Thảo luận Thay đèn pha halogen bằng LED

Tigerforce

Xe điện
Sáng bừng bác ạ, qua lắp xong về lúc nắng quá nên tối em phải vác xe ra chạy một vòng :D
Lắp vào nhìn mặt mũi cũng sáng sủa hẳn :) :)
Trông cũng sang hơn so với nguyên bản ah

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Cảm ơn cụ đã tư vấn nhiệt tình. Vậy theo như cụ thì em chỉ nên thay Xenon có canbus + pha Led Philps là đủ phải không? Cụ cho em xin chi phí với để e cân đối. Tuy nhiên nếu vậy khi e bật đèn thì pha + cos màu sáng trắng còn gầm màu vàng halogen thì cũng k đc hợp cho lắm cụ nhỉ.
Đèn gầm thiết kế vốn để đi mưa lớn và sương mù. Đèn này góc chiếu nằm thấp, phù hợp với đặc tính đó. Nếu cụ cần một đèn khi đi thời tiết như vậy, thì giữ lại hoặc nâng cấp LED nhưng vẫn giữ màu vàng. Đèn gầm có công tắc riêng và cũng ko bật thường xuyên.
Nếu cụ ít đi đường đèo núi, khi đi thường có thói quen bật full hết đèn lên, lấy đèn gầm hỗ trợ cho cos, nhiều cụ cũng thay nốt sang trắng cho thẩm mỹ nữa.

giocuonbuibay

Xe đạp
Xe e crv 2013, e đã lên bi gầm khá ok nhưng đi mwa k bám lắm. Pha thì yếu. Bác tv giúp e nhé, 3 cảm ơn a.
Xe e:Pha halogen hb3: yếu
Cos Zin d4s: yếu
Gầm bi tàu, sáng 4K 3 tạm.
E muốn as vàng ạ.

Chỉnh sửa cuối:

khong_co_xe

Xe tăng
Với các cụ có ý định lên đèn cho ô tô với chân H4 thì đây là những điểm cần lưu ý:

- Thay thế đèn LED cho xe. Đây là giải pháp đơn giản, không độ chế, lắp đặt nhanh gọn và không gặp vấn đề gì với đăng kiểm. Trong trường hợp cẩn thận, trc khi đi đăng kiểm có thể tháo ra. Các dòng đèn bây giờ hầu như đều đc thiết kế để có thể tháo lắp trong vòng 5-10' với xe chuẩn chân H4.
Chuẩn H4 là 1 chuẩn đặc biệt, pha cos đều chung 1 cụm chóa, đèn đc thiết kế với 2 dây tóc trong 1 bóng.
Do đặc điểm đèn cos phải có khả năng cắt sáng, luồng sáng tiêu chuẩn vếch góc 15 độ sang phải, không gây chói cho xe đối diện, nên các cụ muốn thay thế phải lựa chọn rất cẩn thận.
Nhiều cụ lựa chọn các dòng đèn khá nổi như XHP70 L7, L8, L9, V70, V8 của Trung Quốc làm. Đây là một giải pháp rất tệ. Vì các dòng đèn này ko hề hợp với ô tô. Cos ko gom, ko có đường vếch tiêu chuẩn, có luồng sáng phụ và gây chói cho xe đối diện. Cos ko gom nên thực tế ko cải thiện đc nhiều về cường độ, trừ việc luồng sáng quá rộng.
Chóa chuẩn H4 này hiện tại chỉ có các dòng đèn nào thiết kế mô phỏng lại thiết kế của hãng Philips: Philips Xtreme Ultinon mới cho hiệu quả ánh sáng tốt.
Luồng sáng cho ra đúng tiêu chuẩn, cường độ cos đo bằng máy Lux hơn 3-5 lần, pha hơn tầm 2-4 lần, phụ thuộc vào từng loại xe nữa.

