[Funland] Thanh tra Chính phủ kiến nghị sai phạm trong lĩnh vực Điện mặt trời

Vomoicuoi

Xe tăng
Nếu cụ TTA vào lò tức là công lý được thực thi, là thượng tôn pháp luật. Điều này đồng nghĩa với việc cụ TĐL đã không còn "khỏe" nữa rồi.
Kể ra cụ TTA ko làm chính trị mà làm việc khác vẫn ngon, vì gia đình như thế rồi.

xe đạp Japan

Xe tăng
Kể ra cụ TTA ko làm chính trị mà làm việc khác vẫn ngon, vì gia đình như thế rồi.
Chuẩn rồi cụ, với trình độ ngoại ngữ tiếng Anh, tiếng Pháp thông thạo như cụ ấy, nếu làm ở các cty cạnh tòa nhà em đang làm. Thu nhập không thể dưới 100 tr/ th được, nếu các cụ cho đó là ít thì em chịu, với em thì là nhiều, rất nhiều rồi.

XSim

Xe container
Chuẩn rồi cụ, với trình độ ngoại ngữ tiếng Anh, tiếng Pháp thông thạo như cụ ấy, nếu làm ở các cty cạnh tòa nhà em đang làm. Thu nhập không thể dưới 100 tr/ th được, nếu các cụ cho đó là ít thì em chịu, với em thì là nhiều, rất nhiều rồi.
100tr / tháng thì làm cả đời cũng không mua được biệt thự Vin :D

Vongai

Xe buýt
Giả sử lương được như vậy, chi tiêu cho gia đình và 2 con tầm 35-40tr/tháng. Thì một năm cụ đó để ra được 800tr. 30 năm đi làm thì được tầm 25 tỷ - tức là mua được căn liền kề của VIN hiện nay, và có lẽ ko bằng thu nhập trung bình 1 Quý khi cụ đó làm chính trị.
Vừa có danh, thỏa chí làm trai, vừa có tiền sài thoải mái. Vấn đề là nếu làm kín đáo, cẩn thận thì win - win, còn tham lam, buông lỏng cho quân cán chén mạnh, chén bất chấp thì đen sẽ dính thôi;

xe đạp Japan

Xe tăng
Giả sử lương được như vậy, chi tiêu cho gia đình và 2 con tầm 35-40tr/tháng. Thì một năm cụ đó để ra được 800tr. 30 năm đi làm thì được tầm 25 tỷ - tức là mua được căn liền kề của VIN hiện nay, và có lẽ ko bằng thu nhập trung bình 1 Quý khi cụ đó làm chính trị.
Vừa có danh, thỏa chí làm trai, vừa có tiền sài thoải mái. Vấn đề là nếu làm kín đáo, cẩn thận thì win - win, còn tham lam, buông lỏng cho quân cán chén mạnh, chén bất chấp thì đen sẽ dính thôi;
100tr / tháng thì làm cả đời cũng không mua được biệt thự Vin
Biết là như thế, nhưng sạch sẽ dù áp lực công việc cũng căng.

firefox_6996

Xe hơi
Cái thủy điện tích năng Bắc Ái và 1 cái thủy điện tích năng của công ty trên sàn là TTA ( tích năng Trường Hòa thì phải) hình như đã đc duyệt BCNCKT, Bắc Ái thì đang trong giai đoạn xây dựng - có vẻ hơi chậm -tới 2030 mới hoạt động ạ, có cái này thì giảm bớt được chút bất cập của điện MT
Mình lấy ví dụ cái Bác Ái là vì nó được phê duyệt trong QHĐ7 điều chỉnh từ 2016, mà giờ mới làm với mục tiêu vận hành 2030, tức là mất 14 năm khi mà thủ tục QH đã xong đấy. Còn cái tích năng Phước Hoà đấy mới được bổ sung vào QHĐ8, mà đã hơn 8 tháng rồi còn chưa có nổi phê duyệt Kế hoạch triển khai, thì cụ tự tính nó còn trôi kế hoạch đến như thế nào. Trường Thành Group (TTA) không ăn nổi cái Phước Hoà này đâu, vì không có giá cho mua-bán điện tích năng ~ không làm được bài toán kinh tế. Trước đây, Trung Nam Group cũng ôm cái Bác Ái rồi phải trả lại dự án cho EVN vì không có giá. Mà tình hình củi lửa như thế này, ai dám đề xuất giá đưa lên & ai dám phê duyệt chứ.

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Cơ sở nào nói evn lỗ dai dẳng 20 năm?

Giá điện đang dự tính tăng theo từng năm. Giờ Evn được quyền tăng x% trong vòng mấy tháng 1 lần đấy. Giả dụ hiện tại EVN mua điện tái tạo với giá fit 2000 bán thị trường 1.800, lỗ 200đ. Thế 10 năm nữa EVN mua vẫn 2000 mà bán 5000, lãi tận 3000đ thì thằng hưởng fit kia thiệt hay EVN thiệt?

Giá điện lên 4000 hay 5000 chỉ là vấn đề thời gian thôi.

Giá Fit tính bằng cent cụ ạ. Chứ tính bằng Vnđ thì đẩy lạm phát lên là tèo à.

XSim

Xe container
Cái thủy điện tích năng Bắc Ái và 1 cái thủy điện tích năng của công ty trên sàn là TTA ( tích năng Trường Hòa thì phải) hình như đã đc duyệt BCNCKT, Bắc Ái thì đang trong giai đoạn xây dựng - có vẻ hơi chậm -tới 2030 mới hoạt động ạ, có cái này thì giảm bớt được chút bất cập của điện MT
Thủy điện Bắc Ái có công suất 1200MW tức là chỉ gánh tối đa được 1200MW công suất dư thừa của ĐMT phải không các cụ? Con số này tất nhiên là đáng kể nhưng so với tổng công suất lắp đặt gấp hơn 10 lần (của ĐMT trong quy hoạch) thì năng lực điều hòa của nó vẫn còn nhỏ.

firefox_6996

Xe hơi
Thủy điện Bắc Ái có công suất 1200MW tức là chỉ gánh tối đa được 1200MW công suất dư thừa của ĐMT phải không các cụ? Con số này tất nhiên là đáng kể nhưng so với tổng công suất lắp đặt gấp hơn 10 lần (của ĐMT trong quy hoạch) thì năng lực điều hòa của nó vẫn còn nhỏ.
Tác dụng giữ ổn định lưới, điều tần là giá trị quan trọng khi để thuỷ điện tích năng bên cạnh nguồn đmt công suất lớn không ổn định, phấp phới như thảm bay trong ngày => 📸 Watch this video on Facebook https://www.facebook.com/share/v/iCKbE1WssLqoKi3L/?mibextid=9bzTRr

banmotnucuoi

Xe lăn
Thì điện từ năng lượng tái tạo đc hưởng giá ưu đãi theo chương trình của Nhà nước.
EVN phải mua vào theo giá đó (có khi còn cao hơn cả giá EVN bán ra), chưa kể EVN phải chịu thêm phí truyền tải, phân phối.
=> EVN lỗ với phần mua điện từ NĂNG LƯỢNG TÁI TẠO này.
Nếu công suất phát ổn định thì giá sẽ giảm cụ ạ. Chính do không ổn định nên giá thành điện mặt trời, gió mới cao vậy. Giá cao thì mới thu hút được nhà đầu tư.
Nên chính sách giá ưu đãi dành cho điện tái tạo là chuẩn đấy ạ. Vấn đề chỉ là khi triển khai thực hiện chính sách không đúng theo quy hoạch thôi.
Vậy là chỉ có doanh nghiệp lãi, còn EVN lại lỗ.
Dự án như cao tốc bắc nam mà quyết tâm thì còn làm nhanh được trong mấy năm (giải phóng mặt bằng cũng nhiều và qua nhiều tỉnh) thì dự án như điện hạt nhân em nghĩ vẫn quyết định làm lại được. Chưa kể, em nghĩ mình phải làm vài nhà máy, ở vài nơi chứ không chỉ mỗi Ninh Thuận. Quan trọng là xác định quan điểm thế nào ở thời điểm này với điện hạt nhân thôi.
Về điện mặt trời thì giờ chỉ có sửa sai bằng cách không cho nhà đầu tư đầu tư mới tấm quang năng, công xuất phát sẽ giảm dần theo thời gian, yêu cầu lưu trữ 10% công xuất được bán theo giá fix để tránh sồi sụt lên lưới.
Điện hạt nhân thì TQ hợp tác với Nga đã cho ra loại lò mini hoạt động tuần hoàn, vì vậy nên thay vì đầu tư ở Ninh thuận 4000MW thì có thể đầu tư ở các nơi trọng điểm 600-500-1000MW đỡ bao phi truyền tải. TQ đang xây theo hướng này, hoà lưới tại nhiều điểm để giảm truyền tải liên vùng

Moriarty

Xe container
Công ty dịch thuật à cụ mà cần mỗi ngại nghĩ là có trăm củ/tháng. Còn nếu tuyển ông ý vì ông bố thì trc sau cũng lại vào lò thôi.

smart_sharp

Xe tăng
Về điện mặt trời thì giờ chỉ có sửa sai bằng cách không cho nhà đầu tư đầu tư mới tấm quang năng, công xuất phát sẽ giảm dần theo thời gian, yêu cầu lưu trữ 10% công xuất được bán theo giá fix để tránh sồi sụt lên lưới.
Điện hạt nhân thì TQ hợp tác với Nga đã cho ra loại lò mini hoạt động tuần hoàn, vì vậy nên thay vì đầu tư ở Ninh thuận 4000MW thì có thể đầu tư ở các nơi trọng điểm 600-500-1000MW đỡ bao phi truyền tải. TQ đang xây theo hướng này, hoà lưới tại nhiều điểm để giảm truyền tải liên vùng
Sửa sai ĐMT thì cần thời gian và chút đau đớn. Đau nhiều cho ai (nhà đầu tư/ngân hàng, Evn, người dân, nhà nước...) thì chưa rõ. Lâu dài thì điện gió và điện mặt trời... vẫn là giải pháp bổ sung khi giá thành ngày cành thấp nhưng vẫn cần các nguồn khác. Điện hạt nhân mini là giải pháp hay nếu tìm được giải pháp an toàn. VN muốn tăng trưởng 7%/năm để hùng cường thì điện phải tăng khoảng 12%/năm cho 20 năm tới nghĩa là khoảng gấp 10 lần hiện nay về sản lượng.

banmotnucuoi

Xe lăn
Sửa sai ĐMT thì cần thời gian và chút đau đớn. Đau nhiều cho ai (nhà đầu tư/ngân hàng, Evn, người dân, nhà nước...) thì chưa rõ. Lâu dài thì điện gió và điện mặt trời... vẫn là giải pháp bổ sung khi giá thành ngày cành thấp nhưng vẫn cần các nguồn khác. Điện hạt nhân mini là giải pháp hay nếu tìm được giải pháp an toàn. VN muốn tăng trưởng 7%/năm để hùng cường thì điện phải tăng khoảng 12%/năm cho 20 năm tới nghĩa là khoảng gấp 10 lần hiện nay về sản lượng.
"Đến 2030, tổng công suất các nhà máy điện phục vụ nhu cầu trong nước 150.489 MW (không bao gồm xuất khẩu, điện mặt trời mái nhà hiện hữu, năng lượng tái tạo để sản xuất năng lượng mới)"
Quy hoạch điện 8 đây cụ, nhưng em hết thiếu điện thì phải đạt được cái mốc 2030 trước. đặc biệt ưu tiên cái mớ này
"+ Nhiệt điện than 30.127 MW (20,0%), trừ các dự án trong Bảng 3 Phụ lục II;
+ Nhiệt điện khí trong nước 14.930 MW (9,9%);
+ Nhiệt điện LNG 22.400 MW (14,9%); "

Còn cái vụ dưới thì 20 năm, có thể điều chỉnh theo tốc độ tăng trường GDP và việc việt nam có thoát khỏi bẫy thu nhập trung bình không đã, như cách chúng ta làm cao tốc hiện nay, 4 lane xe hạn chế, có thể mở rộng ra 6 lane hoàn chỉnh trong tương lai. Đặc biệt với việc phát triển thêm 5000KW điện than đến năm 2030 trong khi các khoản tín dụng cho việc xây dựng nhiệt điện than hạn chế, chúng ta có thể nghiên cứu sang các nhà máy điện hạt nhân mini giống bên TQ đang làm ồ ạt. Việt nam có lợi thế hơn là có những vùng ngay cạnh thành phố lớn vẫn còn nguyên sơ, quy hoạch đất để xây dựng món này phù hợp hơn bên TQ rất nhiều.

