[Funland] Thảo luận về Nước Nga

langtubachkhoa

Xe container
Bác hoviba cứ tìm cách lái chủ đề về Séc.
Nếu tôi nhớ không nhầm thì ở 1 topic không liên quan gì đến Nga (hình như Nhật Đức) bác cũng nói về Séc Nga
Topic tiền thân của topic này, vốn bán về sản xuất Nga ngoài vũ khí và dầu, bác cũng nói về Séc Nga
Topic này cũng lại vấn đề này.
Bác không còn gì khác để nói à?

Topic này tên thay đổi, nên bác bảo rằng nói về cái này là không lạc đề, vì bác nói về người Nga, nhưng thực ra vẫn không đúng.
Nếu bác thực sự quan tâm đến người Nga, nước Nga, đến đời sống hàng ngày của người Nga, thì phải tìm hiểu từ trong nước Nga, không phải tìm hiểu từ những người Nga sống ở nước ngoài.
Điều này đúng cho mọi đất nước, k chỉ Nga. Không ai tìm hiểu về Mỹ thông qua số người Mỹ ở nước ngoài và tìm cách từ bỏ quốc tịch Mỹ
Không ai tìm hiểu về Anh qua mấy anh Tây ba lô cả.
Ngay cả tôi xa VN rồi, đôi lúc tìm hiểu về VN cũng cảm thấy mình chưa được thực tế, định kiến, nên cũng phải tự về VN, sống 1 thời gian, nói chuyện với bạn bè ở đó, chứ cũng chưa dám phát ngôn bừa, theo kiểu VN thế này thế kia trước khi tìm hiểu, vì xã hội luôn vận động và thay đổi rất nhanh. Những người sống ở nước ngoài có thể có những định kiến cũ.
Điều này cũng đúng với nước Nga, với người Nga đã sống ở nước ngoài hay người VN đã từng sống ở Nga trước.

Cách bạn định hướng vấn đề cũng rõ, tôi đang nói về việc Nga bán chất xám thông qua R/D, thiết kế hệ thống bên trong, phát triển lõi (core) cho các sản phẩm của các hãng hàng đầu phương Tây, bán các sản phẩm chất xám cực cao như phần mềm CAD/CAM/CAE, các sản phẩm công nghệ (mà một số bác đã đưa lên), thì bác đưa ngay thông tin lên, nói Nga bán nhiều tài nguyên cho Séc.
Điều này k sai, vì Nga bán tài nguyên cho EU nhiều, nhưng chắc bác tưởng làm ngành khai thác tài nguyên thì không cần hay ít chất xám chăng? Hay bác đồng nhất Nga và Mỹ (nước đã từng xuất khẩu chủ yếu dầu thô/vũ khí vào thế chiến 2, y hệt Nga hiện nay và đang muốn quay lại ngành này) giống các nước thuộc địa bán tài nguyên ngày xưa cho EU?
Bác có chắc mấy cái hãng Séc, Skoda của bác, bây giờ vẫn còn là Séc? Hay chỉ có nhân công, lãnh thổ là Séc, còn công nghệ đã bị rút lõi, thay hoàn toàn bằng của Đức rồi, chỉ còn cái vỏ thiết kế kiểu dáng công nghiệp là Séc?

Thậm chí, những người Nga bác đưa lên, nói họ học y ở Séc rồi ở lại hành nghề, nhưng thông tin này có thể được suy diễn theo nhiều cách, tùy ý.
Ai ghét Nga sẽ kêu đất lành chim đậu, ai khác lại có thể nói, những người đó hoặc phần lớn số đó không học nổi y ở Nga nên mới phải sang Séc. Ở topic tiền thân, đã nói đến chuyện học y ở Nga vất vả thế nào, thì lại càng có thể suy diễn thế.
Hiện tượng này cũng từng xảy ra ở Bắc Mỹ, nhiều chú Canada sang Mỹ học y, vì học y ở Canada quá nặng
Dĩ nhiên điều này có thể chưa chắc đúng, cũng như suy diễn "đất lành chim đậu" cũng chưa chắc còn đúng bây giờ nữa.

