[Funland] Thảo luận về nước Lào (Không bàn về chính trị)

xedaprach

Xe điện
Không biết bây giờ thế nào. Cách đây độ 15 năm em có dịp tiếp xúc với những người ae Lào trên chặng đường từ HN đến cửa khẩu để tiễn các bạn về nước. Cảm nhận của em sau chuyến đi chỉ 1 từ " bẩn " theo đủ 2 nghĩa :).
Cụ kể chi tiết đi...

VCHDHN

Xe container
Cụ kể chi tiết đi...
Họ không thiếu tiền, thậm chí giầu hơn mình:-*. Nhưng kiểu giả vờ ngu ngơ để mình chi ( quan hệ ngoại giao không nên để mất thể diện kiểu này ). Sinh hoạt thì bẩn, không có nền nếp tác phong chuẩn mực. Mà toàn những người ở Vieng Chan chứ k phải giáp biên:).

Nana2015

Xe tăng
Đọc được bài của cụ mà e đang ở hà nội mà thấy nó thẹn. Hay do dân số quyết định văn minh

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy ở sân bay có mặc cả được đâu nhỉ nhưng đi về đến Patuxay em thấy mất khoảng 60k K

Cái món tôm nhảy em ăn một miếng và không bao giờ ăn nữa

Cố lên cụ, đi dễ mà nhưng nên đi đường bộ, đi máy bay đắt hơn nhiều so với đi máy bay trong VIệt Nam

Em đi từ Hà Nội đến viên chăn xuất phát từ bên nước Ngầm. ĐI xe của nhà xe việt nam, giường nằm thoải mái. Xuất phát từ Hà Nội 7 giờ tối và đến Viên chăn 5 giờ chiều. Không biết lên Luang thì thế nào!
Em tưởng 5h sáng đến nơi chứ

Bus_nhanh

Xe điện
Vâng đúng là nước Lào vẫn còn giữ được nét thanh bình, cộng thêm một chút văn minh trong giao thông.
Nhưng cũng có những thành phần mất dạy.
Đoàn em sang đó cũng đông, sáng đi chợ thì có xe của khách sạn đưa ra. Khi về gọi 1 ông xe túc túc (khg có taxi).
Bất đồng ngôn ngữ, trao đổi với lái xe xong đồng ý giá tính ra tiền Việt khoảng 120k. Cứ tưởng trao 120k là bao gồm tất cả 7 người. Một thành viên cẩn thận còn gọi về cho 1 ông Việt để mặc cả hộ, và có vẻ đã ok.
Từ chợ về cũng gần khoảng 2-3km, nhưng thấy ông này lượn khá lâu. Về đến Ks thì trả tiền thì hắn này nói gì đó, không chịu nhận. Một ông bạn người Lào ra trao đổi, thì bảo 120k/người... tính ra 840k tiền việt. Sau hồi trao đổi, ông bạn người Lào trả đủ và bảo bên nay cũng giống VN, cũng có nhiều thành phần mất dạy lắm.

Catmatpat

Xe điện
Cách đây 7 năm em đi từ Luang xuống Viêng Chăn bằng máy bay, rồi xuống tận Pakse cũng bằng máy bay rồi về lại Việt Nam bằng đường bộ qua Lao Bảo. Công nhận đi du lịch bên đấy sướng, đi lại đường đẹp thông thoáng, không bị chặt chém , ăn uống hợp khẩu vị và con người cực kỳ dễ thương.

Mũi tên bạc

Xe container
Em tưởng 5h sáng đến nơi chứ
Họ 4gio sáng đến cửa khẩu Cầu Treo - Hà Tĩnh, chờ đến 7 giờ cửa khẩu mới mở cụ ạ sau đó làm thủ tục mất khoảng hơn 8 giờ sáng và cho bà con ăn sáng. Đến Viên tầm 3-5 giờ chiều!

Chỉnh sửa cuối:

Vu Triet

Xe máy
Em mới đi Lào có 1 lần, cũng ở khu toàn ng Việt. Đi ăn thì ăn đồ Lào mà sao e thấy k hợp lắm.

