Thay đổi giờ làm thật rồi, ai nấu cơm cho con em đây

Love4Life

Xe hơi
F1 17h tan học, bố mẹ 19h tan sở, ai đón F1 đây, hay lại tất cả xin về sơm để đón F1, lại tắc đườngl

blackcivic 2.0

Xe tăng
  1. đề nghị nhà trường chuyển từ bán trú sang cả trú (từ đầu tuần đến cuỗi tuần mới đón)
    nee
Đề nghị đằng nào cũng thay đổi h làm chỉ cần làm đủ 40-44 h/tuần bỏ quy định ngày làm 8 tiếng .Thế là ở liền cty làm trong 3 ngày xong việc cả tuần ,còn 4 ngày nghỉ tự do .....được khối việc. Không bao giờ tắc đg ...giải quyết để luôn
..các kụ thấy tối kiến của em thế nào...

Chỉnh sửa cuối:

ngaydoclap

Xe container
Thì lại ăn cắp giờ mà về thôi, vẫn thế :)

Nấm mỡ

Xe điện
Thực chất PA đổi giờ của HN chả khác là mấy so với hiện tại, không giống của bên anh # óp phờ đâu nhé, đá xoáy thế mới khéo :D
Em thấy đề nghị của HN không mới do đổi giờ làm không phải ý tưởng mới, thậm chí cách đây vài năm đã đặt vênh giờ các cơ quan HN so với các cơ quan TW 30' rồi. Bên HN có sẵn bài trả lời, chỉ đổi ngày tháng và thay vài con số không quan trọng là xong. Không những thế, lại được cả việc dễ được dư luận ủng hộ vì cơ bản là chẳng khác gì cái hiện thời, chẳng xáo trộn cuộc sống của mấy ai.

Đề xuất của bên Bộ GTVT rõ ràng không thuận lợi về dư luận như bên HN do các thay đổi trong đó quá lớn, nếu thực hiện sẽ gây xáo trộn lớn trong đời sống người dân. Trở ngại cơ bản nhất trong đề xuất của Bộ GTVT là do đề xuất này quá phiến diện trong nghiên cứu, chỉ thuần túy tìm cách dãn mật độ phương tiện tham gia GT bằng các phép tính số học đơn giản mà không lưu ý đến các tác động xã hội chắc chắn sẽ đi theo việc áp dụng biện pháp này.

Giá như Bộ GTVT chủ động phối hợp với các bên khác như Bộ LĐTBXH, Bộ YT, Bộ GDĐT,... để nghiên cứu từ nhiều khía cạnh trước khi đưa ra đề xuất thì sẽ chặt chẽ & thuyết phục hơn. Các nghiên cứu có thể bao gồm từ các điều tra xã hội học về nhu cầu, tập quán sinh hoạt & di chuyển của các đối tượng dân cư khác nhau, sinh sống và làm việc trên nhiều địa bàn khác nhau,... cho đến khả năng thay đổi và thích nghi với thời gian mới ở góc độ nhịp sinh học của con người.

nguyen_nhatminh

Xe tăng
Hix...đổi giờ kiểu này thì nhà e tính kiểu gì bi giờ. ~X(

wall

Xe tăng
Đề nghị nhà trường trong con 24/7 luôn, nhà em tha hồ làm việc và cống hiến, cuối tuần đón về thôi :D

gocart

Xe cút kít
@ Kụ Thích đủ thứ:
Kụ có thể nói rõ từng phần đc ko? xin bắt đầu từ

" Về lợi ích, nó có thể khiến nhiều người mất phương tiện sinh sống"

Em sẽ chiến kụ từng phần một, kụ đừng có tưởng nói nhiều điều nhiều người thích nghe là hay....

Bản thân em ko ưa cách đổi giờ làm lắm vì xe máy giờ ngày càng đông, nếu đổi giờ làm thì có lẽ chỉ đỡ đc khoảng 1 năm rồi thì tắc vẫn hoàn tắc vì đường ko rộng ra trong khi xe máy vẫn thêm mãi, nhưng hiện giờ, ngoài cấm tiệt xe máy, giải pháp đổi giờ có vẻ như khả thi hơn cả.
Em ví dụ, ví dụ thôi nhé:
Nhà em cách nơi vợ em làm 15 km
Vợ em 5h tan sở, nhưng toàn 6h 15 mới về tới nhà do tắc đường,
Nay 6h vợ em tan sở, 6h 30 vợ em cũng về tới nhà do ko vướng tắc đường,

