[Funland] Thành Chương

Hóa ra ông Đức nhà sàn cũng là con cụ Kim Lân ah? Nếu thế thì nhà này kiếm khá cụ nhỉ? Trước em đọc bút ký của Nguyễn Quang Lập cũng có nhắc tới ông này. Bê nguyên cái nhà sàn ra đặt ở giữa HN tốn cả trăm triệu hồi cách đây 20 năm (lâu rồi 0 nhớ chính xác, cụ nào biết chỉnh hộ em nhé!).
Trăm triệu hai mươi năm trước thì em nghĩ cũng bình thường thôi mà cụ. Nếu nhà sàn chuẩn thì to lắm, gỗ lại rẻ, nhưng giá trị hàng trăm triệu thì cũng bình thường, năm 95 cụ nhà cháu xây nhà mái bằng hết 70tr rồi!

tầm 2000-2003 đã có éo gì mấy đâu, đường đất vào heo hút, có mỗi cái nhà cấp 4, bày cái cối giã gạo, với cái cối xay lúa mục nát, cây cỏ hoang hóa lôm côm, sau nhờ có khuân đất rộng mới chắp vá dần dần...
Vâng, em thì chưa lên, nhưng xem những bức ảnh của một cụ nhiếp ảnh gia chụp mẫu trên này thấy nó cũng lủng củng và hơi âm u.

Thời bao cấp làm gì có xu mẹ nào, bú bia cỏ nhà mậu với đậu phụ là sang mồm lắm rồi, mà toàn tiền nợ bạn bè... quán cà phê Lâm chỗ Nguyễn Hữu Huân có mấy bức tranh của cụ Phái là lý do đó đấy!
Tranh cụ Phái bị chép nhiều nhất, đến những người treo cũng ko biết là thật hay giả, kể cả nhà đấu giá còn bị nhầm.

Em chả hiểu nhiều về tranh cũng như giá bán, chỉ biết rằng từ những năm 90 tk trước Khách sạn Daewoo đã treo tranh của TC, toàn bức to đoành ở những nơi trang trọng, chắc chắn tranh không rẻ. Và còn bao nhiêu nơi sang trọng khác treo tranh ông ấy nữa. Giàu là phải thôi.
Vâng, vấn đề em thắc mắc đã được giải đáp.

chuminhkhoa09

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm, Thanh Quý là vợ hai khoảng 92-93 gì đó mình có công việc tại Nhà bác này lúc đó đã con anh, còn tôi và còn chúng ta rồi. Còn chúng ta khoảng 3-4 tuổi gì đó.
Ah đúng rồi, xin lỗi cụ. Thanh Quý là tập 2. Thời điểm đó TC chưa bán được nhiều tranh và giàu có như sau này. Thanh Quý thì mới qua đỉnh cao sự nghiệp diễn viên nhưng tên tuổi vẫn hot lắm. Có giai thoại kể rằng trước khi li hôn hai người cãi nhau thường xuyên, có lần Thanh Quý điên tiết lôi toàn đồ cổ của TC ra đập, trị giá số đồ cổ bị TQ biến thành gạch vụn thời điểm đó khoảng 20 tỷ

Nói thật, tranh tượng có nhiều trường phái. Và những người tự cho mình là am hiểu, hiện đại gì đó chưa chắc đã thấm hết cái hay hoặc ý nghĩa của từng tác phẩm. Riêng em, thì em đã tự cho mình là rất kém ở lĩnh vực này lâu rồi. :D
Thậm chí, tác phẩm trở nên đẹp,đặc sắc phần nhiều lại do được người khác "bốc" lên, chứ ít khi tự mình đã thấy ngay cái đẹp, thậm chí sững sờ ngắm, như tranh của các họa sỹ Tây lông thời trước. :)

Các họa sỹ Việt thời trước, mới cách đây khoảng chục niên thôi, số đông nghèo rớt, nhiều người chủ yếu kiếm sống bằng cách đi chép tranh thuê. Mở cửa, rồi kinh tế lên, nhiều nhà giàu mới nổi, tự nhiên nhu cầu làm đẹp, làm sang đã kích thích giá trị của các tranh. Và trào lưu sưu tầm tranh đã thổi bùng sinh khí vào giá tranh, khiến cho trung bình bây giờ một bức sơn dầu nhỏ giá khoảng từ mấy chục đến mấy trăm triệu.

