[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

trungthu2020

Xe tăng
Thầy em dùng bằng giả nên mọi thành tích hay gì gì đó của thầy em sẽ bị vô hiệu hóa.
Tất nhiên là có cả kiến thức mà thầy dạy cho em. Vậy kết quả học tập của em cũng không có giá trị. Dẫn tới bằng của em cũng không hợp lệ.
thẩm phán như ví dụ này bị phát hiện bằng giả vậy tòa phải xử lại hết các án có thành viên là chị ấy, phỏng cụ

namphong12

Xe lăn
thẩm phán như ví dụ này bị phát hiện bằng giả vậy tòa phải xử lại hết các án có thành viên là chị ấy, phỏng cụ
Loằng ngoằng quá nhỉ.

Nowherelands

Xe tăng
Vụ chị này dùng bằng giả mà lại chìm xuồng nhỉ, nhẽ phải truy cứu trách nhiệm hình sự vì sử dụng giả tài liệu, con dấu của tổ chức đấy.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nhưng em có làm gì sai đâu. Người sai là thầy em cơ mà

Nếu đấy là quy định của pl thì phải chịu, thiệt cũng phải chịu

Ví dụ, mua phải đồ tang vật thì dù qua mấy lần mua bán, nhưng pl quy định phải thu hoặc tạm thu để giải quyết thì cũng phải chịu thôi

Nowherelands

Xe tăng
Nếu đấy là quy định của pl thì phải chịu, thiệt cũng phải chịu

Ví dụ, mua phải đồ tang vật thì dù qua mấy lần mua bán, nhưng pl quy định phải thu hoặc tạm thu để giải quyết thì cũng phải chịu thôi
Cái này liên quan đến tương lai của một con người, chắc không có điều luật nào làm thế được vì luật vẫn phải thể hiện tính nhân văn.

TONGIA

Xe lừa
Mình tay này làm mất uy tín của bao nơi

trungthu2020

Xe tăng
Vụ chị này dùng bằng giả mà lại chìm xuồng nhỉ, nhẽ phải truy cứu trách nhiệm hình sự vì sử dụng giả tài liệu, con dấu của tổ chức đấy.
Em đọc thì thấy có nhiều vụ ko hình sự cụ ah, không hiểu qđ của pl ntn thì hình sự, ntn thì hành chính nữa

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
"Trước đó, một số cơ quan truyền thông phản ánh trong hồ sơ của ông Lê Kim Khoa có văn bằng tốt nghiệp hệ tại chức ngành tài chính ngân hàng Nhà nước - Trường Đại học Kinh tế TP HCM, số vào sổ 264/ĐHKT-ĐTTC/TN/2008, cấp ngày 18-8-2008. Tuy nhiên, qua rà soát, Trường Đại học Kinh tế TP HCM đã có văn bản trả lời rằng ông Lê Kim Khoa sinh ngày 13-4-1972 tại Bình Định "Không có tên trong danh sách cấp bằng của Phòng Quản lý đào tạo tại chức". Như vậy, tấm bằng ông Khoa dùng trong hồ sơ lý lịch là giả. " - https://nld.com.vn/thoi-su/truong-ban-to-chuc-huyen-uy-dung-bang-gia-thang-tien-than-toc-20180719111043097.htm
Qua trường hợp này mới thấy bằng giả được xác định là bằng không nằm trong hệ thống lưu trữ của cơ quan chuyên ngành hệ giáo dục, tức là bản thân cái bằng đấy về mặt kỹ thuật in ấn là không có dấu hiệu xác thực nào để có thể dùng các giải pháp nhận dạng, xác thực kiểu nhận dạng tiền giả.
Kiểu hậu kiểm như thế làm sụp đổ tương lai một con người như chơi vì cứ để kẽ hở cho người ta lách, lách vào đến lúc leo cao mới giật ngã cho mất kế sinh nhai như chơi.
Trên phây có kể trường hợp có ông hãnh tiến chèn ép xung quanh quá, người ta soi vào ông con làm cùng chỗ bố để thu béng cái bằng giả đang dùng, thế là tàn một số phận.
Nhẽ ra nếu tiền kiểm bằng các yếu tố chống giả trên bằng, biết đâu chặn được nhiều đôi chân mới định bước xuống hố bùn do nhất thời nông nổi, làm họ quay về với việc lao động từ đôi tay vốn vẫn còn luyện được khi chưa đi sâu trên con đường giấy tờ, học vấn. Con đường làm đầu to mắt cận, vẹo lệch khung xương, thể chất yếu đuối đi kiểu trói gà không chặt.