Tóm lại, tôi không tin là bác thực sự muốn tìm hiểu cuộc sống ở Nga, mà ở topic trước, nhiều bạn sống ở Nga đã đưa lên.
Nếu bác thực sự muốn, bác nên hỏi những người sống ở Nga, không phải người Nga ở nước ngoài.

Nhân tiện hỏi 1 số bác ở Nga, nếu đọc báo chính thống ở Nga, nên đọc báo nào? Bác cứ dưa cả báo tiếng nga cũng được, tôi sẽ tìm cách dịch
Tôi chỉ đọc được báo tiếng Anh: RT, Sputnik, hãng tin Tass, MoscowTimes thì lại là báo lề trái.

evoque2012

Xe buýt
Cái này thì em thấy Cụ nhận định cảm tính rồi. Ở Việt Nam năm nào cũng có sinh viên nước ngoài học tiếng Việt, không thể nói họ học tiếng Việt là có ý định ở Việt Nam lâu dài.
Tiếng Séc về cơ bản là vay mượn của tiếng Nga nhiều từ, thậm chí còn hơn cả Hán-Việt ấy cụ. Ví dụ như cụ kia có nói ở bài về Séc của cụ ấy về từ Pyvo là bia, thì trong tiếng Nga là Пиво, phát âm cũng tương tự, em có xem qua website của Séc, có nhiều từ em cũng có thể hiểu được. Vậy nên có những người chọn học tiếng Séc là vì nó sẽ dễ và nhanh hơn với họ.

elevonic

Xe lăn

The world's largest flag, covering an area of five thousand square meters, (with length of 91.72 meters and the width of 54.95 meters) was unfurled in the sky over the Moscow region, to mark of the Day of the Russian Flag

langtubachkhoa

Xe container
Một phần nó cũng thuộc tính cách cụ ạ. Nếu cụ có điều kiện đi sang các quốc gia Châu Âu và để ý du lịch người Nga, em khẳng định cụ sẽ nhận ra ngay. Em không phải phân biệt, nhưng người Nga đa phần thích thể hiện, cũng khá ồn ào khi đi du lịch.
Đây cũng là một khía cạnh mà em cũng muốn đề cập tới. Đó là người Nga có tính cách dân tộc khá cao. Chính điều này khiến sự phân biệt dân tộc của người Nga dâng cao. Bản thân người Nga cũng công nhận họ kỳ thì các chủng dân khác, nhất là da đen và da vàng.

Đến bây giờ holigan người Nga vẫn là một trong những nhóm phân biệt chủng tộc ghê gớm đối với dân nhập cư tại Nga.
Đấy, những câu này nó đã thể hiện sự phiến diện rồi. Bác nhìn khách du lịch Nga ở đâu? Ở chỗ tôi, họ cực kỳ lịch sự đàng hoàng luôn.
Vợ tôi ngày xưa đi học ở đây, cực kỳ thích mấy bạn sinh viên Nga và Đức, họ vừa giỏi lại tốt bung. Họ tốt với cả dân châu Á lẫn châu Âu. Và vợ tôi cực ghét các sinh viên đến từ Đông Âu như Ba Lan, Séc, etc. Gặp dân Tây Âu thì tười cười vui vẻ, tìm cách thân thiện, gặp dân châu Á thì vênh mặt và cực kỳ tinh vi, xem thường.
Nếu tôi mà cũng phiến diện như bác, thì chắc đã nghĩ dân Ba Lan, Séc toàn đứa phân biệt chủng tộc rồi.

Chính vì Liên Xô khi xưa k có sự phân biệt chủng tộc, và phóng Sputnik và đi vào vũ trụ trước, nên Mỹ mới phải cấp tốc giải quyết vấn đề phân biet chủng tộc và phổ cập việc học dại hoc hơn cho mọi người, chứ trước đó k có tiền thì k dễ vào đại học đâu nhé. Nga vốn k có truyền thống phân biệt chủng tộc như nhiều nước phuwong Tây, chỉ sau khi LX tan rã thì các nhóm cực hữu mới có cơ hội phá thối 1 thời gian, đây là hiện tượng rất hay xáy ra khi tan rã 1 nền văn minh.