Các kụ chọn cách nào?
Cái xanh xanh là thực tế thời gian qua.
Cái đo đỏ là cụ tự cho là như vậy chưa qua kiểm chứng.
Cái tim tím là ảo tưởng. Vì làm gì có quyền lựa chọn hả cụ?

ducleminh

Xe điện
Các cháu mầm mà học từ 8h thì làm sao đưa đi học được nhỉ ? hơi muộn thì phải :-?
Cái này thì hợp với gia đình em, ai đời trẻ con bé tí sáng sớm bị gọi dậy, phản khoa học hết sức.
Hôm nào đưa F1 đi học, đến cơ quan chơi gần 2h mới đến giờ làm việc :D
Nếu đổi được 8h thì hay quá :)

wall

Xe tăng
Cái này thì hợp với gia đình em, ai đời trẻ con bé tí sáng sớm bị gọi dậy, phản khoa học hết sức.
Hôm nào đưa F1 đi học, đến cơ quan chơi gần 2h mới đến giờ làm việc :D
Nếu đổi được 8h thì hay quá :)
Trẻ con nhà em đang học mầm non 8h mà, từ 7h15 đến 8h là ăn sáng ở trường, em thấy thế là ổn.
Còn giờ cơ quan em cho bắt đầu 9h , về lúc 5h là ổn, làm việc ngày 7 tiếng thôi mà chả thấy ai ủng hộ nhể

ducleminh

Xe điện
Trẻ con nhà em đang học mầm non 8h mà, từ 7h15 đến 8h là ăn sáng ở trường, em thấy thế là ổn.
Còn giờ cơ quan em cho bắt đầu 9h , về lúc 5h là ổn, làm việc ngày 7 tiếng thôi mà chả thấy ai ủng hộ nhể
F1 thứ nhất học lớp 7, F1 thứ 2 học lớp 1, cả hai hiện học 7h15, sáng 6h hơn đã phải lôi chúng nó dậy, khổ thân quá, nhất là đứa bé, giờ lùi thêm 1h nữa thì ngon choét. :)

rgvmen

Xe container
Em vừa chợt nghĩ, phen này mấy bố kinh doanh Nhà nghỉ là phát sinh tăng đáng kể nhất :))

Coltplus2008

Xe điện
Trước nay đa số người cq em toàn làm từ 7h00 đến 19h00. Mọi việc rồi cũng đâu vào đó thôi.

Lexus430sc

Xe điện
Phaỉhi sinh một số lợi ích cá nhân vì cộng đồng, tuyền buôn than vãn kêu ca phỏng có ích gì?

Royce

Xe tải
Em đề nghị nhà nước qui định mỗi ngày làm việc 3 giờ và mỗi tuần làm việc 3 ngày thôi thì sẽ ko ảnh hưởng đến việc đưa đón con của các cụ ở đây, và cũng ko tắc đường nũa!

viciv

Xe buýt
Em vừa post bài cm bên vnexpress.

Con gửi ai sau 17h?

Theo như đề suất của thành uỷ Hà Nội thì nhóm:

- Nhóm các trung tâm thương mại, cơ quan dịch vụ, tài chính ngân hàng bắt đầu mở cửa từ 9h, đóng cửa sau 19h.

- Nhóm công chức, viên chức, học sinh các trường mầm non, tiểu học, trung học cơ sở... cùng làm việc và học tập từ 8h, kết thúc 17h.

Vợ chồng tôi làm ở cơ quan tài chính ngân hàng, con tôi thì đang học mầm non. Gia đình tôi lại không có ông bà, bố mẹ hay người giúp việc. Vậy nếu tính nhóm đóng cửa sau 19h thì từ 17h đến 19h thì tôi bit để con tôi ở đâu? Mà từ nhà tôi đến cơ quan cũng hơn 10km chưa kể thời gian đi lại từ nhà đến cơ quan rồi từ cơ quan về nhà, lại còn cơm nước cho con cái nữa chứ. Chưa kể đến việc dọn dẹp nhà cửa, hay cho con đi dạo.

Đây mới chỉ là một gia đình nhỏ như gia đình tôi cũng đã thấy bất tiện rồi. Tôi thấy đề suất này không hợp lý và không cải thiện thêm được gì so với đề suất của Bộ GTVT cả.

