[Funland] Thế giới quần vợt - Liệu triều đại Big3 đã kết thúc và tương lai cho các cây vợt trẻ?

Vo_thuong

Xe điện
Cụ đọc sao thế? Đang nói trận Nole thắng Fed đầu tiên năm 2007 là có phần may mắn (thắng 2 loạt tie-break và thua 2-6 set giữa). Tổng game chả phải 16-18 thì ko phải thua game thì gọi là gì? Tất nhiên có nhiều cách để nói như bảo già dơ hơn, tâm lí ổn định hơn ... đc nhưng rõ ràng tổng game thua thì cũng phải có 1 phần may mắn để thắng.
Fan Fed khác fan Nole. fan Fed sẵn sàng bảo thắng Roddick ở CK Wim 2009 là may đấy cụ ạ :)) . Còn may hay ko thì tùy góc nhìn từng người. Thắng rồi thì nói gì chả đúng, chứ quả return đó ra ngoài thì có khi lại bảo ... ko may :))
Theo em thì để đạt thành công ngoài tài năng cần có sự may mắn đi kèm, thậm chí là may mắn lớn. Xem trận chung kết Wim 2019 em nghĩ gần như Fed đã ôm cúp đến nơi rồi khi cầm giao và còn đến hai bóng để kết thúc nhưng cuối cùng Nole lại là người chiến thắng. Cũng có thể gọi đó là "bãn lĩnh" nhưng .. chắc một phần cũng là do may mắn :)
Em thấy Nole cũng đang xếp số 1 trong danh sách các tay vợt bản lĩnh (Mental) - cái này là tiêu chí mới trên Ultimate Tennis (bọn nó gọi là Mental Toughness) - trang này đúng là như bách khoa thư các loại số liệu về Tennis - cái gỉ cái gì cũng có luôn:
Tối qua thử mò trên trang đó thì thấy Fed đang nắm khoảng 270 kỷ lục các loại và đúng là vô đối (Nole và Nadal thì mỗi ông trên dưới có 150 kỷ lục thôi), được cái Nole toàn cái to như số lượng Big Title nhiều nhất, số lượng Master nhiều nhất. À mà số lượng Grand Slam cả ba ông hiện tại như nhau như nếu tính ra thì Most Grand Slam Titles Adjusted by Difficulty thì Nole lại là #1 (21.74 cái) - thế mới lạ.

• Vodka
Reactions: cod

Vo_thuong

Xe điện
Nole vừa có bài về tiền thưởng Tennis, hôm trước nhà em cũng nói với F1 là Tennis thưởng quá thấp so vớ các môn thể thao khác - tầm #1 thế giới mà mỗi năm tiền thưởng chỉ bằng một cầu thủ bóng đá cỡ bình thường (10-20 triệu$) còn ngoài top 4-500 không sống được bằng tiền thưởng thì đúng là có vấn đề:

• Vodka
Reactions: Kuu

thientudolong

Xe container
Thế Fed ngoài Nole với Nadal thì có thua H2H với ai nữa đâu cụ, kể cả đám NextGen. Còn Nole đánh B2H có khi hay nhất lịch sử + kỹ thuật thượng thừa mà cụ bảo "luôn khó khăn khi đánh với các tay vợt trái 1 tay" thì em chịu rồi.

Cụ có thể xem H2H của FedNole, giai đoạn đầu, Nole gần như ko có cửa thắng (thắng may đc 1 trận 2007 + bán kết AO2008 khi Fed bị ngộ độc thực phẩm). Nhưng giai đoạn sau này thì thắng liên tục, thậm chí ko ít trận thắng dễ.

Em lôi Thiem ra vì trong đám kém 6 tuổi với Nole, nó là thằng tiệm cận đẳng cấp gần nhất chứ còn khuya mới bằng. Thế mà với lợi thế đó, nó vẫn thắng Nole khá áp đảo thời gian gần đây cho thấy khoảng cách tuổi nó rất quan trọng. Tất nhiên với điều kiện đẳng cấp phải gần nhau chút chứ chênh nhau như đám NG với Nole thì chấp làm gì.

Rồi cụ sẽ thấy từ năm sau, thằng Dev nó gặp Nole, nó vả vỡ mặt Nole ngay.