Chỉnh sửa cuối:

enghoang

Xe tăng
Em thấy chẳng có vấn đề gì vì các vị đi học TS ở VN khi về chủ yếu để lên chức, chứ có dùng để nghiên cứu hay giảng dạy đâu. Nên rút xuống 6 tháng và tăng tiền học lên tầm đôi tỷ 1 bằng.

giaconngu

Xe tăng
Khó nhỉ
Có trường hợp này nữa.
Thầy giáo của em dùng bằng giả.
Nhưng em thi vào trường là thật, em đi học thật, thi thật. Tốt nghiệp có bằng thật.
Sau này phát hiện ra thầy của em dùng bằng giả. Vậy kết quả học tập của em, bằng của em có bị thu hồi không nhỉ?
Cụ xem thông tư về quản lý văn bằng, chứng chỉ trong hệ thống giáo dục quốc dân (https://m.thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-duc/Thong-tu-21-2019-TT-BGDDT-quan-ly-bang-tot-nghiep-trung-hoc-trung-cap-su-pham-bang-cao-dang-430050.aspx). Việc cấp văn bằng chứng chỉ do người có thẩm quyền cấp (trưởng phòng giáo dục, giám đốc sở giáo dục, người đứng đầu cơ sở giáo dục bậc trung cấp, cao đẳng, đại học v.v) và dựa trên cơ sở là người học đã tốt nghiệp cấp học hoặc đã hoàn thành chương trình đào tạo, đạt chuẩn đầu ra của trình độ đào tạo theo quy định và hoàn thành nghĩa vụ, trách nhiệm của người học. Sai phạm của một/một số ông thầy (nếu có) có liên quan gì tới việc tốt nghiệp cấp học/hoàn thành chương trình đào tạo và đạt chuẩn đầu ra của người học để thu hồi văn bằng của người học đó.

omerta77

Xe điện
Khó nhỉ
Có trường hợp này nữa.
Thầy giáo của em dùng bằng giả.
Nhưng em thi vào trường là thật, em đi học thật, thi thật. Tốt nghiệp có bằng thật.
Sau này phát hiện ra thầy của em dùng bằng giả. Vậy kết quả học tập của em, bằng của em có bị thu hồi không nhỉ?
Chả liên quan gì mà cụ bị thu bằng cả. Vì bằng đấy có phải do thầy dùng bằng giả cấp cho cụ đâu mà lo

omerta77

Xe điện
em tranh luận hướng khác mà;
ví dụ em tên matizvan2009, có một nick khác tên matizvan2019. Cả 2 cùng đi thi cuộc thi tốt nghiệp năm 1989. Vì nhầm lẫn nên điểm của em lại gắn vào điểm của cụ matizvan2019 và ngược lại, dẫn đến em được thông báo đậu, cụ kia rớt. Và như vậy em được cấp 1 cái BẰNG THẬT. Cụ kia không có thông tin, nghĩ mình rớt nên chả kiện cáo gì. 30 năm sau có một cuộc kiểm tra ngẫu nhiên và phát hiện ra sự nhầm lẫn. Thế nên cái bằng của em bị thu hồi, các kết quả mà từ việc em có bằng thật bị hủy (như bằng đại học, bằng tiến sĩ...) nhưng em chưa bao giờ dùng BẰNG GIẢ có phải không ah
Oan cho em, nếu em không đậu năm 89 thì em thi lại năm 90, 91... thì đời em khác mà.
Đây là 1 ví dụ rất hay mặc dù nó rất ít khả năng xảy ra. E nghĩ trường hợp này có thể được linh động vì ko phải do lỗi của người được cấp bằng. Còn luật chắc cũng chưa thể lường trước được trường hợp khó như thế này để mà điều chỉnh

Bemagauvn

Xe điện
Ở vụ này thì em hơi bị ám ảnh quả các chức sắc của trường quỳ trước Kuang, con con thầy thầy…
Toàn giáo sư tiến sĩ xịn. Ấy thế mà khi dư luận có nghĩ ngờ về trình độ, choén sinh viên, các thứ từ các thầy của trường là hoàn toàn có cơ sở.
Công nhận thối ko ngửi được 😖.

trungthu2020

Xe tăng
ĐHL sẽ chờ cơ sở cấp văn bằng 1 (tức Trường ĐH Hà Nội) xử lý xong mới thực hiện các quy định xử lý liên quan đến văn bằng 2 Luật và văn bằng Tiến sĩ Luật ở ĐHL

Đồng thời ĐHL đã gửi báo cáo đầy đủ đến Bộ GD&ĐT liên quan đến quá trình học tập và bảo vệ bằng tiến sĩ của khầy tại Trường

giaconngu

Xe tăng
em tranh luận hướng khác mà;
ví dụ em tên matizvan2009, có một nick khác tên matizvan2019. Cả 2 cùng đi thi cuộc thi tốt nghiệp năm 1989. Vì nhầm lẫn nên điểm của em lại gắn vào điểm của cụ matizvan2019 và ngược lại, dẫn đến em được thông báo đậu, cụ kia rớt. Và như vậy em được cấp 1 cái BẰNG THẬT. Cụ kia không có thông tin, nghĩ mình rớt nên chả kiện cáo gì. 30 năm sau có một cuộc kiểm tra ngẫu nhiên và phát hiện ra sự nhầm lẫn. Thế nên cái bằng của em bị thu hồi, các kết quả mà từ việc em có bằng thật bị hủy (như bằng đại học, bằng tiến sĩ...) nhưng em chưa bao giờ dùng BẰNG GIẢ có phải không ah
Oan cho em, nếu em không đậu năm 89 thì em thi lại năm 90, 91... thì đời em khác mà.
30 năm sau thì họ phát hiện nhầm lẫn trên cơ sở nào, vì bài thi thì tùy theo cấp học chỉ lưu giữ 2- 5 năm (https://m.thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-duc/Thong-tu-27-2016-TT-BGDDT-thoi-han-bao-quan-tai-lieu-chuyen-mon-nghiep-vu-cua-nganh-Giao-duc-336438.aspx).

