Thảo luận Thay kính lái - cảnh giác cao độ

Tony cherry

Xe tải
riêng chuyện làm vỡ kính cụ phải làm đến nơi đến chốn đi, thế lần sau nó múc đồ xe cụ rồi cũng chối thì lại 50-50 à

Nocar nothing

Xe buýt
Cụ chủ thay ở ford nào mà làm ăn vớ vẩn thế nhỉ, em mới thay ở FTĐ kính hịn luôn

bulutit

Xe buýt
Website
www.haisontravel.com
Cụ cho cái tên đại lý đi để các các cụ đi Ford còn biết, e cũng chạy FF nên chờ thêm tin của cụ

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Ảo thế, cụ tiếc gì mà không đưa cái tên đại lý đấy lên để cho anh em còn biết hay đã có thỏa thuận không công bố tên lên các diễn đàn và mạng xã hội???

Sao lại có cái kiểu làm nứt kính lái rồi 50/50, em đảm bảo bọn nhân viên ở đấy thay kính lởm cho cụ, Ford VN xuống làm việc cùng đại lý đã đã thống nhất cách nói chuyện trước khi nói chuyện với cụ rồi. Gà nhà bênh nhau là thường.

adidas_hn_man

Xe tăng
vào hãng...... vỡ kính.......... 50/50 e chả tin.........

Xiongbana

Xe tải
Cụ không nên giữ ý như vậy khi mà cụ đã pót bài lên đây cho các ofer biết và cảnh giác thì cũng nên giúp cho chót là : nêu cái tên của đại lý đó ra cho anh e biết mà còn tránh. Cụ úp mở như vậy thì gà mờ như tụi em làm sao biết mà học đc.

slaz8

Xe ba gác
Xem chuyện của cụ mới thấy buồn cho dân ta, cái gì cũng bị chăn . Chả có quyền lợi gì hết

nguyen_kia

Xe điện
Chắc lúc cụ chủ mang xe đi rửa chưa phát hiện ra vụ vỡ kính, nên sau đó quay lại(em đoán thế) thì họ chối !!!!

LamKhanh

Xe tải
đang định vào đó sơn, thấy Cụ nói vậy Em đổi ý luôn.

Em đi làm bảo hiểm (sơn lại cánh cửa) ở ford NTN trước tết, sau một thời gian thấy sơn khác hoàn toàn với phần còn lại. Lúc làm bảo hiểm 10k km hỏi CVDV nó bảo nhìn vẫn thế, có khác một tý là do ánh sáng chứ khổng phải bọn nó sơn. Đúng là chịu ông ấy, bây giờ không dám vào đó

mightyman198x

Xe tải
Giống vụ của em ở Mazda Ngọc Hồi rồi.

Mua phụ kiện với giá hãng, nhưng bị nhồi phụ kiện lởm vào -> may mà e có chụp ảnh, kiểm tra kỹ càng từng món một.

Nhưng cuối cùng - làm việc cả với PGD cũng chả giải quyết được gì.

Họ khăng khăng hàng chính phẩm, giao từ ThaCo = Thaco cấp hàng lởm? - Nhưng thời gian sau -> lại cấp đúng hàng chuẩn cho em và 1 số chú bị đổi đi đâu đó - e ko rõ@!

Kinh nghiệm: cho dù mua hàng, thay thế, sửa chữa, dịch vụ ở gara ngoài or trong hãng cũng cần phải kiểm tra sát sao chứ ko thể... ngồi cafe, uống nước, mặc kệ nó được!

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Cụ vui tính quá, em cũng tiện thể chứng minh cái định lý của cụ vừa đưa ra là Phò dưới cấp ca ve
Hôm nay em vào lấy xe vừa thay kính mới thì gặp 1 em Fò cụt, không đâm đụng vào đâu mà túi khí bên phụ nổ tung tóe, bên tài chỉ nứt ra chứ không vỡ hẳn :D

Bó tay với Ford này thật đấy.

minhmoto1975

Xe tải
Kính thưa các bác,
Hôm 29/8/2013 em có đưa con ếch ộp vào Ford XXX để thay dầu phanh, nước làm mát, dầu trợ lực, lọc nhiên liệu. Sau khi làm xong mọi việc em vào thanh toán tiền, CVDV đưa xe đi rửa, sau đó em ra nhận xe thì thấy kính lái nứt một đoạn thế này:

Lúc đó em mới gọi CVDV ra để giải quyết và yêu cầu cho xem lại camera, rất tiếc là xưởng có camera lại chỉ để làm cảnh, do CVDV không thể giải quyết được nên em yêu cầu gặp trưởng phòng DVKH (dịch vu khách hàng) để nói chuyện tiếp, 2 bên trao đổi với nhau khoảng 40' nhưng vẫn không đi đến thống nhất là lỗi tại bên nào nên em quyết định mỗi bên sẽ chịu một nửa tiền thay kính mới. Nhưng bên DVKH đòi em phải chịu tiền công, với điều kiện này em không chấp nhận, em yêu cầu chia đôi tất cả cho sòng phẳng. Bên DVKH không chấp nhận và lúc này cũng là 12h trưa nên em đi về, đến 1h30 thì bên DVKH có gọi cho em và nói là "Thôi còn lần này lần khác, anh chịu giúp tiền keo dán kính, bên DVKH chịu tiền công". Em thấy cứ lằng nhằng mãi cũng mất thời gian nên em đồng ý với phương án đó, vậy là ngay chiều hôm ấy xe em đựoc thay một cái kính mới. Nhưng cái kính mới lại không giống với chiếc kính cũ nguyên bản của xe Ếch:

Thấy nghi ngờ rằng mình đã được thay một chiếc kính rởm, nên em đã gọi cho Ford Việt Nam để hỏi về việc thế nào là hàng giả và thế nào là hàng thật, Ford việt Nam có cử người đến gặp em và xin lại những ảnh em chụp. Sau đó Ford Việt Nam có tổ chức buổi gặp giữa Đại Lý Ford XXX, Ford Việt Nam và em để cùng trao đổi về hàng chính hãng và không chính hãng. Đại lý nói rằng chiếc kính thay cho em là hàng nhập từ Ford Việt Nam và hàng này không phải chỉ một loại giống như kính cũ của em (Hay tất cả các xe Ếch nói riêng) vì Ford Việt Nam nhập nhiều nguồn hàng về cấp cho đại lý cũng như lắp cho xe mới các đời xe không giống nhau, và nếu em không thấy hài lòng với chiếc kính này thì Đại Lý Ford XXX sẽ thay mới cho em chiếc kính khác giống với chiếc kính cũ bị nứt, nhưng em phải chịu tiền công thay kính là 750k.
Lúc này em mới hỏi 2 đại diện của Ford VN rằng với tư cách là KH như tôi (hay tất cả những người đi xe Ford) làm cách nào để phân biệt được hàng chính hãng của Ford nếu như nguồn hàng nhập nhiều loại như vây.
Rất buồn là 2 bạn đại diện cho Ford VN không trả lời đựoc cho em câu hỏi này, lúc này em thấy rằng không thể tranh luận lằng nhằng mãi được nên em lấy biên bản họp và ra về. Đại lý vẫn giữ quan điểm sẽ thay kính cho em nhưng em chịu tiền công :D (Điều này sẽ không bao giờ sảy ra)
Ngày hôm sau ĐL Ford XXX đã gọi lại cho em và mời đến ĐL để trao đổi thêm, trong cuộc nói chuyện này ĐL vẫn chưa nhận đã thay kính không chính hãng cho em nhưng đã có nhiều thay đổi, cụ thể là mời em mang xe vào để thay lại kính và không tính thêm 1 đồng nào nữa.
Quả thực em cũng không có nhiều thời gian để đi đôi co, nếu như có thời gian thì em sẽ yêu cầu Ford VN phải trả lời cho em:
- Nguồn gốc chiếc kính mà ĐL Ford XXX thay cho em được Ford VN nhập vào thời gian nào?
- Nguồn gốc xuất xứ của chiếc kính thay cho em được Ford VN nhập từ nhà sản xuất nào?
- Các sản phẩn của Ford VN sẽ có dấu hiệu gì để phân biệt hàng thật và hàng giả ?
- Nếu ĐL Ford XXX thay kính không phải chính hãng cho em thì Ford VN giải quyết thế nào?