Fed ko dám nói đến tuổi tác vì nói thế khác gì vả vào mặt mình vì 40 vẫn xách vợt đi đánh đâu. Chứ ai cũng biết Fed từ 2013 đã xuống thảm rồi. 2017-2018 chỉ là thay đổi lối chơi thôi chứ chạy kém xa lúc trẻ. Em xem Fed từ 2005 em biết.
thế từ lúc thiem nó nổi lên thắng nole h2h nhiều nó gặt đc bn grand slam cụ, cản bước đc nole ko :D,
còn từ lúc nole bắt đầu nổi lên, coi như từ mốc 2011 đi, thì fed móm ăn đc thêm đúng 4 GS, trong đó có 3GS trong giai đoạn 2017, 2018 khi nole sa sút
kết quả mới quan trọng, còn kể cả trong giai đoạn đối đầu thiem hơn nole mà bảo đẳng cấp thiem nó hơn thì ng ta cười cho, từ 2018 đến nay nole vẫn chén GS đều đều còn thiem thì sao :D

cusao

Xe lăn
Nole đã thể hiện rõ xu hướng ch.tr của mình nên sẵn sàng chơi OLP dù biết có thể hỏng ăn USO thâm chí là mất cả 2. Bản thân Nole và ban huấn luyện đều có trí tuệ tốt.
Theo trí nhớ của em thì chưa có siêu sao lĩnh vực giải trí nào nói rằng "Xin đừng nói về tiền của tôi...." mà đa số họ làm điều ngược lại để đánh bóng tên tuổi nhằm tăng thêm thu nhập....
Phải chăng Nole là 1 nhân vật đặc biệt hay là 1 con người thông minh, khéo léo...hay là tất cả?

cod

Xe buýt
thế từ lúc thiem nó nổi lên thắng nole h2h nhiều nó gặt đc bn grand slam cụ, cản bước đc nole ko :D,
còn từ lúc nole bắt đầu nổi lên, coi như từ mốc 2011 đi, thì fed móm ăn đc thêm đúng 4 GS, trong đó có 3GS trong giai đoạn 2017, 2018 khi nole sa sút
kết quả mới quan trọng, còn kể cả trong giai đoạn đối đầu thiem hơn nole mà bảo đẳng cấp thiem nó hơn thì ng ta cười cho, từ 2018 đến nay nole vẫn chén GS đều đều còn thiem thì sao :D
Hình như cụ đang hiểu sai ý em thì phải.

Em đang nói: Chênh lệch đẳng cấp của Thiem với Nole nó rất lớn (coi như level của Nole và Fed ngang nhau) mà nhờ kém 6 tuổi, Thiem cũng có mấy năm gần đây H2H tốt hơn. Vậy nên đừng có lôi H2H của Nole với Fed ra bởi Nole cũng kém Fed 6 tuổi (thời kì đầu Fed chả hốt Nole dễ như ăn kẹo nhưng sau lại bị dẫn ngược).

thientudolong

Xe container
Hình như cụ đang hiểu sai ý em thì phải.

Em đang nói: Chênh lệch đẳng cấp của Thiem với Nole nó rất lớn (coi như level của Nole và Fed ngang nhau) mà nhờ kém 6 tuổi, Thiem cũng có mấy năm gần đây H2H tốt hơn. Vậy nên đừng có lôi H2H của Nole với Fed ra bởi Nole cũng kém Fed 6 tuổi (thời kì đầu Fed chả hốt Nole dễ như ăn kẹo nhưng sau lại bị dẫn ngược).
nói H2H có gì sai đâu, khi chỉ số chính ngang nhau thì phải tính đến chỉ số phụ, tất nhiên giờ thống kê thì fed thua nole toàn diện rồi :D

cod

Xe buýt
nói H2H có gì sai đâu, khi chỉ số chính ngang nhau thì phải tính đến chỉ số phụ, tất nhiên giờ thống kê thì fed thua nole toàn diện rồi :D
Sai chứ! H2H chỉ có thể tính nếu 2 người xấp xỉ tuổi nhau chứ hơn thua tới 6 tuổi thì hài quá. Này nhé, lúc Fed đỉnh cao thì Nole mấy khi gặp đc vì bị loại ở vòng ngoài rồi? Đến khi Fed già nhưng vẫn hay (top 3 nhiều năm) thì lại lọt sâu và rồi bị vả. Nếu Fed ko đủ hay, cụ nghĩ Fed lọt vào CK Wim 2019 để bị vả ko? Hoặc xa hơn là vài cái BK AO nữa.

