[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

ngoc_phuong

Xe lăn
Trong các vấn đề có khúc mắc, bất đồng thì cần nhất là nghe cả hai phía để kiểm chứng, đối chiếu, xác minh thông tin. Trên OF thì hiện đa phần là thông tin một chiều, chê trách nhà sư. Em xin trích lại ý kiến của một nick FB mà em cho là đệ tử của nhà sư để có chút khách quan, hai chiều. Em đọc thì thấy ý kiến này cũng có lý lẽ và em chọn thái độ chờ đợi thêm:
"
Hôm nay mxh rần rần đăng tải công văn của Sở GD TPHCM vv ông VTV không có tên trong danh sách thi tốt nghiệp btvh ngày 6/6/1989. Tất cả đều hả hê, thoả mãn như vừa trúng số. Cần nói rõ về văn bản này như sau:
1. Đấy là công văn của Sở GD TPHCM và trong công văn này nói rất rõ: vtv không có tên trong kỳ thi 6/6/1989, vtv không có tên trong danh sách cấp bằng ngày đó.
Điều đó chỉ nói lên 1 điều Sở GD TPHCM đã kiểm tra danh sách thi và danh sách cấp bằng ngày 6/6/1989 và không tìm thấy tên vtv chứ Sở GD TPHCM không khẳng định vtv có bằng giả hay vtv không có bằng.
2. Vtv có thể không thi ở TPHCM, mà thi ở tỉnh khác thì sao? Các tỉnh rà soát hết chưa? Vtv không thi 6/6/1989 mà thì ngày khác năm khác thì sao? Vấn đề là bằng của vtv đâu? Phải có bằng của vtv mới xác minh được nó giả hay thật chứ đi tra cứu kiểu này rồi rồ hết cả lên thật không hiểu tư duy có vấn đề không?
3. Cho đến khi nào BGD có được thông tin về bằng của vtv và tra cứu mà không có tên như văn bằng ghi thì BGD mới có thể kết luận là văn bằng đó giả. Hoặc trường hợp thứ 2 là BGD lục tung tất cả các hồ sơ lưu trữ của tất cả các tỉnh thành trong cả nước, trong khoảng thời gian từ lúc vtv đủ tuổi thi cho đến trước khi vtv học ĐHNN mà không tìm thấy tên vtv ở đâu thì BGD mới kết luận vtv không có bằng btvh.
4. Trong trường hợp vtv bị Bộ GD kết luận có bằng và đó là bằng giả hoặc không có bằng thì HLU cũng không có trách nhiệm về việc đó. Vì HLU đào tạo từ văn bằng 2 nên bằng để xét tuyển đầu vào HLU của vtv là bằng 1 của ĐHNN.
Nếu BGD kết luận như trên thì BGD sẽ cần có văn bản chỉ đạo các trường có liên quan trong đó có HLU huỷ văn bằng đại học và bằng TS.
5. Còn câu chuyện 1 người chưa có bằng btvh mà học đc tiến sỹ thì cũng chẳng có gì là không thể hiểu. Kinh nghiệm, vốn sống và tư duy của người trưởng thành có thể làm đc việc đó mà không cần bằng thpt. Thế giới đầy trường hợp không bằng cấp mà vẫn làm được những việc to lớn phi thường chứ chẳng nói đến bằng TS.
Dân bao triệu người vẫn trẻ con là vậy!"
Chứng tỏ là khả năng suy luận của a kém.
Căn cứ vào tấm bằng bổ túc đang lềnh phềnh trên mạng, trên báo chí.
1.Căn cứ vào thông tin trên (tờ giấy ) tạm gọi là bằng. Để sở GD&ĐT TP HCM tra soát. Không có thông tin nào trùng khớp với thí sinh VTV. Mà đối tượng sử dụng lại trưng ra cái mà cơ quan chức năng tra soát ra là nó không tồn tại?. Theo anh. A tin ai?
2. Anh nhìn vào hội đồng thi, dấu mộc anh sẽ thấy. Tờ giấy đó thể hiện rõ đối tượng thi ở đâu? Cơ quan nào cấp.
A đừng nói với tôi là thi ở đâu đó Trà Vinh, cơ quan cấp thì lại là sở giáo dục và Đào tạo Hà Nội cũng được nhé.

.....

Chỉnh sửa cuối:

tamtu34

Xe tải
Sở chỉ sai khi tấm bằng lan truyền trên mạng là có đứa photoshop hại thầy. Một khi đã photoshop thì đúng là nó không có thật rồi.

Hự.

