Thay đổi giờ làm thật rồi, ai nấu cơm cho con em đây

anh-anh

Xe hơi
Ko phọt thì làm sao được ...mua thanh lý.
Lại có Chàng muốn Cake.

ngaydoclap

Xe container
Cứ cho làm việc tại nhà ở mức tối đa là giảm được nhiều thứ.

MyMac

Xe điện
Quái lạ, em thấy ở Vịt mình buồn cười thật. Cứ phởn chí lên là ra nghị quyết rồi làm luôn. Chẳng có trưng cầu dân ý gì cả. Cứ đảo lộn tùng phèo mọi việc lên.

Em có phương án giảm ùn tắc giao thông cực kỳ hữu hiệu mà không cần phải đổi giờ làm. Đấy là cứ đập bỏ mấy cái chung cư cao cấp to tổ chảng trong nội thành đi mà dời ra ngoại ô. Xong rồi mấy trường đại học cao đẳng dạy nghề cho lên Xuân Mai hết, kiểu gì đường cũng vắng như mùng 1 tết.

Còn cái kiểu làm của anh # này, em thấy rất không ổn. Chữa bệnh người ta phải chữa tận gốc. Phải tìm ra cho đúng và chính xác nguyên nhân gây tắc đường mà chữa. Chứ còn xây dựng nào là Star City, Mandarin Garden, Golden City, Vincom... thì có lẽ phải có thêm nhóm 5 nhóm 6 làm 12h đêm và một h sáng nữa.

n.bich17

Xe tăng
Quái lạ, em thấy ở Vịt mình buồn cười thật. Cứ phởn chí lên là ra nghị quyết rồi làm luôn. Chẳng có trưng cầu dân ý gì cả. Cứ đảo lộn tùng phèo mọi việc lên.

Em có phương án giảm ùn tắc giao thông cực kỳ hữu hiệu mà không cần phải đổi giờ làm. Đấy là cứ đập bỏ mấy cái chung cư cao cấp to tổ chảng trong nội thành đi mà dời ra ngoại ô. Xong rồi mấy trường đại học cao đẳng dạy nghề cho lên Xuân Mai hết, kiểu gì đường cũng vắng như mùng 1 tết.

Còn cái kiểu làm của anh # này, em thấy rất không ổn. Chữa bệnh người ta phải chữa tận gốc. Phải tìm ra cho đúng và chính xác nguyên nhân gây tắc đường mà chữa. Chứ còn xây dựng nào là Star City, Mandarin Garden, Golden City, Vincom... thì có lẽ phải có thêm nhóm 5 nhóm 6 làm 12h đêm và một h sáng nữa.
có rồi nhưng xa chả ông nào chịu đi ,dự án các trường đại học đang xây rùi nhưng em tính chác 20 năm nữa mới xong mợ ơi

search

Xe điện
Lắm chuyện, mấy cái rõ như ban ngày thì chẳng thấy làm gì toàn đưa ra những cái to lớn.
Em hỏi kụ # cái:
Xe tự chế 3 bánh kinh hồn, ko biển kiểm soát, ko đăng kiểm chât lượng, chở cồng kềnh chạy hồn nhiên trên phố. Cái này bây giờ không phải là ít, em thấy nhiều và cực nhiều là khác, có thể gọi là Nghiệp Đoàn xe tự chế rồi, chẳng phải thương binh thương hàn gì cả.
Đường sắt vào tận ga Hàng Cỏ và Trần Quý Cáp. Cái hệ thống đường sắt này tồn tại 80 năm rồi, không 1 chút thay đổi nào, mỗi làn tàu vào tàu ra là toàn bộ trục Đông Tây bị tàu cắt đôi, mà đã ùn tắc 1 điểm sẽ gây dây truyền sang điểm khác. Em không thể hiểu nổi sao hệ thống đường sắt này đã gần thế kỷ mà các kụ bên bộ GTVT chẳng làm 1 cái gì cả, hình như ko phải việc của các kụ ý.
Các loại xe như xe khách, xe trộn bê tông và đặc biệt là xe chở đất cát (chắc chắn là bảo kê hoặc của xxx luôn) chạy ko coi luật lệ ra gì, bât kể giờ giấc và đèn đường là màu gì đều phi ầm ầm, bụi mù mịt. Những phương tiện to lớn như vậy còn ko tuân thủ luật giao thông thì trách làm sao những người điều khiển chiếc xe máy nhỏ bé tiện lợi hay đi sai luật.
Em chắc chắn kụ # có đổi giờ thế này chứ có mà đổi loạn lên thì GT của HN cũng chẳng thay đổi được gì đâu ạ.