- Độ Gương cầu: Đây là giải pháp cho sự cải thiện về cường độ sáng tốt nhất đối với xe chuẩn chân H4. Tất nhiên là phải chấp nhận những nhược điểm của việc độ chế. Mặc dù chuẩn H4, khi lắp gương cầu có thể giữ zin cho chóa, ko cần cắt gọt như các dòng chóa khác. Nhưng thực sự nó vẫn là độ đèn, chứ ko phải là thay thế. Ngoài ra để lên gương cầu với 1 combo tốt, đảm bảo chất lượng trong thời gian dài thì chi phí xác định tầm 5 -10 triệu.
+ Bi-Xenon: Đây là nhánh độ phổ biến nhất. Và đã đạt tới độ hoàn thiện với nhiều phổ giá cho anh em tham khảo. Có những gói tầm 2-4 triệu cũng đã có được 1 bộ Bi-Xenon với độ sáng ổn lúc ban đầu, nhưng khó có thể duy trì được độ sáng trong 1 thời gian dài. Bi-Xenon hiện có cả hàng Trung Quốc và hàng OEM, thương hiệu (Philips, Osram, Morimoto...) nên có rất nhiều lựa chọn cho ae.
+ Bi-LED: Đây là giải pháp kết hợp giữa gương cầu và LED. Tuy đã phát triển được 3 năm gần đây, nhưng Bi-LED chắc vẫn cần phải nửa năm - 1 năm nữa mới đạt tới độ chín. Độ chín ở đây có thể hiểu là 1 Bi LED chất lượng tốt và giá thành phải chăng. Hiện Bi-LED cos rất sáng, nhưng hầu như chế độ pha vẫn không thể được như kì vọng. Hiện Bi-LED trên thị trường VN hầu như đều là do TQ sản xuất. Bi-LED chính hãng hiện có mức giá quá cao để có thể tiếp cận.
Cụ cho hỏi bộ bi xenon của Audi q7 gắn vô mazda 3 2019 thì hiệu quả ntn ak?

Tigerforce

Xe điện
Xe e crv 2013, e đã lên bi gầm khá ok nhưng đi mwa k bám lắm. Pha thì yếu. Bác tv giúp e nhé, 3 cảm ơn a.
Xe e:Pha halogen hb3: yếu
Cos Zin d4s: yếu
Gầm bi tàu, sáng 4K 3 tạm.
E muốn as vàng ạ.
Xe bác bóng pha thay led Philips tăng sáng 200% or nếu ánh sáng vàng bác thay hb3 tăng sáng 100% Philips, đèn cos d4s Toshiba 4200k bác thay bằng bóng d4s Philips tăng sáng 150% nhiệt độ màu 4800k anh sáng vàng. Bi cos xe bác về độ sáng rất ok rồi.

Lehieu06121991

Xe hơi
Em ké đôi xenon + balat chân D2 này bác nào lấy thì ới em nhé.
Trước em độ ở otopro nay đổi sang led nên thừa ạ

Car68

Xe tải
Em lót dép hóng các cụ ợ :)

traduma

Xe hơi
Hi cụ.
Đèn cos cụ lên Xenon là oke rồi. Xe cụ có Canbus nên cần sử ballast có Canbus. Mặc dù GC của Cerato em ko đánh giá là cầu sáng, nhưng đa phần là đủ dùng cho các ae rồi. Nhất là những ae ngại chế cháo. Còn nếu cụ muốn sáng hơn cho đèn cos thì chỉ có cách thay GC khác.
Với đèn pha thì Cerato ko khó. Ultra View hoặc Philips là lựa chọn phù hợp nhất.
Với đèn gầm thì cụ đừng bao giờ tin vào quảng cáo LED 3 chế độ. Cụ hình dung 1 đèn chân H11 chỉ có 1 dây tóc và rất mảnh. LED 3 chế độ màu, dùng 2 chip LED của TQ to, đặt cạnh nhau. Nên vi phạm nguyên tắc về tiêu cự duy nhất. Đây là điều cơ bản nhất của đèn xe.
LED 3 chế độ này lắp vào xe cụ, kể cả gầm, ko thể gom sáng và người đi đối diện còn bị chói. Loại đèn này cũng do những nhà máy hay làm hàng rẻ tiền chế tạo, nên độ bền cũng rất kém. Bản thân chip LED sử dụng cũng đã là chip rẻ rồi.
Đèn gầm của cụ Philips Ultinon Essential là lựa chọn khá tốt. Nhưng đèn gầm dòng xe này thay LED, có 1 số bản bị hiện tượng nháy nháy đèn khi không di chuyển. Cũng khá khó chịu. Canbus Philips chính hãng cũng ko giải quyết được vấn đề này. Hiện em vẫn chưa giải thích đc chính xác nguyên nhân. Nên khi lắp đèn gầm, cụ cần check trước điều này. Thường buổi tối mới phát hiện ra dễ nhất.
Cụ cho em hỏi Cerato 2019 muốn thay LED cho cả pha và cos thì có cần Canbus ko ạ?
thêm nữa khi thay hết Halogen bằng LED thì khi đi đăng kiểm có vấn đề gì không? Cảm ơn cụ

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Cụ cho em hỏi Cerato 2019 muốn thay LED cho cả pha và cos thì có cần Canbus ko ạ?
thêm nữa khi thay hết Halogen bằng LED thì khi đi đăng kiểm có vấn đề gì không? Cảm ơn cụ
Hi cụ. Cerato lắp LED không cần xử lý Canbus cụ nhé. Lắp đặt hoàn toàn như zin thôi.
Em vẫn đánh giá đèn cos nên lắp Xenon thì hơn. Pha lắp LED thì quá oke rồi.
Việc độ gương cầu hay thêm LED bar thì mới bị soi khi đăng kiểm. Còn việc thay LED, nếu đảm bảo độ gom tốt và độ sáng, thì không vấn đề gì cả cụ ạ.

