[Funland] Tháng vu lan báo hiếu nói về phong thuỷ bàn thờ cúng gia tiên

compassion

Xe đạp
- Có phải bạn viết :- tháng 7 có sự xả tội gì đó, có phải do sự Tưởng tượng ko( hay do người ta nói) ?
- Làm gì có chuyện ân đức của gia tiên để bù trừ hay giảm tội? Gieo nhân lành được quả lành, gieo nhân ác thì thọ lãnh nghiệp ác.! . Luật nhân quả nào nó sự giảm tội hay bù trừ
- Theo chánh Pháp ( Nikaya) Con người khi Thân hoại mạng chung thì đi theo nghiệp mình. (ko có linh hồn tồn tại vĩnh hằng - Vô ngã)
Nguyên bản em viết “xá tội” khác hẳn với “xả tội”. Tương tự vậy, “ân đức” khác với “âm đức”. Bao giờ Cụ đọc đúng, học trúng và hiểu trúng mấy khái niệm trên thì chúng ta tranh luận tiếp nhé!
Thêm nữa, chẳng ai tưởng tượng gì hết, Cụ tự vào Google search Tháng 7 XÁ TỘI VONG NHÂN sẽ có KQ.

Andromeda_vn

Xe máy
Nguyên bản em viết “xá tội” khác hẳn với “xả tội”. Tương tự vậy, “ân đức” khác với “âm đức”. Bao giờ Cụ đọc đúng, học trúng và hiểu trúng mấy khái niệm trên thì chúng ta tranh luận tiếp nhé!
Thêm nữa, chẳng ai tưởng tượng gì hết, Cụ tự vào Google search Tháng 7 XÁ TỘI VONG NHÂN sẽ có KQ.
Vậy để tôi sửa lại :
Có phải bạn viết :- tháng 7 có sự xá tội gì đó, có phải do sự Tưởng tượng ko( hay do người ta nói) ?
- Làm gì có chuyện âm đức của gia tiên để bù trừ hay giảm tội? Gieo nhân lành được quả lành, gieo nhân ác thì thọ lãnh nghiệp ác.! . Luật nhân quả nào nó sự giảm tội hay bù trừ
- Theo chánh Pháp ( Nikaya) Con người khi Thân hoại mạng chung thì đi theo nghiệp mình. (ko có linh hồn tồn tại vĩnh hằng - Vô ngã)

( Nếu bạn tin theo truyền thống, tín ngưỡng,Ngụy kinh.... ko phải là Phật tử hiểu đúng Chánh Pháp thì coi như tôi chưa nói gì cả)

Chỉnh sửa cuối:

compassion

Xe đạp
Vậy để tôi sửa lại :
Có phải bạn viết :- tháng 7 có sự xá tội gì đó, có phải do sự Tưởng tượng ko( hay do người ta nói) ?
- Làm gì có chuyện âm đức của gia tiên để bù trừ hay giảm tội? Gieo nhân lành được quả lành, gieo nhân ác thì thọ lãnh nghiệp ác.! . Luật nhân quả nào nó sự giảm tội hay bù trừ

( Nếu bạn tin theo truyền thống, tín ngưỡng,Ngụy kinh.... ko phải là Phật tử hiểu đúng Chánh Pháp thì coi như tôi chưa nói gì cả)
Em có đôi lời chia sẻ với bác, nhưng hy vọng bác đọc kỹ những bình luận trước trong thớt này của em.

Thứ nhất, rằm tháng 7 âm lịch hàng năm vừa là Lễ xá tội vong nhân (theo tín ngưỡng dân gian); vừa là Lễ vu lan báo hiếu (theo Phật giáo) và cũng là Tết Trung nguyên (theo Đạo giáo). Cái này bác tin hay ko tin là việc của bác còn ko phải ngẫu nhiên nó tồn tại hàng nghìn năm. Hiển nhiên, nó ko vì sự vô tri, vô minh của vài người mà mất đi sự hiện hữu và tầm ảnh hưởng lớn tới rất nhiều thế hệ! Bác ko nhìn thấy vong ko có nghĩa người khác cũng như bác hoặc nó không tồn tại. Còn ko phải ai cũng được xá miễn! Làm ko làm chỉ suốt ngày ngồi đòi hỏi thắc mắc, tham lam yêu cầu đủ thứ thì xá cái gì? Có khi còn bị phạt thêm, nghiệp nặng thêm ý!