Tóm lại, bác không nghiêm túc muốn tìm hiểu về Nga, hoặc cách tiếp cận của bác sai

trihaoht67

Xe máy
ngày xưa đồ Liên Xô đều là bền nhất, bgio vẫn vậy Nga luôn mạnh trong công nghệ

evoque2012

Xe buýt
Nếu tôi nhớ không nhầm thì ở 1 topic không liên quan gì đến Nga (hình như Nhật Đức) bác cũng nói về Séc Nga
Topic tiền thân của topic này, vốn bán về sản xuất Nga ngoài vũ khí và dầu, bác cũng nói về Séc Nga

Topic này tên thay đổi, nên bác bảo rằng nói về cái này là không lạc đề, vì bác nói về người Nga, nhưng thực ra vẫn không đúng.
Nếu bác thực sự quan tâm đến người Nga, nước Nga, đến đời sống hàng ngày của người Nga, thì phải tìm hiểu từ trong nước Nga, không phải tìm hiểu từ những người Nga sống ở nước ngoài.
Điều này đúng cho mọi đất nước, k chỉ Nga. Không ai tìm hiểu về Mỹ thông qua số người Mỹ ở nước ngoài và tìm cách từ bỏ quốc tịch Mỹ
Ngay cả tôi xa VN rồi, đôi lúc tìm hiểu về VN cũng cảm thấy mình chưa được thực tế, định kiến, nên cũng phải tự về VN, sống 1 thời gian, nói chuyện với bạn bè ở đó, chứ cũng chưa dám phát ngôn bừa, theo kiểu VN thế này thế kia trước khi tìm hiểu, vì xã hội luôn vận động và thay đổi rất nhanh. Những người sống ở nước ngoài có thể có những định kiến cũ.
Điều này cũng đúng với nước Nga, với người Nga đã sống ở nước ngoài hay người VN đã từng sống ở Nga trước.

Cách bạn định hướng vấn đề cũng rõ, tôi đang nói về việc Nga bán chất xám thông qua R/D, thiết kế hệ thống bên trong, phát triển lõi (core) cho các sản phẩm của các hãng hàng đầu phương Tây, bán các sản phẩm chất xám cực cao như phần mềm CAD/CAM/CAE, các sản phẩm công nghệ (mà một số bác đã đưa lên), thì bác đưa ngay thông tin lên, nói Nga bán nhiều tài nguyên cho Séc.
Điều này k sai, vì Nga bán tài nguyên cho EU nhiều, nhưng chắc bác tưởng làm ngành khai thác tài nguyên thì không cần hay ít chất xám chăng? Hay bác đồng nhất Nga và Mỹ (nước đã từng xuất khẩu chủ yếu dầu thô/vũ khí vào thế chiến 2, y hệt Nga hiện nay và đang muốn quay lại ngành này) giống các nước thuộc địa bán tài nguyên ngày xưa cho EU?
Bác có chắc mấy cái hãng Séc, Skoda của bác, bây giờ vẫn còn là Séc? Hay chỉ có nhân công, lãnh thổ là Séc, còn công nghệ đã bị rút lõi, thay hoàn toàn bằng của Đức rồi, chỉ còn cái vỏ thiết kế kiểu dáng công nghiệp là Séc?

Thậm chí, những người Nga bác đưa lên, nói họ học y ở Séc rồi ở lại hành nghề, nhưng thông tin này có thể được suy diễn theo nhiều cách, tùy ý.
Ai ghét Nga sẽ kêu đất lành chim đậu, ai khác lại có thể nói, những người đó hoặc phần lớn số đó không học nổi y ở Nga nên mới phải sang Séc. Ở topic tiền thân, đã nói đến chuyện học y ở Nga vất vả thế nào, thì lại càng có thể suy diễn thế.
Hiện tượng này cũng từng xảy ra ở Bắc Mỹ, nhiều chú Canada sang Mỹ học y, vì học y ở Canada quá nặng
Dĩ nhiên điều này có thể chưa chắc đúng, cũng như suy diễn "đất lành chim đậu" cũng chưa chắc còn đúng bây giờ nữa.

