[Funland] Thầy chùa Thích Tâm Phúc ăn thịt chó và trêu ngươi chính quyền

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Thế cúng cho đám chơi kín thì có gọi là ngu không cụ :))
Ngoại trừ cha mẹ và những đứa trẻ bơ vơ mồ côi, thì cúng cho các sư đi xe đẹp, đeo đồng hồ tiền tỷ đều là...ngu. Các sư không "cầu thay nguyện giúp " mình được, càng không tu hộ mình được

buidoimiennui

Xe điện

Ông thầy chùa này làm nóng mạng XH phía Nam mấy năm nay, hành vi vớ vẩn, ăn thịt chó quay clip và trêu ngươi CQ, trêu ngươi Giáo hội Phật giáo VN mà chưa bị sao. Ông ta lý luận:

1. Ông ấy tu tại gia nên không chịu sự quản lý của giáo hội Phật giáo VN nên không cần phải tuân theo các quy định của Giáo hội Phật giáo.

2. Giáo lý của Phật giáo Nam Tông không cấm ăn mặn, nên ông ấy có quyền ăn thịt chó.

3. Không có luật nào quy định chỉ có cư sĩ Phật giáo thuộc giáo hội độc quyền mặc áo cà sa màu vàng.

Giáo hội Phật giáo cũng có nhiều văn bản gửi chính quyền, phản đối các hành vi của ông Phúc, nhưng mấy năm nay chưa thấy CQ làm gì.

Có cả thông tin ông Phúc làm giả 1 số quyết định khen thưởng của CP, nhưng có lẽ do ông ta thần kinh nên CQ cũng không xử lý ông ta về hành vi này.
Cả 3 điều trên ông ấy đều đúng cả. Do người thường ko biết gì về tôn giáo thôi. =))

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Có chứ cụ. Nếu thấu hiểu giáo lý đạo Phật thì chả cần cúng cho ai cả.
Nhưng nhiều đám không muốn người dân nhận thức sự thật và chân lý, hehe. Nên đám thầy đi Lexus đeo patek philip mới tung tác như vầy

fanmu12345

Xe điện
Cụ hiểu thế nào là tự do tín ngưỡng ? đó là quyền tự do lựa chọn tín ngưỡng mà mình tôn thờ hay là tự do lăng mạ tín ngưỡng của người khác :))
Cụ có thể làm rõ giúp em ông Phúc này lăng mạ tín ngưỡng nào

Roman

Xe điện
Các vị sư bên Lào theo Phật giáo Nam Tông, họ đi khất thực, một buổi chiều nóng kinh khủng ở cố đô Luông Phrabang.
Các sư thầy giản dị, ai cho gì cũng được, chắp tay thành-kính.
Khác với Thái Lan, sư bên Lào rất nghèo, hầu như không có gì.
thua xa sư ở 1 số nước. Đòi đi đón bằng xe hơi ăn trước và mâm trên. :))

fanmu12345

Xe điện
Chân tiểu nhân đáng trọng hơn ngụy quân tử cụ nhỉ
Tởm nhất là bọn ăn không chừa thứ gì nhưng lúc nào cũng tỏ vẻ đạo đức 😂 😂😂😂😂
Bọn ấy cũng theo 1 tôn giáo.

Ai tỏ ra nghi ngờ tôn giáo của chúng, chúng sẽ vu cho tội chống đối

vstock

Xe tải
Đạo phật họ hiền hoà nên ông này mới tồn tại được chứ làm như này với đạo Hồi thử xem, tín đồ họ xử tử ngay.

Jason88

Xì hơi lốp
xem giải trí thôi các cụ ơi, chẳng có gì cấm được họ làm vậy hết. Gớm nữa, trên phim bọn nó mặc đồ ông bà già noel với đồ tu sĩ hay nhà chùa ...xxx bét nhè có bị làm sao đâu :))

RongPhuongBac

Xe điện
Em thấy ông thầy chùa này rất am hiểu quy định của phật giáo đấy. Theo hướng nam tông tiểu thừa để ăn thịt chó nhưng lại mặc theo lối bắc tông đại thừa. Tức là cái bề ngoài bắc tông chỉ là giả thôi, cái mã thôi, quan trọng là cái bên trong nó thế nào. Đã vậy còn chơi một chiêu là khốn nạn công khai xem thiên hạ có trầm trồ. Cũng còn hơn nhiều ông trụ trì sâng tụng kinh gõ mõ mà tối mặc thun mặc phông đi chơi gái gú đấy :D.