Thứ hai, bác định nghĩa thế nào về "gia tiên"? Sao mọi người có câu "Một người làm quan, cả họ được nhờ" hay khi người đó làm sai thì thời pk lại chu di tam tộc, chu di cửu tộc? Hoặc có những nhà trùng tang liên miên, rất nhiều người chết cùng 1 thời điểm? Mà đơn giản bây giờ, giả sử con bác nó nợ tiền chủ nợ, chủ nợ ko túm được nó thì kiểu gì chả mò tới tìm bác, đúng ko ạ? Lúc đó bác cứ việc bảo họ là nó nợ chứ tôi có nợ đâu? Tôi chỉ là bố nó thôi mà, xem có ổn hết ko? Hay con bác nợ 10 tỷ nhưng thái độ bác tốt, hối lỗi, mong muốn khắc phục cái sai và một mực muốn trả nợ nhưng cố gắng chỉ dc 7-8 tỷ thì chủ nợ họ cũng sẽ dịu dần, cho bác cơ hội. Do vậy, em vẫn giữ quan điểm cũ, "gia tiên" là những người "cộng nghiệp" cùng chúng ta, tức đã từng gây nghiệp với mình nên đầu thai về dòng họ đó để trả duyên trả nghiệp. Và dĩ nhiên, họ có chung 1 lượng oan gia trái chủ với mình. Nếu cuộc sống dương trần, chúng ta làm thiện nhiều để sám hội nghiệp chung của gia tiên, hồi hướng cho các oan gia trái chủ thì họ sẽ buông tha dần, các cụ dưới kia sẽ được xá miễn nhiều, có thể về chỉ đường dẫn lối dạy dỗ con cháu nhiều hơn. Nên mới có câu "âm phù dương trợ" là thế!

Cuối cùng, bác tu theo chánh pháp hay gì gì thì là quyền của bác, em tôn trọng sự khác biệt, miễn tâm mỗi người ngày một sáng, xây dựng nhiều bài viết hữu ích cho cộng đồng là OK./.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Em có đôi lời chia sẻ với bác, nhưng hy vọng bác đọc kỹ những bình luận trước trong thớt này của em.

Thứ nhất, rằm tháng 7 âm lịch hàng năm vừa là Lễ xá tội vong nhân (theo tín ngưỡng dân gian); vừa là Lễ vu lan báo hiếu (theo Phật giáo) và cũng là Tết Trung nguyên (theo Đạo giáo). Cái này bác tin hay ko tin là việc của bác còn ko phải ngẫu nhiên nó tồn tại hàng nghìn năm. Hiển nhiên, nó ko vì sự vô tri, vô minh của vài người mà mất đi sự hiện hữu và tầm ảnh hưởng lớn tới rất nhiều thế hệ! Bác ko nhìn thấy vong ko có nghĩa người khác cũng như bác hoặc nó không tồn tại. Còn ko phải ai cũng được xá miễn! Làm ko làm chỉ suốt ngày ngồi đòi hỏi thắc mắc, tham lam yêu cầu đủ thứ thì xá cái gì? Có khi còn bị phạt thêm, nghiệp nặng thêm ý!

Thứ hai, bác định nghĩa thế nào về "gia tiên"? Sao mọi người có câu "Một người làm quan, cả họ được nhờ" hay khi người đó làm sai thì thời pk lại chu di tam tộc, chu di cửu tộc? Hoặc có những nhà trùng tang liên miên, rất nhiều người chết cùng 1 thời điểm? Mà đơn giản bây giờ, giả sử con bác nó nợ tiền chủ nợ, chủ nợ ko túm được nó thì kiểu gì chả mò tới tìm bác, đúng ko ạ? Lúc đó bác cứ việc bảo họ là nó nợ chứ tôi có nợ đâu? Tôi chỉ là bố nó thôi mà, xem có ổn hết ko? Hay con bác nợ 10 tỷ nhưng thái độ bác tốt, hối lỗi, mong muốn khắc phục cái sai và một mực muốn trả nợ nhưng cố gắng chỉ dc 7-8 tỷ thì chủ nợ họ cũng sẽ dịu dần, cho bác cơ hội. Do vậy, em vẫn giữ quan điểm cũ, "gia tiên" là những người "cộng nghiệp" cùng chúng ta, tức đã từng gây nghiệp với mình nên đầu thai về dòng họ đó để trả duyên trả nghiệp. Và dĩ nhiên, họ có chung 1 lượng oan gia trái chủ với mình. Nếu cuộc sống dương trần, chúng ta làm thiện nhiều để sám hội nghiệp chung của gia tiên, hồi hướng cho các oan gia trái chủ thì họ sẽ buông tha dần, các cụ dưới kia sẽ được xá miễn nhiều, có thể về chỉ đường dẫn lối dạy dỗ con cháu nhiều hơn. Nên mới có câu "âm phù dương trợ" là thế!