Susu77

Xe tăng
Thế xong bằng C3 thì cộng đồng mạng lại đòi truy C2 từ hôi trước Giải phòng 1975 thì sao cụ. Em thấy có báo nào đó đang đòi truy toàn bộ luôn. Mà thời trước 1975 thì bằng hay hồ sơ lưu thì khác gì mò kim đáy bể.
Mà riêng cái bằng c3 này thì em thấy các đệ tử của nhà sư vẫn tự tin lắm, họ hi vọng cấp trung ương vào cuộc làm rõ trắng đen thì sẽ sáng tỏ mọi việc. Họ vẫn tin tưởng thầy mình không những thực học mà tài năng nhiều cái không bằng cấp nào đo cho hết và hiện đang chịu mọi lời phỉ báng, chê bai, mạt sát của cộng đồng trong sự nhẫn nhục của người tu.

View attachment 8687746

Đối với cá nhân em thì thấy sự việc đã khá phức tạp, việc đúng sai phụ thuộc nhiều yếu tố và nhiều điều đang không rõ, cho nên kết luận cuối cùng của cơ quan chức năng chưa chắc đã có lợi cho nhà sư. Bởi khi thiếu thông tin, có nhiều trường hợp những người ra quyết định theo hướng suy đoán và rất có thể để thuận theo dư luận họ ra quyết định theo hướng để yên lòng số đông. Trong lịch sử đã nhiều vụ án oan, như án oan của nhà bác học Galileo tuyên trái đất quay quanh mặt trời (trong khi xã hội thời đó công nhận mặt trời quay quanh trái đất), nhiều năm sau khi ông qua đời, nỗi oan này mới được rửa. Hay đại thần Nguyễn Trãi từng bị buộc tội giết vua, bị tru di 3 họ năm 1442, hơn 20 năm sau khi ông mất mới được minh oan.
Trong sự việc của nhà sư này, em theo dõi quan sát và suy ngẫm về đúng sai ở đời, về nhập thế và xuất thế, họa và phúc, dư luận và lẽ phải cũng học hỏi được đôi điều cho chính mình.
Đơn giản lắm cụ ơi. Việt trọc mới ngoài 60, bạn học (nếu có) chưa chết hết đâu. Kể cả vì lí do khách quan nào đó mất sạch toàn bộ giấy tờ xác minh học và thi thì vẫn còn nhân chứng sống. Chẳng qua dởm nên bè lũ hắn mới câm tạm thời để tính bài cãi tiếp.
Nhưng cũng may cho trọc là không thi chứ thi mà trượt thì nhục cho tập đoàn tiên sư thiến sĩ ca ngợi tài năng xuất chúng vượt dải ngân hà của trọc

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Ở vụ này thì em hơi bị ám ảnh quả các chức sắc của trường quỳ trước Kuang, con con thầy thầy…
Toàn giáo sư tiến sĩ xịn. Ấy thế mà khi dư luận có nghĩ ngờ về trình độ, choén sinh viên, các thứ từ các thầy của trường là hoàn toàn có cơ sở.
Công nhận thối ko ngửi được 😖.
Em thỉnh thoảng tháp tùng vài ông bà trong dòng họ đi lễ/ thăm chùa dịp đầu năm, vợ chồng em chỉ vãn cảnh chứ không vào lễ, ngồi nói chuyện với sư trụ trì thì gọi thầy xưng cháu/ em / tôi tùy theo độ tuổi; ông họ em hơn 80 tuổi thì vẫn bạch thầy xưng con và đứng chắp tay vái nhẹ khi ở trong chùa.
Nhưng ở công sở thì em thấy xưng con và quỳ thì lố quá !

ngoc_phuong

Xe lăn
Về phía Bộ GD&ĐT cho biết, Bộ đã có xác minh ban đầu cho thấy, có cơ sở nghi ngờ chất lượng của tấm bằng cấp 3 của ông Vương Tấn Việt.
Đồng thời, Bộ vẫn tiếp tục phối hợp với cơ quan an ninh để điều tra nhiều thông tin quan trọng khác liên quan đến bằng cấp của ông Việt.

114hangbong

Xe cút kít
Mình tay này làm mất uy tín của bao nơi
Em lại nghĩ bao người thoát còn ông này đen thôi. Giờ giới thiệu trên tv ông nào chả giáo sư, tiến sỹ mà ai cũng biết cùng một lò sản xuất ra.