traduma

Xe hơi
Hi cụ. Cerato lắp LED không cần xử lý Canbus cụ nhé. Lắp đặt hoàn toàn như zin thôi.
Em vẫn đánh giá đèn cos nên lắp Xenon thì hơn. Pha lắp LED thì quá oke rồi.
Việc độ gương cầu hay thêm LED bar thì mới bị soi khi đăng kiểm. Còn việc thay LED, nếu đảm bảo độ gom tốt và độ sáng, thì không vấn đề gì cả cụ ạ.
Đã vodka cụ.
Lẽ ra admin nên đổi vodka thành nước suối thì hợp lý hơn cho ae lái xe :))

Kientvv

Xe đạp
Cụ Tuanledt2 , khi nào có bóng Utra nhiệt đọ màu 4500 cụ báo tôi qua thay pha nhé.

cocsku

Xe cút kít
Xe em crv 2016, đèn cos đã là xenon rồi, không biết lên led thì cần làm gì? Xi nhan và đèn gầm có thay led được ko?

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Xe em crv 2016, đèn cos đã là xenon rồi, không biết lên led thì cần làm gì? Xi nhan và đèn gầm có thay led được ko?
Hi cụ,
Đèn cos xe cụ nguyên bản là Xenon rồi thì vẫn chỉ nên thay Xenon thôi. Philips Xtreme Vision +150% Gen 2 hoặc Osram Nightbreaker Laser +150% là các lựa chọn sáng nhất. Tháo bóng cũ ra thay vào thôi.
Cụ nên kiểm tra bằng máy đo Lux khi thay bóng. Vì 1 số dòng xe bị hỏng gương cầu, dù thay đèn sáng hơn cũng không phát huy được hiệu quả.

Đèn pha cụ thay thì LED là lựa chọn tốt nhất. Cụ nên chọn các dòng LED thiên về độ gom như Philips và Ultra View. Các dòng XHP70 a/s tỏa, ko phù hợp cho pha. Cụ để ý các bài viết sẽ thấy em nói về điều này rất nhiều lần.
Chóa đèn pha CRV thay LED hoàn toàn như zin thôi. Nhưng cụ nên kiểm tra lại lần nữa với máy đo Lux. Vì LED thay vào dòng chóa này, em nhớ không cải thiện được độ sáng quá nhiều so với bóng halogen. Chỉ là màu trắng hơn, độ sáng Lux hơn tầm 50%.

Đèn gầm cụ thay LED rất oke, vì đèn gầm CRV khá yếu. ULtra View, Philips tiếp tục là lựa chọn nên dùng. Đèn gầm lắp LED XHP70, a/s ko trải xuống đường, ngược lại xe đối diện tầm 20m sẽ rất chói, nhất là xe gầm thấp.

Với xi nhan em ít khi tư vấn cho khách thay sang LED vì 2 lí do:
+ Cần thay thêm bộ Canbus, bấm trực tiếp vào dây điện xe. Ko thay LED sẽ ko nháy hoặc nháy nhanh.
+ Đèn xi nhan, nội thất chỉ nên dùng hàng hãng như Philips, Osram. Tuy nhiên cấp độ Ultinon giá mềm của Philips (giá khoảng 500K/cặp) độ sáng theo em là ko đủ mạnh để làm xi nhan. Philips có ra cấp độ Xtreme ULtinon để làm xi nhan, rất sáng, thiết kế rất đẹp, màu Amber cũng rất đẹp. Tuy nhiên tầm mức giá hơi cao, 1,5- 2 triệu/ cặp, chưa tính Canbus.

Bên em bận 3 hôm nay. Em nháp qua 1 số điểm chính như thế. Lúc nào rảnh em sẽ phân tích thêm.

Minhduongrv

Xe đạp
Cụ tư vấn xem xe em santafe 2007 đèn tối mặt kính ố màu rồi phương án thế nào ạ, sáng nhất và chất lượng tốt nhất là đều đc!
Bác mua cụm đèn mới hoặc lên đỗ ngọc du, trên ấy chuyên đèn họ đánh bóng lại cho, em nhớ không nhầm chỗ chân cầu vượt Xuân Thủy cũng cs một bác chuyên về đèn họ có thể đánh bóng khôi phục được, tuy nhiên em thấy phải làm liên tục vì sau một thời gian vài tháng nó lại mờ ố lại do hết dung dịch.