Bổ sung thêm là nếu em mà phải làm đến 19h thì chắc chắn hoặc em hoặc gấu nhà em sẽ phải trốn việc từ 17h để về đón con.
Vậy như thế có quan niêu và có làm cho nền kinh tế thêm trì trệ, giao thông thêm lộn xộn ko???
Báo cáo cụ, bình thường thì thằng cu nhà em học bán trú thì 4h20 đã tan trường, mà theo giờ của em là 17h mới tan sở. Thế mà em vưỡn sắp xếp được tuy có vất vả, nhưng quan trọng là đ.ê.c.k kêu ai được. Bây giờ có đổi giờ của em lên 20h thì em vưỡn sắp xếp được mà lại được kêu ca, thậm chí đổ lỗi, thích quá cụ ạ.
Nhân tiện, cụ cho em hỏi là con cụ mấy giờ tan học ạ ? Nếu là 17h thì hiện tại cụ làm thế nào để đón cháu khi mà cụ rời cơ quan lúc 17h và di chuyển đến trường của cháu chắc không dưới 30p ?

Chỉnh sửa cuối:

Undo

Xe đạp
Em cũng đọc bài Mợ # trên báo rồi. Kêu là công nhân làm ca....gì gì ý thì tại sao họ vẫn đón được con! Em chít cười vì sự ngu dốt của câu nói. Chắc phải đợi giáo sư, tiến sỹ, thạc sỹ, kỹ sư, cử nhân chết hết, Việt nam chỉ còn toàn công nhân thì mới hết tắc đường...Đất lước mới phát triển
Cái ví dụ "công nhân" là người ta muốn nói đến rất nhiều người (công nhân cả nước) cũng không tiện thời gian sinh hoạt, nhưng họ vẫn phải thu xếp. Còn bây giờ, thay đổi giờ học, giờ làm cũng chỉ xáo trộn một phần công chức Hà Nội, thì đã kêu la rầm rĩ. Ông bạn phản bác bằng cái ý "giáo sư, tiến sỹ... chết hết" nghe chả ăn nhập gì cả, không thấy có tí logic nào hết. Không lẽ mình không làm gì cả nhưng thấy người ta làm thì than vãn, chỉ trích thì sẽ hết tắc đường, sẽ phát triển à?

Ở thời điểm này, không có giải pháp nào là triệt để, thay đổi giờ học giờ làm chỉ là biện pháp giảm bớt phần nào mà thôi. Mỗi một giải pháp đều có tính 2 mặt của nó, mặt lợi và hại. Trong trường hợp này:
  • Cái lợi là sẽ giảm tắc đường, nhưng mức độ giảm thế nào thì phải chờ thực tế trả lời.
  • Cái hại là sẽ xáo trộn lịch sinh hoạt của một số gia đình.
Bây giờ người đồng tình thì cho là Lợi > Hại, người phản đối thì cho là Hại > Lợi.
Mọi lập luận, chứng minh Lợi và Hại bây giờ đều vô nghĩa, thôi thì hãy để thời gian trả lời.

Dù sao, có làm vẫn còn hơn là không làm gì cả.
Những ai bị ảnh hưởng bởi quyết định này, thì cố gắng thu xếp, hy sinh lợi ích cá nhân vì lợi ích cộng đồng vậy.

rgvmen

Xe container
"Thu xếp" nếu được thống nhất từ 2 phía ngươi LĐ và người SDLĐ tức là diễn ra một thỏa thuận ngầm đồng ý cho việc ăn cắp giờ làm việc các cụ nhỉ, nhưng mà đúng là thời khó khăn thì phải "thu xếp" thôi, NN cũng "chia sẻ" và "đồng cảm" mà :)

anh-anh

Xe hơi
Kiểu gì chả chọn giờ phục vụ Gia đình!

Lâu dần, oải quá thì cho thuê nhà mình, còn mình thuê nhà gần cty, Con thì học chuyển về gần nhà,... Theo thời gian...sẽ như...nc ngoài thôi.

Giờ cao điểm, nc nào, tp nào chẳng đông. Có chăng là so sánh ý thức bản thân, vệ sinh bản thân, đạo đức bản thân,...thôi.

rgvmen

Xe container
Cơ bản nà 8 cho zui thôi mà cụ ơi chứ chả kệ thì nàm dề :))
Mà nhà cụ anh-anh phọt mấy cái liền có mệt không, nghỉ lấy sức đi đã tí nữa rồi phọt tiếp :))