Xe điện
Và câu hỏi đặt ra, tại sao khi Vương Tấn Việt nộp hồ sơ học đại học tại chức ngành luật tại Trường Đại học Luật Hà Nội, trường này lại chấp nhận cho học. Nếu ông Vương Tấn Việt có nộp bằng tốt nghiệp bổ túc văn hóa cấp ba, tại sao Trường Đại học Luật Hà Nội không kiểm tra, xác minh xem thật, giả".

Thế này:
1 khóa tuyển sinh đại học tại chức có cả trăm hồ sơ. Trường ĐH lấy nhân lực ở đâu để xác minh hồ sơ của thí sinh dự tuyển là thật hay giả? Trường ĐH Luật nhà em không có chức năng, nhiệm vu, KHÔNG CÓ QUYỀN xác minh ạ.
Việc kiểm tra là trường ĐH Luật nhà em dựa trên hồ sơ thí sinh nộp về trường, trong đó có những giấy tờ yêu cầu CÔNG CHỨNG - cái công chứng này không thuộc trường ĐH Luật nhà em.
Anh/chị nhà báo tác giả của bài viêt trên cứ... gô cổ trường ĐH Luật nhà em vào thế???

P/S: em ném hòn đá xuống ao bèo. NGỰA EM NHỎ, xin đừng vang em, tội nghiệp.
Nếu chia thành 3 mức ĐH Luật khi tiếp nhận hồ sơ:
1. Ko xác minh tí gì (cứ có tờ giấy in có tiêu đề Bằng tốt nghiệp là duyệt hồ sơ).
2. Có xác minh "1 tý" nhưng ko triệt để (cảm quan, nhận định cá nhân, so sánh, ......)
3. Xác minh 1 cách triệt để (truy về tận nơi cấp bằng, đối chiếu cơ sở dữ liệu,.....)

Theo cụ ĐH Luật ở mức nào. Nếu ở mức 2, dù ko định tính, định lượng được cái "1 tý" kia, thì để lọt bằng giả thì là phải chịu trách nhiệm rồi. Nhưng mức độ trách nhiệm thế nào thì còn phải xét. Chứ ko thể coi là "ngay tình" được. Cụ chắc học Luật nên hiểu cái logic em muốn nói.

anhtrangvn

Xe tăng
1.Căn cứ vào thông tin trên (tờ giấy ) tạm gọi là bằng. Để sở GD&ĐT TP HCM trả soát. Không có thông tin nào trùng khớp với thí sinh VTV. Mà đối tượng sử dụng lại cung cấp cái mà cơ quan chức năng tra soát ra là nó không tồn tại?. Theo anh. A tin ai?
2. Anh nhìn vào hội đồng thi, dấu mộc anh sẽ thấy. Tờ giấy đó thể hiện rõ đối tượng thi ở đâu? Cơ quan nào cấp.
A đừng nói với tôi là thì ở Trà Vinh, cơ quan cấp thì lại là sở giáo dục và Đào tạo Hà Nội cũng được nhé.

.....
Bộ Giáo Dục chưa kết luận cái bằng lan truyền trên mạng (mạng thì có thể là bằng fake, bằng photoshop, chỉnh sửa thông tin) là bằng mà nhà sư đang thực có trong link cụ nào đăng đó cụ. Chuyện đâu còn có đó, nên em đợi thông tin kết luận chính thức vụ việc thôi.

tamtu34

Xe tải
Bộ Giáo Dục chưa kết luận cái bằng lan truyền trên mạng (mạng thì có thể là bằng fake, bằng photoshop, chỉnh sửa thông tin) là bằng mà nhà sư đang thực có trong link cụ nào đăng đó cụ. Chuyện đâu còn có đó, nên em đợi thông tin kết luận chính thức vụ việc thôi.
Thì đúng thế.
Nhưng bộ GD đã phát ngôn "việc sử dụng bằng giả là có cơ sở" thì chắc 100% rồi cụ, mình là độc giả và bộ GD phải đã có bằng chứng trong tay thì mới phát ngôn thế, mình ko biết bộ nắm đc những gì.
Chỉ có cơ quan công an mới dám công bố là xài bằng giả thôi.

ngoc_phuong

Xe lăn
Tôi đang phản biện lại cái mà a cho là có lý lẽ đấy.
1.
2.