Đến 2050, tổng công suất các nhà máy điện 490.529 - 573.129 MW (không bao gồm xuất khẩu, năng lượng tái tạo để sản xuất năng lượng mới), trong đó:
+ Điện gió trên bờ 60.050 - 77.050 MW (12,2 - 13,4%);
+ Điện gió ngoài khơi 70.000 - 91.500 MW (14,3 - 16%);
+ Điện mặt trời 168.594 - 189.294 MW (33,0 - 34,4%);
+ Điện sinh khối, điện sản xuất từ rác 6.015 MW (1,0 - 1,2%);
+ Thủy điện 36.016 MW (6,3 - 7,3%);
+ Nguồn điện lưu trữ 30.650 - 45.550 MW (6,2 - 7,9%);

xe đạp Japan

Xe tăng
Công ty dịch thuật à cụ mà cần mỗi ngại nghĩ là có trăm củ/tháng. Còn nếu tuyển ông ý vì ông bố thì trc sau cũng lại vào lò thôi.
Dạ, không cụ. Sales kinh doanh quốc tế ạ. Em ít khi chém gió, nói lung tung lắm. Có thể em không biết chính xác ts quan chức xứ ta, nhưng em chắc chắn không ít vị có vài nghìn tỷ vnđ chứ vài trăm tỷ ăn thua gì. Như thế là vượt rất xa thu nhập của đại đa số dân ta rồi.

tuanzs

Xe container
100tr / tháng thì làm cả đời cũng không mua được biệt thự Vin :D
Chuẩn cụ, em có thằng em năm nay cũng hơn 40, thu nhập 100+ từ lâu lắm rồi, đi làm thuê chuyên nghiệp cho tailon ở VN, thu nhập như vậy cũng thuộc dạng khá khá ở mình nhưng nó tiêu cũng khỏe, đi chơi nhiều nên mua căn chung cư còn chật vật nói gì BT nhà anh Vova. :D
Nên chuyện cụ TTA đi đường đó cũng phải thôi, vừa có $ vừa có quyền, nhiều thứ ko kể hết được lắm, quan mà lại là thái tử nữa thì...

patuana76

Xe container
Giá ĐG và ĐMT FIT 1 dao động từ 8-9,3 cent/ số
Giá điện khí 2100-2300 đ/ số ( giá này do vẫn dùng nguồn khí trong nước khoảng 9-10 $/ BTU trong khi nhập khẩu sẽ tăng lên ~ 40-50%).
Giá điện than 1700-1800đ/ số ( giá này do than trong nước bán có 1600-1700 đ/ kg, nhập khẩu nó lên 2500-3000đ/ kg).
Theo cơ chế thị trường thế giới khi tài nguyên than/ khí suy giảm thì ĐTT là rẻ nhất đấy cụ.
Giờ thiếu điện mà lại phát triển trước 2 mảng nhiệt điện là sau này ăn đủ.
ĐTT mà đầu tư đủ để phát điện liên tục (gồm cả hệ thống tích điện hoặc kết hợp tạo thủy điện tích năng) thì cũng không ít tiền. Khi đó giá FIT cũng không còn hấp dẫn nữa.
Vấn đề tư duy "ăn xổi" nó ăn vào máu của doanh nghiệp rồi. Ông nào cũng muốn "gặt nhanh ta gánh về" thì hậu quả này (phá quy hoạch, chất lượng điện hòa lưới không đảm bảo,...) tất yếu sẽ xảy ra.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ làm gương trước đi. Rồi tuyên truyền cho gia đình, họ hàng, người quen làm trước nhé. EVN giờ chỉ sợ mấy ông dùng điện khủng như Samsung hay mấy nhà máy sắt thép họ tự liên kết rồi tự cung, tự cấp thôi.
Cuộc tiền họ cũng chẳng dám, nhưng Nhà nước luôn phải ưu tiên cung cấp điện cho họ và EVN thực hiện định hướng ưu tiên này.
Tổ chức/cá nhân mà thực hiện được việc tự cấp điện, nhất là loại điện từ năng lượng tái sinh sẽ được Nhà nước tôn vinh, suốt ngày có tên trên TV!

Chỉnh sửa cuối:

Abram

Xe điện
Hehe, thế em với cụ thử cá nhau xem, cùng một điều kiện thời tiết, cùng đóng cửa ra vào của phòng (không phải là đóng tuyệt đối, vẫn có các khe cửa để oxy lưu thông). Đặt nhiệt độ điều hòa 24 độ và 27 độ trong 1h, xem cái nào tốn điện hơn nhé.

Nếu kết quả đo được là để 27 độ đỡ tốn 24 độ thì em thắng, còn nếu để 24 độ và 24 độ tốn điện như nhau thì cụ thắng. Ai thua thì mời beer người thắng nhé :D
Hai cụ chém với nhau thế này thì đến năm 20.000 cũng không hết. Một cụ nói trong điều kiện lý tưởng (không có truyền nhiệt ra bên ngoài); Một cụ nói điều kiện thực tế, có sự truyền nhiệt.