Giờ em bảo Davydenko H2H hơn Nadal nên giỏi hơn, cụ có công nhận ko? Chưa kể Davy còn hơn Nadal tới 5 tuổi. Và đấu nhau 11 lần thì ko thể gọi là ít đc, đúng ko vì Thiem với Nole cũng chỉ mới đụng nhau có 12 lần chứ mấy.

thientudolong

Xe container
Sai chứ! H2H chỉ có thể tính nếu 2 người xấp xỉ tuổi nhau chứ hơn thua tới 6 tuổi thì hài quá. Này nhé, lúc Fed đỉnh cao thì Nole mấy khi gặp đc vì bị loại ở vòng ngoài rồi? Đến khi Fed già nhưng vẫn hay (top 3 nhiều năm) thì lại lọt sâu và rồi bị vả. Nếu Fed ko đủ hay, cụ nghĩ Fed lọt vào CK Wim 2019 để bị vả ko? Hoặc xa hơn là vài cái BK AO nữa.

Giờ em bảo Davydenko H2H hơn Nadal nên giỏi hơn, cụ có công nhận ko? Chưa kể Davy còn hơn Nadal tới 5 tuổi. Và đấu nhau 11 lần thì ko thể gọi là ít đc, đúng ko vì Thiem với Nole cũng chỉ mới đụng nhau có 12 lần chứ mấy.

View attachment 6689034
e bảo rồi, ng ta so h2h khi chỉ số chính như GS, master 1000 ngang nhau thôi, gọi là chỉ số phụ, chứ như ô thiem cả sự nghiệp đc mỗi 1 cái GS, 1 cái master 1000 mang so với nole ng như cụ ng ta cười cho :D

dig31vn

Xe máy
Sao lại có 2 ông hạng 5 thế???

New car 2023

Xe container
Nole vừa có bài về tiền thưởng Tennis, hôm trước nhà em cũng nói với F1 là Tennis thưởng quá thấp so vớ các môn thể thao khác - tầm #1 thế giới mà mỗi năm tiền thưởng chỉ bằng một cầu thủ bóng đá cỡ bình thường (10-20 triệu$) còn ngoài top 4-500 không sống được bằng tiền thưởng thì đúng là có vấn đề:
Tôi thấy chẳng có vấn đề gì lắm đâu bác, về vụ Tiền thưởng.
Còn nhiều môn thể thao mà thậm chí tôi và bác có lẽ chưa bao giờ xem hay thậm chí chưa nghe tên, đừng nói đến chuyện So sánh tiền thưởng của họ.
Ski jumping, hay Water polo chẳng hạn, tôi không rõ Nhà vô địch thế giới có thu nhập bằng được 1/10 của "một cầu thủ bóng đá cỡ bình thường".

Một vấn đề khác nữa là, các Tennis player là các Hộ kinh doanh cá thể; còn các cầu thủ (bóng đá + bóng rổ + nhiều loại hình khác) nhận Lương và mặc kệ Doanh thu Lỗ Lãi của bên trả lương.
Ví dụ điển hình là Gareth Bale và Real Madrid.

juve99

Xe cút kít
Còn nhiều môn thể thao mà thậm chí tôi và bác có lẽ chưa bao giờ xem hay thậm chí chưa nghe tên, đừng nói đến chuyện So sánh tiền thưởng của họ.
Ski jumping, hay Water polo chẳng hạn, tôi không rõ Nhà vô địch thế giới có thu nhập bằng được 1/10 của "một cầu thủ bóng đá cỡ bình thường".

Một vấn đề khác nữa là, các Tennis player là các Hộ kinh doanh cá thể; còn các cầu thủ (bóng đá + bóng rổ + nhiều loại hình khác) nhận Lương và mặc kệ Doanh thu Lỗ Lãi của bên trả lương.
Federer chắc thôi rồi cụ nhỉ, giờ chuyển sang đánh cầu lông vừa miếng

thanh040506

Xe trâu

E miệt mài chơi bóng dâm, k những k được trả lương còn mệt mà k dám kêu nè bác.

thanh040506

Xe trâu
Thắng "may" ở đây thì cụ có thể thấy số game thắng của trận đầu tiên mà Nole ăn đc Fed :)) . Còn AO 2008 thì Fed bị ngộ độc thực phẩm, nhập viện cả giải nó biết chứ em có bịa ra đâu. Năm đó, Fed đánh lởm đến thế nào thì ai cũng rõ, đang 2007-2009 ngon, tự nhiên thọt 2008, ko ăn nổi MS1000 nào (đầu năm ngộ độc, giữa năm dính bạch cầu đơn nhân). cụ so sánh Thiem với Nole càng khập khiễng. Nole 20 tuổi vào CK GS còn Thiem thì bao nhiêu tuổi? So như cụ làm em nhớ đến giai đoạn có cậu nói:
- Sampras thắng áp đảo Agassi còn Fed thua sấp mặt trước Nadal => Sam hơn Fed :))

Còn cụ hở ra "idol sao, fan vậy" thì em cũng dùng câu này đập lại đc. Fed ra sao thì nhìn cái bảng này là hiểu thôi. Hay lại bảo là người ta bị lừa bởi sự giả tạo những 19 năm :))

View attachment 6686964

Giải này nữa

View attachment 6686974
Bảng này dài quá cụ.
Gì chứ a Móm 4 nhóc, ăn đứt 2 a trẻ kia dồi.
Phải k bác New car 2023 nhể?