Các cụ khen giao thông Lào nhưng sao em thấy tụi chạy Tuktuk lao như tên lửa vậy, ngồi lên khiếp hồn luôn.
Em đi cùng 1 bạn ng Lào bạn bảo tuk tuk ở bển toàn chạy như vậy.
Em đã Tuk tuk ở Cam & Thái thì thấy Lào là chất chơi nhất, phi ngoài đường k sợ bố con tg nào.

provtc

Xe container
Vâng, mấy chế chưa sang Lào Cam bao giờ, chỉ đọc mấy thống kê trên mạng rồi bảo sắp vượt VN đến nơi.

Lào bây giờ na ná như VN khoảng năm 2000 nghĩa là sau 20 năm. Nhưng với tốc độ phát triển hiện tại thì khoảng cách sẽ càng ngày càng xa. Vì người Lào hầu như không biết sản xuất công nghiệp.
Phải đi mới biết được toàn bộ đông nam á VN vẫn là nơi đáng sống nhất. Có đợt e sang Thái hồi biểu tình, loạn ko thể loạn hơn sợ vãi, còn lào với cam thì thôi em chịu.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Phải đi mới biết được toàn bộ đông nam á VN vẫn là nơi đáng sống nhất. Có đợt e sang Thái hồi biểu tình, loạn ko thể loạn hơn sợ vãi, còn lào với cam thì thôi em chịu.
VN là phải lạc hậu, nghèo đói cụ nhé. Nếu ko thì lấy j chửi :))

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Đọc được bài của cụ mà e đang ở hà nội mà thấy nó thẹn. Hay do dân số quyết định văn minh
Đấy là do luật nghiêm thôi cụ. Vn vẫn tạo dk cho cán bộ và ng dân nên thế. Về lâu dài sẽ ít thôi.

grandis2012

Xe buýt
Vâng đúng là nước Lào vẫn còn giữ được nét thanh bình, cộng thêm một chút văn minh trong giao thông.
Nhưng cũng có những thành phần mất dạy.
Đoàn em sang đó cũng đông, sáng đi chợ thì có xe của khách sạn đưa ra. Khi về gọi 1 ông xe túc túc (khg có taxi).
Bất đồng ngôn ngữ, trao đổi với lái xe xong đồng ý giá tính ra tiền Việt khoảng 120k. Cứ tưởng trao 120k là bao gồm tất cả 7 người. Một thành viên cẩn thận còn gọi về cho 1 ông Việt để mặc cả hộ, và có vẻ đã ok.
Từ chợ về cũng gần khoảng 2-3km, nhưng thấy ông này lượn khá lâu. Về đến Ks thì trả tiền thì hắn này nói gì đó, không chịu nhận. Một ông bạn người Lào ra trao đổi, thì bảo 120k/người... tính ra 840k tiền việt. Sau hồi trao đổi, ông bạn người Lào trả đủ và bảo bên nay cũng giống VN, cũng có nhiều thành phần mất dạy lắm.
Riêng vụ lừa thì chưa đắng bằng có bao nhiêu Đại gia mang tiền sang đấy chạy dự án nhưng dự án không thấy đâu mà tiền không thể quay về được.

antidau

Xe container
Em chờ hết dịch em đi Lào chơi các cụ ạ, em sẽ xuất phát từ Hà Lội và muốn đi bằng xe giường lằm. Không biết có cụ lào rành đường rành chỗ, tư vấn cho em là nhà xe, thời gian bao lâu từ HN tới Luang Prabang ạ?
HN - Luang Prabang xe giường nằm thì 6h chiều từ Nước Ngầm khởi hành đi, 6h tối hôm sau mới đến đến cụ ạ, 24 tiếng tròn đấy cụ ạ

provtc

Xe container
Riêng vụ lừa thì chưa đắng bằng có bao nhiêu Đại gia mang tiền sang đấy chạy dự án nhưng dự án không thấy đâu mà tiền không thể quay về được.
Nhà thằng bạn em chuyên gia công sản xuất dây điện, sang lào đầu tư mất hơn 20 tỉ hồi 2005 làm nhà nó lao đao mãi giờ mới hồi được

