[Funland] Thất vọng về cha mẹ

Mưa tháng 11

Xe tăng
Viết ra như này thì chắc là buồn lắm.

202

Xe container
Có mỗi mấy chữ cụ đã đánh giá về con người rồi!
Em cũng làm bố của 2 đứa con, con nhà em thằng lớn đã ra trường và đi làm, con gái nhỏ đang cuối c1, nói vậy để cụ biết em cũng là người làm bố.
Người Việt mình có suy nghĩ rất buồn cười, đó là cha mẹ cho con cái sự sống vì thế con cái phải biết ơn bố mẹ. Thực tế là chúng nó có xin mình đem chúng nó đến với thế giới này đâu, tự bố mẹ quyết định đẻ, đẻ ra nuôi chúng nó khổ cực rồi lại tính công ơn, mình tự chọn chứ chúng nó đâu khiến. Quan điểm của em là đẻ con ra phải có trách nhiệm với con, trách nhiệm nuôi và dạy, nuôi đến khi con học đại học xong, có đủ năng lực tự nuôi sống và chăm lo cho bản thân, dạy con cách hành xử trong gia đình, dạy con cách ra đời đối nhân xử thế. Cha mẹ chỉ nuôi lớn mà không dạy con khôn đó là lỗi của cha mẹ, đừng trách con không biết cư xử khi chính bản thân mình ko dạy cho nó.
Em không bàn luận chuyện của nhà khác, càng không đánh giá ai đúng ai sai trong chuyện gia đình họ, em chỉ thấy đứa trẻ mà sống và phát triển trong môi trường người thân luôn không nói thẳng thắn, không dạy cho nó phân biệt đâu là điều hay lẽ phải mà chỉ biết nói móc nói dỗi, bắt đứa trẻ đó tự suy diễn tự hiểu ý bố mẹ là đứa trẻ thiệt thòi, đừng đánh giá và phán xét nữa bởi đứa trẻ đó cũng chẳng sung sướng gì rồi.
Cha mẹ sinh con trời sinh tính. Cha mẹ chỉ chọn đc có con cái, còn trai gái vuông tròn méo như nào đều rất khó.
BM yêu thương con cái, cũng chả đòi hỏi gì hơn. Chỉ mong đc tự hào về con cái.
Phận làm con, nếu đối xử với cha mẹ mà ko bằng ai thì đừng mong điều tốt đẹp từ người đó.

Nắng nhạt

Xe điện
Nhà cháu gặp một bác gái tầm 70 tuổi, bác ấy kể chuyện là con bác ( định cư ở nước ngoài) gọi về cho bác ấy bảo muốn đón mẹ sang để được báo hiếu, bác ấy bảo thôi tao xin chúng mày, chúng mày cứ để yên cho tao báo hiếu chúng mày 🤣.
Rồi bác bảo : Chị nghĩ bố mẹ nào phải trông chờ vào sự báo đáp của con cái thì buồn lắm, nghĩa là bị phụ thuộc con về vật chất, tinh thần. Chị đây chỉ mong con mình vui vẻ hạnh phúc, chứ chả yêu cầu con gì cả. Nó thu xếp được thời gian thì về thăm, không thì gọi điện cũng được, mà bận quá không gọi điện được cũng chả sao, chị sẽ chủ động gọi hỏi thăm 😁.
Bác này giống bố mẹ em. Sống kiêu hãnh lắm chứ không bao giờ để bị rơi vào tình cảnh đáng thương như nhiều bố mẹ khác, ngày ngày héo mòn trông mong con cái dòm ngó đến mình, sao phải sống khổ quá thế:)). Mà em chắc chủ thớt 90% là Phục Trương Định

Thì con cái vẫn sống cuộc đời
Thì con cái vẫn sống cuộc đời của chúng, ko ai sống thay. Cái đơn giản đối xử ko bằng người ngoài thì cũng ko xứng làm con cái.
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân
Mình sống thế nào, dạy con thế nào mà nó đối xử không bằng người ngoài?
Em là cha của 3 đứa con, con ngoan, tình cảm, nhưng em cũng ko đòi hỏi nó lúc nào cũng phải nghĩ đến mình. Cuộc đời mình bao sóng gió thì cuộc đời nó cũng vậy, hở ra tý là phải thế này, phải thế kia.
Quan điểm của em là con chim có cánh, lớn nó bay, hai ông bà vui vẻ với nhau, có trách nhiệm với nhau, còn con cái, nó bay càng xa, cành cao em càng mừng

Dtht.laixe

Tháo bánh
Cụ chủ vậy là rất thẳng thấn. Suy cho cùng cha mẹ cũng là con người, cũng thế lọ, thế chai. Có điều xưa nay ta kiêng kị bình luận hay phán xét bậc bè trên nên mặc định cha mẹ nào cũng tốt cả!!!

Cha mẹ sinh con trời sinh tính. Cha mẹ chỉ chọn đc có con cái, còn trai gái vuông tròn méo như nào đều rất khó.
Phận làm con, nếu đối xử với cha mẹ mà ko bằng ai thì đừng mong điều tốt đẹp từ người đó.
cái câu cha mẹ sinh con trời sinh tính em thấy hơi lỗi thời rồi, thực tế cho thấy rằng con cái sống trong môi trường nào thì sẽ có xu hướng nhiễm môi trường sống đó vào tính cách, nhiều ví dụ quanh em cho thấy con cái không giống bố thì sẽ giống mẹ hoặc giống tính ông/bà người mà đứa trẻ đó thân cận lúc bé.
Câu chỉ mong được tự hào về con cái em thấy sẽ là áp lực đối với con, trong xã hội này những đứa trẻ ưu tú rất nhiều, có những đứa là tự nỗ lực, có đứa là bố mẹ dọn sẵn chỗ, nhưng điểm chung là đứa nào cũng phải có nền tảng đó về tố chất, mà tố chất thì lại do gen cha mẹ truyền cho rồi. Xã hội này có đến 99% dân số là người bt, chỉ 1% trong đó được làm người nổi bật thôi. Nhỡ con mình nó ko có tố chất để làm người nổi bật ưu tú, chỉ làm người bình thường yên ổn thôi, cụ có thấy thất vọng vì mong muốn “nhỏ nhoi” của mình con ko đạt được không?
Phận làm con đối xử với bố mẹ như thế nào người ngoài như mình đâu biết? Dữ liệu của mợ chủ thớt đưa ra cũng không nói về việc mợ ấy đối xử với bố mẹ như nào, chỉ có mỗi từ “họ” thôi cụ đã nhìn ra được ngta đối xử với bố mẹ ngta ntn thì cụ tinh tường quá, em không được như cụ nên em cũng ko biết phải nói như nào về vấn đề này. Tuy nhiên, em không có thói quen trông chờ vào lòng tốt của người tốt trong xã hội, vậy nên em cũng không mong đợi được lợi từ những người em quen biết, vì vậy càng không để ý đến một người lạ họ đối xử với bố mẹ họ như nào rồi mới quyết định chơi cùng.

red_dragon88

Xe buýt
Các cụ không nên phán xét mợ chủ, mỗi nhà mỗi cảnh.
Nhiều gia đình phụ huynh cũng không quan tâm con cái đâu, kiểu mạnh ai nấy sống, đi làm lương cũng không cao nhưng động tí là bị gục gửi tiền về quê, đấy là còn nhẹ. Nhiều nhà con cái còng lưng gánh nợ nần từ phụ huynh, khiến cuộc sống không ngóc đầu lên được.
Đành rằng con không chê cha mẹ khó, nhưng phụ huynh đẻ ra là phải có trách nhiệm, chứ trẻ con nó có yêu cầu được đẻ ra đâu.
Không rõ hoàn cảnh nhà mợ chủ còn nhiều điều lăn tăn nữa không, chỉ mong mợ suy nghĩ tích cực thấu đáo vì dù gì đấy là cũng là cha mẹ mình.

red_dragon88

Xe buýt
Như cái vụ bé 8 tuổi bị bố đẻ và dì ghẻ hành hạ đến chết, nếu ko chết thì khi bé lớn lên có được nói xấu bố mẹ không các cụ. Hay lại câu Con không chê bố mẹ khó… hay có vụ mẹ đẻ còn cho bồ xâm hại con , hay mẹ để cho người tình cho con hút ma tuý …. Những trường hợp đấy đứa bé ko được kêu hay ghét bố mẹ sao. Bài của chủ thớt em ko nói riêng nhưng bố mẹ ko phải ai cũng tốt. Các cụ được diễm phúc có bố mẹ tốt thì hãy trân trọng và kính yêu bố mẹ nhiều hơn. Nhưng những người không may gặp bố mẹ ko tốt họ khổ lắm. Có khi còn ko dám kêu ai vì sợ bị chửi bất hiếu. Có những việc bố mẹ họ làm ko khác gì cầm thú. Nhưng ai chưa trải qua thì cứ chửi cho sướng mồm đã.
Sợ nhất mấy thánh đạo đức, nhiều gia đình bố mẹ không thương đùn bọc con cái đâu, chưa rõ thực tế hoàn cảnh mợ chủ thế nào nhưng đừng vội phán xét.

202

Xe container
cái câu cha mẹ sinh con trời sinh tính em thấy hơi lỗi thời rồi, thực tế cho thấy rằng con cái sống trong môi trường nào thì sẽ có xu hướng nhiễm môi trường sống đó vào tính cách, nhiều ví dụ quanh em cho thấy con cái không giống bố thì sẽ giống mẹ hoặc giống tính ông/bà người mà đứa trẻ đó thân cận lúc bé.
Câu chỉ mong được tự hào về con cái em thấy sẽ là áp lực đối với con, trong xã hội này những đứa trẻ ưu tú rất nhiều, có những đứa là tự nỗ lực, có đứa là bố mẹ dọn sẵn chỗ, nhưng điểm chung là đứa nào cũng phải có nền tảng đó về tố chất, mà tố chất thì lại do gen cha mẹ truyền cho rồi. Xã hội này có đến 99% dân số là người bt, chỉ 1% trong đó được làm người nổi bật thôi. Nhỡ con mình nó ko có tố chất để làm người nổi bật ưu tú, chỉ làm người bình thường yên ổn thôi, cụ có thấy thất vọng vì mong muốn “nhỏ nhoi” của mình con ko đạt được không?
Phận làm con đối xử với bố mẹ như thế nào người ngoài như mình đâu biết? Dữ liệu của mợ chủ thớt đưa ra cũng không nói về việc mợ ấy đối xử với bố mẹ như nào, chỉ có mỗi từ “họ” thôi cụ đã nhìn ra được ngta đối xử với bố mẹ ngta ntn thì cụ tinh tường quá, em không được như cụ nên em cũng ko biết phải nói như nào về vấn đề này. Tuy nhiên, em không có thói quen trông chờ vào lòng tốt của người tốt trong xã hội, vậy nên em cũng không mong đợi được lợi từ những người em quen biết, vì vậy càng không để ý đến một người lạ họ đối xử với bố mẹ họ như nào rồi mới quyết định chơi cùng.
Tên thớt là Thất vọng về cha mẹ. Mà CM trách điều ko sai, tự mợ ấy phải nhận thức đc điều đó. Từ tên thớt đến nọi dung, dù ngắn thôi nhưng cũng lột tả đc. Tất nhiên cảm nhận ở mỗi người 1 khác, nhưng bản thân e tin là nhận định ko sai đâu.
Cha mẹ sinh con trời sinh tính sẽ ko lạc hậu đâu. Con cái là nhân duyên với BM, có xấu có tốt, có giống có khác. Về hình hài đc nặn ra từ BM, tính cách thì cái nhiều cái ít từ BM. Chuyện nhiều hay ít đó chính là trời sinh.
Chuyện giáo dưỡng phụ thuộc nhiều vào gđ, điều kiện, XH.
Nếu mợ ấy chia sẻ thêm thì chắc sẽ rõ hơn mà ko chia sẻ gì thêm thì lại càng rõ.

red_dragon88

Xe buýt
Tính cách con cái là do môi trường sống trong gia đình và môi trường xung quanh mà nên, làm gì có trời sinh tính, thế kỷ 21 rồi làm gì có trời sinh tính.

Tên thớt là Thất vọng về cha mẹ. Mà CM trách điều ko sai, tự mợ ấy phải nhận thức đc điều đó. Từ tên thớt đến nọi dung, dù ngắn thôi nhưng cũng lột tả đc. Tất nhiên cảm nhận ở mỗi người 1 khác, nhưng bản thân e tin là nhận định ko sai đâu.
Cha mẹ sinh con trời sinh tính sẽ ko lạc hậu đâu. Con cái là nhân duyên với BM, có xấu có tốt, có giống có khác. Về hình hài đc nặn ra từ BM, tính cách thì cái nhiều cái ít từ BM. Chuyện nhiều hay ít đó chính là trời sinh.
Chuyện giáo dưỡng phụ thuộc nhiều vào gđ, điều kiện, XH.
Nếu mợ ấy chia sẻ thêm thì chắc sẽ rõ hơn mà ko chia sẻ gì thêm thì lại càng rõ.
Tính cách ko do trời sinh đâu cụ, tính cách là do giáo dưỡng mà thành, em tự tin về sự hiểu biết này.