Em có thằng bạn cùng tuổi là họa sỹ. Giống nhau chỉ ở chỗ cũng lính thời đánh Tàu, nhưng nó ra từ lò Yết Kiêu, và cũng thân thiết với TC. Tranh của nó dạng kiểu thế này, và em rất thích. Đây là hai bức cuối nó vẽ gần đây, tất nhiên là đã bán rồi. Nó đã bán tranh và sống tốt từ lâu lắm, khi đa phần các họa sỹ Việt còn đang chât vật kiếm sống. Kể cũng sướng, vẽ tập trung trong khoảng tuần để hoàn thành bức tranh, rồi bán 3-5 ngàn đô, có triển lãm tranh ở New York, ... Nhưng theo em, để được như thế, ngoài tay nghề (kỹ thuật) ra, cần phải có vốn sống. :D

Dông dài thế, để nói rằng thể hiện hoặc cảm nhận nghệ thuật, mỗi người một vẻ, chớ vội chê bai người khác. :D

View attachment 4550034

View attachment 4550035
Em thấy bựa nhất là thể loại tranh đắp. Có nhữnh bức hàng trăm nghìn đô.

-E chơi với con út của bác KL nên hồi những năm 8x toàn ngồi ở cái quán coffee cô Liễu ngay góc phố Quang Trung và ngõ Hạ Hồi. E nhớ là nhà này toàn những văn nghệ sĩ nên phong cách, râu tóc nom cũng khác ng, có cái hài là cả nhà đang chém gió như bão hễ nhìn thấy con chuột chạy qua là có chân hết lên phản lên ghế ngồi im thin thít? :)) Hồi đó thì bác Chương còn ở với chị Thanh Quý trong cái nhà ở ngõ Thanh Nhàn. Nói về nhan sắc thì bà vợ 3 Ngô Hương ngoài cái chiều cao ra thì ko đọ đc với dv TQ, TQ hồi đó đc coi như là mỹ nhân của làng điện ảnh Việt rồi! 2 ôb này sống với nhau đến cả 20 năm nhưng ko có con. Do cả 2 đều là dân nghệ thuật nên sống cũng buông tuồng lắm, bồ bịch lung tung, có khi ck đèo gái gặp vk ngồi sau phi công là chuyện bt!:D
Vậy các cụ bảo "sướng ca vô loài" là cũng có cơ sở phỏng cụ?

Rockport Avior

Xe tăng
Tranh cụ Phái bị chép nhiều nhất, đến những người treo cũng ko biết là thật hay giả, kể cả nhà đấu giá còn bị nhầm.
Ông Lâm Nguyễn Hữu Huân thì có mấy bức tranh thật 100%, sau có nhân bản ra treo mấy nơi chỗ mấy đứa con thì chịu chả biết cái nào thật, cái nào giả nữa!
Mà nhân bản tranh cụ Phái thì mấy chú sinh viên làm thuê trên xưởng Nguyễn Thái Học vẽ suốt, quen tay đến chả cần que đo với thước ngắm nữa!...

chuminhkhoa09

[Tịch thu bằng lái]
Nói thêm về đề tài hội hoạ, Thành Chương nói theo kiểu dân gian là được Tổ đãi, tài năng của ông không không được giới nghệ thuật đánh giá cao, đề tài nói chung cũng đơn điệu, phong cách không sáng tạo, đột phá hay có gì đặc biệt, nhưng vấn đề là tranh Thành Chương bán được, nhiều tiền, nhiều đô la. Nhớ những năm 90 khi Việt Nam trong giai đoạn đầu mở cửa, tranh của TC bán như tôm tươi, bèo cũng nghìn đô la, toàn bọn tây lông mua khuân về nước, đúng là vẽ ra tiền.

Honghen2008

Xe container
Nói thật, tranh tượng có nhiều trường phái. Và những người tự cho mình là am hiểu, hiện đại gì đó chưa chắc đã thấm hết cái hay hoặc ý nghĩa của từng tác phẩm. Riêng em, thì em đã tự cho mình là rất kém ở lĩnh vực này lâu rồi. :D
Thậm chí, tác phẩm trở nên đẹp,đặc sắc phần nhiều lại do được người khác "bốc" lên, chứ ít khi tự mình đã thấy ngay cái đẹp, thậm chí sững sờ ngắm, như tranh của các họa sỹ Tây lông thời trước. :)

Các họa sỹ Việt thời trước, mới cách đây khoảng chục niên thôi, số đông nghèo rớt, nhiều người chủ yếu kiếm sống bằng cách đi chép tranh thuê. Mở cửa, rồi kinh tế lên, nhiều nhà giàu mới nổi, tự nhiên nhu cầu làm đẹp, làm sang đã kích thích giá trị của các tranh. Và trào lưu sưu tầm tranh đã thổi bùng sinh khí vào giá tranh, khiến cho trung bình bây giờ một bức sơn dầu nhỏ giá khoảng từ mấy chục đến mấy trăm triệu.

Em có thằng bạn cùng tuổi là họa sỹ. Giống nhau chỉ ở chỗ cũng lính thời đánh Tàu, nhưng nó ra từ lò Yết Kiêu, và cũng thân thiết với TC. Tranh của nó dạng kiểu thế này, và em rất thích. Đây là hai bức cuối nó vẽ gần đây, tất nhiên là đã bán rồi. Nó đã bán tranh và sống tốt từ lâu lắm, khi đa phần các họa sỹ Việt còn đang chât vật kiếm sống. Kể cũng sướng, vẽ tập trung trong khoảng tuần để hoàn thành bức tranh, rồi bán 3-5 ngàn đô, có triển lãm tranh ở New York, ... Nhưng theo em, để được như thế, ngoài tay nghề (kỹ thuật) ra, cần phải có vốn sống. :D

Dông dài thế, để nói rằng thể hiện hoặc cảm nhận nghệ thuật, mỗi người một vẻ, chớ vội chê bai người khác. :D

View attachment 4550034

View attachment 4550035
VNH đúng ko bác? Ngày trước học yết kiêu, tranh cũng khá tiền đấy ạ:)

Rockport Avior

Xe tăng
Trăm triệu hai mươi năm trước thì em nghĩ cũng bình thường thôi mà cụ. Nếu nhà sàn chuẩn thì to lắm, gỗ lại rẻ, nhưng giá trị hàng trăm triệu thì cũng bình thường, năm 95 cụ nhà cháu xây nhà mái bằng hết 70tr rồi!
Tầm 98-2000 em ngồi Cơm Lam nhà sàn Pắc Bó trên Âu Cơ suốt, cơ sở của em tay bạn. Cái nhà sàn đó chưa đến trăm củ.
Tầm chục năm nay thì nhà sàn to mới khó kiếm, và đắt dần, chứ đận 2000 thì rẻ thôi, chỉ cần lên đến Hòa Bình gạ mua là có đầy, chưa cần đi xa hơn.

comcoi

Xe buýt
Đúng là em kém thẩm mỹ thật. Những loại tranh thế này em không thẩm được.
Bạn em nó bẩu. Ông làm làm giá vẽ ẩu. Đang vẽ thì rớt mẹ con ốc làm bức tranh nghiêng. Tác giả thì đang thả hồn vào tác phẩm nên thôi cũng kê. Vẽ tiếp.

hd-vt

Xe container
:D Chém gió con Nghệ vui ra phết kkk.
Với em, Nhạc và Họa là hai con Nghệ to nhất, dễ thẩm dễ bú nhất mà chả sợ ai chê vì làm gì có đúng sai ở đây "tớ thích thì tớ nàm thôi" kkk.

