[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

Kaisa

Xe buýt
Hôm qua em mới vào xem cái nhóm dừng mua nhà, lại đúng hôm một đội quân kéo nhau vào spam. Nếu nhà bán chạy, giá tăng tốt, chủ nhà, môi giới và cò đều đang bán đc giá, kiếm tiền ngon thì việc gì phải quan tâm đến gần 80k người ko có tiền mua nhà nhỉ. Kệ họ để họ thẩm du tinh thần với nhau đi, vào chửi nhau làm gì, đi du lịch tận hưởng tiền kiếm đc đi chứ, sân si với hội ko có tiền mua nhà làm gì cho đau đầu ;)) ;)) ;))
Em chơi cùng 1 vài bạn sale, các bạn ấy nằm vùng trong group cư dân, bạn ấy gửi em ảnh các cư dân bàn tán nhau về giá nhà, rồi giá nhà mình tăng bao nhiêu, nguyên nhân và dự đoán tương lai mà bạn sale ấy bảo e xem mà em còn buồn cười =)), bạn ấy bảo là chủ nhà thành chuyên gia BĐS hết rồi, chắc bọn em sắp thất nghiệp a ạ

Kaisa

Xe buýt
Đúng rồi. Hướng nào cũng có mặt trái của nó bạn ạ.
Người mua nằm đợi giá giảm để mua thì em k nói, nhưng trong số những người đang đi tìm nhà họ đâu có nằm mơ giá giảm, họ chỉ cần bình ổn giá, chứ k phải 10 ngày tăng 100tr vài tháng tăng cả tỉ thì chỉ có đi ăn cướp mới kiếm tiền nhanh thế cụ ạ. Còn có cả mấy cụ phân tích so sánh giá nhà ở Hà Nội với mấy thành phố trung tâm ở nước TQ, rồi kêu giá nhà Hà Nội còn rẻ chán thì em thấy hơi phiến diện, ngoài vị trí trung tâm giống nhau ra thì nhà ở Hà Nội thua nhà ở bên Trung Quốc tất cả từ bên trong lẫn cơ sở vật chất bên ngoài, còn chưa xét đến nền kinh tế thế mà đòi giá bằng Trung Quốc, chung cư Hà Nội so về chất lượng, sự chỉnh chu...với Thành Phố Hồ Chí Minh thôi cũng còn chưa so được, nói gì đem đi so với Trung Quốc.

2congai

Xe buýt
Em chơi cùng 1 vài bạn sale, các bạn ấy nằm vùng trong group cư dân, bạn ấy gửi em ảnh các cư dân bàn tán nhau về giá nhà, rồi giá nhà mình tăng bao nhiêu, nguyên nhân và dự đoán tương lai mà bạn sale ấy bảo e xem mà em còn buồn cười =)), bạn ấy bảo là chủ nhà thành chuyên gia BĐS hết rồi, chắc bọn em sắp thất nghiệp a ạ
Ối giời, group cư dân nhà em mấy bà mấy cô già mới kinh, trùm thổi giá luôn. Toàn khoe có bạn bè mới mua khu nhà mình giá này giá kia, cao hơn giá giao dịch thật 500-600 củ luôn. Rồi chính các bà các cô lại gào lên giá nhà tăng mà giá thuê ko tăng gì cả xong phân tích này kia, ong hết cả thủ, riết rồi em ko thèm vào group cư dân đọc tin nhắn nữa :)):)):))

unifo

Xe buýt
Chuyện xưa kể rằng:
Ông A ở tỉnh thuê nhà trên tp, cầm 3 tỷ tích góp chờ nửa năm sốt ruột vẫn không mua đc căn hộ ưng ý gần trung tâm tiện cho việc đi làm, cho con đi học…, than vãn mãi vẫn vậy, ông bàn với vợ quyết định:

(1) Mua nhà xa trung tâm, cho con học trường làng…yên ổn kiếm tiền chờ cơ hội đổi khác;

(2) Vẫn thuê nhà nhưng bỏ 3 tỷ mua đất vùng ven, tập trung kiếm tiền tìm cơ hội đổi khác