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe tăng
Bộ GD thông tin giới hạn như vậy thôi, chứ tôi tin là bộ GD đã kiểm tra hồ sơ đầu vào khi nộp thi vào ĐH luật, và đã thẩm tra cái bằng dùng để nộp thi ĐH luật rồi, và nhiều khả năng đúng là cái bằng 1989 kia.
Bộ GD đã phát ngôn rằng "có cơ sở nghi ngờ bằng giả" thì phải tự hiểu là 100% rồi. Còn bộ GD ko thể thay mặt cơ quan điều tra công an để phát ngôn chắc nịch đâu.
về mặt luật pháp, không có khái niệm nào là "tự hiểu" cả cụ ạ
Để khẳng định người ta dùng bằng giả hay không phải có quy trình chặt chẽ rồi mới đưa ra kết luận và BGD đang thực hiện việc này
Em ko hề bênh khầy, nhưng về pháp luật thì phải rõ ràng

tamtu34

Xe tải
về mặt luật pháp, không có khái niệm nào là "tự hiểu" cả cụ ạ
Để khẳng định người ta dùng bằng giả hay không phải có quy trình chặt chẽ rồi mới đưa ra kết luận và BGD đang thực hiện việc này
Em ko hề bênh khầy, nhưng về pháp luật thì phải rõ ràng
À, bộ GD thông tin trước cho dư luận thôi cụ, còn chính thức phải chờ bộ công an.

Nowherelands

Xe buýt
Và câu hỏi đặt ra, tại sao khi Vương Tấn Việt nộp hồ sơ học đại học tại chức ngành luật tại Trường Đại học Luật Hà Nội, trường này lại chấp nhận cho học. Nếu ông Vương Tấn Việt có nộp bằng tốt nghiệp bổ túc văn hóa cấp ba, tại sao Trường Đại học Luật Hà Nội không kiểm tra, xác minh xem thật, giả".

Thế này:
1 khóa tuyển sinh đại học tại chức có cả trăm hồ sơ. Trường ĐH lấy nhân lực ở đâu để xác minh hồ sơ của thí sinh dự tuyển là thật hay giả? Trường ĐH Luật nhà em không có chức năng, nhiệm vu, KHÔNG CÓ QUYỀN xác minh ạ.
Việc kiểm tra là trường ĐH Luật nhà em dựa trên hồ sơ thí sinh nộp về trường, trong đó có những giấy tờ yêu cầu CÔNG CHỨNG - cái công chứng này không thuộc trường ĐH Luật nhà em.
Anh/chị nhà báo tác giả của bài viêt trên cứ... gô cổ trường ĐH Luật nhà em vào thế???

P/S: em ném hòn đá xuống ao bèo. NGỰA EM NHỎ, xin đừng vang em, tội nghiệp.
Cụ nhận trường Luật nhà em, có đúng cụ học luật không để em trả lời, còn không thì thôi bỏ qua coi như cụ không biết.
Còn theo nhận định của em thì cụ hiểu hơi bị lơ mơ về quy trình tiếp nhận hồ sơ tuyển sinh.

Hổ Con

Xe tăng
Trong các vấn đề có khúc mắc, bất đồng thì cần nhất là nghe cả hai phía để kiểm chứng, đối chiếu, xác minh thông tin. Trên OF thì hiện đa phần là thông tin một chiều, chê trách nhà sư. Em xin trích lại ý kiến của một nick FB mà em cho là đệ tử của nhà sư để có chút khách quan, hai chiều. Em đọc thì thấy ý kiến này cũng có lý lẽ và em chọn thái độ chờ đợi thêm:
"
Hôm nay mxh rần rần đăng tải công văn của Sở GD TPHCM vv ông VTV không có tên trong danh sách thi tốt nghiệp btvh ngày 6/6/1989. Tất cả đều hả hê, thoả mãn như vừa trúng số. Cần nói rõ về văn bản này như sau:
1. Đấy là công văn của Sở GD TPHCM và trong công văn này nói rất rõ: vtv không có tên trong kỳ thi 6/6/1989, vtv không có tên trong danh sách cấp bằng ngày đó.
Điều đó chỉ nói lên 1 điều Sở GD TPHCM đã kiểm tra danh sách thi và danh sách cấp bằng ngày 6/6/1989 và không tìm thấy tên vtv chứ Sở GD TPHCM không khẳng định vtv có bằng giả hay vtv không có bằng.
2. Vtv có thể không thi ở TPHCM, mà thi ở tỉnh khác thì sao? Các tỉnh rà soát hết chưa? Vtv không thi 6/6/1989 mà thì ngày khác năm khác thì sao? Vấn đề là bằng của vtv đâu? Phải có bằng của vtv mới xác minh được nó giả hay thật chứ đi tra cứu kiểu này rồi rồ hết cả lên thật không hiểu tư duy có vấn đề không?
3. Cho đến khi nào BGD có được thông tin về bằng của vtv và tra cứu mà không có tên như văn bằng ghi thì BGD mới có thể kết luận là văn bằng đó giả. Hoặc trường hợp thứ 2 là BGD lục tung tất cả các hồ sơ lưu trữ của tất cả các tỉnh thành trong cả nước, trong khoảng thời gian từ lúc vtv đủ tuổi thi cho đến trước khi vtv học ĐHNN mà không tìm thấy tên vtv ở đâu thì BGD mới kết luận vtv không có bằng btvh.
4. Trong trường hợp vtv bị Bộ GD kết luận có bằng và đó là bằng giả hoặc không có bằng thì HLU cũng không có trách nhiệm về việc đó. Vì HLU đào tạo từ văn bằng 2 nên bằng để xét tuyển đầu vào HLU của vtv là bằng 1 của ĐHNN.
Nếu BGD kết luận như trên thì BGD sẽ cần có văn bản chỉ đạo các trường có liên quan trong đó có HLU huỷ văn bằng đại học và bằng TS.
5. Còn câu chuyện 1 người chưa có bằng btvh mà học đc tiến sỹ thì cũng chẳng có gì là không thể hiểu. Kinh nghiệm, vốn sống và tư duy của người trưởng thành có thể làm đc việc đó mà không cần bằng thpt. Thế giới đầy trường hợp không bằng cấp mà vẫn làm được những việc to lớn phi thường chứ chẳng nói đến bằng TS.
Dân bao triệu người vẫn trẻ con là vậy!"
Bỏ bao công để tìm, đọc, trích dẫn nhưng chẳng hiểu họ đang bao biện chứng tỏ tư duy logic của bạn kém hoặc bạn đang cố bào chữa. Ngay từ đầu e đã nghi ngờ kiểu còm của cụ này.
Đặc biệt câu cuối nó toát lên cái sự thiếu giáo dục !