New car 2023

Xe container
Bảng này dài quá cụ.
Gì chứ a Móm 4 nhóc, ăn đứt 2 a trẻ kia dồi.
Phải k bác New car 2023 nhể?
Thực ra, các bác có nhu cầu so sánh anh A và anh B, với tiêu chí anh A nhất định phải là 1st GOAT, còn anh B may ra được 10th DÊ, tùy các bác.
Tôi không có và chưa có ý định so sánh như thế.

Còn anh cu FedEx nhà ta, với tuổi 40, vẫn tự tin vác vợt oánh với đàn em 2x, ở các đẳng cấp cao nhất, là Grand Slam, thế là oai dồi.

New car 2023

Xe container
Federer chắc thôi rồi cụ nhỉ, giờ chuyển sang đánh cầu lông vừa miếng
Thì tôi vẫn tin là, hắn vòng vèo chỗ đó, để khẳng định, hắn vẫn oánh tennis, vẫn được xếp hạng, do đó, vẫn phải nhận xiền từ các sponsor.

Còn hắn chính thức treo vợt, thì hao hụt khá tiền, dù vẫn có dăm Franc.
Nhà đông con, khổ thế, chạy ăn từng giải.

Vo_thuong

Xe điện

Cụ ko thể so sánh với mấy môn đó được, Tennis cũng là một trong những môn rất phổ biến trên thế giới và mỗi năm có hàng chục - thậm chí hàng trăm giải to nhỏ khác nhau, trên TV và báo chí thì tin tức cũng ầm ầm mà. Với sức hút như thế thì thu nhập VĐV phải cao hơn nhiều mới đúng - tất nhiên là không thể so sánh với BĐ nhưng thực sự là vẫn quá thấp.

New car 2023

Xe container
Cụ ko thể so sánh với mấy môn đó được, Tennis cũng là một trong những môn rất phổ biến trên thế giới và mỗi năm có hàng chục - thậm chí hàng trăm giải to nhỏ khác nhau, trên TV và báo chí thì tin tức cũng ầm ầm mà. Với sức hút như thế thì thu nhập VĐV phải cao hơn nhiều mới đúng - tất nhiên là không thể so sánh với BĐ nhưng thực sự là vẫn quá thấp.
So sánh vậy mới khó.
Vì, người ta quan tâm đến tỷ lệ xem truyền hình và mức độ nổi tiếng của các ông sao, chứ không phải Độ phổ biến trên thế giới, bác ạ.
Đấy mới là cái bán được, thể hiện trên Tiền, bao gồm Tiền thưởng và Tiền các anh chị player bán mình.

Và, cái "mỗi năm có hàng chục - thậm chí hàng trăm giải to nhỏ khác nhau", có khi đâm dở.

niceshot

Xe container
Em đọc bài phát biểu của Djo thì hiểu là cậu ấy ko than phiền về việc tiền thưởng môn tennis thấp, mà việc Djo phê phán là tiền thưởng trong môn tennis tập trung quá nhiều cho các tay vợt tinh hoa, nên chỉ có các tay vợt thứ hạng cao mới kiếm sống được từ quần vợt, còn các tay vợt thứ hạng 400 trở xuống thì không sống được nhờ chơi quần vợt, dù trên danh nghĩa họ vẫn chơi chuyên nghiệp.

Và vì thế, Djo mới muốn đấu tranh để thay đổi cơ cấu tiền thưởng của các giải tennis, nhằm chia bớt cho các tay vợt thứ hạng thấp để họ có thể kiếm đủ tiền và tập trung phát triển kỹ năng chơi bóng, chứ ko phải phân tâm đi kiếm tiền bằng các hoạt động khác.

Khả năng là cũng một phần vì việc đấu tranh này mà Djo bị giới tinh hoa tennis, bao gồm cả các hiệp hội, các đơn vị tổ chức các giải đấu .... ghét và dìm hàng :)