Cuối cùng, bác tu theo chánh pháp hay gì gì thì là quyền của bác, em tôn trọng sự khác biệt, miễn tâm mỗi người ngày một sáng, xây dựng nhiều bài viết hữu ích cho cộng đồng là OK./.
Mợ cho hỏi cụ Mác - Lênin dưới kia có được miễn hay tăng nặng vây?

tomza

Xe tải

Oan gia trái chủ là có thật hả mợ? sợ nhỉ, mợ nói thêm vài còng cho rõ thêm đi ạ. Trước giờ, em tưởng món đó chỉ là thằng sư cọng lông phối với con mẹ gì thợ may bịa ra để lùa gà, thôi chứ, nếu mà có thật thì sợ phết mợ nhỉ,

STElectrics

Xe lăn
Quan điểm của tôi là thành tâm.
Vẽ vời chỉ tổ mất tiền cho thầy bà.
Bàn thờ nhà em là để tưởng nhớ đến tổ tiên đã khuất. Còn chuyện bàn thờ ảnh hưởng ntn đến người sống thì tuyệt nhiên không.

Vịtcỏ73

Xe Cứu Trợ

Cụ viết rất hữu ích đấy, xúc tích và cũng rất ngắn gọn rồi.
Thế nhưng, không phải những gì chúng ta hiểu và nói ra cũng có nghĩa người khác sẽ hiểu được như ta, do đó sẽ có này có kia phản hồi là tất yếu.

Báo hiếu với cha mẹ - ông bà - gia tiên là việc nên làm hàng ngày từ lúc chúng ta biết nhận thức, từ lúc tất cả những người thân của chúng ta vẫn đang sống ở trên đời, chứ không phải đợi đến khi lên hương chắp bái mới thực hiện thì muộn quá rồi. Lễ Vu Lan tháng 7 âm là khoảng thời gian được chú tâm hướng về những người đã khuất, là lúc nhớ về những ký ức đẹp những ơn nghĩa gắn với người đã đi xa...tất cả cũng gần gũi và thân quen như vốn dĩ cuộc sống vẫn vậy - chứ bày đặt phù phiếm là sự biến tướng gần đây thôi.
Vì vậy Ban thờ là nơi để Tâm hướng về, thành Tâm thanh tịnh mới có tác dụng - hơn mọi bố cục trình bày trang trí, và quan trọng là bàn thờ không thể đưa quan niệm Phong thủy vào đây được, cần tỉnh táo để không bị nhầm lẫn mà thành ra phản tác dụng.

Rảnh rỗi ngồi biên mấy chữ, cụ nào không vừa ý xin bỏ qua.

compassion

Xe đạp
Cụ viết rất hữu ích đấy, xúc tích và cũng rất ngắn gọn rồi.
Thế nhưng, không phải những gì chúng ta hiểu và nói ra cũng có nghĩa người khác sẽ hiểu được như ta, do đó sẽ có này có kia phản hồi là tất yếu.

Báo hiếu với cha mẹ - ông bà - gia tiên là việc nên làm hàng ngày từ lúc chúng ta biết nhận thức, từ lúc tất cả những người thân của chúng ta vẫn đang sống ở trên đời, chứ không phải đợi đến khi lên hương chắp bái mới thực hiện thì muộn quá rồi. Lễ Vu Lan tháng 7 âm là khoảng thời gian được chú tâm hướng về những người đã khuất, là lúc nhớ về những ký ức đẹp những ơn nghĩa gắn với người đã đi xa...tất cả cũng gần gũi và thân quen như vốn dĩ cuộc sống vẫn vậy - chứ bày đặt phù phiếm là sự biến tướng gần đây thôi.
Vì vậy Ban thờ là nơi để Tâm hướng về, thành Tâm thanh tịnh mới có tác dụng - hơn mọi bố cục trình bày trang trí, và quan trọng là bàn thờ không thể đưa quan niệm Phong thủy vào đây được, cần tỉnh táo để không bị nhầm lẫn mà thành ra phản tác dụng.