Grandtouring

Xe điện
Về văn bằng, thì thế này, Bằng TN THPT do Giám đốc Sở GD cấp; văn bằng giáo dục đại học (bằng cử nhân, bằng kỹ sư, bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ...) do Giám đốc hoặc Hiệu trưởng cấp.
Do vậy, Sở GD TP HCM đã khẳng định, là chính xác, không cần chờ xác nhận lại của Bộ GD.
Ví dụ, trường Đại học A đã đào tạo và cấp văn bằng cho người học tên là B. B xin việc ở một đơn vị trong hoặc/và ngoài nước, thì đơn vị tuyển dụng thường sẽ xác minh văn bằng (qua công văn hoặc email) thẳng ở Trường A, chứ không qua Bộ GD. Trường A khẳng định, B đã học và được cấp văn bằng (đã nộp khi xin việc) là đúng hoặc không đúng (hiện bằng giả khá phổ biến). Và cơ quan tuyển dụng dựa vào trả lời của trường A để chấp nhận hoặc không chấp nhận hồ sơ dự tuyển, chứ họ sẽ không hỏi lên Bộ GD nữa.

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe tăng
Bỏ bao công để tìm, đọc, trích dẫn nhưng chẳng hiểu họ đang bao biện chứng tỏ tư duy logic của bạn kém hoặc bạn đang cố bào chữa. Ngay từ đầu e đã nghi ngờ kiểu còm của cụ này.
Lý của các cụ ấy là
Sở GD HCM xác định cái ảnh bằng photo (công chứng) không có tên trong danh sách đã tốt nghiệp, ko được cấp, vậy chuyện gì xảy ra
1. Cái ảnh ấy giả mạo do anh A, chị B nào đó đưa lên MXH chứ không phải của khầy
2. Nhỡ trong hồ sơ để làm TS, khầy dùng bằng đúng thi ở địa phương khác tại 1 thời điểm khác.... thì sao?
3. khầy dùng bằng này làm hồ sơ TS, và tất nhiên nó giả
Các nd khác em ko bàn tránh lan man
Cụ thể ảnh cái bằng photo mà sở nói ko cấp, ko nằm trong danh sách tốt nghiệp

Chỉnh sửa cuối:

tamtu34

Xe tải
Lý của các cụ ấy là
Sở GD HCM xác định cái ảnh bằng photo (công chứng) không có tên trong danh sách đã tốt nghiệp, ko được cấp, vậy chuyện gì xảy ra
1. Cái ảnh ấy giả mạo do anh A, chị B nào đó đưa lên MXH chứ không phải của khầy
2. Nhỡ trong hồ sơ để làm TS, khầy dùng bằng đúng thi ở địa phương khác tại 1 thời điểm khác.... thì sao?
Mình không chắc, nhưng mình tin là Bộ đã chọc thẳng vào kho ĐH luật, lấy lun bản gốc hồ sơ của thầy, và gửi cho Sở HCM thẩm tra í. Chứ Bộ với Sở chẳng ngây thơ đến mức đi thẩm tra 1 cái ảnh trôi nổi trên mạng đâu.

