thay lốp to có ảnh hưởng tới công tơ mét

dngduc

Xe điện
Sai số gần 5% về mặt thiết kế động lực, treo của xe là bắt đầu có vấn đề cần xem xét (khuyến cáo <3%). Trước mắt là công tơ mét của cụ (cả vận tốc và quãng đường) sẽ báo thấp hơn thực tế, chưa đến mức nguy kịch nhưng theo em là không ổn lắm. Để khắc phục cụ làm cho em một con GPS gắn lên xe, thay đến lốp nào thì tốc độ và ODO trên GPS vẫn báo chuẩn :21: Mỗi tội vào tầng hầm thì chịu !

thienphuc

Xe điện
em khẳng định nó có thay đổi k tin bác cứ vác ra trước mặt xxx bắn tốc độ mà thử.em bị 1 lần rồi nên em tin

thienphuc

Xe điện
em khẳng định nó có thay đổi k tin bác cứ vác ra trước mặt xxx bắn tốc độ mà thử.em bị 1 lần rồi nên em tin.đang 245 lên 265

thienphuc

Xe điện
em khẳng định nó có thay đổi k tin bác cứ vác ra trước mặt xxx bắn tốc độ mà thử.em bị 1 lần rồi nên em tin.đang 245 lên 265 còn lai như nhau 70/r16

ks.tranminhquan

Xe đạp
Nếu bác thay hai loại lốp như trên thì công tơ mét không bị báo sai gì cả. cùng một cỡ la răng mà. còn nếu thay cỡ la răng to hơn thì vận tốc báo trên đồng hồ công tơ mét sẽ báo chậm hơn so với vận tốc thực của bánh xe, bánh to hơn sẽ chạy được quãng đường dài hơn, tương ứng với vận tốc lớn hơn trong khi tỉ số truyền ra trục láp kông đổi. điều này đã đựoc bọn tui thử nghiệm tại dây chuyền kiểm định ô tô rồi, nếu thay cỡ la răng to hơn thì bác lưu ý ở ngoài đường nhé. dẽ bị bắn tốc độ đấy. nếu đến đoạn nào có hạn chế tốc độ thì chạy non đi 5-6km là ok. chúc bác thành công.(c)

sv_ngheo

Xe điện
Thay lốp là một hình thức gian lận của dân taxi móc túi khách, nếu ko thay đổi gì thì bọn nó cũng ko thừa hơi mà làm thế

skull

Xe buýt
xin lỗi các cụ em báo thông số hơi thiếu em thay lốp 205/55/r16 lên 215/60/r16 .
Sau khi cháu điền thông số vào bảng tính của cháu thì nó tính ra thế này ợ:

Difference in circumference:102.1mm or 5.14 %
So when your speedo reads 70mph, you're actually travelling at 73.6 mph

bề mặt lốp rộng hơn -> tốn xăng hơn.
lốp to hơn -> tốc độ thực tế > tốc độ hiển thị trên đồng hồ
Còn 1 điều nữa là cụ thay lốp thế này ko đảm bảo an toàn rồi ợ, nsx khuyến cáo tổng chiều cao lốp chỉ nên xe dịch khoảng 3% thôi, còn ở đây cụ chơi đến hơn 5% ợ =.='

Chỉnh sửa cuối:

MaTizAnItXang

Xe máy
theo em thì có khác đồng hồ không thay đổi nhưng kim tốc độ thay đổi vì đường kính lốp lớn hơn thì vòng bánh quay lớn hơn sẽ đi được quãng đường dài hơn.đại khái là thay lốp đường kính lớn hơn tiêu chuẩn vào kim sẽ chạy chậm hơn với chỉ số thật

ducvu

Xe tải
xin lỗi các cụ em báo thông số hơi thiếu em thay lốp 205/55/r16 lên 215/60/r16 .
P: Loại xe
Chữ cái đầu tiên cho ta biết loại xe có thể sử dụng. P “Passenger”: lốp dùng cho các loại xe có thể chở “hành khách”. Ngoài ra còn có một số loại khác như LT “Light Truck”: xe tải nhẹ, xe bán tải; T “Temporary”: lốp thay thế tạm thời.
215: Chiều rộng lốp
Chiều rộng lốp được đo từ vách này tới vách kia (mm).
55: Tỷ lệ bề dày/chiều rộng lốp
Số 55 đằng sau vạch xiên chỉ tỷ lệ giữa chiều rộng và bề dày lốp. Trong ví dụ trên đây, bề dày bằng 55% chiều rộng lốp.
R: Cấu trúc của lốp
Các lốp thông dụng trên xe hầu như đều có cấu trúc Radial tương ứng với chữ R. Ngoài ra, lốp xe còn có các chữ khác như B, D, hoặc E nhưng hiện nay rất hiếm trên thị trường.
15: Ðường kính la-zăng
Với mỗi loại lốp chỉ sử dụng được duy nhất một cỡ la-zăng. Số 15 tương ứng với đường kính la-zăng lắp được là 15 inch.
95H: Tải trọng và tốc độ giới hạn
Số 95 tương ứng với tải tương ứng mà lốp có thể chịu được. Thông thường vị trí này có số từ 75 tới 105 tương đương với tải trọng từ 380 tới 925 kg. Bên cạnh chỉ số tải trọng là một chữ cái giới hạn tốc độ tối đa mà lốp có thể hoạt động bình thường, với chữ cái H, lốp xe sẽ có tốc độ tối đa tương ứng là 210 km/h.
Như vậy cụ thay lốp có ảnh hưởng không nhỏ tới sai số của công tơ mét và vị trí lốp 205 lên 215. Lốp cụ bị gò, không thẳng thành(ít thôi).

skull

Xe buýt
Chắc chắn là ảnh hưởng rất nhiều, không thì mấy ông đăng kiểm ghi rõ cỡ lốp của bác vào làm j. có bác nào đã nói giới hạn của độ xe là luật pháp mà. đi tỉnh mà lốp láp thế cũng ngại đấy bác ah, rồi thì chỉ số tải trọng, chỉ số tốc độ... nhưng mà máu thì đừng hỏi. biết là hút thuốc có hại nhưng tại sao vẫn hút đều các bác nhỉ...(b)

SmallRiver

Xe điện
Như vậy, xe cụ có độ chênh lệch về đường kính là 4,9% trê mức chênh lệch cho phép khi độ bánh xe ( cho phép 3%)
[/IMG]

Xe em đăng kiểm nguyên bản là 185/65/R13. Giờ em đang chạy lốp 215/70/R14 ; Đo đồng hồ với xe Sh chạy bên cạnh thì nếu Sh chỉ 50km/h thì xe em chỉ báo 35-38km/h thôi:69:
==> Trả lời đúng câu hỏi của cụ chủ thớt là: THAY LỐP TO CÓ ẢNH HƯỞNG ĐẾN CÔNG TƠ MÉT ạ(b)

tungford

Xe buýt
Chắc chắn là có ảnh hưởng rồi,cùng cỡ vành nhưng đường kính lốp cao hơn thì khi bánh xe quay một vòng lốp có đường kính lớn hơn sẽ đi được quãng đường dài hơn.Rõ ràng là công tơ mét chỉ sẽ không chính xác (phải đi non đề phòng bắn tốc độ),sai số như các cụ đã tính...nhưng em dự là sẽ được lợi về xăng đấy...