Năm năm sau, vợ chồng ông thấy rằng, mình đã sáng suốt dù chọn một trong hai cách trên bởi lẽ:
Con đg nhà nước mở mới khiến căn nhà xa trung tâm giờ trở lên vô cùng thuận lợi, giá tăng gấp đôi, gấp ba; Thửa đất ông mua vùng ven đã tăng giá gấp đôi, gấp ba và gấp nhiều lần số tiền vợ chồng tích góp trong năm năm, lợi đủ đường…

Và từ đó, gặp ai người quen cùng cảnh ngộ trc đó ông cũng nói, mình chưa đủ tiền đừng đòi hỏi trung tâm, con cái học thành phố chất lượng cao…vì con ông cũng vừa đỗ đại học tốp đầu và ông cũng đã có căn nhà khang trang, to đẹp thuận tiện…;))

Kaisa

Xe buýt
Ối giời, group cư dân nhà em mấy bà mấy cô già mới kinh, trùm thổi giá luôn. Toàn khoe có bạn bè mới mua khu nhà mình giá này giá kia, cao hơn giá giao dịch thật 500-600 củ luôn. Rồi chính các bà các cô lại gào lên giá nhà tăng mà giá thuê ko tăng gì cả xong phân tích này kia, ong hết cả thủ, riết rồi em ko thèm vào group cư dân đọc tin nhắn nữa :)):)):))
Em đi mua nhà mà cứ mấy chủ nhà là bà cô ra làm việc là em đi về k mặc cả hay gì nữa, người duy nhất em làm việc cùng thì sau khi em chốt và hẹn qua cọc thì bùng đòi tăng 100tr, cuối cùng mua được nhà thì vẫn là do làm việc với 1 ông anh chủ nhà =)) sợ đồ nữ dùng lắm cụ ạ

eterniti

Xe điện

Quê bầm

Xe điện
Người mua nằm đợi giá giảm để mua thì em k nói, nhưng trong số những người đang đi tìm nhà họ đâu có nằm mơ giá giảm, họ chỉ cần bình ổn giá, chứ k phải 10 ngày tăng 100tr vài tháng tăng cả tỉ thì chỉ có đi ăn cướp mới kiếm tiền nhanh thế cụ ạ. Còn có cả mấy cụ phân tích so sánh giá nhà ở Hà Nội với mấy thành phố trung tâm ở nước TQ, rồi kêu giá nhà Hà Nội còn rẻ chán thì em thấy hơi phiến diện, ngoài vị trí trung tâm giống nhau ra thì nhà ở Hà Nội thua nhà ở bên Trung Quốc tất cả từ bên trong lẫn cơ sở vật chất bên ngoài, còn chưa xét đến nền kinh tế thế mà đòi giá bằng Trung Quốc, chung cư Hà Nội so về chất lượng, sự chỉnh chu...với Thành Phố Hồ Chí Minh thôi cũng còn chưa so được, nói gì đem đi so với Trung Quốc.
So sánh thì cần so sánh nền kinh tế, mức thu nhập phỏng cụ, em thấy chung cư bên Tàu xây xấu, thô và nhàm chán, có những khu 100 tòa thì giống nhau cả trăm như 100 mảnh lego ko khác nhau chi tiết nào, vuông chằn chặn ko thò ra thụt vào, kiến trúc khá xấu kể cả Beijing hay Shanghai nhưng họ xây quy củ thẳng hàng thẳng lối quy hoạch đường xá trường trạm và tiện ích đầy đủ rõ ràng, tiếp cận metro bus, tàu điện hay xe đạp rất tốt, công viên cây cối sông nước đầy đủ chứ ko như ở ta hầu hết tròng troc cái nhà. Giá cc ở thánh phố lớn có khi 3-4tramm2 khu đẹp vị trí trung tâm nhưng GDP cả nước Tàu đâu đó cao gấp ba nhà mình cho 1,4 tỷ dân, Beijing Shanghai thu nhậpđầu người có thể còn cao hơn nhiều lần nữa. Nếu tính giá so với thu nhập khả năng chi trả thì Tàu chắc vẫn gọi nhà mình bằng cụ. Sài Gòn cũng có khu này khu kia nhưng nhìn chung chất lượng và quần thể ổn hơn, em thấy ở thân thiện, dễ cho thuê, dịch vụ và quản lý hay