hminh2005

Xe điện

Các bác ấy từ anh # hay HN đều nói cần chữa từ gốc đấy chứ có phải ko chữa đâu. Tuy nhiên đây chỉ là giải pháp tình thế thôi. Ý bác nói về CC trong nội đô .... thì ai cũng biết cả, nhưng cho chúng nó ra ngoài thì khu phố cổ ..... vất đi, rồi làm sao có thể "chia màu" được .... Ai cũng đều biết nguyên nhân và cách khắc phục tuy nhiên tất cả vẫn loay hoay với các GP tình thế (tức là làm để đối phó trước mắt mà ko phải lâu dài). Khi ta xong thì chuyện tiếp theo là của đ/c khác

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Em cụng đồng ý dời cái nhà ga ở trần quý cáp đi, làm cái công viên or viện bảo tàng xe lửa, giảm được bao nhiêu ùn tắc.

Rắn Lớn

Xe điện
@ Kụ Thích đủ thứ:
Kụ có thể nói rõ từng phần đc ko? xin bắt đầu từ

" Về lợi ích, nó có thể khiến nhiều người mất phương tiện sinh sống"

Em sẽ chiến kụ từng phần một, kụ đừng có tưởng nói nhiều điều nhiều người thích nghe là hay....

Bản thân em ko ưa cách đổi giờ làm lắm vì xe máy giờ ngày càng đông, nếu đổi giờ làm thì có lẽ chỉ đỡ đc khoảng 1 năm rồi thì tắc vẫn hoàn tắc vì đường ko rộng ra trong khi xe máy vẫn thêm mãi, nhưng hiện giờ, ngoài cấm tiệt xe máy, giải pháp đổi giờ có vẻ như khả thi hơn cả.
Em ví dụ, ví dụ thôi nhé:
Nhà em cách nơi vợ em làm 15 km
Vợ em 5h tan sở, nhưng toàn 6h 15 mới về tới nhà do tắc đường,
Nay 6h vợ em tan sở, 6h 30 vợ em cũng về tới nhà do ko vướng tắc đường,

Các kụ chọn cách nào?
Câu trả lời của kụ ở cái phần đỏ đỏ nhá:

Ơ, mà sao chỉ thấy HN làm, còn SG hình như ko tắc thì phải?

Đừng kụ nào so sánh đội mũ bảo hiểm với việc phân làn, cấm xe máy với đổi giờ làm vì hoàn toàn khác nhau về lợi ích. Đội mũ bảo hiểm chỉ phiền thêm 1 tí, tốn thêm chút chi phí (giờ 30K dùng 3 năm thì chỉ 10K/năm, bằng nửa gói Vina, 2/3 cốc cafe vỉa hè thoai). Phân làn, cấm xe máy và đổi giờ làm hoàn toàn khác:

+ Về lợi ích, nó có thể khiến nhiều người mất phương tiện sinh sống;

+ Về thời gian có thể khiến cho tình trạng tắc đường càng trầm trọng do thời gian lưu thông trên đường của mỗi phương tiện tăng lên;

+ Về xã hội, nó có thể đánh mạnh vào mâu thuẫn lợi ích giữa tầng lớp trung lưu và tầng lớp bình dân;

+ Về quản lý: nó tái diễn tình trạng bắt cóc bỏ đĩa: mũ bảo hiểm giờ chỉ là hình thức, chứ tai nạn xảy ra thì không có tác dụng. Trong y học, người ta hay dùng cụm từ "nhờn thuốc". Nếu tình trạng này cứ tiếp diễn, rất có thể dân lại học quan: quan nói 1 đằng, làm 1 nẻo thì dân cứ kệ quan, trống đánh xuôi, kèm thổi ngược, việc em em làm. Cụ Nguyễn Công Hoan có hình ảnh rất hay: chó cứ sủa, đoàn người cứ đi!;

+ Về đời sống: nó đảo lộn cuộc sống của nhiều gia đình và do đó là cả xã hội. Ai vào các khu nhà trọ ở các khu công nghiệp thì thấy rõ: do không có giá trị truyền thống gia đình, mọi thứ bị đảo lộn và rất nhiều tệ nạn xã hội phát sinh. Ai ở khu vực Đồng Nai, Bình Dương, mắt thấy tai nghe nhiều hơn kể lại cho anh em nghe đi! Nếu không vào nhờ anh Gu gờ cũng được!
@ Kụ gocart
Cái đỏ em đã kiểm chứng, tan làm về lúc 5h em toàn cuốc bộ ra đá vài choác bia 6h30 mới đủng đỉnh về, đỡ hơn rất nhiều,,, em ko sợ tắc mà em sợ hít phải khí thải của cả ngàn xe máy khi tắc, vài năm là thối phổi chết tiền thuốc !!!
@ các Kụ phàn nàn chuyện đón con:
Đấy là việc của các kụ, tự lo đi đừng khóc lóc, các kụ khóc do tắc đường, rồi khi các quan nghĩ cách để giảm tắc thì các kụ lại khóc ai đón con các kụ,
Vậy là kụ theo chủ nghĩa Makeno roài! Đình làng mà bị ném phân thì phải hót đi, rửa sạch cho cả làng khỏi thối, chứ không phải mua khẩu trang hay mặt nạ phòng độc cho mấy bô lão, kụ nhá!

knedi1

Xe tăng
các cụ chịu khổ tý đến khi sướng thì mới thích chứ. Em nghĩ các cụ thấy khổ hay thấy sướng thì cứ kêu lên, chứ cứ im mãi thế không ai biết mà điều chỉnh cho các cụ. Em thấy cứ có phương án điều chỉnh là tốt rồi, dần dần còn điều chỉnh nhiều thứ khác nữa chứ. Kể ra bác # làm thủ tướng thì tốt hơn.

knedi1

Xe tăng
Em vừa nghĩ ra nếu đổi giờ làm như đề nghị của BGT thì có 1 chi phí phát sinh là tốn điện vào giờ cao điểm hơn.

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Báo cáo cụ, bình thường thì thằng cu nhà em học bán trú thì 4h20 đã tan trường, mà theo giờ của em là 17h mới tan sở. Thế mà em vưỡn sắp xếp được tuy có vất vả, nhưng quan trọng là đ.ê.c.k kêu ai được. Bây giờ có đổi giờ của em lên 20h thì em vưỡn sắp xếp được mà lại được kêu ca, thậm chí đổ lỗi, thích quá cụ ạ.
Nhân tiện, cụ cho em hỏi là con cụ mấy giờ tan học ạ ? Nếu là 17h thì hiện tại cụ làm thế nào để đón cháu khi mà cụ rời cơ quan lúc 17h và di chuyển đến trường của cháu chắc không dưới 30p ?
Con em thường hay bị đón muộn, mà đón muộn giờ nó tính theo giờ gửi.... 17h tan và thường khoảng 17h40 em mới về tới nơi để đón, mà ngoài giờ giá cũng cao... ấy là hôm nào đường đi đẹp, còn hôm nào mà đông, ùn, tắc thì...... cụ cũng bit cung đường Giải Phóng - Trường Chinh - Láng -Cầu Giấy nó ntn thế nào rồi đấy. Hôm nào gấu về sớm đc thì đỡ, chứ gầu mà về muộn là em lại lĩnh trọng trách đó.
Nhưng nói thế thôi chứ nếu có thực thi thật thì cũng phải cố gắng mà khắc phục thôi.... nhà em cả 2 cũng làm về lĩnh vực ở nhóm 2, thấy nhiều cụ kêu nhảy ra ngoài mà làm tự do, đỡ phải kêu.... Các cụ ấy nói như trẻ con í.