Tóm lại, tôi không tin là bác thực sự muốn tìm hiểu cuộc sống ở Nga, mà ở topic trước, nhiều bạn sống ở Nga đã đưa lên.
Nếu bác thực sự muốn, bác nên hỏi những người sống ở Nga, không phải người Nga ở nước ngoài.

Nhân tiện hỏi 1 số bác ở Nga, nếu đọc báo chính thống ở Nga, nên đọc báo nào? Bác cứ dưa cả báo tiếng nga cũng được, tôi sẽ tìm cách dịch
Tôi chỉ đọc được báo tiếng Anh: RT, Sputnik, hãng tin Tass, MoscowTimes thì lại là báo lề trái.
Bác có thể xem những báo sau:

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Nói về dân Nga thì thằng con trai em nó có mấy đứa bạn game quen trên mạng. Theo ông con nói thì bọn nhà phát hành game nó ghét nhất mấy ông game thủ Nga và Việt Nam, cơ bản hai nhóm này toàn sử dụng ngôn ngữ bản địa trên kênh công cộng chửi nhau. Mặc dù được khuyến cáo nhưng hai nhóm này vẫn kệ nên chúng nó toàn log ip của Nga và Việt Nam. Ông Nga hay Việt nào muốn chơi thì phải thạo tiếng Anh và phải fake ip để chơi.
Vâng :)) cái này thì em làm chứng :)) dmm đã thành một từ số má ở SEA cùng với Cyka blyat, putang inamo bobo =)) trong cả Dota và CSGO nên cũng được ban giống như những từ truyền thống kia

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thấy bác hoviba cũng có ý đúng :). Vấn đề chảy máu chất xám của Nga cũng làm anh Tin đau đầu, anh Tin cũng làm nhiều cách để các tài năng quay về.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Vì bọn đức dốt hơn bọn séc cụ êi.
Như vậy là có 10 nghìn học sinh và sinh viên người Nga trong tổng số 40 nghìn người Nga đang sinh sống tại Séc phải không Cụ? Vậy thì trong 5000 sinh viên thì có bao nhiêu người từ Nga mới sang và bao nhiêu người là con của những người Nga đã định cư tại Séc? Tương tự đối với 5000 học sinh. Nói về vans đề học phí thì học ở Đức cũng được miễn phí và chất lượng trường đại học của Đức chắc chắn cao hơn Séc rồi. Tại sao dân Nga không sang Đức học mà lại học ở Séc nhỉ?

hoviba

Xe container

Cụ thật sự không hiểu ý em muốn chia sẻ. Em chỉ tham gia đóng góp thêm một góc nhìn của những người đang không sống ở Nga, có bạn bè, khách hàng là người Nga, nói lên một khía cạnh của những người phải rời xa quê hương.

Nếu cụ thấy những thông tin này không có ý nghĩa thì cụ bỏ qua. Em thấy mình nói ra những thông tin trên chỉ với mong muốn đóng góp những thông tin đa chiều, để mọi người có thể hiểu rộng hơn về nước Nga và con người Nga.

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Công nghệ cao bây giờ Nga đứng thứ 20 mấy trên thế giới , một năm bán đc hơn 1 tỏi, thấp hơn cả Bồ Đào Nha.

UFA

Xe điện
Tiếng Séc về cơ bản là vay mượn của tiếng Nga nhiều từ, thậm chí còn hơn cả Hán-Việt ấy cụ. Ví dụ như cụ kia có nói ở bài về Séc của cụ ấy về từ Pyvo là bia, thì trong tiếng Nga là Пиво, phát âm cũng tương tự, em có xem qua website của Séc, có nhiều từ em cũng có thể hiểu được. Vậy nên có những người chọn học tiếng Séc là vì nó sẽ dễ và nhanh hơn với họ.
Nga với Sec hay Ba lan họ nói chuyện vẫn hiểu đc nhau đó cụ, mấy ông Đông Âu cơ bản ngôn ngữ giống nhau tới 80%

evoque2012

Xe buýt
Nga với Sec hay Ba lan họ nói chuyện vẫn hiểu đc nhau đó cụ, mấy ông Đông Âu cơ bản ngôn ngữ giống nhau tới 80%
Séc, Balan, Slovakia thì mới 80% thôi cụ, còn Nga với Séc không được thế đâu.

