[Funland] Thất nghiệp tuổi 45!!!

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chia sẻ với cụ thớt, 45 tuổi không phải là quá già đâu các cụ, nhưng xem qua phần tự giới thiệu thì có vẻ cụ là dân văn phòng, hợp với công việc hành chính, chứ khó kinh doanh hay kỹ thuật. Hơn nữa chắc cũng không muốn xa nhà.
Tầm này, theo cá nhân em thì nếu còn khỏe, đi học cái nghề sửa chữa ô tô, điện tử, mất tầm 6 tháng là xong, rồi mở gara hay làm thuê cũng ổn.
Em nghĩ kỹ thuật ô-tô, điện tử.. học hơi khó vì cần tố chất thông minh, suy nghĩ logic, sự đam mê... mới ổn.
Em có nghề điện tử 30 năm mà giờ hàn mấy mối mà tháo kính ra/vào...toét cả mắt ;;)

aitymo

Xe điện
Cụ tự tin lên đừng vì tuổi tác mà hạ thấp mức lương của mình.
Cũng có thể cụ đưa ra mức thấp để qua vòng gửi xe
Em năm 2014 cũng tuổi cụ chuyển cty cũng lên thác xuống ghềnh cho đến tận hôm nay, cháu được cái là ko dẻo mỏ nên chỉ làm chuyên môn không đấu đá chínhvtrij chính em gì cả nên giờ cũng thuộc dạng dek đuổi được do cv mình làm thì tốt tuyển thằng ngoài vào lương phải gấp đôi nên khá là yên tâm làm đến khi nào chán thì nghỉ

Phieulang1thoi

Xe hơi
Đời người ai nắm tay được cả ngày đâu các cụ thăng trầm là chuyện bình thường, nhất là covid vừa qua doanh nghiệp to bé đều chả ai nói mạnh được.
Cụ chủ dân trí thức, đã làm quản lý cấp trung, tuổi tác cũng từng trải rồi nên đã nhìn thẳng vào sự thật, thời điểm này lùi 1 bước cũng là chuẩn rồi. trong lúc toàn cái dở thì cái nào bớt dở là tốt nhất rùi. Cái này nhiều cụ còn trẻ hoặc k có trình độ, hiểu biết về cuộc sống k nhìn ra được.
Cụ nào có điều kiện kết nối hoặc tư vấn cụ chủ công việc cụ thể nào thì tốt.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em nghĩ kỹ thuật ô-tô, điện tử.. học hơi khó vì cần tố chất thông minh, suy nghĩ logic, sự đam mê... mới ổn.
Em có nghề điện tử 30 năm mà giờ hàn mấy mối mà tháo kính ra/vào...toét cả mắt ;;)
Tại cụ già rồi đấy chứ, em nghĩ ô tô bây giờ chịu khó ngâm cứu cũng dần dà hiểu thôi cụ.
Em cũng khoái điện tử ác, có thể sửa chữa lắp ráp máy tính đơn giản được, mấy cái Radio cổ, cối, đĩa than toàn tự mày mò sửa, hehe,có cái hỏng hẳn. Nhưng đúng là tuổi này mắt mũi kém hẳn, hôm nay em lắp cái ổ DVD vào máy tính mà tay đã run, mắt mờ phải tháo cả case ra.
Cá nhân em vẫn cho là cụ chủ thớt nên tự làm chủ thôi, chứ tầm này mà đi xin việc thì oải lắm. Nghe bọn trẻ nó nói mấy câu láo lếu là trả dép bố về.

tadano

Xe tăng
Chia sẻ với cụ thớt, 45 tuổi không phải là quá già đâu các cụ, nhưng xem qua phần tự giới thiệu thì có vẻ cụ là dân văn phòng, hợp với công việc hành chính, chứ khó kinh doanh hay kỹ thuật. Hơn nữa chắc cũng không muốn xa nhà.
Tầm này, theo cá nhân em thì nếu còn khỏe, đi học cái nghề sửa chữa ô tô, điện tử, mất tầm 6 tháng là xong, rồi mở gara hay làm thuê cũng ổn.
Em dân sửa chữa oto 20 năm rồi đây cũng u45 rồi. Sửa xem bây giờ cũng Ko đơn giản đâu cần học và được người kèm cũng phải vài năm mới làm đc. Còn tự bơi thì lâu lắm.
còn làm nội thất spa thìcũng nhanh thôi

tadano

Xe tăng
em điện ÔTô giờ Ko Hàn nổi nữa rồi

tadano

Xe tăng
Cụ tự tin lên đừng vì tuổi tác mà hạ thấp mức lương của mình.
Cũng có thể cụ đưa ra mức thấp để qua vòng gửi xe
Em năm 2014 cũng tuổi cụ chuyển cty cũng lên thác xuống ghềnh cho đến tận hôm nay, cháu được cái là ko dẻo mỏ nên chỉ làm chuyên môn không đấu đá chínhvtrij chính em gì cả nên giờ cũng thuộc dạng dek đuổi được do cv mình làm thì tốt tuyển thằng ngoài vào lương phải gấp đôi nên khá là yên tâm làm đến khi nào chán thì nghỉ
Sếp toàn bảo bối ai mà thay đc

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em dân sửa chữa oto 20 năm rồi đây cũng u45 rồi. Sửa xem bây giờ cũng Ko đơn giản đâu cần học và được người kèm cũng phải vài năm mới làm đc. Còn tự bơi thì lâu lắm.
còn làm nội thất spa thìcũng nhanh thôi
Nhất trí hoàn toàn với cụ, theo em là như thế, nội thất, spa, sơn bả, rửa xe...nói chung nhiều việc mà.
Đúng như cụ nói, 45 tuổi tuy không già lắm, nhưng mắt mũi, tay chân bắt đầu kém rồi.

gnf

Xe đạp
Nhà mình hay nghỉ hưu sớm nên với tuổi 4x là nghĩ già, đâm ra xh cũng "kì thị" họ. Em nghĩ giờ phải quen với nhân sự mới ở tuổi 45 thôi.

Em nhớ hồi làm trợ giảng ở Thụy Điển, có ông 45t vẫn đi học master ngành Vật lí vì đợt đó Ericsson giảm nhân sự. Ông ấy bảo tao còn những 20 năm nữa, học để làm việc chứ. Em luôn nhớ tới trường hợp này để luôn nhắc mình phải học mọi nơi, mọi lúc.
Có lẽ tùy người, cá nhân em thấy từ 45 thì thể lực vẫn tương đối tốt, tâm hồn vẫn cảm thấy như thanh niên nhưng trí óc đã giảm sút khá nhiều. Khả năng ghi nhớ và nhận thức cái mới kém hơn hẳn trước, làm việc cần đến đầu óc rất chóng mệt và đau đầu. Em đang muốn thay đổi để chuyển sang công việc chủ yếu là lao động chân tay cho khỏe người, chỉ sử dụng đầu óc chút ít để tối ưu việc lao động chân tay thôi.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tại cụ già rồi đấy chứ, em nghĩ ô tô bây giờ chịu khó ngâm cứu cũng dần dà hiểu thôi cụ.
Em cũng khoái điện tử ác, có thể sửa chữa lắp ráp máy tính đơn giản được, mấy cái Radio cổ, cối, đĩa than toàn tự mày mò sửa, hehe,có cái hỏng hẳn. Nhưng đúng là tuổi này mắt mũi kém hẳn, hôm nay em lắp cái ổ DVD vào máy tính mà tay đã run, mắt mờ phải tháo cả case ra.
Cá nhân em vẫn cho là cụ chủ thớt nên tự làm chủ thôi, chứ tầm này mà đi xin việc thì oải lắm. Nghe bọn trẻ nó nói mấy câu láo lếu là trả dép bố về.
Quan trọng nhất là có năng khiếu.
Em vẫn lọ mọ hàng ngày đơi ạ:

Dulongkts

Xe hơi
bỏ 3 tháng đi học cắt tóc nam đi cụ
Sau 3 tháng tự mở cửa hàng mà hành nghề, sống khỏe, độc lập tự do, 60k/1 đầu....sống tốt.
Không dễ xơi vậy đâu cụ ơi @-) ông anh em cắt tóc lâu năm, cắt đẹp, nhiều khách quen vậy mà tháng vừa rồi phải đóng tiệm để đi cắt thuê cho 30Shine đây. Ổng bảo tiền kiếm không bằng đi làm thuê.
Học cắt tóc 3 tháng chỉ là mới biết cắt cơ bản thôi. khó cạnh tranh lắm cụ ạ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Quan trọng nhất là có năng khiếu.
Em vẫn lọ mọ hàng ngày đơi ạ:
View attachment 7040316
Thì tuổi này em với cụ vẫn phải kiếm cơm thôi,chứ nghỉ một là không có gì bỏ vào mồm, hai là sức khỏe giảm sút hơn vì không lao động.
Em dứt khoát tuổi này không làm thuê nữa, tự làm tự lo...
Có mỗi cái là thấy các em xinh đẹp vẫn rất tinh mắt.