xing

Xe đạp
Thấy ae trên nhóm fb hô hào tất cả 70k thành viên dừng mua nhà, ôm tiền đi gửi bank lấy lãi cho sướng, rồi flex tài khoản. Rồi thì hô lãi bank tăng rồi cho bọn cò vs đầu cơ chết. Tôi thấy thiển cận quá. Bank vốn dĩ là buôn bán tiền, nếu bank nhiều tiền quá thì lãi càng giảm, lúc ý càng toang cho ae trong group, càng thế càng khó mua. Tốt nhất là rút hết tiền bank ra mang về cất két thì còn hy vọng

Kaisa

Xe buýt
So sánh thì cần so sánh nền kinh tế, mức thu nhập phỏng cụ, em thấy chung cư bên Tàu xây xấu, thô và nhàm chán, có những khu 100 tòa thì giống nhau cả trăm như 100 mảnh lego ko khác nhau chi tiết nào, vuông chằn chặn ko thò ra thụt vào, kiến trúc khá xấu kể cả Beijing hay Shanghai nhưng họ xây quy củ thẳng hàng thẳng lối quy hoạch đường xá trường trạm và tiện ích đầy đủ rõ ràng, tiếp cận metro bus, tàu điện hay xe đạp rất tốt, công viên cây cối sông nước đầy đủ chứ ko như ở ta hầu hết tròng troc cái nhà. Giá cc ở thánh phố lớn có khi 3-4tramm2 khu đẹp vị trí trung tâm nhưng GDP cả nước Tàu đâu đó cao gấp ba nhà mình cho 1,4 tỷ dân, Beijing Shanghai thu nhậpđầu người có thể còn cao hơn nhiều lần nữa. Nếu tính giá so với thu nhập khả năng chi trả thì Tàu chắc vẫn gọi nhà mình bằng cụ. Sài Gòn cũng có khu này khu kia nhưng nhìn chung chất lượng và quần thể ổn hơn, em thấy ở thân thiện, dễ cho thuê, dịch vụ và quản lý hay
Thế mà nhiều cụ vẫn cứ đem ra so sánh với các thành phố lớn trên thế giới đó cụ, khập khiễng thế mà vẫn cứ so sánh rồi phán như chuyên gia hết lượt.

thuongnho

Xe buýt
Vâng, nhưng có 2 vấn đề:
Giá quá cao so với chất lượng nhà
Khi gọi đến để bàn cọc thì : căn này vừa cọc rồi anh ạ
Hoặc, e còn căn này😅😅😅
Cụ ơi, giá Mul mà cụ nói quá cao so với chất lượng thì ko biết cụ so với dự án nào. Có thể nói chất lượng xd của Mul hơn hẳn các dự án khác kể cả Vin. Cụ có thể hỏi những người chuyên về xây dựng mà biết chất lượng ở Mul. Chỉ duy nhất vấn đề thang máy, mật độ thấp nên hay bị trục trặc và BQT đang lên phương án nâng cấp nó.

Quê bầm

Xe điện
Thế mà nhiều cụ vẫn cứ đem ra so sánh với các thành phố lớn trên thế giới đó cụ, khập khiễng thế mà vẫn cứ so sánh rồi phán như chuyên gia hết lượt.
Thì cứ đi các thành phố lớn đó sau về nhà mình ngay khi hạ cánh sân bay cụ đã thấy mình rơi phịch xuống đất rồi còn gì, kakaka. Giá nhà mình cao hơn Bangkok, Kuala Lumpur, Manila, Jarkata nhưng về độ phát triển của thành phố thì họ đi trước cả vài thập niên