Nếu làm vậy thì câu chuyện có thể đi quá xa và Đại Lý cũng như Ford VN sẽ rất mất thời gian với em, và như trên đã nói em không có nhiều thời gian nên bỏ qua câu chuyện ở đây, em viết lên đây để mọi người chú ý khi đi thay đồ, kể cả ở ĐL chính hãng cũng vẫn phải cẩn thận. Nếu có vấn đề gì cảm thấy không hài lòng hay lăn tăn về sản phẩm chính hãng của Ford VN thì nên trao đổi trực tiếp với Ford VN để giải quyết kịp thời.
ESCAPE của Tôi cũng bị 1 lần tương tự như bạn, tôi đi bảo dương xe ở DL ford, cũng thay thế nhiu phụ tùng lắm... và cuối cùng là cái dây culoa CBDV bảo tôi thay dây mới, vì tôi thây dây cũng cũ rôi mà minh hay đi đường dài rừng núi nên tôi đông ý thay luôn, lúc sau thây cậu CBDV mang dây ra tôi nhìn thây có vẽ cũng chần chu 1 chút thoáng qua, rồi vẫn thay, và cuối cùng cái dây culoa đó tôi đi chưa đc 1 tuần thì bị rách te tua luôn, và đúng hôm tôi đi Rừng, khi đó cách thành phố khoảng 160km rồi. Tôi gọi ngay cho cậu CBDV sữa chưa ford cậu ấy trả lời là dây sịn, và tôi đòi bảo hành thì ko đc, lúc đó tôi cũng ko có nhiều thời gian nên ko đôi co nữa, tại tôi ở Thanh hóa chứ tôi mà ở HN chắc tôi cũng đến ĐL ford đẻ làm rõ vc nay. Lúc đó chuyến đi ct của tôi bị hoãn, Tôi quay xe về thị trấn huyện khoảng 40km, tôi cứ đi khoảng 10km đồng hồ nhiệt báo qua mức cho phép tôi lại dưng xe nghỉ, nhiều lần như vậy cuối cùng tôi cũng cán đích phố huyện, lấy phòng nghỉ ngơi, nằm chờ vợ tôi gửi dây culoa lên, may mà cái dây củ tôi vẫn mang về. Thế rồi sáng hsau tôi tìm gara để lắp dây, 2 ông thợ vườn loay hoay tới 12h trưa mà vẩn ko lắp đc. Cuối cùng lúc tôi phải cởi áo ra và chui vào gầm xe, chỉ 15p sau tôi lắp xong, lúc đâu tôi định làm nhưng sợ 2 bố tự ái.... Và Cuối cùng là bác nào có xe ford nói chung, ESCAPE nói riêng, khi đưa em nó vào xưởng thì hãy cẩn thận nhé! Chúc các bác lái xe an toàn trên mọi nẽo đường.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Theo em đc biết, kính lái xe Ếch ko phải là đắt.

Có điều, trong trường hợp của cụ, nếu cụ chắc chắn xác định được nguyên nhân gây nứt kính là do trong quá trình vào làm xe ở xưởng, thì đại lý xxx kia phải chịu chứ. Cụ thỏa thuận kiểu gì mà lại chia 50:50 nhỉ?

Tội gì phải thế! 1 là đại lý phải đền cụ nếu như họ gây ra, 2 là cụ tự chịu nếu việc nứt kính là do mình, chia 50:50 ko giống lắm nhỉ!

escapes

Xe buýt
Theo em đc biết, kính lái xe Ếch ko phải là đắt.
Một cụ ếch ở khu em bị nứt kính do bị đá văng, thay hết 1 củ 2, ngon lành (tất nhiên thay ở gara ngoài), duy chỉ thiếu mỗi cái con dấu ở góc của Ford :)