Rảnh rỗi ngồi biên mấy chữ, cụ nào không vừa ý xin bỏ qua.
Đúng rồi ạ! Khi có tâm biết ơn báo hiếu tổ tiên thì sẽ thể hiện qua những hành vi nhỏ nhặt ngày thường. Bởi thế các Cụ vẫn bảo thứ nhất tu tại gia là vậy. Đơn giản ko làm bố mẹ đau lòng, có gì tốt đẹp nhất thì luôn nghĩ tới cha mẹ, cha mẹ già yếu thì phụng dưỡng, quan tâm. Chứ giờ các Cụ còn sống thì cứ tận hiếu đi, nói gì chuyện sau này xa vời vợi.

Còn về ban thờ hay phong thuỷ ban thờ thì em ko dám bình vì em mù tịt . Nhưng nếu có thể thì hãy thờ cúng bằng cái tâm tịnh nhất! Còn việc mời thầy bốc bát hương hay sắp xếp lại mọi thứ trên bàn thì cũng nên cẩn trọng vì tâm thầy đầy ma thì lại chiêu ma tới thôi. Cái này Cụ nào có năng lực cảm khí nhìn sẽ rõ.

Thỏ móm

Xe điện
Em đọc còm của cụ và các cụ khác trong 4 trang của thớt mà không thấy cụ nào trả lời trực tiếp/cụ thể các câu hỏi/thắc mắc của em. Có lẽ việc tâm linh/thờ cúng không thể diễn giải “toạc móng heo” đâu ra cụ nhỉ?
Thỏ đã trả lời trực tiếp/ cụ thể và đủ tgian để bác đọc ( nhìn bác ở danh sách online). Có lẽ cũng do Duyên... :)

Thỏ móm

Xe điện

Bình tĩnh bác! Bác kia phản biện không phải không có Ý ( tất nhiên có thể do câu chữ sẽ khiến bác Sân). Đừng SÂN nào:-)

compassion

Xe đạp
Bình tĩnh bác! Bác kia phản biện không phải không có Ý ( tất nhiên có thể do câu chữ sẽ khiến bác Sân). Đừng SÂN nào:-)
Em ko chỉ sân mà 4 cái kia em đủ cả. Nói chuyện với em nó ức chế thế đấy! Thôi, em xin lỗi vì đã mang lại cảm xúc tiêu cực cho các bác!

nuocnga173018

Xe buýt
Thờ cúng là để An Tâm người còn sống

Đó là nguyên tắc xuyên suốt

Còn Ngũ hành thì cơ bản đủ là được, tùy gia cảnh mà lo chu toàn nhất có thể thôi mợ

Quan trọng nhất là người sống luôn Kính trọng Ban thờ/gian thờ như là có Gia tiên, Ông bà cha mẹ đang hiện diện ở đó. Có món gì thắp hương thì ngon nhất, đẹp nhất, sạch nhất đưa lên là viên mãn

Làm bàn thờ to hoành tráng ngay tầng 1, con cháu đi về ko 1 cái cúi đầu chào, quần áo thì vương vãi, ôm ấp nhau ngay sofa, rồi vợ chồng chửi nhau như hát hay ngay trước Ban Thờ thì cũng phí hương khói đi thôi
Em cảm ơn cụ cũng như em hoàn toàn đồng ý với quan điểm của cụ.
Nhân với tiêu đề của chỉ đề này, em có chút thắc mắc về tên gọi mới đây về tháng 7 âm lịch- như trước đây gọi là xá tội vong nhân, tại sao bây giờ lại thêm vế "vu lan báo hiếu"?
Em có chút thắc mắc, chả nhẽ hàng ngày chũng ta phụng dưỡng cha mẹ mình ( khi các cụ còn khoẻ mạnh), tuần rằm mồng một, ngày giỗ, ngày Tết chúng ta tưởng nhớ các bậc sinh thành há chẳng phải báo hiếu ư, tại sao lại nảy sinh ra cái tên gọi này ạ?
Em nhớ ngày Mẹ em còn sống, cụ thường nấu cháo trắng để lên các tầu lá khoai ngoài bờ ao để cho các vong linh lang thang cơ nhỡ.
Mấy năm gần đây lại có phong trào cái được gọi là bông hồng cài áo- nó quá phù phiếm, nặng về mặt hình thức, phô trương chăng?
Giá như cái bông hồng cài áo ấy đổi thành đồng quà tấm bánh cho cha mẹ mình hàng ngày thì tốt biết bao.

Thỏ móm

Xe điện
Em ko chỉ sân mà 4 cái kia em đủ cả. Nói chuyện với em nó ức chế thế đấy! Thôi, em xin lỗi vì đã mang lại cảm xúc tiêu cực cho các bác!
Ko, bác đâu có lỗi. Thỏ hiểu nên mới can.

congngo

Xe điện
Cảm ơn mợ a, nhà mình cũng định làm như vậy, bộ mình mua cũng nặng tầm 35,36kg. Mình cũng nghĩ những vấn đề như này, thực ra thành tâm, cẩn thận lòng thành là dc. Mình cũng đang định để ngày 23.12. tháng chạp luôn
Không cần cứ phải 23 tháng chạp mới làm được cụ ợ, trên ban thời ngoại trừ bát hương còn lại cụ thoải mái di chuyển, sắp đặt. Hàng tháng cụ vẫn lau, dọn ban thờ cho sạch sẽ mà.

DuongHL

Xe container
Lại từ tập truyền bá mê tín dị đoan ở đây rồi.

compassion

Xe đạp
Oan gia trái chủ là có thật hả mợ? sợ nhỉ, mợ nói thêm vài còng cho rõ thêm đi ạ. Trước giờ, em tưởng món đó chỉ là thằng sư cọng lông phối với con mẹ gì thợ may bịa ra để lùa gà, thôi chứ, nếu mà có thật thì sợ phết mợ nhỉ,
Muốn biết oan gia trái chủ là ai thì gg phát ra ngay hoặc Cụ vào youtube nghe một số thầy giảng, em thì hay nghe thầy Pháp Hòa. Em xin tóm gọn lại; oan gia tức là kẻ thù còn trái chủ tức là chủ nợ (trái có nghĩa là NỢ). Oan gia trái chủ là những chúng sinh bị ta gây tổn thương, làm hại, thậm chí giết hại trong vô tỉ kiếp gặp ta để báo oán. Tới một thời điểm mà phúc ta mỏng, ko đỡ được cho mình thì họ được quyền đòi, nghiệp sẽ trổ rõ thôi. Oan gia trái chủ có thể chính là vợ chồng, con cái, bạn bè, người thân hay những sinh vật vô hình gây ra mọi đau khổ, muộn phiền cho ta. Thế nên mọi người nói vợ chồng là nghiệp duyên, nếu nghiệp ơn thì gặp nhau để trả ơn, còn nghiệp oán thì chắc chọn đúng oan gia để báo oán rồi😊)).
Khi đã biết và tin rằng mình từng ác, mình đã từng tạo nghiệp với oan gia trái chủ thì sám hối họ với tâm ăn năn hối lỗi, cố làm phiều việc thiện (từ thiện, bố thí, phóng sinh…) để lấy âm đức hồi hướng cho họ. Dần dần, họ sẽ chấp nhận, nới lỏng và buông tha thôi. Nó như kiểu bác nợ họ 10 triệu, giờ họ tới đòi thì sẽ xảy ra 2 lựa chọn: (1) Bác ngoan ngoãn nhận lỗi và tìm mọi cách khắc phục sửa sai. Cái này ok nha. (2) Bác lờ đi, hoặc cùn lên bảo, giờ chưa có, sau này có khắc trả, chạy đi đâu được. Hoặc trả cho nhẹ nợ, tiễn vong đi. Cái này đảm bảo ăn đòn sấp mặt luôn. Vì oan gia trái chủ tìm tới ta là vì chấp niệm để báo thù, xem film cổ trang thì thấm quá rồi ạ; đôi khi ko trút lên ta mà trút lên người thân của ta để ta nếm trải cảm giác day dứt sống ko bằng ch.ế.t ý. Nhìn hậu cung đấu đá nhau xem, chỉ cần có chút liên quan là xử hết, diệt cỏ tận gốc luôn.

Nói tới nói lui vẫn là nghiệp. Thế nghiệp là cái gì mà ghê thế? Có gì đâu, nôm na đó là suy nghĩ (Ý), hành vi/hành động (THÂN) hoặc lời nói (KHẨU) dẫn tới hệ quả về sau, mà đa phần là tiêu cực. Nên muốn dừng/chuyển/ trả nghiệp thì phải sửa cả THÂN – KHẨU – Ý. Vì 3 cái này là cái Nhân ta gieo, sau này ta sẽ gặt quả; quả đắng hay quả ngọt là do mình thôi.
Hay theo như tâm lý học thì suy nghĩ -> hành vi -> thói quen -> tính cách -> số phận thôi.
Ví dụ, ông Trương Sinh trong chuyện Người con gái Nam Xương ngày trước vốn hay đa nghi vợ, ghen tuông vợ sau cũng vì suy nghĩ này mà tạo nên cái chết oan của vợ mình. Hoặc có bác ngày thường quen lái xe ẩu vít quá tốc độ nên có lúc gây tai nạn là dễ hiểu. Hoặc có người ưa nói móc máy tỏ vẻ xem thường người khác quen thói, mở miệng ra là chê bôi, sau dần chả ai thích nói chuyện nữa. Mọi việc đều theo nhân – quả cả. Thế nên, tránh tạo nghiệp thì bắt đầu tu sửa từ những cái nhỏ nhất hàng ngày là vậy ạ.
Còn cái ông mấy cọng … kia thì miễn bàn rồi, lợi dụng tín ngưỡng để làm điều bậy bạ, biến nơi linh thiêng là mảnh đất màu mỡ để trục lợi thì chẳng có nổi cái kết có hậu đâu. Nhưng ko vì những con sâu như vậy mà chúng ta quay lưng lại với đạo Phật. Thời buổi giao tranh tối sáng nên cần tỉnh táo, cần nhìn rõ nơi ta chiêm bái ai đang ngự ở đó thôi.
Con người trả nghiệp trong lục đạo luân hồi từ vô tỉ kiếp, ai dám chắc mình chưa từng làm ác, đã…. Vậy nên, mỗi ngày trôi qua hãy cố gắng sống thiện, hành thiện và tu sửa bản thân để sám hối những lỗi sai tiền kiếp mới là cách tốt nhất để phù hợp với vận 9 THANH LỌC này!
Bác nào ko tin tâm linh thì có thể hoan hỉ bỏ qua nhé!

giaconngu

Xe tăng
Em cảm ơn cụ cũng như em hoàn toàn đồng ý với quan điểm của cụ.
Nhân với tiêu đề của chỉ đề này, em có chút thắc mắc về tên gọi mới đây về tháng 7 âm lịch- như trước đây gọi là xá tội vong nhân, tại sao bây giờ lại thêm vế "vu lan báo hiếu"?
Em có chút thắc mắc, chả nhẽ hàng ngày chũng ta phụng dưỡng cha mẹ mình ( khi các cụ còn khoẻ mạnh), tuần rằm mồng một, ngày giỗ, ngày Tết chúng ta tưởng nhớ các bậc sinh thành há chẳng phải báo hiếu ư, tại sao lại nảy sinh ra cái tên gọi này ạ?
Em nhớ ngày Mẹ em còn sống, cụ thường nấu cháo trắng để lên các tầu lá khoai ngoài bờ ao để cho các vong linh lang thang cơ nhỡ.
Mấy năm gần đây lại có phong trào cái được gọi là bông hồng cài áo- nó quá phù phiếm, nặng về mặt hình thức, phô trương chăng?
Giá như cái bông hồng cài áo ấy đổi thành đồng quà tấm bánh cho cha mẹ mình hàng ngày thì tốt biết bao.
Xá tội vong nhân là theo tín ngưỡng dân gian (thờ cúng tổ tiên). Vu Lan báo hiếu là theo Phật giáo Bắc tông, dựa theo tích Mục Kiền Liên cứu mẹ trong kinh Vu Lan Bồn, được Trúc Pháp Hộ dịch sang tiếng Trung vào khoảng cuối thế kỷ 3 nhưng những ghi chép sớm nhất về lễ Vu Lan tại Trung Quốc còn tồn tại tới nay là trong Kinh Sở tuế thì ký của Đỗ Công Chiêm viết trong thế kỷ 6. Tết Trung Nguyên là theo Đạo giáo. Tại Trung Quốc và Việt Nam chúng đều diễn ra vào ngày 15/7 âm lịch, vì thế tùy theo từng cá nhân, gia đình mà người ta coi đó là ngày xá tội vong nhân hay lễ Vu Lan hay tết Trung Nguyên hoặc là sự kết hợp của các lễ hội này.

mylam86

Xe tải
Không cần cứ phải 23 tháng chạp mới làm được cụ ợ, trên ban thời ngoại trừ bát hương còn lại cụ thoải mái di chuyển, sắp đặt. Hàng tháng cụ vẫn lau, dọn ban thờ cho sạch sẽ mà.
Không ạ, vì để sắp được ngũ sự phải kê bát hương lại ạ