[Funland] Thảo luận về nước Lào (Không bàn về chính trị)

Dan du an

Xe ba gác
Em vẫn chưa được sang Lào. Chán nhỉ.

Xechaybangcom

Xe điện
Nếu cụ ăn một số món người Lào mà lạ thì có thể vì một số các món ăn họ làm như mắm cá như ở miền Tây nam bộ của mình. Trong các món gỏi, nộm rau, ... thì em thấy họ cho vào và trong đó có cả cua sống :D
Vậy là giống Cam à cụ? Em ăn ở Lào không có gì đặc sắc cả.

grandis2012

Xe buýt
thế mà em coi TV, bẩu cấm khai thác loại cá đó, để bảo tồn vì sắp tiệt chủng òi.
Bây giờ ít khai thác tự nhiên mà là đồ nuôi hết rồi. Trước có chương trình chuyển giao công nghệ nuôi của Champasac cho nhà mình nuôi ở hạ lưu sông Mekong nhưng không thành công. Cá này em ăn 1, 2 lần thì ngon nhưng ăn nhiều ngán lắm.

Cố thu xếp khi nào hết dịch vi vu Laos nửa tháng. Em sẽ báo cáo lại cùng cccm ạ

2428

[Tịch thu bằng lái]
Em chờ hết dịch em đi Lào chơi các cụ ạ, em sẽ xuất phát từ Hà Lội và muốn đi bằng xe giường lằm. Không biết có cụ lào rành đường rành chỗ, tư vấn cho em là nhà xe, thời gian bao lâu từ HN tới Luang Prabang ạ?

Mũi tên bạc

Xe container
Úi, em thấy cụ thiếu mất 2 cái mà em nghĩ là “must try” của Lào: đi thăm Luang và ăn con cá mà có cụ gọi là “cá heo nước ngọt”. Cá ngon lắm cụ ạ, khá đặc biệt, ăn vào chỉ muốn ăn thêm :D
Cảm ơn cụ đã mở thread nhắc em về một thời gian tự do như chim trời. Hơn chục năm trôi tuột qua kẽ tay, giờ chỉ còn hoài niệm. Haizzz
Em sẽ nhớ lời cụ dặn là phải thử! :D

Mũi tên bạc

Xe container
Em lại thấy nhiều nhưng ít khi treo biển taxi. Giá bình quân thì khá đắt, từ Sân bay về Patuxay cũng 100k kip ~ 260k đ cho khoảng 10km, tùy khả năng mặc cả.
Em thấy ở sân bay có mặc cả được đâu nhỉ nhưng đi về đến Patuxay em thấy mất khoảng 60k K
Em khoái Lạp Vịt (ngọt, thơm), tôm nhảy Thà Ngòn, bò nướng, ... Rất ngán Tằm mặc hung và tiết canh vịt.
Cái món tôm nhảy em ăn một miếng và không bao giờ ăn nữa
Em vẫn chưa được sang Lào. Chán nhỉ.
Cố lên cụ, đi dễ mà nhưng nên đi đường bộ, đi máy bay đắt hơn nhiều so với đi máy bay trong VIệt Nam
Em chờ hết dịch em đi Lào chơi các cụ ạ, em sẽ xuất phát từ Hà Lội và muốn đi bằng xe giường lằm. Không biết có cụ lào rành đường rành chỗ, tư vấn cho em là nhà xe, thời gian bao lâu từ HN tới Luang Prabang ạ?
Em đi từ Hà Nội đến viên chăn xuất phát từ bên nước Ngầm. ĐI xe của nhà xe việt nam, giường nằm thoải mái. Xuất phát từ Hà Nội 7 giờ tối và đến Viên chăn 5 giờ chiều. Không biết lên Luang thì thế nào!

victory_1980

Xe điện
Nghe nói có xe đi từ bến nước ngầm, chạy thẳng HN- Vienchan. Cụ search thêm. Có lần sang Lào, ngồi nói chuyện mới biết.

Lái Ngựa

Xe buýt
Đúng vậy, trước khi sang Lào em cũng nghĩ như đa số mọi người chắc gái Lào đen lùn gì đó, nhưng cách đây mấy năm sang thì thay đổi hoàn toàn quan niệm đó, đợt em sang đúng lễ hội chùa That Luong, ngồi vỉa hè uống bia ngắm gái Lào mà toàn gái xinh trắng trẻo, cao ráo, tỷ lệ rất nhiều. Về nhà bà cô gặp một em Lào là giáo viên tiếng Anh nhìn như tây, quá là xinh làm thẩn thờ cả người, nếu ko nói chuyện một lúc thì cũng ko tin là ng Lào luôn. Chính hồi Seagames gì đó hồi trước tổ chức bên Lào, dân việt sang xem cũng ngạc nhiên nhận xét về gái Lào xinh hơn nhiều so với tưởng tượng trước đây.
Về tính cách thì gái lào cũng chân chất thật thà và mến khách, nhiều lúc cảm thấy rất ngây thơ, đặc biệt uống bia nhậu nhẹt ác rất tự nhiên, không làm màu ưỡn ẹo như gái VN . Bà cô em có nhà hàng và cty tour du lịch ở đấy nên đông nhân viên nữ ng Lào nên em tiếp xúc nhiều và các em cũng dẫn đi chơi nên cảm nhận đc vậy, mỗi tội trình kém dát chết nên chả biết mùi vị cụ thể thế nào huhu
Còn bên Cam thì thôi, lang thang bên đó cả gần tuần trời toàn thấy đen như tam thất, chả thấy gái xinh đâu cả.
...cái khoảng sau khi nhậu nhẹt ác liệt thì thế nào Cụ êi ;))

ruby_eagle

Xe điện
Ko biết thủ đô Viêng Chăn có phát triển ko nhỉ? Nếu là tp ở Vn thì tương đương loại mấy và giống với tp nào cc nhỉ?!

sontung89

Xe tăng
Bên mình việc ai lấy làm cơm ai người lấy ăn, không nhanh chân thì ko còn gì mà ăn đâu, kế hoạch ở vn cũng chỉ kế hoạch 5 năm lần thứ nhất nhì ba tư.......chứ không phải tầm nhìn 50 100 năm nên cụ đừng mơ tưởng gì về đế quốc vĩ đại nữa =))

dangvannam

Xe tải
e tưởng sao lào đồng tiền mình có giá mua sắm thoải mái mà nghe các cụ kể cũng ngốn phết nhỉ. e thích sang mà chưa có dịp :)

Voi coi HN

Xe tăng
Ko biết thủ đô Viêng Chăn có phát triển ko nhỉ? Nếu là tp ở Vn thì tương đương loại mấy và giống với tp nào cc nhỉ?!
Chắc tương đương với một thành phố cỡ trung bình ở Việt Nam cỡ Vinh hoặc Thanh Hoá, Viêng Chăn mấy năm trước em qua hình như chưa có một cao ốc nào, hình như tàu đang xây một cái đầu tiên, mấy trục chính là đường nhựa chứ đi ven vào trong một tí còn toàn đường đất.