Mũi tên bạc

Xe container
Trong bài của em viết, hay các comment em không so sánh Lào với ta nhưng nhưng cũng hy vọng tương lai ta cũng sẽ như vậy!
Cái đó đúng rồi cụ, vì văn hóa ăn uống của mình quá tốt, quá nhiều loại mồi. Biển thì số 1 thế giới này rồi, em đã tắm biển ở Thái nghĩ đến biển mình mà nghĩ nó trên tuyệt vời. Còn ăn uống, chơi bời nó đã chiếm một phần quá quan trọng của cuộc đời rồi. Em vẫn nghĩ thế giới này ít nước đáng sống hơn Việt Nam!

qddt

Xe tăng
Bia Lào nhiều người khen ngon nhưng em uống thì cảm nhận chỉ tương đương bia Huda, Halida mà dân miền Trung thường uống. Hồi trước em qua thấy bán lẻ 10k kíp/chai, đắt gấp 2 lần bia Hà Nội.
Em thì khác cụ.

Em nhớ quay nhớ quắt những buổi chiều buồn ngồi trong quán vắng, bên dòng Mekông mênh mông không thấy bờ, với chai bia Lào đen ướp lạnh. Những lúc đó em cảm giác như đó là bia ngon nhất trần đời. Lúc về VN mua bia Lào cũng có, nhưng không bao giờ có lại được cảm giác ngon miệng hồi đó nữa. Em nghĩ là bia ngon dở cũng phải phù hợp với phong thổ nữa.

Có lúc đi thuyền, vô tình ghé vào bản làng cạnh sông. Thấy các cụ đang ngồi chòi uống rượu, thế là bị gọi vào đãi rượu. Rượu trong vắt, nhẹ, khoảng 30-35 độ, em ngửi thấy thơm, uống được. Vào mâm là 1 cốc tướng, em nhấp tí bị chỉ chỏ bắt uống hết, em chơi phát hết luôn. Xong rồi xỉn. Nhậu với ít xôi xanh đỏ và mấy cái bánh gạo, gần giống phong cách nhậu các cụ miền Tây nhà mình haha. Nhậu xỉn rồi hết thuốc, các cụ đưa cho cái thuốc gì tự quấn lá, em cũng chơi luôn, thấy phê khiếp. Lại cũng là 1 loại "chưa bao giờ thấy ngon thế" :D.

Có lẽ đối với em ngon hay dở nó gắn với kỷ niệm, cảm xúc, biến cố thú vị trong hành trình của em, hơn là những đánh giá ngon dở mang tính hàn lâm. Tất nhiên đó chỉ là đối với riêng em.

Gái Lào về cơ bản là xấu, nhưng có tí lai lỗn lận với Việt-Thái-Cam thì thi thoảng nảy nòi ra mấy em đẹp kinh luôn. Nên muốn kiếm gái đẹp các cụ lang thang khu tệ nạn gần các loại biên giới ấy. Dân Lào hiền lành, thói hư tật xấu toàn là dân Việt mình dạy, em thật.

Voi coi HN

Xe tăng
Vụ này thì đúng, nhiều ng sang đầu tư ngậm chén đắng tay không đi về. Nhất là làm mấy dự án nguồn vốn nhà nước lào như xây dựng, giao thông, hứa hẹn đủ nhưng thanh toán được còn khướt.

provtc

Xe container
Trong bài của em viết, hay các comment em không so sánh Lào với ta nhưng nhưng cũng hy vọng tương lai ta cũng sẽ như vậy!

Cái đó đúng rồi cụ, vì văn hóa ăn uống của mình quá tốt, quá nhiều loại mồi. Biển thì số 1 thế giới này rồi, em đã tắm biển ở Thái nghĩ đến biển mình mà nghĩ nó trên tuyệt vời. Còn ăn uống, chơi bời nó đã chiếm một phần quá quan trọng của cuộc đời rồi. Em vẫn nghĩ thế giới này ít nước đáng sống hơn Việt Nam!
Có đợt em đi Sing, sao nó gò bó dã man thôi rồi, cứ kêu cảnh đẹp với sạch mịa ngắm mãi rồi cũng chán, tưởng sạch đi sâu vào trong chỗ khu lao động ở thì cũng lụp xụp bẩn thôi rồi. Ở VN cứ bia hơi vỉa hè đi biển thì ăn nhậu gái gú thoải mái. mạng mẽo vào tẹt ga rẻ phèo.