haoach

Xe tải
Nguyên tắc cơ bản của công tơ mét là đo vận tốc và quãng đường xe đi dựa trên số vòng quay của bánh xe. vị trí đo vận tốc góc truyền đến bánh xe là sau hộp số (để không bị ảnh hưởng của tỷ số truyền khi thay đổi số). Sau khi có kết quả đo (vòng/thời gian) vận tốc của xe sẽ là:
Vxe= vận tốc góc bánh xe(vòng/đơn vị thời gian)xchu vi bánh xe(đơn vị dài/vòng)=vận tốc xe (đơn vị dài/đơn vị thời gian).
ở đây đơn vị tính đã quy đổi ra vòng quay bánh xe vì có tính đến truyền lực cuối cùng-nếu đo tại trục thứ cấp hộp số.
Như vậy nếu việc thay lốp làm thay đổi chu vi bánh xe thì vận tốc của xe sẽ bị thay đổi!.
Tại các xe đời cũ (khi thiết bị điện tử còn chưa phát triển) người ta đo trực tiếp bằng cơ khí số vòng quay của bánh xe thông qua bộ giảm tốc (trục vít) và truyền lên công tơ mét qua cáp mềm!
Tại các xe đời mới số vòng quay sẽ được tính thông qua các cảm biến (có thể bố trí ở sau trục thứ cấp hộp số hoặc trực tiếp tại bánh xe) kết quả đo được xử lý tại ECU nhưng thuật tính vẫn tiến hành tương tự:41:. Lưu ý là tham số vận tốc xe còn là tham số quan trọng cho việc tính toán các chỉ số kỹ thuật khác của xe .

Chỉnh sửa cuối:

haoach

Xe tải
Nếu bác thay hai loại lốp như trên thì công tơ mét không bị báo sai gì cả. cùng một cỡ la răng mà. còn nếu thay cỡ la răng to hơn thì vận tốc báo trên đồng hồ công tơ mét sẽ báo chậm hơn so với vận tốc thực của bánh xe, bánh to hơn sẽ chạy được quãng đường dài hơn, tương ứng với vận tốc lớn hơn trong khi tỉ số truyền ra trục láp kông đổi. điều này đã đựoc bọn tui thử nghiệm tại dây chuyền kiểm định ô tô rồi, nếu thay cỡ la răng to hơn thì bác lưu ý ở ngoài đường nhé. dẽ bị bắn tốc độ đấy. nếu đến đoạn nào có hạn chế tốc độ thì chạy non đi 5-6km là ok. chúc bác thành công.(c)
La răng chỉ báo đường kính trong của lốp thôi! nếu thời trước bác có thay lốp to cho các xe IFA hoặc ZIL-130 để tăng tải bác sẽ nhớ ngay.(b)

ngvbang

Xe buýt
Tôi tình cờ xem lại hướng dẫn sử dụng của xe escape có lời khuyên nếu thay đổi chủng loại lốp có thể ảnh hưởng đến độ chính xác của congtomet.

BlueF

Xe tải
Xe em đăng kiểm nguyên bản là 185/65/R13. Giờ em đang chạy lốp 215/70/R14 ; Đo đồng hồ với xe Sh chạy bên cạnh thì nếu Sh chỉ 50km/h thì xe em chỉ báo 35-38km/h thôi:69:
==> Trả lời đúng câu hỏi của cụ chủ thớt là: THAY LỐP TO CÓ ẢNH HƯỞNG ĐẾN CÔNG TƠ MÉT ạ(b)
Oài, chênh khủng thế cơ ạ. Những 12km/h, thế cụ đi 80km/h thì chắc nó phải trên 100. Thế này thì em nghĩ hơi bị kinh, nó ảnh hưởng tới công xuất máy, phanh rồi đủ thứ nữa ấy.

Đẹp hơn tý nhưng mà không an toàn.

cuongvietlc

Xe máy
Thay lốp ko những ảnh hưởng đến contermet, phanh, rè chắn bùn, giảm xóc ... mà còn ảnh hưởng đến kinh tế nữa (nếu bị xxx soi đến), mình thì chẳng dại gì mà thay, nếu thích lốp to thì mua hẳn máy kéo đi cho lành. :))

cuhaifus

Xe container
Thảo nào cháu thay bánh to vào hôm nay tít thử đường 18 không ai vượt được mà Đồng hồ nó chỉ có 70 Miles, may quá chưa sao:-))