[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

Susu77

Xe tăng
Vàng thật thì sợ gì lửa, nếu bằng của cụ là thật cụ có nhiều cách chứng minh.
Vui thôi cụ, bằng cấp 3 và học bạ em bỏ đi là thật vì đến bằng đh còn chẳng dùng làm gì. Thực tiễn có thành công, có kiếm được nhiều tiền không mới quan trọng chứ lắm bằng mà kém như em thì mỗi lần dọn tủ nhìn thấy thêm bực🥸.
Nói về trình không cần làm mà kiếm tiền như nước của Việt trọc, nhận bằng Bác học chứ Tiến sĩ chưa ăn thua. Chẳng qua lúc còn trẻ chắc thất học sớm nên mới cố luồn lách có cái bằng che đi sự tự ti.

bomong

Xe điện
Thượng tọa Thích Chân Quang đã phạm Giới luật 'vọng ngữ', dối trên lừa dưới
Con đh này là con gì nhỉ, đeo xấu, vô duyên quá//
Hóng thanh lý

matizvan2009

Xe ba gác
chuyện thật: cách đây chừng 15 năm em với một ông sếp đi công tác, gặp lại một đồng nghiệp cũ mới lên chức hiệu phó 1 trường. Ông đồng nghiệp kia nói ông sếp "chú muốn có bằng Ths không anh thu xếp cho 1 cái", ông sếp kia cũng dạng khẳng khái bảo "lấy làm gì" và thực sự là ông sếp kia sau lên kha khá nhưng chả bằng cấp gì thêm ngoài cái bằng đh. Sau phải chuyển ngành do sự cố.
Em dự đoán cái lời mời của cụ hiệu phó kia: chỉ cần ông sếp kia đồng ý thì sẽ có bằng "học giả- bằng thật". Thủ tục liên quan sẽ êm xuôi, chả cần học vẫn có cái bằng.

lenhhoxung1980

Xe điện
Theo quy chế của Bộ và của Trường thì từ ĐH thi vào NCS TS sẽ không thuộc diện được XÉT TUYỂN (ko phải thi tuyển sinh) mà phải có Bằng Thạc Sĩ (đúng chuyên ngành dự thi).
Ngoài ra, kể cả anh có bằng Thạc Sĩ ngành chăn nuôi thì cũng không thuộc diện "Xét Tuyển" vào học NCS ngành toán học chẳng hạn 😂

"Thông báo trúng tuyển được Trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn – Đại học Quốc gia Hà Nội ban hành ngày 21.12.2023, ông Vương Tấn Việt (Thượng tọa Thích Chân Quang) đã trúng tuyển đào tạo tiến sĩ đợt 2 năm 2023. Theo đó, ông Vương Tấn Việt thuộc đối tượng xét tuyển từ thạc sĩ. Tuy nhiên, ông Vương Tấn Việt lại chưa có bằng thạc sĩ mà ông chỉ có bằng tiến sĩ của Trường Đại học Luật Hà Nội."
Vụ bên ĐH Quốc gia em không rõ, nhưng bên ĐH Luật thì ông Vương Tấn Việt xét tuyển từ ĐH lên, không qua thạc sĩ.
" Đáng chú ý, thông báo tuyển sinh nghiên cứu sinh đợt 2 năm 2019 của Trường đại học Luật Hà Nội (ngày 7-6-2019) quy định điều kiện dự tuyển nghiên cứu sinh, trong đó đối với người có bằng cử nhân luật hệ chính quy loại giỏi trở lên do các trường đại học trong nước cấp…
Sau khi trúng tuyển, thí sinh phải học bổ sung kiến thức ở trình độ thạc sĩ của ngành đào tạo tiến sĩ đã trúng tuyển.
Tuy nhiên đến ngày 30-9-2019 nhà trường lại có thông báo đính chính thông tin về điều kiện dự tuyển nghiên cứu sinh trong thông báo tuyển sinh nghiên cứu sinh đợt 2 năm 2019. Điều kiện dự tuyển nghiên cứu sinh có một trong các văn bằng: "bằng cử nhân luật loại giỏi trở lên do các trường đại học trong nước cấp…".
Lý giải về việc đính chính này, nhà trường cho biết trong quá trình soạn thảo thông báo tuyển sinh, nội dung về "điều kiện dự tuyển" chưa đảm bảo tính chính xác so với quy định về đào tạo trình độ tiến sĩ ban hành theo quyết định số 216/QĐ-ĐHLHN ngày 24-1-2019 của hiệu trưởng nhà trường ."