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
ESCAPE của Tôi cũng bị 1 lần tương tự như bạn, tôi đi bảo dương xe ở DL ford, cũng thay thế nhiu phụ tùng lắm... và cuối cùng là cái dây culoa CBDV bảo tôi thay dây mới, vì tôi thây dây cũng cũ rôi mà minh hay đi đường dài rừng núi nên tôi đông ý thay luôn, lúc sau thây cậu CBDV mang dây ra tôi nhìn thây có vẽ cũng chần chu 1 chút thoáng qua, rồi vẫn thay, và cuối cùng cái dây culoa đó tôi đi chưa đc 1 tuần thì bị rách te tua luôn, và đúng hôm tôi đi Rừng, khi đó cách thành phố khoảng 160km rồi. Tôi gọi ngay cho cậu CBDV sữa chưa ford cậu ấy trả lời là dây sịn, và tôi đòi bảo hành thì ko đc, lúc đó tôi cũng ko có nhiều thời gian nên ko đôi co nữa, tại tôi ở Thanh hóa chứ tôi mà ở HN chắc tôi cũng đến ĐL ford đẻ làm rõ vc nay. Lúc đó chuyến đi ct của tôi bị hoãn, Tôi quay xe về thị trấn huyện khoảng 40km, tôi cứ đi khoảng 10km đồng hồ nhiệt báo qua mức cho phép tôi lại dưng xe nghỉ, nhiều lần như vậy cuối cùng tôi cũng cán đích phố huyện, lấy phòng nghỉ ngơi, nằm chờ vợ tôi gửi dây culoa lên, may mà cái dây củ tôi vẫn mang về. Thế rồi sáng hsau tôi tìm gara để lắp dây, 2 ông thợ vườn loay hoay tới 12h trưa mà vẩn ko lắp đc. Cuối cùng lúc tôi phải cởi áo ra và chui vào gầm xe, chỉ 15p sau tôi lắp xong, lúc đâu tôi định làm nhưng sợ 2 bố tự ái.... Và Cuối cùng là bác nào có xe ford nói chung, ESCAPE nói riêng, khi đưa em nó vào xưởng thì hãy cẩn thận nhé! Chúc các bác lái xe an toàn trên mọi nẽo đường.
Một bài học rất bổ ích cho những ai đang sử dụng xe 4 bánh... hãy tự cứu mình bằng cách tự học mót mỗi khi mang xe đi bảo dưỡng, thay thế phụ tùng, tự trang bị kiến thức sử dụng xe, vận hành xe trên internet... không phải lúc nào cũng có thể ngay lập tức kéo xe vào gara.

escapes

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi về vệ sinh bên ngoài két nước, chạy lâu rồi, em thấy nó bẩn quá, chắc chắn sẽ làm ảnh hưởng tới việc giải nhiệt. Có chỗ nào làm vệ sinh bên ngoài két nước, lá tản nhiệt không ạ?

tung_ey

Xe tải
Các cụ đã thay kính lái cho Escape rồi cho em hỏi chất lượng thay kính lái tại các hãng có tốt không ạh, có bị keo dán nhoe nhoét và kính lái bị lắp bị lệch không. Cách đây mấy hôm em bị đá văng ở đường trên cao, kính bị nứt bằng cái móng tay. Em đã gọi cho Ford bảo thay (do em có bảo hiểm) nhưng sau đó nghe mấy ông tán là khi thay kính lái thì chất lượng không được như nguyên bản (do rô-bốt lắp). Thế là em quyết định tự hàn kính (khôi phục được 95%) và mất 600k, 2 tiếng.

Nếu chất lượng thay kính lái tại các hãng tốt thì lần tới nếu kính lái bị đá văng tiếp thì em "bụp" luôn để đi bảo hiểm... :D

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Các cụ đã thay kính lái cho Escape rồi cho em hỏi chất lượng thay kính lái tại các hãng có tốt không ạh, có bị keo dán nhoe nhoét và kính lái bị lắp bị lệch không. Cách đây mấy hôm em bị đá văng ở đường trên cao, kính bị nứt bằng cái móng tay. Em đã gọi cho Ford bảo thay (do em có bảo hiểm) nhưng sau đó nghe mấy ông tán là khi thay kính lái thì chất lượng không được như nguyên bản (do rô-bốt lắp). Thế là em quyết định tự hàn kính (khôi phục được 95%) và mất 600k, 2 tiếng.

Nếu chất lượng thay kính lái tại các hãng tốt thì lần tới nếu kính lái bị đá văng tiếp thì em "bụp" luôn để đi bảo hiểm... :D
-Em đã từng 2 lần thay kính lái trong đó có 1 lần vào năm 1999 thay cho Accord tại gara ngoài (hồi đó chưa có Hãng Honda tại VN) và lần kia 2003 thay cho con Escape tại Ford Cảm Hội (là Ford HN bây giờ) thì thấy về chất lượng phụ tùng và phụ kiện bao gồm kính lái, gioăng, keo...đều là hàng chính Hãng nên tốt hơn rất nhiều, làm xong nên để lại xưởng 1 ngày cho keo nó cố định chặt rồi hãy lấy xe về. Trong khi làm gara bên ngoài thì chỉ được cái rẻ, đồ thường là ko rõ nguồn gốc, gioăng thì họ cạo đi làm sạch lại để tận dụng, khi làm xong thường dán băng dính tùm lum để giữ cố định rồi bắt về (đối với gara nhỏ chuyên về kính xe hơi) cho nên rất dễ bị dột...Con Accord đó sau khi đi buổi tối thấy bị lóa làm em phải bán vội.