[Funland] Thất vọng về cha mẹ

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Kiểu nick mới lại đưa tình huống tâm lý ngược dòng như này dễ lại thằng em Phục lắm :))
Kyson1 phuongmit Jôn sần
Em ko bít. Hỏi chị Gù thì bảo:

Triệu Việt Vương (chữ Hán: 趙越王; 524571), tên thật là Triệu Quang Phục (趙光復), là một trong những lãnh đạo khởi nghĩa, giành tự chủ thời bắc thuộc ở Việt Nam cai trị từ năm 548 đến năm 571. Ông có công kế tục Lý Nam Đế đánh đuổi quân xâm lược nhà Lương, giữ nền độc lập cho nước Vạn Xuân. Năm 571, ông bị Lý Phật Tử đánh úp và thua trận. Ông tự tử ở cửa sông Đáy.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Ko hợp nhưng vẫn là bố mẹ, vẫn phải báo hiếu..Mợ gắng cởi mở và bỏ qua những gì ko vui.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

sắt con

Xe điện
Chuyện người già dỗi nẩy là bình thường, thế còn nhẹ, em về nhà là ko ngồi với ông bô nổi quá 15’.

alceste

Xe điện
Chuẩn. Chứ cha mẹ có đủ loại cha mẹ. Cũng có loại tốt loại xấu, loại k ra gì và loại bị tước cả quyền làm cha mẹ. Thiếu gì cha mẹ cờ bạc đĩ điếm hay thậm chí lạm dụng, lợi dụng con cái đâu.
Ý là cụ bảo bố mẹ chủ top thuộc loại này à?

butchikim

Xe ba gác
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Xem lại bản thân trước đã nhé

dalink

Xe điện
Ý là cụ bảo bố mẹ chủ top thuộc loại này à?
Em đang tiếp ý của 1 cụ còm ở trên. Là k phải bố mẹ nào cũng xứng đáng được tôn trọng. Có thế thôi.

Mình nhà 3 thằng cu, yêu thương vô cùng, nhưng bảo sau này con phải có hiếu, chăm lo mình thì không. Con nó có bắt mình đẻ nó ra đâu, sướng con cu thì sinh nó ra, chăm sóc nó, thấy nó vui mình vui. Mình toàn hưởng lợi. Thế nên mình nghĩ bố mẹ ko nên bắt con cái phải thế này, phải thế kia với mình, với ông bà. Con cái ko yêu thương mình vì nó ko nhận thấy sự yêu thương của mình với nó, là do mình thể hiện sai cách. Phải do lỗi mình trước chứ mấy bố toàn dạy đời. Văn vở thường sống như l***
Công nhận, em có con em cũng chỉ mong con em sống cuộc đời của nó, chẳng bao giờ nghĩ nó phải thế này thế kia
Mấy cụ cứ lấy chữ hiếu ra áp đặt mà không thấy buồn cười. Làm cha mẹ mà không có tấm lòng cha mẹ

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
bà già em vẫn mắng e suốt, ông già thì chả thấy khen chê gì, e chả tự ái gì cả :))
Bà già mắng kiểu mắng yêu
Ông già chả thấy khen vì ngon hết nước chấm
GS Mít là số 1 của Đại gia đình đấy ;))

Taihoatu

Xe lăn
Tối qua chị e bọn e hỏi bố mẹ e là nghỉ lễ sắp tới đi hạ long, về quê, hay đi đâu bố mẹ chọn đi. Ông bà phang luôn cho câu: ko đi đâu hết ở nhà. :)) 2 bà kia điên lên đứng dậy đi về.:D

Bố mẹ suốt ngày nói con cái hổng có quan tâm j đến bố mẹ cả. Con nhà ngta hết mua cái này cái kia, cho bố mẹ đi đây đó... đằng này con nhà m.:((
Khốn khổ 3 chị e e. Tiền nong, thuốc thang, mọi thứ ko thiếu thứ j. Đặt vé đi du lịch ko thèm đi. Nói chung là chán lắm, càng già càng kiểu j. Nhiều lúc ko hiểu nổi luôn.
Các cụ tính vẫn vậy, có khác gì ông bà nhà em đâu, bảo đi đâu cũng chối không đi lấy hết lý do này đến lý do khác (mục đích chắc tiếc tiền của con thôi). Nên nhất định không đi đâu cả. Nhưng thỉnh thoảng em về thì ngồi nói chuyện khen hết ông nọ bà kia sướng, được con cái đưa đi đây đi đó,