omerta77

Xe điện
thông tin trên báo chí, em cho rằng:
- ông V không có cái bằng c3 nào cấp/thi ngày 6/6/89 nên cái ảnh chụp kia không phải là ảnh chụp của 1 tấm bằng c3 có thật
- ông V có lẽ có bằng đh thật cho đến thời điểm này. Nó có hiệu lực hay không còn tùy thuộc vào các bên chứng minh ông v có bằng c3 hay không. Có thì ổn, không có thì hủy/thu hồi cả loạt.
Thế thì e chả hiểu 2 cụ tranh luận thế nào là bằng giả làm gì :))

sudichat2002

Xe container
Tình hình có vẻ căng các cụ nhỉ?
Screenshot 2024-08-15 152145.png
Iem hỏi là Bộ Nội Vụ có chức năng kiểm tra các khầy không nhỉ, trừ khầy Quang ra, các khầy kia có vi phạm pháp luật gì ngoài việc cho cái mồm đi hơi xa đâu, iem tưởng các khầy chỉ chịu sự quản lý của GHPGVN thôi chứ nhỉ

matizvan2009

Xe ba gác
Thế thì e chả hiểu 2 cụ tranh luận thế nào là bằng giả làm gì :))
em tranh luận hướng khác mà;
ví dụ em tên matizvan2009, có một nick khác tên matizvan2019. Cả 2 cùng đi thi cuộc thi tốt nghiệp năm 1989. Vì nhầm lẫn nên điểm của em lại gắn vào điểm của cụ matizvan2019 và ngược lại, dẫn đến em được thông báo đậu, cụ kia rớt. Và như vậy em được cấp 1 cái BẰNG THẬT. Cụ kia không có thông tin, nghĩ mình rớt nên chả kiện cáo gì. 30 năm sau có một cuộc kiểm tra ngẫu nhiên và phát hiện ra sự nhầm lẫn. Thế nên cái bằng của em bị thu hồi, các kết quả mà từ việc em có bằng thật bị hủy (như bằng đại học, bằng tiến sĩ...) nhưng em chưa bao giờ dùng BẰNG GIẢ có phải không ah
Oan cho em, nếu em không đậu năm 89 thì em thi lại năm 90, 91... thì đời em khác mà.

anhtrangvn

Xe tăng
giả sử cụ sư kia chơi chiêu, kệ cmn cho công đồng mạng cãi nhau rồi show cái bằng c3 xịn cho cả thế giới bật ngửa thì sao

đương nhiên theo em xác suất là 1%oo
Thế xong bằng C3 thì cộng đồng mạng lại đòi truy C2 từ hôi trước Giải phòng 1975 thì sao cụ. Em thấy có báo nào đó đang đòi truy toàn bộ luôn. Mà thời trước 1975 thì bằng hay hồ sơ lưu thì khác gì mò kim đáy bể.
Mà riêng cái bằng c3 này thì em thấy các đệ tử của nhà sư vẫn tự tin lắm, họ hi vọng cấp trung ương vào cuộc làm rõ trắng đen thì sẽ sáng tỏ mọi việc. Họ vẫn tin tưởng thầy mình không những thực học mà tài năng nhiều cái không bằng cấp nào đo cho hết và hiện đang chịu mọi lời phỉ báng, chê bai, mạt sát của cộng đồng trong sự nhẫn nhục của người tu.