tasx

Xe tăng
45 tuổi, nếu sức khỏe, tâm sinh lý vẫn bình thường thì Cụ chủ hơi tiêu cực đấy. Em thật. Còn 20 nưqx cơ mà sao an phận sớm thế.

Xechuachay

Xe đạp
Cccm đã đưa vài web hoặc cách thức tìm việc ở phía trên rồi. Hi vọng bác tìm được hướng đi.
Bác có biết chút ít tiếng Anh cơ bản ko ạ??? Trong lúc tìm cơ hội việc làm mới, bác thử điền vào form sau làm online và linh hoạt thời gian, 1h/ngày, cỡ 7-8usd/h (cỡ 120-150$/tháng, ngày chỉ cần 30-45phút ngồi máy tính) thì kiếm đủ tiền uống bia đã. Cũng có job online/flexible time khác trả cao gấp nhiều lần (>20$/h) nhưng cần kinh nghiệm và tiếng Anh hoặc ngoại ngữ cao sợ ko phù hợp. Sau này làm quen rồi bác tự tìm thêm làm vài dự án cũng kiếm thêm chút.
Nếu cần thêm thông tin gì hoặc khai báo form khó khăn bác có thể inbox em hướng dẫn thêm ạ. Goodluck!!!

Link điền form: https://fs30.formsite.com/LB2014/i01jejptqz/index.html

Dự án này chạy trong 1 năm, kiểu như đánh giá các quảng cáo tiếng Việt trên facebook tại thị trường Vietnam của Lionbridge, cái này rất đơn giản chỉ cần xem hình ảnh và đưa thêm 20-25 từ nhận xét về quảng cáo viết bằng tiếng Anh.

Vài web có thể tìm job online (yêu cầu biết tiếng Anh và ngoại ngữ khác)
1. https://www.lionbridge.com/join-our-team/
2. https://connect.appen.com/qrp/public/home
3. https://www.flexjobs.com/
...

(Social Media Evaluator / social media in Vietnam
The ads in the project are specifically targeted to various combinations of market demographics based on gender identity, age range and social media activity. At this moment, we are urgently looking for male and female daily users of social media who have an Android / iOS smartphone and are between 35-54 years old. Nevertheless, other individuals (from different demographics) are very welcome to register as well, especially males and females between 18 and 34 who have Android / iOS smartphones!

Interested individuals can directly register here: https://fs30.formsite.com/LB2014/i01jejptqz/index.html

Please feel free to provide our email address sme.sourcing@telusinternational.ai. We are happy to answer all questions about this project.)
em đánh dấu

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thì tuổi này em với cụ vẫn phải kiếm cơm thôi,chứ nghỉ một là không có gì bỏ vào mồm, hai là sức khỏe giảm sút hơn vì không lao động.
Em dứt khoát tuổi này không làm thuê nữa, tự làm tự lo...
Có mỗi cái là thấy các em xinh đẹp vẫn rất tinh mắt.
Gặp các em xinh thì em nhắm mắt mộng du về nơi tiên cảnh :))
Thú thực là em mong gắng làm thêm 5 năm nữa để F1 xong đại học là em rút về vườn.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Gặp các em xinh thì em nhắm mắt mộng du về nơi tiên cảnh :))
Thú thực là em mong gắng làm thêm 5 năm nữa để F1 xong đại học là em rút về vườn.
Em vẫn thích lao động đấy cụ, nhà vốn kinh doanh cho nên chắc còn dài, tuy nhiên cũng lo cho các con ổn định 1 chút rồi như cụ, làm cái gì nhẹ nhàng thôi .
Quay lại việc của bác chủ thớt, em vẫn giữ quan điểm tự làm chủ công việc khi đã ở tuổi này rồi.
Đến bản thân em, họ mời đến làm, nhưng thái độ vớ vẩn là quay xe luôn.