N.M.H.09

Xe hơi
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
“Nghe họ nói vậy” mới kinh chứ, con kia mày xưng họ với ai đấy, mày mang cái họ của mày ra đây tao xem nào kakaaka

Dtht.laixe

Tháo bánh
Tính cách ko do trời sinh đâu cụ, tính cách là do giáo dưỡng mà thành, em tự tin về sự hiểu biết này.
Kn trời sinh là cao cụ ạ. Trong 1 nhà, cùng cha mẹ dưỡng dục, mà con cái mỗi đứa 1 tính, chả đưa nào giống đứa nào, thặm chí trái ngược hẳn nhau ý chứ.

Kn trời sinh là cao cụ ạ. Trong 1 nhà, cùng cha mẹ dưỡng dục, mà con cái mỗi đứa 1 tính, chả đưa nào giống đứa nào, thặm chí trái ngược hẳn nhau ý chứ.
Trong nhà có bố có mẹ là thành 2 luồng tính cách rồi cụ, nếu bố mẹ chỉ dưỡng chứ ko để ý đến dục, để con tự quan sát và học hỏi thì dễ có đứa nó giống hết các tính tốt của bố và mẹ cộng lại và đứa kia thì ngược lại nó học hết cái nết xấu của ông bô lẫn bà bô gộp vào :))

Lần đầu tiên đọc một thớt về chủ đề này thấy thú vị vì có nhiều suy nghĩ rất "đời". Nhiều thớt trước chủ đề này toàn gặp các triết gia nói như sách và tranh thủ khoe sự hiếu thảo của mình.
Riêng em luôn nhớ câu "sinh con rồi mới sinh cha". Có F1 mình mới được là thằng bố, mình cũng phải học làm "bố mẹ". Học hàng ngày và đến giờ F1 18t rồi mình vẫn học.

Năng Đức

Xe hơi
Thế hê 4,5,6 x triệt tiêu văn hoá tốt đẹp thế hệ trước họ hoặc đánh mất khả năng kế thừa, và qua thời gian trải qua biến động xã hội đất nước họ như ngươi mất phương hướng, rất toxic.

202

Xe container
Nếu cụ có vài đứa con, cụ sẽ thấy, chúng có thể khác nhau nhiều. Dù cùng điều kiện gđ và môi trường. Từ khi sinh đến khi chúng vài tuổi là đã thấy khác phần nào. Có thể thay đổi theo thời gian, nhưng bản chất là 1 cái gì rất khó thay đổi.

cairong_2011

Xe container
Em không quá chú tâm vào câu chữ của chủ topic (có thể do cách dùng từ ngữ). Từ trước tới nay, cho đến giờ con cái có trách móc gì cha mẹ (chưa biết đúng sai) luôn bị coi là ko phải đạo ... do cha mẹ là đáng sinh thành, có công dưỡng dục ..... Cái đó có phần đúng nhưng quá cứng nhắc. Cha mẹ có trách nhiệm sanh ra con cái thì phải nuôi dạy cho hết trách nhiệm. Cũng như chúng ta lập gia đình sinh con và phải nuôi cho chúng nó trưởng thành. Có lẽ đó là cái trách nhiệm chung, cơ bản của tất cả người làm cha mẹ. Không phải vì đẻ ra nuôi nấng trưởng thành .... mà cha mẹ có quyền bất khả xâm phạm. Cha mẹ cũng là người, cũng có lúc sai phạm hay cố chấp .... (nhất khi tuổi cao hoặc lẫn hay không phải là người hướng ngoại). Chả lẽ con cái ko được quyền trách cha mẹ ? Khi chúng ta bé hay cả khi trưởng thành, mối quan hệ cha mẹ và chúng ta ko thực sự như mong muốn: cha mẹ muốn con học giỏi, khôn lớn nhưng cũng hay tạo áp lực bằng roi vọt, những lời răn dạy cứng nhắc, thậm chí có khi tạo ấn tượng xấu cho trẻ con. Ngược lại cũng có người con có quá nhiều tính xấu, coi thường cha mẹ ... Điều này để lại trong mỗi người cha, mẹ, con cái những ấn tượng rất khó phai mờ, thậm chí thành vết sẹo và khó gắn kết con cái với cha mẹ cho dù sau này tình hình có được cải thiện.
Em nghĩ chuyện đó là bình thường trong thời đại ngày nay. Chúng ta hãy nghe hết (nếu chủ topic cởi mở tấm lòng), nếu không thì cũng hiểu họ đang có những khó khăn khi giao tiếp với cha mẹ chứ cũng đừng nên góp đá xây nhà cho họ.