UFA

Xe điện
Séc, Balan, Slovakia thì mới 80% thôi cụ, còn Nga với Séc không được thế đâu.
Em thì ko rành tiếng , mà thấy ví dụ Nga với Balan thì đại từ nhân xưng là 100% luôn, còn cái từ " căm thù" nữa he he, hồi đó e mới qua Pol nói đại thế mà cuối cùng cũng y hệt

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em thì chưa được đi Nga nhưng một lần em gặp một đoàn khách du lịch người Nga ở khách sạn Daewoo thì thấy chất nó khác lắm, từ cách ăn mặc , đi đứng, xử xự thì đúng chất quý tộc luôn.
Khách ở khách sạn Daewoo thì chắc cũng là trung lưu rồi.

hoviba

Xe container
Vì bọn đức dốt hơn bọn séc cụ êi.
Em biết cụ đang nói vui, nhưng em cũng xin phép phân tích sâu hơn về vấn đề này.

Đa số những gia đình bình dân ở Nga, khi họ xác định rời quê hương để sang Séc định cự là họ đã so sánh và chọn lựa giữa Séc và Đức. Rõ ràng việc xin định cư ở Séc dễ dàng hơn, chi phí sinh hoạt rẻ hơn. Con cái của họ học tiếng Séc cũng tiện hơn tiếng Đức nếu để đặt mục tiêu tốt nghiệp đại học.

Cụ thử nghĩ, một sinh viên học ở Nga sau khi tốt nghiệp muốn sang Tây Âu làm việc và định cư sẽ rất khó. Phải là người thật giỏi thì mới được các tập đoàn ở Phương Tây trải thảm đón sang. Nhưng ngược lại, một sinh viên không thật giỏi, sang Séc học đại học cũng được miễn phí, chi phí sinh hoạt cũng chỉ hơn tại Nga một chút. Sau năm 5 tốt nghiệp Đại học, lại được cầm trong tay thẻ vĩnh trú của Séc. Lúc đó nếu không thích làm việc tại Séc thì có thể sang bất cứ đất nước nào trong khối EU để làm việc.

Như vậy có thuận lợi nhiều hơn so với ở Nga không ạ. Thế nên những gia đình không hẳn khá giả, họ chọn Séc là điểm đến thay vì Đức cũng vì những điều em chia sẻ ở trên.

UFA

Xe điện
Có cái ảnh hồi 2014 em qua chơi với ông anh hầu các cụ

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
À nếu tiện cụ cứ đưa lên, cái này là em xin ;))
Tranh thủ nghỉ trưa, em đưa thêm thông tin về hạn ngạch xuất nhập khẩu giữa Séc và Đức ạ.

Năm 2019, Séc xuất khẩu sang Đức tổng cộng là 56,45 tỷ Euro và nhập khẩu từ Đức là 39,17 tỷ Euro.

Năm 2019, CH Séc đạt mức thặng dư thương mại cao nhất đối với thị trường Đức là 17,28 tỷ Euro.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Tranh thủ nghỉ trưa, em đưa thêm thông tin về hạn ngạch xuất nhập khẩu giữa Séc và Đức ạ.

Năm 2019, Séc xuất khẩu sang Đức tổng cộng là 56,45 tỷ Euro và nhập khẩu từ Đức là 39,17 tỷ Euro.

Năm 2019, CH Séc đạt mức thặng dư thương mại cao nhất đối với thị trường Đức là 17,28 tỷ Euro.
Cái chi tiết các ngành hàng như Nga Séc ấy cụ