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
E thì nhìn đồng hồ, đúng 5' là e té trước khi có chuyện
Bố em tai kém nên Volume tivi toàn chơi 100% làm em bị ong thủ. Em ngồi vài phút là té.
Nhưng khi cảm thấy Cụ sắp đi thì chịu được mức âm thanh đấy. Cụ đi rồi thì thần người chả biết nghĩ sao :-s

hbthang

Xe tăng
nick yêu đời mà chả giống tý nào nhỉ

Cả nội dung và câu chữ thể hiện con người đó cụ. Có người chỉ cần thở ra đã biết như nào rồi.
Với BM thì càng ko có gì để phải trách móc như vậy.
Có mỗi mấy chữ cụ đã đánh giá về con người rồi!
Em cũng làm bố của 2 đứa con, con nhà em thằng lớn đã ra trường và đi làm, con gái nhỏ đang cuối c1, nói vậy để cụ biết em cũng là người làm bố.
Người Việt mình có suy nghĩ rất buồn cười, đó là cha mẹ cho con cái sự sống vì thế con cái phải biết ơn bố mẹ. Thực tế là chúng nó có xin mình đem chúng nó đến với thế giới này đâu, tự bố mẹ quyết định đẻ, đẻ ra nuôi chúng nó khổ cực rồi lại tính công ơn, mình tự chọn chứ chúng nó đâu khiến. Quan điểm của em là đẻ con ra phải có trách nhiệm với con, trách nhiệm nuôi và dạy, nuôi đến khi con học đại học xong, có đủ năng lực tự nuôi sống và chăm lo cho bản thân, dạy con cách hành xử trong gia đình, dạy con cách ra đời đối nhân xử thế. Cha mẹ chỉ nuôi lớn mà không dạy con khôn đó là lỗi của cha mẹ, đừng trách con không biết cư xử khi chính bản thân mình ko dạy cho nó.
Em không bàn luận chuyện của nhà khác, càng không đánh giá ai đúng ai sai trong chuyện gia đình họ, em chỉ thấy đứa trẻ mà sống và phát triển trong môi trường người thân luôn không nói thẳng thắn, không dạy cho nó phân biệt đâu là điều hay lẽ phải mà chỉ biết nói móc nói dỗi, bắt đứa trẻ đó tự suy diễn tự hiểu ý bố mẹ là đứa trẻ thiệt thòi, đừng đánh giá và phán xét nữa bởi đứa trẻ đó cũng chẳng sung sướng gì rồi.

202

Xe container
Công nhận, em có con em cũng chỉ mong con em sống cuộc đời của nó, chẳng bao giờ nghĩ nó phải thế này thế kia
Mấy cụ cứ lấy chữ hiếu ra áp đặt mà không thấy buồn cười. Làm cha mẹ mà không có tấm lòng cha mẹ
Thì con cái vẫn sống cuộc đời của chúng, ko ai sống thay. Cái đơn giản đối xử ko bằng người ngoài thì cũng ko xứng làm con cái.

hamcuare!

Xe container
Lỗi tại mình còn kêu cái gì! Con cái năm về thăm nhà đc vài bữa, bố mẹ nuôi nấng trưởng thành rồi mà k biết thăm hỏi.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh mợ ạ,mợ thử năng gọi điện hỏi thăm ba mẹ xem ạ,thi thoảng rảnh rỗi thì về quê chơi với ba mẹ
Nhà em cũng toàn cứ ngày nghỉ lễ là kéo về quê nội hoặc ngoại chơi,đâm ra chẳng đi du lịch gì mà toàn là du lịch tại gia (nội ngoại)ạ

Như này còn chưa đánh giá được thì còn như nào, chắc mợ ấy đang nghĩ: con nhà người ta được cha mẹ chu cấp đầy đủ, đằng này ko hỗ trợ được bao nhiêu còn bày đặt nói kháy nói đểu
Lại áp đặt suy nghĩ của mình vào người khác rồi!
Trên mạng có nhiều người thích rao giảng đạo đức, hay chê trách người khác nhưng không hiểu trong đời thực họ ăn ở như nào. :)

babeo

Xe điện
Nhà cháu gặp một bác gái tầm 70 tuổi, bác ấy kể chuyện là con bác ( định cư ở nước ngoài) gọi về cho bác ấy bảo muốn đón mẹ sang để được báo hiếu, bác ấy bảo thôi tao xin chúng mày, chúng mày cứ để yên cho tao báo hiếu chúng mày 🤣.
Rồi bác bảo : Chị nghĩ bố mẹ nào phải trông chờ vào sự báo đáp của con cái thì buồn lắm, nghĩa là bị phụ thuộc con về vật chất, tinh thần. Chị đây chỉ mong con mình vui vẻ hạnh phúc, chứ chả yêu cầu con gì cả. Nó thu xếp được thời gian thì về thăm, không thì gọi điện cũng được, mà bận quá không gọi điện được cũng chả sao, chị sẽ chủ động gọi hỏi thăm 😁.