quy la tien

Xe điện
Lý của các cụ ấy là
Thầy ( Cằng) này mà có bằng xịn, thật nó trưng ra ngay, chả cần ai hỏi thêm, phải cụ có làm thế không? Thay cho mọi lời thanh minh!

linh 7

Xe buýt
Sư khầy: Thích xe đức nay chuyển qua thành Thích Bằng cấp

trungthu2020

Xe tăng
Mình không chắc, nhưng mình tin là Bộ đã chọc thẳng vào kho ĐH luật, lấy lun bản gốc hồ sơ của thầy, và gửi cho Sở HCM thẩm tra í. Chứ Bộ với Sở chẳng ngây thơ đến mức đi thẩm tra 1 cái ảnh trôi nổi trên mạng đâu.
thấy có thông tin do thời gian lâu (từ 2021 đến nay) nên dữ liệu và học bạ của khầy ở ĐHL thất cmn lạc rồi, ko biết có phải tin fake ko, nếu thật thì Bộ chọc vào đâu hả cụ?
Thầy ( Cằng) này mà có bằng xịn, thật nó trưng ra ngay, chả cần ai hỏi thêm, phải cụ có làm thế không? Thay cho mọi lời thanh minh!
thì lập luận như vậy, vớt được tới đâu thì vớt chứ cụ
còn về góc độ luật pháp và quản lý nhà nước, phải tính hết các tình huống trước khi đưa ra 1 kết luận gây ảnh hưởng đến đời sống chính trị của 1 con người
Em ủng hộ cách làm của BGD ạ
PS: và biết đâu, làm kỹ, làm tới bến lại lòi tòi phòi ra 1 mớ nữa mới hay, hehe

Chỉnh sửa cuối:

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
thấy có thông tin do thời gian lâu (từ 2021 đến nay) nên dữ liệu và học bạ của khầy ở ĐHL thất cmn lạc rồi, ko biết có phải tin fake ko, nếu thật thì Bộ chọc vào đâu hả cụ?

còn về góc độ luật pháp và quản lý nhà nước, phải tính hết các tình huống trước khi đưa ra 1 kết luận gây ảnh hưởng đến đời sống chính trị của 1 con người
Bằng cấp 2 chưa chắc đã có :)) .
Mà thôi, với các sư cỡ như TCQ thì bằng cấp cũng là thứ để trang điểm, con nhang đệ tử vẫn tuyệt đối trung thành cho dù thầy bị tước hết bằng cũng vậy thôi.

tomza

Xe tải
Thì...thày tôi có thể dùng bằng giả, thày có thể đuối pháp, đuối lý đấy.

Nhưng thày tôi có đồng hồ hịn, xe hịn, sổ đỏ hịn, có em chinh hịn, có cả đám quỳ lạy ca xưng, đấy.

Các anh có gì nào??? Khà khà

em fun tý, :D

Hổ Con

Xe tăng
thấy có thông tin do thời gian lâu (từ 2021 đến này) nên dữ liệu và học bạ của khầy ở ĐHL thất cmn lạc rồi, ko biết có phải tin fake ko, nếu thật thì Bộ chọc vào đâu hả cụ?

Thất lạc trên báo hoặc là tin đồn thôi. Chứ khi các anh an ninh văn hoá vào cuộc thì ra hết, sinh mạng chính trị của BGH chứ không đùa. Chỉ là làm từ từ, làm từng bước để đám con nhang đệ tử ngộ dần ra, ...tránh gây xáo trộn, bọn " bên ngoài" có cớ nói ta đàn áp tự do tn...vv và vv... 6 tháng nữa chặt cái đầu rắn là xong...còn anh đại học lật thì xem thái độ thành khẩn đến mức nào? Tuy nhiên bây giờ các vị ấy lên giảng đường chắc tâm tư lắm, cũng nhọc với bạn bè, hàng xóm, hs... và nói mình chỉ là nạn nhân của kẻ lừa đảo.
he he !

Chỉnh sửa cuối:

quy la tien

Xe điện
Bằng cấp 2 chưa chắc đã có :)) .
Mà thôi, với các sư cỡ như TCQ thì bằng cấp cũng là thứ để trang điểm, con nhang đệ tử vẫn tuyệt đối trung thành cho dù thầy bị tước hết bằng cũng vậy thôi.
Có đệ tử còn thề ăn cả c.... nữa đới!