Đối với cá nhân em thì thấy sự việc đã khá phức tạp, việc đúng sai phụ thuộc nhiều yếu tố và nhiều điều đang không rõ, cho nên kết luận cuối cùng của cơ quan chức năng chưa chắc đã có lợi cho nhà sư. Bởi khi thiếu thông tin, có nhiều trường hợp những người ra quyết định theo hướng suy đoán và rất có thể để thuận theo dư luận họ ra quyết định theo hướng để yên lòng số đông. Trong lịch sử đã nhiều vụ án oan, như án oan của nhà bác học Galileo tuyên trái đất quay quanh mặt trời (trong khi xã hội thời đó công nhận mặt trời quay quanh trái đất), nhiều năm sau khi ông qua đời, nỗi oan này mới được rửa. Hay đại thần Nguyễn Trãi từng bị buộc tội giết vua, bị tru di 3 họ năm 1442, hơn 20 năm sau khi ông mất mới được minh oan.
Trong sự việc của nhà sư này, em theo dõi quan sát và suy ngẫm về đúng sai ở đời, về nhập thế và xuất thế, họa và phúc, dư luận và lẽ phải cũng học hỏi được đôi điều cho chính mình.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Hay đại thần Nguyễn Trãi từng bị buộc tội giết vua, bị tru di 3 họ 1942, hơn 20 năm sau khi ông mất mới được minh oan.
Chắc cụ Trãi được chính phủ VNDCCH minh oan cụ nhỉ.

hihi, em fun thôi, cụ sửa đi

trungthu2020

Xe tăng
kết luận cuối cùng của cơ quan chức năng chưa chắc đã có lợi cho nhà sư. Bởi khi thiếu thông tin, có nhiều trường hợp những người ra quyết định theo hướng suy đoán và rất có thể để thuận theo dư luận họ ra quyết định theo hướng để yên lòng số đông.
cụ thiếu thông tin không có nghĩa là cơ quan chức năng không có đầy đủ thông tin, vì vậy không có chuyện họ suy đoán như nhận định của cụ, nhất là đối với đối tượng nhạy cảm như thế này, nên nhận định (bôi đậm) của cụ e đánh giá là phiến diện
Vụ này sẽ đầy đủ chứng cứ, hồ sơ, tâm phục khẩu phục, thời gian tới sẽ hé lộ dần dần

giaconngu

Xe tăng
Iem hỏi là Bộ Nội Vụ có chức năng kiểm tra các khầy không nhỉ, trừ khầy Quang ra, các khầy kia có vi phạm pháp luật gì ngoài việc cho cái mồm đi hơi xa đâu, iem tưởng các khầy chỉ chịu sự quản lý của GHPGVN thôi chứ nhỉ
Chức năng của Bộ Nội vụ có ở đây (https://m.thuvienphapluat.vn/van-ban/Bo-may-hanh-chinh/Nghi-dinh-63-2022-ND-CP-nhiem-vu-quyen-han-va-co-cau-to-chuc-cua-Bo-Noi-vu-529169.aspx?anchor=dieu_1) cụ.

zaiwaz123

Xe điện
Tại sao anh ấy không học ở trường ĐH Luật TPHCM nhỉ mà lại chọn ĐH Luật HN?