Chỉnh sửa cuối:

neverfg

Xe điện
hay là chuyển thủ đô cho hết tắc các bác nhi? chứ cứ tình trạng này e thấy chẳng có biện pháp nào giải quyết được khi mà số dân thủ đô và phương tiện thì tăng chóng mặt trong khi đó hạ tầng giao thông thì ko những chẳng tăng tí nào mà còn giảm đi do diện tích vỉa hè lòng đường bị lấn chiếm để kinh doanh.

rgvmen

Xe container
Mấy hôm nay có đại hội in ter xxx, các bác xxx ra tay mạnh trấn áp tội phạm có vũ khí, buổi sáng thì đứng đầy đường nên buổi sáng thấy đỡ tắc hẳn, buổi chiều các bác biến mất, tình trạng lộn xộn đâu vào đấy :D Như vậy phân nhóm còn thiếu nhóm 4 là nhóm của những người phát cuồng vì những nhóm còn lại, nhóm này chỉ có vác xxx ra dọa ma thì mới sợ chứ phân giờ thì nhóm này nó hổng nghe, giờ tính sao đây nếu hết đại hội xxx, buổi sáng chắc lại tắc trở lại các bác nhể, haizzz :))

dtrung

Xe điện
Về giờ làm thay đổi dẫn đến không đón con đúng giờ được thì có cầu ắt sẽ có cung, các nhà trẻ sẽ nhận trông trẻ thêm giờ, trước mắt sẽ mất thêm chi phí, dần dần cạnh tranh thị trường cao thì các nhà trẻ để hút học sinh và đáp ứng tốt nhu cầu phụ huynh có thể cũng áp dụng các thời gian biểu linh hoạt cho các nhóm đối tượng phụ huynh, nếu các nhóm đã hình thành với số lượng lớn

Chỉnh sửa cuối:

Cuonglv

Xe tăng
Nói chung lối suy nghĩ của các cụ dân Vịt mình thì sẽ không bao giờ khá lên được, cứ thay đổi 1 tý là kêu rên thế nọ thế kia, ý thức cực kém. Hôm thứ 7 tuần trước em đưa F1 đi xem xiếc ở NVH Cầu giấy, có mấy màn biểu diễn xiếc thú các cụ nhà mình để con cháu F1 tràn hết cả xuống gần sân khấu, có cụ còn đứng cả dậy, rất lộn xộn. trong khi nghế họ đã xếp theo dãy theo chiều từ dưới lên. Em tự hỏi ngay từ khi bé tý các cháu đã không được bố mẹ dạy nề nếp, ý thức rồi đến khi lớn lên làm gì có ý thức j trước nơi công cộng chứ

n.bich17

Xe tăng
em chạ ở nhóm nào ạ vì em đi làm từ 7-9h chiều cứ 4h30 cty hết giờ ạ. hôm nào hok muốn về thì làm tiếp có khi về 21h đêm ạ

xanha78

Xe buýt
Cũng được! Phải triển khai thử mơi biết hiệu quả đến đâu! Chả bao giờ vừa ý được tất cả vì Người Việt mình ngại thay đổi! Cứ phải như Mẽo ý: Change We Need

30U_9097

Xe buýt
Nếu quy định này trở thành hiện thực thì em sẽ chuyển chơi tennis sang buổi sáng cho mát mẻ hehhe