Em kết hợp lý thuyết và thực tế của hai cụ: độ chênh nhiệt độ trong phòng và môi trường ngoài phòng càng lớn thì mức độ truyền nhiệt càng lớn (mất nhiều năng lượng), tức là tiêu hao năng lượng càng lớn.
Ví dụ: Cùng một phòng làm 2 thí nghiệm với điều kiện cùng nhiệt độ bên ngoài 40 độ C, lần 1 đặt điều hoà 27 độ, lần hai đặt 24 độ; Trong cùng khoảng thời gian như nhau thì lần 2 sẽ tiêu tốn năng lượng hơn. Chẳng thế mà trên đây vẫn đầy cụ thắc mắc, em vẫn đặt nhiệt độ 27 độ C không thay đổi gì, sao tháng này lại tốn điện hơn; mà không biết rằng nhiệt độ bên ngoài nó rất khác nhau.

chemvovan

Xe buýt
Hai cụ chém với nhau thế này thì đến năm 20.000 cũng không hết. Một cụ nói trong điều kiện lý tưởng (không có truyền nhiệt ra bên ngoài); Một cụ nói điều kiện thực tế, có sự truyền nhiệt.

Em kết hợp lý thuyết và thực tế của hai cụ: độ chênh nhiệt độ trong phòng và môi trường ngoài phòng càng lớn thì mức độ truyền nhiệt càng lớn (mất nhiều năng lượng), tức là tiêu hao năng lượng càng lớn.
Ví dụ: Cùng một phòng làm 2 thí nghiệm với điều kiện cùng nhiệt độ bên ngoài 40 độ C, lần 1 đặt điều hoà 27 độ, lần hai đặt 24 độ; Trong cùng khoảng thời gian như nhau thì lần 2 sẽ tiêu tốn năng lượng hơn. Chẳng thế mà trên đây vẫn đầy cụ thắc mắc, em vẫn đặt nhiệt độ 27 độ C không thay đổi gì, sao tháng này lại tốn điện hơn; mà không biết rằng nhiệt độ bên ngoài nó rất khác nhau.
Vậy nên theo em là đưa luôn Tiêu chuẩn kỹ thuật của điều hòa nhiệt độ là không cho phép thiết lập nhiệt độ của điều hòa dưới 26 độ. Giống như kiểu Bộ Thông tin truyền thông chỉ cho phép bán TV có tích hợp sẵn bộ giải mã DVB-T2 đó.

Chắc cái cụ đang tranh luận với em cụ ấy nói về điều hòa công nghiệp, còn em lại nói về điều hòa dân dụng.

Em thấy điều hòa công nghiệp ở công ty em nó chỉ có chức năng cài đặt công suất vận hành, giống như số 1, 2, 3 của quạt điện ấy. Như kiểu số 1 là công suất 3000 Wh, số 2 công suất 5000Wh ... Nó không có cảm biến nhiệt độ để tự điều chỉnh công suất làm sao giữ cho nhiệt độ phòng về đúng mức nhiệt đã thiết lập. Có nghĩa là nếu ngoài trời 40 độ, thì người vận hành phải chạy ở số 3, còn nếu ngoài trời 30 độ thì chỉ phải chạy ở số 1.

Còn điều hòa dân dụng Inverter ở nhà, thì nó vừa có chức năng cài đặt công suất, vừa có chức năng điều khiển công suất tự động để đảm bảo rằng, nhiệt độ phòng luôn giữ ở mức do người dùng thiết lập.

smart_sharp

Xe tăng

Thêm một yếu tố nữa là chênh lệch nhiệt độ giàn nóng và lạnh càng cao thì hiệu suất làm lạnh điều hòa càng giảm nữa cụ. Ai học vật lý thì sẽ biết hiệu suất làm lạnh chu trình lý tưởng sẽ là T2/(T1-T2). Tất nhiên đh thực tế không đạt được hiệu suất này nhưng nó sẽ là cơ sở để tiết kiệm điện. Trong đó T1 là nhiệt độ cục nóng. Nên để tiết kiệm điện thì phải làm cho cục nóng càng mát càng tốt (T1 càng gần T2 thì càng tiết kiệm điện). Nếu trong đk lý tưởng thì ông 27 độ (303 độ K) sẽ có hiệu suất tốt hơn ông 24 độ C (300 độ K) nếu T1 ngoài trời/cục nóng bằng nhau (320 độ K đi chẳng hạn).