nhatvt

Xe buýt
E "may mắn" dc lấy vk coá quả mẹ vk rất chi là hướng phập. Đợt mới cưới bà lôi đi thỉnh khá nhiều các thầy. Ôi vl các cụ ạ. Thầy thì chỉ hút 555 ngoại, thầy chỉ uống black, thầy thì... lói chung là cũng học đc từ các thầy khoản hưởng thụ. :))
Em đợt tết đi lễ một vòng ở hà nam, đi địa tạng phi lai tự xong bọn em đi vào lễ một chùa gần đấy khoảng 10km, vào lễ xong bọn em được thầy trụ trì ra tiếp nói chuyện, đang ngồi nói chuyện với thầy, thấy thầy rút bao malbro ngoại ra hút. Vừa hút vừa trò chuyện, em nhìn lúc đó không giống sư tẹo nào. Mất hết hình tượng. Các cụ cho hỏi giờ các thầy có được hút thuốc uống rượu không ạ?

cuongkilo

Xe tăng

Ăn thịt chó bị xử lý hình sự à các cụ😗

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thằng này cũng như những hiện tượng mạng xã hội thôi, hết hót thì lại đâu vào đấy.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các sư đi khất thực chủ yếu là sư trẻ trong chùa. Còn các sư cụ ngồi ở chùa chờ các sư khất thực mang đồ về rồi ăn. Sư cụ ăn trước, sư trẻ ăn sau. Ngày ăn một bữa thôi.

Thái giàu hơn, nên các Phật tử chăm sóc sư cụ cũng chu đáo hơn. Mà chỉ có sư cụ trong chùa giàu thôi.

Em từng được ngồi trong con xe Crown Royal của ông sư cụ trên Bangkok, chạy khắp nơi như xe ưu tiên chả thuế má trả phí BOT gì cả. Vào Hoàng Cung trong khi khách du lịch mất 500 bạt thì bám theo sư cụ chả mất đồng nào.
Bên Lào vẫn theo Nam Tông, nên họ cho rằng mình gần Phật giáo nguyên-thủy. Các sư ăn rất đạm-bạc, tài sản hầu như không có gì luôn. Về kinh thì họ chủ yếu sử dụng Thượng Tọa bộ, nguyên bản tiếng Pali, có dịch sang tiếng Lào.
Em đã lên núi Phu Si ở cố đô Luông Phrabang, ở đây có cây bồ đề to, nghe nói lấy cành ươm từ Sri Lanka về trồng.

Mytv

Xe điện
Em đợt tết đi lễ một vòng ở hà nam, đi địa tạng phi lai tự xong bọn em đi vào lễ một chùa gần đấy khoảng 10km, vào lễ xong bọn em được thầy trụ trì ra tiếp nói chuyện, đang ngồi nói chuyện với thầy, thấy thầy rút bao malbro ngoại ra hút. Vừa hút vừa trò chuyện, em nhìn lúc đó không giống sư tẹo nào. Mất hết hình tượng. Các cụ cho hỏi giờ các thầy có được hút thuốc uống rượu không ạ?
E chệu cụ ạ. Nhưng sư hút thuốc e gặp khá nhiều. Ôi cái đợt đi cùng bà già vk e đến khổ khâu chuẩn bị lễ cho các khầy. Phải đồ ngoại nhá, có tem ở miễn thuế nữa... còn nhiều cái nữa e ko tiện nói trên này. Bà già vk thì 1 câu thầy 2 câu con. mấy thằng ranh con mặc áo cà sa mà khúm núm lạy lục hơn cả bố mẹ m. Sau e nói thẳng với bà là con ko thích những thằng sư kiểu ntn, đừng rủ con đi nữa con ngứa mắt lắm... bà giận e 1 thời gian đó:)).

OxIT

Xe buýt
Em thấy ông thầy chùa này rất am hiểu quy định của phật giáo đấy. Theo hướng nam tông tiểu thừa để ăn thịt chó nhưng lại mặc theo lối bắc tông đại thừa. Tức là cái bề ngoài bắc tông chỉ là giả thôi, cái mã thôi, quan trọng là cái bên trong nó thế nào. Đã vậy còn chơi một chiêu là khốn nạn công khai xem thiên hạ có trầm trồ. Cũng còn hơn nhiều ông trụ trì sâng tụng kinh gõ mõ mà tối mặc thun mặc phông đi chơi gái gú đấy :D.
Nam Tông Không ăn thịt chó .

Tam tịnh nhục là ba món thịt tịnh :
  1. Mắt chẳng ngó thấy người ta giết
  2. Tai chẳng ngó thấy người ta giết
  3. Chẳng nghi là giết vì mình.
Ngoài ra, có 10 loại thịt đặc biệt khác mà các vị Tỷ kheo không được sử dụng. Đó là thịt người, voi, ngựa, chó, rắn, sư tử, cọp, báo, gấu và linh cẩu.