namphong12

Xe lăn
em tranh luận hướng khác mà;
ví dụ em tên matizvan2009, có một nick khác tên matizvan2019. Cả 2 cùng đi thi cuộc thi tốt nghiệp năm 1989. Vì nhầm lẫn nên điểm của em lại gắn vào điểm của cụ matizvan2019 và ngược lại, dẫn đến em được thông báo đậu, cụ kia rớt. Và như vậy em được cấp 1 cái BẰNG THẬT. Cụ kia không có thông tin, nghĩ mình rớt nên chả kiện cáo gì. 30 năm sau có một cuộc kiểm tra ngẫu nhiên và phát hiện ra sự nhầm lẫn. Thế nên cái bằng của em bị thu hồi, các kết quả mà từ việc em có bằng thật bị hủy (như bằng đại học, bằng tiến sĩ...) nhưng em chưa bao giờ dùng BẰNG GIẢ có phải không ah
Oan cho em, nếu em không đậu năm 89 thì em thi lại năm 90, 91... thì đời em khác mà.
Khó nhỉ
Có trường hợp này nữa.
Thầy giáo của em dùng bằng giả.
Nhưng em thi vào trường là thật, em đi học thật, thi thật. Tốt nghiệp có bằng thật.
Sau này phát hiện ra thầy của em dùng bằng giả. Vậy kết quả học tập của em, bằng của em có bị thu hồi không nhỉ?

matizvan2009

Xe ba gác
Khó nhỉ
Có trường hợp này nữa.
Nhưng em thi vào trường là thật, em đi học thật, thi thật. Tốt nghiệp có bằng thật.
Sau này phát hiện ra thầy của em dùng bằng giả. Vậy kết quả học tập của em, bằng của em có bị thu hồi không nhỉ?
Nếu quy định pl nó quy định như thế thì cụ có thể bị liên đới

trungthu2020

Xe tăng
Khó nhỉ
Có trường hợp này nữa.
em thấy mấy vị lđ sau này bị tước nguyên nhưng các văn bản ký thời bị tước vẫn có giá trị đó cụ
Không hiểu qđ của pl đối với ví dụ cụ nêu ntn, nhưng nếu phiên như ví dụ em đưa thì chả sao cả nhỉ?

lenhhoxung1980

Xe điện
DỰ TUYỂN có nghĩa là phải thi các môn theo quy định, chứ không được "XÉT TUYỂN" (ko phải thi) cụ ah.
Cái này em không rõ. Em chỉ trả lời cụ ngocphuong là ông VTV chưa có bằng thạc sĩ thôi, mà học thẳng lên từ cử nhân (trường hợp này cũng có, dành cho cử nhân xuất sắc).

namphong12

Xe lăn
em thấy mấy vị lđ sau này bị tước nguyên nhưng các văn bản ký thời bị tước vẫn có giá trị đó cụ
Không hiểu qđ của pl đối với ví dụ cụ nêu ntn, nhưng nếu phiên như ví dụ em đưa thì chả sao cả nhỉ?
Thầy em dùng bằng giả nên mọi thành tích hay gì gì đó của thầy em sẽ bị vô hiệu hóa.
Tất nhiên là có cả kiến thức mà thầy dạy cho em. Vậy kết quả học tập của em cũng không có giá trị. Dẫn tới bằng của em cũng không hợp lệ.

matizvan2009

Xe ba gác
Nhưng em có làm gì sai đâu. Người sai là thầy em cơ mà
nếu pl quy định thế thì cụ bị sai. Đơn giản thế mới thanh thản cụ ah.
Như cái vụ nồng độ cồn ở thớt bên kia. Cụ Hiếu nào đó không uống bia rượu, chỉ ăn xoài. Bị xxx cho thổi nồng độ cồn và phạt. Cụ ấy đi xét nghiệm máu thì không dính nồng độ. Cụ ấy kiện thì xxx nó đưa ra một văn bản (nghị định) nói là nếu xxx không trưng cầu thì kết quả xét nghiệm máu tự nguyện của bv chỉ có ý nghĩa tham khảo nên cụ Hiếu đấy vẫn bị phạt, có đi kiện cũng thua kiện vì vbpl nó quy định như vậy
[Funland] - Máy đo nồng độ cồn của xxx và xét nghiệm máu của bệnh viện | OTOFUN | CỘNG ĐỒNG OTO XE MÁY VIỆT NAM