Kaisa

Xe buýt
Thì cứ đi các thành phố lớn đó sau về nhà mình ngay khi hạ cánh sân bay cụ đã thấy mình rơi phịch xuống đất rồi còn gì, kakaka. Giá nhà mình cao hơn Bangkok, Kuala Lumpur, Manila, Jarkata nhưng về độ phát triển của thành phố thì họ đi trước cả vài thập niên
Nói chung một số ông tướng chỉ có 1 cái nhà hoặc 2 cái nhà giờ cứ ngồi thẩm du, té nước theo mưa hoặc cứ rao bán nhà cho vui, rao giá thật cao để cho vui thì giờ vẫn còn to mồm lắm, sau mà k giàu cứ tằng tằng như bây giờ thì đến đời con cháu đi mua nhà hoặc phát sinh nhu cầu mua nhà thì lúc đó mới ngấm =))

BloodOwl87

Xe điện
Cụ này trước cũng giúp em 1 số thông tin ở chỗ nhà cụ ấy, nhưng e nói thật cụ ấy kiểu rất dè bỉu người khác, cứ ai mong giá giảm và bình ổn thì cụ ấy lại nói kiểu "nằm đó mà mơ", mặc dù k nói thẳng ra nhưng đọc qua nhiều bài, nhiều chủ đề thì em nhận ra 1 điều như thế, bản thân em đi tìm mua nhà từ tháng 12 năm ngoái và đã chấp nhận mua 1 căn 3N vào đợt tháng 4 nên em rất hiểu tâm lý của những người đi tìm mua nhà như em. Chủ nhà đa phần không có lỗi, môi giới làm ăn tử tế cũng k có lỗi, đây là sân chơi của tay to rồi. Nhưng nói thật ngoài những chủ nhà và môi giới tử tế kia thì số lượng bọn té nước theo mưa, bọn thẩm du với bọn vớ vẩn nhiều lắm, em đi mua nhà mà chúng nó chơi đủ bài với em từ tạo sự khan hiếm, tạo tâm lý fomo, chủ nhà đóng giả người mua để trả giá nhà mình cao lên...toàn thể loại mà chưa bao giờ e nghĩ e sẽ gặp, mua được nhà rồi mà đến chính bản thân em lúc nào cũng nghĩ "giá tăng thật điên rồ"
Đúng kiểu thượng đội hạ đạp. Chả biết có đội trên ko mà người có tiền kha khá nhu cầu chính đáng mua cái chung cư mà cụ ý dè bỉu như kiểu không tự lượng sức. Em gặp những thành phần đấy em hay phân biệt đối xử lắm.

Quê bầm

Xe điện
Nói chung một số ông tướng chỉ có 1 cái nhà hoặc 2 cái nhà giờ cứ ngồi thẩm du, té nước theo mưa hoặc cứ rao bán nhà cho vui, rao giá thật cao để cho vui thì giờ vẫn còn to mồm lắm, sau mà k giàu cứ tằng tằng như bây giờ thì đến đời con cháu đi mua nhà hoặc phát sinh nhu cầu mua nhà thì lúc đó mới ngấm =))
Giờ các cặp vc trẻ mà gia đình ko hỗ trợ được nhiều rất khó mua, em đi xem hộ đứa em họ mấy tháng nay chưa mua được, chúng nó cũng nản. Vợ chồng trẻ nên hồ sơ chưa đẹp cũngkhó vay được nhiều từ bank. Các bạn mới đi làm mà ko xuất thân từ gia đình có điều kiện ở quê thì khá hoang mang lúc này

Kaisa

Xe buýt
Đúng kiểu thượng đội hạ đạp. Chả biết có đội trên ko mà người có tiền kha khá nhu cầu chính đáng mua cái chung cư mà cụ ý dè bỉu như kiểu không tự lượng sức. Em gặp những thành phần đấy em hay phân biệt đối xử lắm.
Nói chung là em cũng chưa hiểu mục đích của cụ ấy là gì, em thấy khá là không hay, bên bài chung cư tăng giá ghê quá còn có mấy cụ cứ mở mồm ra là ít tiền thì ở đây, nhiều tiền thì ở đây, có tiền mua không...,mấy thể loại này em chặn cho đỡ bẩn mắt em, k bao giờ cmt quá 2 lần với thể loại này.