Với Nhạc, đặt lời không khớp với nhạc khi hát rặn méo cả mồm cho khít hehe, là cũng không được mướt lắm. Càng khít càng sướng hehe.
Với Họa, chính xác ngăn nắp khít khịt (cái này để máy ảnh nó mần hộ) đâm dở, vd gần gũi như hoa văn chạm khắc đồ gỗ. Giờ máy CNC xơi ngon lành, hạt cườm nghìn hạt tròn xoe như một, họa tiết tứ túc mai hoa giống nhau từng cái lông tơ hehe.
Nhưng:D cũng vẫn những họa tiết trên, bác thợ kỳ cạch mân mê cả tuần, hạt cườm thì méo, chả cái tròn nào giống cái nào..vv. Thế mà Bản khắc tay lại giá trị hơn, người ta gọi là có hồn hơn.
Trong hội họa, anh tìm tòi chủ để, khát khao vẽ Một bức, đắm chìm trong nó, mới giá trị. Chứ anh sòn sòn như cái máy CNC sản xuất hàng loạt kia thì....thường thôi.
Bọn tư bẩn sành điệu bỏ cả đống tiền mua những bức tranh vì nó là độc nhất và người vẽ như bác thợ đục gỗ kia "đổ mồ hôi sôi nước mắt" hehe. Chứ chưa hẳn vì đẹp, mấy bức tranh đắt lòi, giờ họa sỹ người ta chép cái một. Em nghĩ thế.
Vui nhé cc :D. Em đọc cuốn truyện về cuộc đời Họa Sỹ Văn Gốc xong rồi em phịa ra còm trên ạ hehe.

Chưa bựa bằng tượng
Có cái 1400 tỷ :D
Ko phải tranh đắp kiểu phù điêu đâu cụ ạ. Tranh vẽ theo kiểu vảy màu với ném màu vào toan ấy. Kiểu cho màu bào bóng bay cho trẻ con nó ném ấy cụ ạ.

khanhnz

Xe tải
Website
www.phs.vn
Với em, Nhạc và Họa là hai con Nghệ to nhất, dễ thẩm dễ bú nhất mà chả sợ ai chê vì làm gì có đúng sai ở đây "tớ thích thì tớ nàm thôi" kkk.

Với Nhạc, đặt lời không khớp với nhạc khi hát rặn méo cả mồm cho khít hehe, là cũng không được mướt lắm. Càng khít càng sướng hehe.
Với Họa, chính xác ngăn nắp khít khịt (cái này để máy ảnh nó mần hộ) đâm dở, vd gần gũi như hoa văn chạm khắc đồ gỗ. Giờ máy CNC xơi ngon lành, hạt cườm nghìn hạt tròn xoe như một, họa tiết tứ túc mai hoa giống nhau từng cái lông tơ hehe.
Nhưng:D cũng vẫn những họa tiết trên, bác thợ kỳ cạch mân mê cả tuần, hạt cườm thì méo, chả cái tròn nào giống cái nào..vv. Thế mà Bản khắc tay lại giá trị hơn, người ta gọi là có hồn hơn.
Trong hội họa, anh tìm tòi chủ để, khát khao vẽ Một bức, đắm chìm trong nó, mới giá trị. Chứ anh sòn sòn như cái máy CNC sản xuất hàng loạt kia thì....thường thôi.
Bọn tư bẩn sành điệu bỏ cả đống tiền mua những bức tranh vì nó là độc nhất và người vẽ như bác thợ đục gỗ kia "đổ mồ hôi sôi nước mắt" hehe. Chứ chưa hẳn vì đẹp, mấy bức tranh đắt lòi, giờ họa sỹ người ta chép cái một. Em nghĩ thế.
Vui nhé cc :D. Em đọc cuốn truyện về cuộc đời Họa Sỹ Văn Gốc xong rồi em phịa ra còm trên ạ hehe.
Trong lĩnh vực nghệ thuật. Đồ handmade luôn có gía hơn đồ phang từ máy ra, sản phẩm từ thiên nhiên thì ăn đứt cả 2 cái kia cụ nhỉ.

Tầm 98-2000 em ngồi Cơm Lam nhà sàn Pắc Bó trên Âu Cơ suốt, cơ sở của em tay bạn. Cái nhà sàn đó chưa đến trăm củ.
Tầm chục năm nay thì nhà sàn to mới khó kiếm, và đắt dần, chứ đận 2000 thì rẻ thôi, chỉ cần lên đến Hòa Bình gạ mua là có đầy, chưa cần đi xa hơn.
Nhiều nhất là trong Thanh Hóa ra cụ ạ. Xin giấy phép làm nhà là vào rừng chặt xong dựng, dựng xong bán.

Lại nói về chú Văn Gốc, ko biết chú ấy có sống được bằng nghề vẽ tranh ko cụ ây?