em rất thích big3 và thực sự tiếc những trận đấu nội bộ big3 nhưng bữa tiệc nào cũng phải kết thúc. Em cũng háo hức được xem lớp trẻ NG lên ngôi. Năm nay là năm của Nole nhưng sang năm sẽ cân bằng hơn cho NG, em tin là thế. Em gia cát dự năm sau NG sẽ có 2 GS, big3 2 GS.

vneseman

Xe lăn
Em nghĩ năm 2022 là thời gian chuyển giao giữa Nole và NG còn Móc mà Móm thì không kể. Trong năm 2022 Nole sẽ vẫn móc được cái GS nữa để vượt lên 20. Sau 2022 thì là thời của NG.

dzoro

Xe điện
em vẫn tin vào khả năng trở lại của Nadal,
thực tế là big 3 đã nhiều lần đối diện với nguy cơ (từ truyền thông, khản giả) giải nghệ rồi mất phong độ vì chấn thương nhưng họ đều trở lại và còn lợi hại hơn. Tất nhiên đó là hồi trước chứ giờ già hơn thì nguy cơ cao hơn.
Mỗi năm thêm vào nguy cơ càng thành hiện thực hơn cụ ạ. Rất tiếc nhưng cũng rất mừng vì tre già thì phải có măng mọc. Nếu măng không mọc thì lấy đâu ra tre mới.

dattuyet_sghn

Xe điện
Thằng này mà bỏ được tính trẻ trâu, lấc cấc, bật trọng tài thì cũng ko vừa đâu :)

juve99

Xe cút kít
Thằng này mà bỏ được tính trẻ trâu, lấc cấc, bật trọng tài thì cũng ko vừa đâu :)
To xác nhưng hơi chậm lại quá thất thường phụ thuộc nhiều vào cảm xúc! Thi đấu đỉnh cao mà trông chờ nhiều vào cảm xúc thì khó lên đỉnh. Giao bóng và thuận tay cũng rất ngon, chắc phải nhất nhì giới tennis hiện nay. Trái tay yếu và di chuyển ko thanh thoát, bóng bền dở thì ko thể tiến xa được. Xác định xem chú này để giải trí thôi cụ. Một Balotelli của quần vợt, mãi k chịu lớn

AkiraBin

Xe tăng
Có thể các cụ fan a Móm.
Mà giờ a Móm cửa dưới rồi.
Nên chuyện mang việc ngoài chuyên môn ra để đánh giá thì bị các idol Nole suy nghĩ tẹo thôi.
Em cũng có còm Roger hết khả năng cạnh tranh GS rồi mà cụ, thích lối đánh thôi chứ cũng không khoái vẻ mặt lạnh lùng khi thi đấu của anh này lắm..

Nói chung em khá thích xem những tay vợt chơi một tay có tên tuổi chơi (Roger/ Thiem/ Tsitsipas, kể cả là Ivan domitric trước kia, và cả một tay vợt nữ hiếm hoi chơi một tay thành công Justine Henin) Nhìn những quả bung trái một tay ăn điểm sướng mắt lắm...Nhưng chú Sipas mới học đòi bài đi toilet nên em bắt đầu bớt thích rồi :))
Trong Big3 thì cũng sàn sàn như nhau thôi, chú nào tiểu xảo và hay làm trò hơn thì em ghét, giờ em thích nhóm Nextgen vô địch hơn. vậy thôi ạ

thanh040506

Xe trâu
Em cũng có còm Roger hết khả năng cạnh tranh GS rồi mà cụ, thích lối đánh thôi chứ cũng không khoái vẻ mặt lạnh lùng khi thi đấu của anh này lắm..

Nói chung em khá thích xem những tay vợt chơi một tay có tên tuổi chơi (Roger/ Thiem/ Tsitsipas, kể cả là Ivan domitric trước kia, và cả một tay vợt nữ hiếm hoi chơi một tay thành công Justine Henin) Nhìn những quả bung trái một tay ăn điểm sướng mắt lắm...Nhưng chú Sipas mới học đòi bài đi toilet nên em bắt đầu bớt thích rồi :))
Trong Big3 thì cũng sàn sàn như nhau thôi, chú nào tiểu xảo và hay làm trò hơn thì em ghét, giờ em thích nhóm Nextgen vô địch hơn. vậy thôi ạ
Cụ lại lôi chuyện đi toillet ra nói thì lại là câu chuyện định kiến giống như trên rồi☺

AkiraBin

Xe tăng
Em thấy cụ phân tích hợp lý. Em rất thích big3 và thực sự tiếc những trận đấu nội bộ big3 nhưng bữa tiệc nào cũng phải kết thúc. Em cũng háo hức được xem lớp trẻ NG lên ngôi. Năm nay là năm của Nole nhưng sang năm sẽ cân bằng hơn cho NG, em tin là thế. Em gia cát dự năm sau NG sẽ có 2 GS, big3 2 GS.
Em cũng nhận định theo những gì mình đã và đang theo dõi Tenis hơn chục năm qua thôi ạ. Có thể đúng và có thể sai, còn nhiều vấn đề như chấn thương thì khó nói trước. Cảm ơn cụ cũng có cùng quan điểm.

thanh040506

Xe trâu
Phải của Thiem spin nhiều nên sân đất nện bóng chậm mới là sở trường mà cụ. Có ông nào bóng bạt chơi dc ở đất nện đâu, điển hình hiện nay là Medvedep toàn bị loại ở những vòng đầu tiên
Medvedev k chơi bóng bạt mà cụ☺

twonames

Xe hơi
Ơ hay cụ lại quên con số thống kê rồi à.
Big3 nó giỏi tất cả các mặt sân đúng còn gì.
Có điều vô chung kết thua a big3 giỏi hơn chứ?
Chẳng hạn a Móm k thua Móc thì giờ 4-5 cái RG í chớ☺
Chuẩn không thể chỉnh!

AkiraBin

Xe tăng
Cụ lại lôi chuyện đi toillet ra nói thì lại là câu chuyện định kiến giống như trên rồi☺
Tự nhiên giải năm nay chú Sipas lại làm trò đó (8 phút) may là trận bán kết thua chứ không thì lại còn áp dụng nhiều nữa sau này mà xem...Thôi em hứa không nhắc đến chuyện vớ vẩn đó nữa. kk

miit90

Xe buýt
Câu chuyện đi đái của Tsi cũng chả có gì lớn lại bị anh Murray hay càm ràm rồi truyền thông nó bới móc ra, khả năng cao là ngay từ đầu năm sau ATP sẽ luật hóa việc này, 1 trận được vào toa lét mấy lần, 1 lần đi mấy phút. Cũng như mấy năm trước do một số tay vợt mà điển hình là Nad và Djo chờ giao bóng quá lâu mới sinh ra cái đồng hồ đếm ngược serve time.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Thông tin về Big3 thì quá nhiều, em xin bổ xung thêm 1 tí để các cụ tham khảo :)