Kaisa

Xe buýt
Giờ các cặp vc trẻ mà gia đình ko hỗ trợ được nhiều rất khó mua, em đi xem hộ đứa em họ mấy tháng nay chưa mua được, chúng nó cũng nản. Vợ chồng trẻ nên hồ sơ chưa đẹp cũngkhó vay được nhiều từ bank. Các bạn mới đi làm mà ko xuất thân từ gia đình có điều kiện ở quê thì khá hoang mang lúc này
Ai cũng có mơ ước có nhà, có xe, nhưng với tình trạng như bây giờ thì càng ngày càng xa vời thôi, cố gắng mấy cũng chẳng bao giờ đuổi kịp

unifo

Xe buýt
Trẻ còn khỏe thì ở xa xa trung tâm đi cụ! Lúc giá cả tăng vẫn muốn ở trung tâm thì cả đời sẽ không có nhà, dành tgian mà kiếm tiền.
01 tỷ hiện nay, cụ hoàn toàn có thể có căn nhà riêng một tầng 50m2-60m2 trong làng thuộc huyện cách trung tâm HN 40km, sau đó tìm việc làm ngoại thành cách tầm 20km và chuyển con cái về học trường làng HN để có cơ hội tiếp tục phấn đấu!? Còn nếu ít tiền vẫn muốn bám trụ trung tâm, tiện đủ đường thì…hãy tiếp tục chờ đợi, kiếm tiền thay vì than vãn!?:)

Quê bầm

Xe điện
Trẻ còn khỏe thì ở xa xa trung tâm đi cụ! Lúc giá cả tăng vẫn muốn ở trung tâm thì cả đời sẽ không có nhà, dành tgian mà kiếm tiền.
01 tỷ hiện nay, cụ hoàn toàn có thể có căn nhà riêng một tầng 50m2-60m2 trong làng thuộc huyện cách trung tâm HN 40km, sau đó tìm việc làm ngoại thành cách tầm 20km và chuyển con cái về học trường làng HN để có cơ hội tiếp tục phấn đấu!? Còn nếu ít tiền vẫn muốn bám trụ trung tâm, tiện đủ đường thì…hãy tiếp tục chờ đợi, kiếm tiền thay vì than vãn!?:)
Mua nhà gần trung tâm chưa bao giờ dễ, nhưng hiện nay media với mạng xã hội nhiễu loạn thông tin quá, mọi thứ diễn ra nhanh và mạnh, nhiều người nản và mất niềm tin. Xuất thân từ tỉnh khác giờ về HN kiếm cviec bán kính 20km rồi ở xa 40km nó ko khả thi tẹo nào, trừ khi đó là quê quán hay quen biết ở đó,

Xlight1102

Xe đạp
Ảnh này của bạn em đăng văn phòng nhà đất hôm nay 22/8, giao dịch vẫn đông xếp hàng

unifo

Xe buýt
Mua nhà gần trung tâm chưa bao giờ dễ, nhưng hiện nay media với mạng xã hội nhiễu loạn thông tin quá, mọi thứ diễn ra nhanh và mạnh, nhiều người nản và mất niềm tin. Xuất thân từ tỉnh khác giờ về HN kiếm cviec bán kính 20km rồi ở xa 40km nó ko khả thi tẹo nào, trừ khi đó là quê quán hay quen biết ở đó,
Rất nhiều ng dân gốc Hà Nội vẫn ở các huyện và họ đi làm từ khoảng cách 40km so với Hồ Gươm cụ ợ!
Nhiều nơi HN vừa qua dân ngập lụt đấy, họ vẫn ở và bám trụ, chứ đừng nói tỉnh khác sang.
Cụ nếu từng thực địa khu vực Hà Tây cũ Mỹ Đức, Ứng Hoà, Phú Xuyên, Chương Mỹ, Ba Vì, Phúc Thọ …cách 40km từ Hồ cụ rùa, họ vẫn đi vào các quận như Hà Đông, Hoàng Mai, Nam TL… để làm việc mưu sinh, buôn bán… đấy cụ. Khu vực đường phía đó tắc thường xuyên.

Giới trẻ các tỉnh lên HN học, ở trọ, quen ở gần trung tâm ăn chơi nghỉ ngơi rồi, đủ thứ, giờ không chịu khó chịu khổ đc đâu, vậy thì nên cố gắng mà kiếm tiền!!!

Chỉnh sửa cuối: